ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ล้างรถนานสุดๆกัน กี่วัน? กี่เดือน? กี่ปี? ครับ มีผลเสียอะไรรึป่าวครับ  (อ่าน 15709 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
..ณ จุดๆนี้ รถที่บ้านไม่ได้ล้างมาเป็นเดือนเเล้วครับ เเคมรี่นี่สุดๆเลยครับ สกปรกมากยิ่งสีดำนี่หมดกัน ปาเจโร่สีน้ำตาลนี่2เดือน บทเรียนเลยครับซื้อรถถ้าไม่มีเวลา ไม่ขยันล้างนี่ออกบอนเงินเถอะครับ ส่วนยาริสสีขาวที่ร้บรถวันจันทร์...ก็กะจะเอาไปเคลือบเเก้วดีไหมครับ..บอกทุกท่านนิดนึง..ถึงไม่ค่อยล้างเเต่เคลือบเเก้วตั้งเเต่ซื้อใหม่ๆ..ถึงนานๆล้าง..ลงเเวกนี่เอี่ยมมาก...
......เข้าเรื่องครับ ถ้าไม่ล้างนี่จะมีผลไรไหมครับ..สนิมจะขึ้น..หรือว่าอย่างอื่นครับ 

YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่โดนฝนไม่น่ามีอะไรครับ แต่ที่น่าห่วงคือพวกมือบอน แต่เชื่อเถอะ พอสกปรกไปถึงขั้นนึงคนขับก็จะทนไม่ไหวต้องเอาไปล้างในที่สุด

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
4-5 เดือนก็เคยครับ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
4-5เดือนเลยเหรอ  ผมแค่ 3อาทิตย์ ก็แย่แล่ว

jomyoot

ผมก็ไม่เคยเกิน3อาทิตย์ครับ สงสารรถ ราคาไม่ใช่ถูกๆ ...ที่4-5เดือนนี้ ผมคาราวะเลย สุดยอด

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ของผม 3 อาทิตย์ก็ไม่ไหวแล้วน่ะครับ มันคันมือ  ;)

ออฟไลน์ Sammy_

ผมนานสุด 3 เดือนครับ รถผมสีบอนเงิน มันดูไม่ค่อยสกปรกเท่าไหร่ แฮๆๆๆ ::)

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ของผมรถกระบะใช้งาน 1 ปี ครับ
เคลือบฝุ่น ดีกว่าเคลือบแก้วครับ
คุณภาพของสี ภายใต้เคลือบฝุ่น ยังเงางามยามล้างรถครับ

ออฟไลน์ kongktkt

• Newbie
  • *
รถกะบะล้างปีละ 2 ครั้งครับ (มีเหตุผลครับ) เก๋งเดือนละ2ครั้งครับ

ออฟไลน์ gorilla

นานสุด น่าจะ 1 ปี ครับ

เป็นรถใช้งานทุกวันนะครับ คันนั้น

keanetona

4-5 เดือนก็เคยครับ อิอิ

ถ้าเป็นกางเกงยีนส์นี่ตั้งได้แล้วนะครับนั่น

ออฟไลน์ Tapanan

คันนี้ 10 เดือน ไม่ได้ล้างครับ ล้างออกมาก็เงาดีครับ ไม่มีอะไร

ออฟไลน์ Coat145

คันนี้ 10 เดือน ไม่ได้ล้างครับ ล้างออกมาก็เงาดีครับ ไม่มีอะไร

ณ ตอนนี้เเคมรี่ผมนี่สภาพเดียวกับท่านเลยยย..พุ่งงี้จะตื่นเช้าเอาไปคาร์เเคร์สักทีครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ของผมภายนอกนี้มี3-4เดือนล้างที 

แต่ภายในผมดูดฝุ่นเช็ดๆถูๆ ทุกอาทิตย์

ออฟไลน์ decptt

2.5ปีครับ Accord 95 สีทอง ตอนใช้อยู่ที่เมกา
ฝุ่นน้อย สีทอง มองไม่เห็นเท่าไหร่ เวลาฝนตกแรงๆ ชะออกได้เยอะ เลยไม่ล้างครับ
ทำความสะอาดเฉพาะดูดฝุ่นด้านในห้องโดยสารเท่านั้นครับ

ตอนอยู่เมืองไทย คันนี้ตามรูปavatar สีขาว ไม่เกิน 1 เดือนก็ล้างแล้วครับ สกปรกง่ายมา ขี้นกก็เยอะ
ลงwax กับ lava เดือนละครั้ง

ออฟไลน์ SiiN

เคยไม่ล้างนานสุดก็หลายเดือนครับ จำไม่ได้เหมือนกันว่ากี่เดือน แต่ช่วงนั้นเป็นหน้าฝน
พอล้างเสร็จแล้วฝนตกก็จบกัน เลยปล่อยไว้ แล้วค่อยไปล้างทีเดียวเลยครับ ฮ่าฮ่า ;D ;D

ออฟไลน์ AkE

หน้าฝน มากสุด 10 วันคับ หน้าหนาว ไม่เกิน 7 วันคับ ล้างแล้วมันดูสะอาดตาดีคับช่วงหนาวๆ

ออฟไลน์ LaTeX

เคยไม่ล้างสักเดือนนึงได้
ผลเสียคือเวลาเจอรถจอดขนานไม่ล้างนี่แล้วต้องเข็นนี่อยากจะเอาตีนถีบเลยครับ เลอะกว่าจับพื้นอีก

