ผู้เขียน หัวข้อ: Dragon eye ,xenon หลบไป BMW มาแล้ว โคตรไฟหน้าส่องไกลครึ่งกิโล !!!  (อ่าน 9286 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
           หนึ่งในส่วนประกอบสำคัญของรถยนต์ที่มองข้ามไม่ได้ โดยเฉพาะคนที่มักใช้รถใช้ถนนยามค่ำคืนก็คือ ไฟหน้ารถ โดยในปัจจุบัน เทคโนโลยีที่พัฒนามากขึ้น ทำให้ไฟหน้าของรถมีทั้งประสิทธิภาพที่ดีขึ้นและมีหน้าตาสวยงามชวนมอง ในวันนี้ กระปุกคาร์ก็ขอแนะนำให้คนรักรถได้รู้จักกับไฟหน้าแบบใหม่ ที่ไม่เพียงแต่ดูสวยงามเท่านั้นแต่ยังส่องสว่างได้ไกลแบบสุด ๆ อีกด้วย

ไฟหน้าดังกล่าวเป็นการคิดค้นของ บีเอ็มดับเบิลยู (BMW) เป็นไฟหน้าแบบเลเซอร์ ซึ่งติดตั้งร่วมกับไฟหน้า LED ที่มีอยู่เดิม โดยสามารถให้ความสว่างเดิมถึง 5 เท่า ระยะส่องสว่างถึง 600 เมตร ทั้งยังมีน้ำหนักเบากว่าและประหยัดไฟมากกว่า

นอกจากนี้ ยังสามารถปรับโหมดสำหรับการเปิดไฟหน้า Low Beam สำหรับการขับขี่ทั่วไปในเมืองตอนกลางคืน ให้ระยะสว่าง 100 เมตร, High Beam สำหรับการขับขี่นอกเมืองที่พอจะมีแสงบ้าง ระยะส่องสว่าง 300 เมตร และ Laser Beam ที่เหมาะกับการใช้ในถนนที่ไม่มีแสงไฟ ระยะส่องสว่างไกลถึง 600 เมตร แถมยังมีความเข้มข้นสูง สามารถส่องสว่างชัดตลอดระยะทั้งหมด

ไฟหน้าแบบใหม่จะเป็นอุปกรณ์เสริมสำหรับรถสปอร์ตไฟฟ้าตัวแรงอย่าง บีเอ็มดับเบิลยู ไอ 8 (BMW i8) ซึ่งคาดว่าอีกไม่นาน เทคโนโลยีไฟหน้าดังกล่าวจะถูกถ่ายทอดสู่รถยนต์รุ่นอื่น ๆ แน่นอนครับ
www.kapook.com
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Skyforce

- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
600 เมตร ขับสบายเลยตอนกลางคืน

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
กลัวเจอพวกเข้าลานจอดแล้วชอบเปิดจี้หลังมากกว่า ตาบอดกันรึไงไม่รู้แค่สลัวๆเปิดกันแล้ว

ออฟไลน์ YZA

กลัวเจอพวกเข้าลานจอดแล้วชอบเปิดจี้หลังมากกว่า ตาบอดกันรึไงไม่รู้แค่สลัวๆเปิดกันแล้ว

สงสัยตั้ง auto ไว้มั้งคับ

ออฟไลน์ panerai

Laser beam หมา แมว วิ่งตัดหน้าหวังว่าคงไม่ขาดครึ่งน่ะ อิอิ

ออฟไลน์ V221

3ค่ายเยอรมันไม่มีใครยอมน้อยหน้าใครในเรื่องเทคโนโลยีความปลอดภัยครับ Audiเองก็พัฒนาMatrix LED Headlightที่ไม่ต้องใช้มอเตอร์ในการปรับลำแสงแต่ใช้Softwareที่ปรับรูปแบบแสงไฟหน้าได้ถึงเกือบ1ล้านรูปแบบตามLinkนี้ครับ
http://articles.sae.org/12579/
โดยAudi R18 E-Tronสามารถส่งลำแสงโคมไฟหน้าได้ไกลถึงเกือบ1พันเมตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 08:15:01 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ทำไมไม่คิดว่าแสงมันจะแยงตาคนอื่นบ้าง ทำให้คนอื่นรำคาญบ้าง แค่ปัจจุบันนี้ก็รำคาญเต็มที
สงสัยต้องหาวิธีจัดการรถงี่เง่าแนวๆนี้เผื่อไว้บ้างคงดี แทนที่จะทำลำแสงให้สบายตาดีแต่กลับสาดแสงยิ่งกว่าเดิม
คนหนอคน ขับรถหรูหราแต่ไม่เคารพคนอื่น การงานดีเงินเดือนดีถึงขับรถแบบนี้ได้ แต่นิสัยการขับขี่ไม่เห็นจะดีเลย
(แล้วแต่บุคคลนะครับ ผมว่าให้พวกที่ชอบแช่ไฟสูงแยงตาคนอื่นนะ มันรำคาญและปวดตามากๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 18:48:04 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ Mighty-X

ของ Audi น่าสนใจดีครับ
ชอบตรงไม่แยงตานี่แหละ

แต่ถ้ามันเสียขึ้นมากระเป๋าคงแฟบแน่เลย ;)

ออฟไลน์ art_duron

ทำไมไม่คิดว่าแสงมันจะแยงตาคนอื่นบ้าง ทำให้คนอื่นรำคาญบ้าง แค่ปัจจุบันนี้ก็รำคาญเต็มที
สงสัยต้องหาวิธีจัดการรถงี่เง่าแนวๆนี้เผื่อไว้บ้างคงดี แทนที่จะทำลำแสงให้สบายตาดีแต่กลับสาดแสงยิ่งกว่าเดิม
คนหนอคน ขับรถหรูหราแต่ไม่เคารพคนอื่น การงานดีเงินเดือนดีถึงขับรถแบบนี้ได้ แต่นิสัยการขับขี่ไม่เห็นจะดีเลย
(แล้วแต่บุคคลนะครับ ผมว่าให้พวกที่ชอบแช่ไฟสูงแยงตาคนอื่นนะ มันรำคาญและปวดตามากๆครับ)
ลองดูข้อมูลที่คุณ V221 มาโพสไว้ก่อนสิครับ
Matrix LED Headlights ของ Audi มันไม่แยงตาครับ เพราะมันจะดับไฟเฉพาะจุดได้
ดังนั้นไฟจะทำงานเป็นไฟสูงได้ตลอดเวลาโดยไม่แยงตาใครเลย

แต่เพราะความที่รถมันคิดเองแบบนี้เลยทำให้มีข่าวว่ามีปัญหากับกฎหมายจราจรที่ อเมริกา เนื่องจากว่า
กฎหมายตั้งแต่ยุค 70 กำหนดว่ารถต้องมีสวิตซ์ ปรับไฟสูงต่ำได้ แต่ของ Audi มันไม่มีน่ะครับ เลยมีปัญหาขึ้นมา
ซึ่งตอนนี้ผมก็ไม่รู้ว่าสรุปแล้วเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 19:19:51 โดย art_duron »

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **

เค้าเปิดออโต้ไว้เหอะครับ พอแสงสว่างมันน้อยวก่าที่เซนเซอร์มันกำหนดมันก็ติดเองแหละ

เค้าไม่ได้ตาบอดกันหรอกครับ ใจกว้างหน่อยครับ

ออฟไลน์ gorilla

ผมคนนึงที่เข้าลานจอดแล้วเปิดไฟหน้า ไม่ต้อง Auto หรอกครับ ผมเปิดเอง

การเปิดไฟหน้าไม่ใช่เพื่อส่องสว่างอย่างเดียว แต่เป็นการเพิ่มทัศนวิสัยให้เพื่อนร่วมทางว่ามีรถอยู่

คนไทยงกจังเรื่องไฟหน้า พลบค่ำหรือฝนตกก็ไม่ค่อยเปิดกัน จะเปิดก็ต่อเมื่อมองไม่เห็นทางจริงๆ อยากจะบอกว่าประเทศที่เจริญแล้วเค้าเน้นเรื่องความปลอดภัยจริงๆครับ

ออฟไลน์ limsiri

• Newbie
  • *

ผมคนนึงที่เข้าลานจอดแล้วเปิดไฟหน้า ไม่ต้อง Auto หรอกครับ ผมเปิดเอง

การเปิดไฟหน้าไม่ใช่เพื่อส่องสว่างอย่างเดียว แต่เป็นการเพิ่มทัศนวิสัยให้เพื่อนร่วมทางว่ามีรถอยู่

คนไทยงกจังเรื่องไฟหน้า พลบค่ำหรือฝนตกก็ไม่ค่อยเปิดกัน จะเปิดก็ต่อเมื่อมองไม่เห็นทางจริงๆ อยากจะบอกว่าประเทศที่เจริญแล้วเค้าเน้นเรื่องความปลอดภัยจริงๆครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่เปิด ไฟหน้า เวลาเข้าตึกจอดรถครับ

เหตุที่เปิดเนื่องจาก ให้คนเดินเท้าหรือเด็กๆ

พอที่จะได้ระวังตัวว่าอาจจะมีรถ วิ่งผ่านครับ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member

กด LOVE ตรงไหน

คิดเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ Chanapai630

ใจกว้างนิดนะครับ ไม่ได้ตาบอดหรอกครับแต่เพื่อความปลอดภัยของผมเอง รถคันอื่น

และเพื่อสำหรับคนที่เดินอยู่ในลาดจอดรถ การเปิดไฟเพื่อให้เราเห็นได้ชัดขึ้น รถคันอื่นเห็นเราได้ง่าย

เช่นตรงทางแยก ผมว่ามันดีกว่านะครับ ถัามันแสบตาหรือแสงแยงตาผมก็จะปรับกระจกมองหลังหลบแทนครับ

ผมคิดว่าแก้ที่ตัวเราง่ายกว่าไปให้คนอื่นปิดไฟนะครับ ขอบคุณครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆจะมีระบบลดแสงแยงตาคันหน้าหรือรถที่ผ่านเข้ามาอยู่แล้วครับ ตัวอย่างMercedes Benzจะเรียกว่าAdaptive High Beam Assistที่ใช้กล้องหน้ารถและมอเตอร์เป็นตัวควบคุมเลนซ์ครับ

ถ้าเราตั้งโปรแกรมนี้ไว้ ต่อให้เปิดไฟสูงค้างเวลากล้องตรวจจับว่ามีรถด้านหน้าหรือสวนมาก็จะลดไฟให้เองครับ

ข้างบนเป็นของE Class W212 ส่วนอันนี้เป็นS Class W221

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
สงสัยต้องเจอลานจอดรถแบบไม่มีกระจกนูน แล้วปิดไฟกันหมดแล้วขับขึ้นมา และลงมาพร้อมกัน
หึหึ โกโก้ครัช แน่ๆ

เปิดเถอะครับเข้าตึก ทัศนะวิสัย ดีกว่าเยอะคาดเดาได้ง่ายว่ามีรถมาหรือไม่ ไม่ต้องกังวลว่าเค้าจะไม่เห็นเราด้วย
ไฟอย่างเดียวรถคันที่ขับขึ้น หรือขับลง ก็เห็นแล้วว่าใครมา ไม่ต้องกลัวชน คนเดินถนน จะได้เห็นด้วยว่ามีรถมา

ปล. ผมเปิดทุกครั้งครับ ที่เข้าตึกยังไม่เคยโกโก้ครัชกะใครเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sedan lover

เมืองไทยบ้านเราส่วนใหญ่ยังใช้สัญญานไฟไม่ถูกวิธีนะครับ
ไฟที่เขาให้เปิดกันเช่นพวกไฟเลี้ยว ไฟหน้ารถ ไฟเบรคท้าย ไม่ค่อยเปิดไม่ค่อยใช้การได้เท่าไร
แต่ไฟที่เขาห้ามเปิดเช่นพวกไฟตัดหมอกหน้าหลัง ไฟซีน่อนแต่ง ผมเห็นละเปิดกันจริงจังมาก เพลีย...

ออฟไลน์ nattab_ac130

• Jr. Member
  • **
เมืองไทยบ้านเราส่วนใหญ่ยังใช้สัญญานไฟไม่ถูกวิธีนะครับ
ไฟที่เขาให้เปิดกันเช่นพวกไฟเลี้ยว ไฟหน้ารถ ไฟเบรคท้าย ไม่ค่อยเปิดไม่ค่อยใช้การได้เท่าไร
แต่ไฟที่เขาห้ามเปิดเช่นพวกไฟตัดหมอกหน้าหลัง ไฟซีน่อนแต่ง ผมเห็นละเปิดกันจริงจังมาก เพลีย...

ใช่อะ 5555 เห็นด้วยมากๆ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop

สงสัยกระทู้นี้เป็นเรื่องการเปิดไฟไม่ถูกกาละเทศะ

ขอด้วยคนครับ เห็นด้วยกับหลายๆท่านที่ให้เหตุผล ว่าต้องเิปิดไฟเมื่อความสว่างน้อยลง
อย่าว่าแต่ในตึกเลยครับ
เช้าๆอากาศสลัวๆ คนที่ขับรถมาทั้งคืน มาเจอรถไม่เปิดไฟเลย จะชนกันก็มีน่ะครับท่าน
เปิดเถอะไฟที่จำเป็นจริงๆกันเถอะครับ เพื่อความปลอดภัยของเราและคันอื่นๆ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เยี่ยมครับ ปลอดภัยขึ้นเลย

สำหรับผมแสงไม่ค่อยมีก็เปิดละครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ nakung

ขับรถในกรุงเทพไม่เปิดไฟก็ได้ ขับได้สบาย
คุณเห็นทาง แต่คนอื่นไม่เห็นคุณ