ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย?? MAZDA CX-5 ประหยัดน้ำมันจริงๆ หรือ !!!  (อ่าน 44240 ครั้ง)

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: สงสัย?? MAZDA CX-5 ประหยัดน้ำมันจริงๆ หรือ !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 12:37:20 »
แต่ละคนเจอสภาพจราจรไม่เหมือนกัน ลักษณะการขับรถไม่เหมือนกัน ผมขับทุกวัน บ้านที่ทำงาน วกวนอยู่แต่ในซอย เจอรถติดมั่ง เสาร์อาทิตย์รถว่ามั่ง แต่จดทุกถัง
- Accord G8 2.4 เฉลี่ย 7-8 กม./ลิตร เติมโซฮอลล์95
- Scirocco เฉลี่ย 8 กม./ลิตร เติมเบนซิน95
- Honda City เฉลี่ย 10 กม./ลิตร เติม E20
ไว้ได้ CX-5 ดีเซลมาแล้วจะมาแชร์ให้กันครับ

ออฟไลน์ mothsan

Re: สงสัย?? MAZDA CX-5 ประหยัดน้ำมันจริงๆ หรือ !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 14:03:13 »
ผมบอกแต่ แรกว่ามันก็เหมือนเทคโนโลยีเจ้าอื่นๆ ที่เค้าทำกันนานแล้วเป็นเรื่องปกติ
แต่ แต่ มาสด้าเพิ่งจริงจัง ก็มาโม้ซะเว่อร์มั้งครับ

ออฟไลน์ Glare

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 15:18:31 »
ผมใช้ เครื่อง 2.0 ครับ ช่วงเเรก ได้ 12-13 โลลิตร  ตอนนี้ วิ่งสองพัน โลเเล้วได้ ดีขึ้น 13-14 โลลิตร

ทั้งหมด ใช้ E20 เเละวิ่ง เมือง กับทางไกลบ้าง ปนกัน ครับ

กำลังทดสอบกับ 95 E10 ครับ น่าจะ ดีกว่าตัวเลขข้างบนหน่อย

ลองเข้าไป ดู ใน CX5 คลับนะครับผมว่าเเต่ละคน จับอัตราสิ้นเปลื่องต่างกันไป ขึ้น อยู่กับการ ขับขี่เเละชนิดน้ำมัน

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 15:45:31 »
ค่อยสบายใจหน่อย Cap เรายังพอจะสู้ได้ 12-13 โลลิตร อิอิ  ;D

ล่าสุดผมเดินทางจากปากช่อง - ไปเขาค้อ - แล้วก็กลับมาปากช่อง เกือบๆ 700 กิโล
เติมน้ำมันเต็มถังจากปากช่องแล้วก็กลับมาเติมที่ปากช่องอีกทีครับ  ;D

ปล.ถ้าขับไม่เกิน 100 น่าจะไปได้ไกลกว่านี้ แต่ผมขับไม่เน้นประหยัด เน้นสนุก อิอิ ถนนว่างๆก็ 140-150 km/hr  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 15:51:03 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 16:11:19 »
ผมว่าปัจจัยมันหลายอย่างด้วยหล่ะครับ

แต่ที่อ่านในคลับ cx5 ดีเซลก็ได้ 14 km/ltr สบายๆนะครับ ผมว่าก็โอเคนะครับ แรงดี ได้ระดับนี้กับการขับที่สนุกมาก ผมว่าเยี่ยมแล้วครับ

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 16:32:26 »
CRV ทำได้ 13 กว่าๆ..  ถ้าเครื่อง Sky ทำได้ไม่เกิน 14

ผมว่าคำว่า Sky มันก็แค่คำโฆษณาการตลาดธรรมดาๆคำนึงล่ะครับ..

อยากเห็นตัวเลขงามๆ ให้สมกับคำว่า Sky ให้สมกับการรอคอยของหลายๆท่าน..

ผมเดาว่าพอๆ กับ CRV ครับ เพราะ honda ก็มีชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันอยู่แล้วนะครับ

CRV ผมใช้ในเมืองตลอด ได้เต็มที่ไม่เกิน 6.5 กิโลต่อลิตร

ใครบอกว่าฮอนด้ามีชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันโดยเฉพาะcrv นี่ตัวสูบน้ำมันเลยล่ะครับ ผมใช้มาทั้งgen1 gen2ในเมืองบวกชานเมืองไม่เคยดีกว่า8กม /ลิตรเลย

ขับขนาดนี้ อยากรู้จังมาขับ CX5 จะได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 18:17:57 »
อยากเร่งให้คุณจิมมี่ทดสอบโดยเร็ววันนี้

คงไม่ต้องให้ผมหยุดพักปีใหม่กันแล้วมั้งครับ

ยังไม่ได้โทรนัดกับทางมาสด้า
เพราะรถล็อตใหญ่  ยังเอาไปใช้ทำ Group test กันอยู่

แต่ตั้งใจว่า  มกราคม ทำเทสต์ รีวิว ควรออกแถวกุมภาพันธ์

ตอนนี้  ทำรีวิวแทบไม่ทันแล้วครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 19:58:00 »
ผมใช้ CR-V G4 อยู่ จ.เพชรบุรีครับ เหยียบไม่เกิน 100 ก.ม./ชม. ถ้าเติมE20 เฉลี่ย 13.5 ก.ม./ลิตร ถ้าเติมโซฮอลล์95 เฉลี่ย 13.8 ก.ม./ลิตร ถ้าเติม E85 เฉลี่ย 13.1 ก.ม./ลิตร ใช้ได้เลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 20:00:28 โดย maxone111able »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 22:42:09 »
พฤติกรรมการขับขี่ของคนเรามันไม่เหมือนกันครับ
บางคนขับช้า บางคนขับเร็ว อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเลยออกมาต่างกัน

ลองไปถามคนที่เขาบอกว่ารถกินน้ำมันดู ว่าเขามีพฤติกรรมการขับอย่างไร

มีรุ่นน้องที่บริษัทขับมารช์ มาบ่นว่ารถกินน้ำมัน ผมเลยถามว่าพฤติกรรมการขับเป็นอย่างไร
น้องมันบอกว่า ก็ออกตัวเร็วๆเพราะกลัวคนมาแทรก กดคันเร่งลึกๆเพื่อเรียกอัตราเร่ง ขึ้นทางด่วนก็เหยียบ 120-140

ขับอย่างรุ่นน้องผมนี่ ไม่ว่ารถคันไหนก็กินน้ำมันครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 00:41:58 »
ต้องให้คนที่เคยขับยี่ห้ออื่น แล้วเปลี่ยนมาขับ cx 5  เป็นคนบอกว่า CX 5 ประหยัดกว่าหรือเปล่า ถึงจะเป็นข้อมูลที่เปรียบเทียบกันได้  ถ้าคนขับสองคน ขับคนละคันแล้วเอามาเทียบกันไม่น่าจะไเตัวเลขที่ถูกต้องนัก

อีกข้อ  บุคลิคของตัวรถเองก็มีผลในเรื่องของตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง   เช่นมาสด้า เป็นรถที่ออกแบบมาเน้นคนขับ เป็นรถสำหรับคนที่ชอบขับรถ   แล้วลูกค้าที่ซื้อมาสด้าส่วนใหญ่ก็น่าจะเป็นพวกชอบขับรถ ชอบสมรรถนะ    ดังนั้นอย่าหวังได้ตัวเลขสวยๆ จากคนกลุ่มนี้    และเมื่อคนกลึ่มนี้เอาตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองมาแชร์ ก็จะรู้สึกว่ารถรุ่นนั้นๆ กินน้ำมันมากกว่าความเป็นจริง    ตรงข้าม กับรถอีกกลุ่มหนึ่งตัวเลขที่เอามาแชร์กันก็จะดูน้อยกว่าความเป็นจริง   เมื่อเอามาเที่ยบกันก็เลยต่างกันมาก ทั้งที่ความจริงอาจจะใกล้เคียงกัน

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 00:50:58 »
ดังนั้นถ้าใครมีรถสองคัน   เวลาจะแชร์ตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง จะดีมากถ้าท่านบอกข้อมูลด้วยว่าถ้าขับอีกคันหนึ่งท่านได้ตัวเลนเท่าไหร่

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 02:03:13 »
CX5 ตอนยังไม่มากระแสในนี้ แร้งงงงมาก เห็นใครๆก็ว่าดียังนั้น ยังนี้ ต้องเอาตัวนี้เท่านั้น
พอเปิดตัวมาซักพัก ผมเพิ่งจะเจอตัวจริงที่ใช้วิ่งถนนแค่คันเดียวเอง ไม่รู้ไปอยู่ไหนหมด
เออ หรือว่ายังไม่ส่งรถ ก็ไม่ใช่ไปศูนย์บอก รับรถได้เลยนะ

ตกลงมันดีหรือป่าวครับ ใครใช้จริง . . . จริงๆนะ ช่วยมา Review หน่อยครับ
 ;D

2.2D ส่งมอบหลังปีใหม่ครับ

ผมใช้ 2.2D มาเดือนนึงแล้วครับ
เฉลี่ยๆในเมืองกับทางไกลก็ 13-14 km/l
ถ้าขับยาวๆ ก็ 14-17 km/l แล้วแต่ความเร็วที่ใช้
น้ำมัน V Power ครับ

รถมาน้อยครับ เลยยังไม่ค่อยเห็น
แต่ถ้าไปดูคิวรอรถแล้ว ยาวหลายเดือนครับ

ปัญหาที่พบในตอนนี้มีแค่เครืองเสียงในรุ่น 2.2 กละ 2.5
ที่ไม่สามารถ Resume Playback ได้หลังจากดับเครื่อง
คือทุกครั้งมี่สตาร์ทรถ มันจะย้อนกลับไปเล่นเพลงแรกทุกครั้ง
และหน้าจออ่านภาษาไทยไม่ได้

i-stop ต้องกดปิดเองทุกครั้ง
ไม่สามารถตั้งปิดเป็น Default ได้

ไฟหน้าอัตโนมัติ ไวแสงเกินไป แม้จะตั้งให้เริ่มทำงานที่ Dark แล้ว
ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับฟิล์มกรองแสง เพราะตัววัดแสงอยู่บริเวณไข่ปลา
ที่สำคัญคือ ไม่สามารถ Disable ระบบไฟหน้าอัตโนมัติได้

แต่ถ้าดูในเรื่องวิศวกรรม
ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมาก เครื่องแรง ช่วงล่างดี ขับสนุก และประหยัด

เพียงแต่ User Interface ในบางเรื่องยังไม่ดีเท่านั้น

If God did not build it, an Engineer did.

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 02:29:25 »
อยากเร่งให้คุณจิมมี่ทดสอบโดยเร็ววันนี้

คงไม่ต้องให้ผมหยุดพักปีใหม่กันแล้วมั้งครับ

ยังไม่ได้โทรนัดกับทางมาสด้า
เพราะรถล็อตใหญ่  ยังเอาไปใช้ทำ Group test กันอยู่

แต่ตั้งใจว่า  มกราคม ทำเทสต์ รีวิว ควรออกแถวกุมภาพันธ์

ตอนนี้  ทำรีวิวแทบไม่ทันแล้วครับ

ดูแลรักษาสุขภาพด้วยครับ คุณ J!MMY ...เชียงใหม่เมื่อวานซืนตอน6.30น.อุณหภูมิวัดได้7องศา แถวชานเมืองครับ บรื๋ออออ....หนาว ยอดดอยติดลบ  ;D

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 13:53:02 »
เอ ไม่รู้ว่าทำไม cx-5จะโดนหมั่นไส้เยอะจัง รถก็มีเรื่อยๆ ที่คอนโดก็มา1-2คันและ คนโจมตีตัดขารึเปล่าาา

ปล. ตกลงจะซื้อรถ แบบmazdaมาประหยัดน้ำมันเหรอ?? ไปมองยี่ห้ออื่นเถอะ แค่ไปtest drive ตัว2.5 ไม่มีทางเลย
ที่จะขับรถที่เซตมาแบบนี้แบบคนแก่ๆ มุดก็มันแน่ๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 14:56:24 »
เอ ไม่รู้ว่าทำไม cx-5จะโดนหมั่นไส้เยอะจัง รถก็มีเรื่อยๆ ที่คอนโดก็มา1-2คันและ คนโจมตีตัดขารึเปล่าาา

ปล. ตกลงจะซื้อรถ แบบmazdaมาประหยัดน้ำมันเหรอ?? ไปมองยี่ห้ออื่นเถอะ แค่ไปtest drive ตัว2.5 ไม่มีทางเลย
ที่จะขับรถที่เซตมาแบบนี้แบบคนแก่ๆ มุดก็มันแน่ๆ

คิดไปเองครับ  ;D

เกณฑ์วัดความประหยัดน้ำมันที่โฆษณามันเข้ากะการออกแบบรถ ก็เท่านั้นเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 15:37:49 »
ถ้ามาสด้าโม้จริงๆ คงไม่ได้รับคำชมจากคนใช้รถทั่วโลกหรอกครับ

รถมันเปิดตัวมาเป็นปีแล้ว คนเค้าพิสูจน์มาเยอะแล้ว

อย่าเสียเวลาเลย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 17:11:27 »
ถ้ามาสด้าโม้จริงๆ คงไม่ได้รับคำชมจากคนใช้รถทั่วโลกหรอกครับ

รถมันเปิดตัวมาเป็นปีแล้ว คนเค้าพิสูจน์มาเยอะแล้ว

แต่การเสียเวลาก็มีค่าพอ กว่าคนที่ไม่เสียเวลา เขาพูดยังไงก็เออออกับเขาตามนั้นแหละครับ แล้วตัวรถ
ไม่ใช่ถูกๆนะครับ เริ่มต้น 1.2ล้าน-1.6ล้านกว่า จะซื้อรถโดยไม่ศึกษารายละเอียดข้อมูลอะไรเลยเหรอครับ
ถ้าซื้อมาแล้วมาบ่นกันทีหลัง จะขำกลิ้งเลย คอยดู ....คนแบบเนี้ย (เหมือนชอบดูถูกคนอื่น) แล้วอย่างที่
คุณ J!MMY นำรถยี่ห้อต่างๆ รุ่นต่างๆ มาทดสอบอะไรต่างๆนาๆ เพื่อให้คุณๆท่านๆได้รู้ข้อมูล ได้ความรู้เพิ่มเติม
มันคือการกระทำเสียเวลาอย่างนั้นเหรอครับคุณนี่ทำตัวน่าผิดหวังจังครับ มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำ
ไม่ขอบคุณเขา แต่ยังมาพูดตัดกำลังใจ "อย่าเสียเวลาเลย" คนแบบคุณนี่มัน "..............." จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 17:27:21 โดย jomyoot »

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 18:25:31 »

แต่การเสียเวลาก็มีค่าพอ กว่าคนที่ไม่เสียเวลา เขาพูดยังไงก็เออออกับเขาตามนั้นแหละครับ แล้วตัวรถ
ไม่ใช่ถูกๆนะครับ เริ่มต้น 1.2ล้าน-1.6ล้านกว่า จะซื้อรถโดยไม่ศึกษารายละเอียดข้อมูลอะไรเลยเหรอครับ
ถ้าซื้อมาแล้วมาบ่นกันทีหลัง จะขำกลิ้งเลย คอยดู ....คนแบบเนี้ย (เหมือนชอบดูถูกคนอื่น) แล้วอย่างที่
คุณ J!MMY นำรถยี่ห้อต่างๆ รุ่นต่างๆ มาทดสอบอะไรต่างๆนาๆ เพื่อให้คุณๆท่านๆได้รู้ข้อมูล ได้ความรู้เพิ่มเติม
มันคือการกระทำเสียเวลาอย่างนั้นเหรอครับคุณนี่ทำตัวน่าผิดหวังจังครับ มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำ
ไม่ขอบคุณเขา แต่ยังมาพูดตัดกำลังใจ "อย่าเสียเวลาเลย" คนแบบคุณนี่มัน "..............." จริงๆ

อืม....ตัวหนังสือมันสื่ออารมณ์ไม่ได้     คำว่า อย่าเสียเวลาเลย  อาจจะไม่ได้สื่ออกมาแบบที่ท่านข้างบนเข้าใจก็ได้ครับ  ใจเย็นๆ
อีกอย่าง  ท่านไม่ควรโยงคำว่าเสียเวลาไปเกี่ยวข้องกับเรื่องทดสอบรถของคุณจิมมี่นะ   แล้วท่านก็สรุปเอาเองว่า เขาพูดตัดกำลังใจคุณจิมมี่

คำว่าอย่าเสียเวลา อาจจะสื่อว่า ถ้าจะซื้อก็ไม่ต้องเสียเวลาซื้อได้เลย

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 18:35:48 »
อีกข้อ   ในฐานะที่ผมก็เป็นแฟนคลับมาสด้าคนนึง  อยากให้ความยุติธรรมกับเจ้าเทคโนโลยีสกายแอคทีฟบ้าง

ผมว่ารถหลายๆรุ่น เมื่อไปอ่านโบชัว  ส่วนใหญ่พอถึงหัวข้อเครื่องยนต์ทุกค่ายก็จะบรรยายสรรพคุณแล้วตบท้ายด้วยคำว่า ประหยัดน้ำมัน ช่วยให้ประหยัดน้ำมัน อะไรทำนองนี้

เชื่อว่าหลายๆท่าน ถ้าถามว่า CRV ประหยัดน้ำมันไหม ส่วนใหญ่คงตอบว่าประหยัด   แล้วถ้า CX5 ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ใกล้เคียงหรือเท่า CRV   ทำไมถึงรู้สึกว่ามันไม่ประหยัดกันล่ะ  เพราะคาดหวังกันมากเกินไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 21:05:33 »
CX5 ตอนยังไม่มากระแสในนี้ แร้งงงงมาก เห็นใครๆก็ว่าดียังนั้น ยังนี้ ต้องเอาตัวนี้เท่านั้น
พอเปิดตัวมาซักพัก ผมเพิ่งจะเจอตัวจริงที่ใช้วิ่งถนนแค่คันเดียวเอง ไม่รู้ไปอยู่ไหนหมด
เออ หรือว่ายังไม่ส่งรถ ก็ไม่ใช่ไปศูนย์บอก รับรถได้เลยนะ

ตกลงมันดีหรือป่าวครับ ใครใช้จริง . . . จริงๆนะ ช่วยมา Review หน่อยครับ
 ;D

ใช้อยู่คร้าบ  cx5 2.2diesel สีขาว  วิ่งแถว พุทธมณฑล สาย3
ผมค่อนข้างขับเร็วครับ ใช้ได้เฉลี่ย 13โลลิตรกว่าๆครับ
มีขับในเมือง ประมาณว่า ไหลๆหยุด กลัวคนอื่นมาแทรกด้วยครับ

ถ้าถามว่าขับได้ไหม16โลลิตร  ถ้าเอาจริงๆผมว่าสบายๆครับ ขับเนียนๆกดครู๊ส คอนโทร มั่นใจว่าได้แน่นอน
เพราะขนาดผมขับซิ่งแบบนี้ ขี้หมูขี้หมายังได้ 13 โลเลยครับ

อันนี้วัดจริงจากการเติมน้ำมันเข้าไปใหม่แล้วหารกลับนะครับ  ไม่ได้เน้นดูมาตรวัดที่หน้าปัดรถครับ

พี่ขายซูได้ไวไว แล้วมา cx5 ดีเซลคร้าบ ขับสนุกใช้ได้คร้าบ

วิ่งเฉลี่ยเท่าไหร่ครับพี่ได้ 13 โล

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 12:05:48 »
สงสัยผมคงพิมพ์สั้นไปหน่อย

ช่างเถอะครับ

ออฟไลน์ 200cc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 14:34:22 »
เหมือนกับว่าจะมีคนอกแตกตาย ถ้าเกิดผลทดสอบออกมาดีกว่ารถที่ตัวเองเชียร์

ผมว่าทำใจให้สบายกันเถอะ อย่าไปเคียดแค้นกับคำว่าสกายแอคทีฟของมาสด้าขนาดนั้น
คิดซะว่ามันออกมาดีมากเมื่อเทียบกับรุ่นเก่าของมาสด้าเองละกัน
แต่ถ้าเทียบกับรถคันเจ้าอื่น ผมว่ามันไม่ดีขนาดทิ้งเป็นทุ่งหรอกกก

รถมาสด้าเอง เอาจริงๆผลทดสอบตัวเลขมันก็ด้อยกว่าเจ้าอื่นเขาตลอดมาแต่ไหนแล้วนะครับ แค่เขาทำออกมาใกล้เคียงชาวบ้านได้ ก็ดีใจกับเขาหน่อยเถอะ

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 19:14:36 »
สงสัยผมคงพิมพ์สั้นไปหน่อย

ช่างเถอะครับ

อย่าเครียดคับ  คิคิ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 11:24:18 »
อีกข้อ   ในฐานะที่ผมก็เป็นแฟนคลับมาสด้าคนนึง  อยากให้ความยุติธรรมกับเจ้าเทคโนโลยีสกายแอคทีฟบ้าง

ผมว่ารถหลายๆรุ่น เมื่อไปอ่านโบชัว  ส่วนใหญ่พอถึงหัวข้อเครื่องยนต์ทุกค่ายก็จะบรรยายสรรพคุณแล้วตบท้ายด้วยคำว่า ประหยัดน้ำมัน ช่วยให้ประหยัดน้ำมัน อะไรทำนองนี้

เชื่อว่าหลายๆท่าน ถ้าถามว่า CRV ประหยัดน้ำมันไหม ส่วนใหญ่คงตอบว่าประหยัด   แล้วถ้า CX5 ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ใกล้เคียงหรือเท่า CRV   ทำไมถึงรู้สึกว่ามันไม่ประหยัดกันล่ะ  เพราะคาดหวังกันมากเกินไปหรือเปล่า

ผมเห็นด้วยอย่างมาก...ครับ

ตอน ยี่ห้อเจ้าตลาด กินน้ำมัน ดันไม่บ่นอะไรกัน.....แต่พอเป็น Mazda หรือ แบรนด์รอง ดันแขวะกันจัง  ทั้งๆที่มันทำได้พอๆกับ CR-V  !!!!

Mazda ไม่ใช่ ยี่ห้อที่ทำรถเน้นประหยัดน้ำมันมาแต่ไหนแต่ไร .... Mazda เน้นทำรถตอบสนองผู้ขับขี่ มากกว่า

--- แต่เทคโนโลยี Skyactiv นี้ เป็นการพัฒนาในส่วนของเครื่องยนต์ ตัวถัง และการประหยัดน้ำมันที่ดีขึ้น...การทำได้ดีเท่า คู่แข่ง ผมถือว่าทำได้ไม่เลวเลยนะครับ (ถ้าชนะคู่แข่งได้ก็ยิ่งดี)
*** เหมือนคน เรียนเก่งแต่ วิชาเลข  ได้ A ตลอด...แต่ ภาษาอังกฤษ ได้ D ตลอด .... มาวันนึง คนนี้ฮึด พัฒนาตัวเอง จากภาษาอังกฤษได้ D แต่ตอนนี้มาได้เป็น B  ซึ่งพอๆกับคู่แข่ง ***