ออฟไลน์ peterpat

ผมเคยไม่ล้างเป็นเดือนเหมือนกันครับ แต่ที่ข้อเสียของการไม่ล้างคือ อย่าเอานิ้วไปรูดฝุ่นที่รถเชียวนะครับ
เพื่อนผมมันเคยแกล้งเขียนข้อความไว้บนกระโปงหน้ารถว่า "ล้างได้แล้ว" ทีแรกก็นึกว่าไม่มีอะไร
วันรุ่งขึ้นเอารถไปล้าง สิ่งที่เกิดขึ้นคือ... "ล้างได้แล้ว" มันยังอยู่ครับ!
เป็นรอยขูดที่สีรถเลยครับ บอกตามตรงเซงสุดๆ
หลังๆมาถ้าไม่มีเวลาไปล้างจะเอาที่ปัดฝุ่นมาทำความสะอาดแทนครับ เข็ดเลยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

2-3เดือนและครับตอนนี้ ว่าจะเอาไปขัด-เคลือบด้วย ไม่มีเวลาไปสักที

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมนานสุด 2 อาทิตย์ครับ
อย่าหาว่าบ้าเลยน่ะ ปกติรถตัวเองผมล้างอาทิตย์ละ 2-3 ครั้งครับ แทบจะวันเว้นวัน ยิ่งฝนตกยิ่งชอบ มึงตกกูล้าง  :P
ส่วนรถพ่อผมน่ะ  ถ้าผมไม่ล้างให้คงปีละ 2 ครั้ง แต่ผมพยายามจะล้างให้เดือนละครั้งถ้ามีแรงพอ  :-*
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Activehybrid

ข้อเสียน่าจะมีข้อเดียวนะครับคือดูไม่รวยสมราคารถ

ต่อให้รถราคาหลายแสนรึเป็นล้าน ถ้าปล่อยให้ฝุ่นหนา ก็จะโดนมองทันทีว่า ไม่ค่อยมีตัง

ให้สังเกตุพวก เบ็นส์ บีเอ็ม น้อยมากที่จะเห็นฝุ่นหนาๆ เพราะคนกลุ่มนี้เงินเหลือ เลยไม่ค่อยปล่อยให้รถดูไม่ดี เป็นอีกระดับหนึ่งไปเลย

แต่ถ้ารถราคาธรรมดาล้างบ่อยๆ ก็จะดูมีราคาเสมอครับ ไม่เว้นแม้แต่รถเก่า ดูดีเสมอเมื่อรถสะอาดๆทุกวัน

ออฟไลน์ Mon8118

รถตู้ที่บ้านผม 2 เดือนครับ ตอนหน้าฝน ล้าง เคลือบเสร็จจอดยาวเลย ใช้แค่ตอนที่ไม่มีฝนและถนนแห้งเท่านั้น ค่าล้างมันแพง ล้างบ่อยๆไม่ไหวครับ555

'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ผมนานสุด 3 อาทิตย์ เห็นรถเลอะๆแล้วดูไม่สะอาดตาอย่างไรก้ไม่รู้
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ adis

ผมจะล้างทุกสัปดาห์ครับ  แต่หากฝนตกและรถเลอะก็จะล้างทุกครั้งก่อนเอารถเข้าบ้าน
บางทีก็ล้างกลางฝนเลยครับ
ส่วนเคลือบสีจะเคลือบสองเดือนครั้ง
ทำเองทั้งหมดครับ ไม่พึ่งคาร์แคร์  นอกจากรถจะสกปรกมาก ๆ ถึงจะเข้าคาร์แคร์ที่ไว้ใจได้ มีร้านประจำครับ

ผลเสียของการที่ไม่ค่อยได้ล้างรถ คือสีรถจะเสียหาย เกิดรอยคราบน้ำ ถึงแม้จะเคลือบแก้วก็เหอะ
และการเกิดสนิมก็จะเกิดง่ายกว่ารถที่ล้างประจำนะครับ ถึงแม้จะพ่นสีกันสนิมมาก็เหอะ รถผมไม่เคยพ่นกันสนิมเลยครับ
แต่ไม่มีสนิมถึงแม้จะใช้งานมันมาสิบปีแล้วก็ตาม
  พวกโคลนสกปรกเวลารถไปในที่แฉะสกปรกหรือมีฝน หากเราไม่ล้างซุ้มล้อและใต้ท้อง ก็จะเกิดสนิมได้ง่ายครับ
อีกอย่างนึงนะ รถที่สกปรก เวลาไปโดนหรือมีคนมือบอนไปเขียนไปลูบ ก็จะเกิดรอยขนแมวได้นะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็คงไมไ่ด้ล้างกันช่วงหน้าฝนอ่อ เต็มที่ก็ 4 อาทิตย์ ถ้า 10เดือนไม่ไหว  ภายในคงมีเน่าอ่ะครับ ที่รวมเชื้อโรคเลย เดี๋ยวไปเหยียบ อะไร ๆ แล้วขึ้นรถ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
หน้าฝน 3 เดือนล้างเข้าปั้มอัดฉีดเลย  หน้าแล้งล้างแห้งเอง 1 เดือนครั้ง

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
2 วันครับ ล้างแบบนี้มา 22 ปีแระ เลยชินครับ อิอิ
มีผลเสียมั๊ย มีครับ ปัญหาริ้วรอย คราบต่างๆ เอาออกยากครับ ทำให้สีรถหมองครับ
อีกอย่าง ผมว่าเวลาคนมองรถ จะส่อไปถึงนิสัยการรักความสะอาดของเจ้าของด้วยครับ (อันนี้คิดเอง ผิดถูกประการใด ก็ขอออภัยล่วงหน้าครับ)

ออฟไลน์ holahola66

เต็มที่ก้อเดือนนึงครับ ไม่ว่าฤดูไหน สกปรกมากๆแค่เปิดประตูก้อแหยงละครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt