ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนรถกระบะอีกทีครับ Ranger หรือ Coloradoดีครับ  (อ่าน 10960 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
รบกวนขุดกระทู้ขึ้นมาถามผู้รู้อีกทีครับ จากกระทู้นี้ ที่เคยถามไว้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34081.msg558063.html#
ไปจอง Ranger  ตัว ขับสอง  ราคา829,000 มาครับ
 อยากได้  รุ่นwildtrak3.2  ออฟชั่นจัดเตมมาก esp ป้องกันล้อหมุนฟรี กล้องถอยหลัง   ระบบ ลดความเสี่ยงพลิกคว่ำ  แต่รอนานมาก 7-8 เดือน รอไม่ไหวจิงๆ รถเก๋งพ่อคงเยินไปก่อน
 วันนี้อ่านเวบดันเจอ colorado เครื่องใหม่ 200แรงม้า มี esp ด้วย  ราคา998,000  แต่ไม่รู้รอนานรึเปล่ายังไม่มีข้อมูลเลย 
ถามสั้นๆว่า เอาตัวไหนดีครับผม  ชอบหน้าตาสองยี่ห้อนี้ครับผม 

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนเซียนรถกระบะอีกทีครับ Ranger หรือ Coloradoดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 23:20:25 »
ถามสั้นๆ ตอบสั้นๆ . . . Ranger ครับ
การขับขี่ การควบคุมบังคับเลี้ยว ความมั่นคงของช่วงล่าง การซับแรงกระแทก (อาจจะแข็งไปนิด แต่เป็นแข็งที่เฟิร์ม) ทำได้น่าประทับใจกว่า

รอนาน ถ้าทนรอได้ ก็อยากให้รอครับ
ถ้ารอไม่ได้ ก็เอาตัวที่จองไปนั่นแหละ

Re: รบกวนเซียนรถกระบะอีกทีครับ Ranger หรือ Coloradoดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 23:22:26 »
รบกวนขุดกระทู้ขึ้นมาถามผู้รู้อีกทีครับ จากกระทู้นี้ ที่เคยถามไว้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34081.msg558063.html#
ไปจอง Ranger  ตัว ขับสอง  ราคา829,000 มาครับ
 อยากได้  รุ่นwildtrak3.2  ออฟชั่นจัดเตมมาก esp ป้องกันล้อหมุนฟรี กล้องถอยหลัง   ระบบ ลดความเสี่ยงพลิกคว่ำ  แต่รอนานมาก 7-8 เดือน รอไม่ไหวจิงๆ รถเก๋งพ่อคงเยินไปก่อน
 วันนี้อ่านเวบดันเจอ colorado เครื่องใหม่ 200แรงม้า มี esp ด้วย  ราคา998,000  แต่ไม่รู้รอนานรึเปล่ายังไม่มีข้อมูลเลย  
ถามสั้นๆว่า เอาตัวไหนดีครับผม  ชอบหน้าตาสองยี่ห้อนี้ครับผม  

ไปเล่นตัวอื่นก่อนก็ได้ครับ
มาสดัา ฟอร์ด อีสุ
ตอนนี้โคโรราโด้ ปัญหายังแก้กันไม่จบเลยครับ สำหรับตัว 2.8 แรงบิด 470
ถ้า200ม้า แรงบิด500 ยังไม่อยากจะคิดเลย ว่าจะเป็นยังไง
เอาตัวชัวร์ๆก่อนดีกว่าครับ  ;D
ใช่เลยครับ จอนแรกที่ตัด โคโลราโดไปเพราะ ไปอ่านเจอว่ามีปัญหานี่แหละครับผม  นึกว่าเครื่องใหม่จะไม่มี >:(   ส่วนตัวอื่นตัดไปครับ  รถตลาดกลัวหายกับ ไม่ชอบหน้าตาครับ เผื่อ เอามาขับเองบ้างครับ ชอบฟอร์ดดที่สุดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 23:28:26 โดย maxillofacial surgeon »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 00:02:48 »
เชฟ  ไปอ่านในคลับแต่รุ่นเลยครับ ปัญหาเยอะเหลือเกิน 
ในเวปต้องห้าม  มีกระทู้ โวยวาย ร้องเรียนเชฟ หลายสิบกระทู้ 

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ผู้บริหารเขาทำอะไรกันอยู่ ไม่คิดจะแก้ปัญหาเลยเหรอ

เชฟกับฟอร์ด  หลังการขาย พอๆ กันครับ    แต่เหมือนฟอร์ดจะมีภาษีดีกว่า  ช่วงตัว

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 00:04:28 »
เชฟฟฟฟ.. บ๊ะ--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 00:13:15 »
แบบว่า- ซื้อแล้วไม่เข้าศูนย์
(ช่างหัวมัน ประกันไม่สน ยังงัยก้อเจ็บตัวอยู่ดี)
ไปอู่นอก เอาอะไหล่อีซุสุเปลี่ยนแทนได้ป่ะคับ

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 00:56:24 »
เชฟฟฟฟ.. บ๊ะ--

ไอ้รุ่นใหม่นี้เปิดให้จองแล้วหรอครับ

แล้วมีให้ลองขับตามโชว์รูมยังครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 01:42:52 »
รับประทาน.. ปีหน้าฟ้าใหม่ กระมังครับ คุณพระ--
ยังไงก็ไม่ทราบ
ทางยูทูบว์ ประเทศสหะปาลีรัฐอเมริกา แจ้งว่าคริสตศักราช ๒๐๑๕ น่ะขอรับ--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 01:51:12 »
พวกมะกัน เนี่ย-- ใช้ไม่ได้
เคาะกะลา เอ่อ.. หลอกให้อยาก
แล้วจากไป--

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 02:21:01 »
ตอบในฐานะที่บ้านใช้ Ranger 2.2 4x2 WT ในเรื่องสมรรถนะเทียบกับ Vigo 4x2 3.0 รุ่นแรกนะครับ

- ตอนออกตัว Ranger อืดกว่า แล้วค่อยไปแรงเอาตอนหลังออกตัว คนที่ชอบออกตัวนิ่มๆ คงจะชอบ แต่ถ้าชอบปรู้ดปร๊าดจะหงุดหงิดตบเกียร์เข้า S ทุกที
- ช่วงล่างของ Ranger นุ่มนวลกว่าที่ความเร็วต่ำ แต่พอความเร็วสูงแล้วรู้สึกมันกระเทือนแบบหนึบๆ มากกว่า Vigo (เติมลมยางแบบ Eco)
- สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ Ranger 2.2 4x2 WT จัดเต็มมาก แต่เสียดายที่ไม่มี ESP และถ้าไม่ต้องการ Bluetooth กับ Limited Slip ก็เล่น XLT ดีกว่าครับ
- เสียงเครื่องยนต์ตอนจอดนิ่งๆ มันก็เงียบดีนะ แต่เมื่อเร่งรอบสูงหน่อยนี่เสียงดังกระหึ่มยังกับกระบะดีเซลรุ่นก่อนคอมมอนเรล
- พวงมาลัยหนักแน่นกำลังดี และกระชับมือ ขับทางไกลสบายกว่า
- ช่วงขนของหนักเช่นโต๊ะตู้เตียงที่ต้องแบกหามกันสี่คนนี่ Ranger รองรับสบายๆ แบบนิ่มๆ ไม่ค่อยกระชากเท่าไร
- เรื่องการบำรุงรักษา Ranger ดูจะเสียเปรียบกว่า เนื่องจากลูกเล่นต่างๆ มีเยอะ การซ่อมบำรุงสูงกว่าแน่ๆ (ใช้มาปีกว่ายังไม่เจอปัญหาอะไรนะ)
- ความแข็งแรงของตัวถังนี่ผมชอบมาก โดยเฉพาะกันชนหลังของ Ranger ที่มีคานเหล็กกันกระแทกอยู่ข้างใน เวลามีใครชนแล้วเปลี่ยนแค่กันชนกับคานเหล็กกันกระแทกใหม่แค่นั้นเอง ถ้า Vigo คงท้ายยุบ (Ranger ผมโดนชนท้ายมาสองครั้งแล้ว ทั้งที่หยุดรอไฟแดงเฉยๆ นั่นล่ะ รถคู่กรณีหน้ายับยู่ แต่ของเราแค่กันชนพัง)
- ถ้าขับรถไม่แข็ง หรือพึ่งขับเป็นใหม่ๆ จะขับ Ranger ลำบากกว่าพอสมควร โดยเฉพาะการกะระยะหลังนี่ผมแนะนำให้ติดเซนเซอร์ถอยหลังครับ ไม่งั้นมีจุ้บกับรถข้างหลังเบาๆ ตอนถอยแน่ๆ เนื่องจากตัวรถกว้างกว่า และยาวกว่ามาก แถมยังรู้สึกสูงมากด้วย (ทั้งที่จอดคู่กันแล้วดูสูงกว่านิดนึง)

โดยรวมผมรู้สึกดีที่บ้านผมได้เป็นเจ้าของ Ranger เนื่องจากมันคุ้มราคามาก แต่ถ้าผมเป็นคนออกเงินซื้อเอง ผมอาจมอง Isuzu เป็นตัวเลือกแรกๆ เนื่องจากเห็นบริการหลังการขาย และการบำรุงรักษาแล้วได้ใจผมไปเต็มๆ เนื่องจากผมเป็นพวกเอารถเข้าศูนย์ตามระยะทางอยู่เป็นประจำ และไม่ชอบการมีปัญหาของบริการหลังการขายเป็นอย่างมาก (มีประสบการณ์มาโชกโชนกับค่ายเก๋งแบรนดัง) อีกทั้ง Chevy มันก็ตัวถังเดียวกับ Isuzu แต่ต่างกันที่การออกแบบและสิ่งอำนวยความสะดวกเล็กน้อย

สรุปแล้ว...
ถ้าชอบลูกเล่นกับอุปกรณ์อำนวยความสะดวกและความทันสมัยของเทคโนโลยี ไป Ford Ranger โล้ด
ถ้าชอบเรื่องบริการหลังการขาย ไม่อยากปวดหัวทีหลัง ไป Isuzu D-Max
ถ้าชอบเรื่องการดูและรักษาที่ง่ายมากๆ ไม่จุกจิก และไม่เน้นลูกเล่นอะไรเลย (ใช้ขับอย่างเดียว) ไป Toyota VIGO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 18:24:54 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 04:29:08 »
ถ้ารอรถได้ไม่รีบใช้รถผมว่าก็น่ารอ wt 3.2 นะครับ มันจัดเต็มจริงๆ แต่ถ้ารีบ แล้วจำเป็นต้องใช้รถแต่ยังอยากได้ wt แล้วขับเกียร์ธรรมดาได้ผมว่า ตัว wt 2.2 4x2 mt
จะเหมาะมากๆ ลดความรู้สึกช่วงออกตัวที่อืด ออกไปได้ อุปกรณ์ก็เหมือนตัว at
ผมตัด colo ก่อนเลย ถึงมันจะเป็นรถที่ดี เครื่องแรง ออปชั่นเต็ม ผมก็ชอบ ก็ตาม
แต่จากปัญหาที่มี การแก้ปัญหาของศูนย์ มันก็ทำใจยากที่จะซื้อได้ เคยเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอก แล้วมีรถ colo มาเข้ามาซ่อมที่อู่
เจ้าของบ่นว่า เข้าศูนย์ก็แก้ไม่หาย ออกมาไม่นานเสียบ่อย วิ่งเข้าแต่ศูนย์ เอาออกมาซ่อมข้างนอง แ**ง แล้วก็มาจบที่ประโยคนี้ รู้งี้ซื้ออีซูซุดีกว่า 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 04:33:11 โดย frame@kk. »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:18:53 »
3.2 ครับ ณ ตอนนี้ ในระหว่างรอรถก็มีเวลาคิดอีกเยอะ ;D

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:54:57 »
เครื่อง 2.8 ผมยังไม่เจอปัญหานะครับ (ที่บ้านมีเทล ขับมา 4 หมื่นโล รถยังไม่ถึงปีครับ)  แต่ที่มีข่าวว่ามีปัญหา เป็นเครื่อง 2.5 นะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:14:56 »
ลองมาแล้วทั้งสองรุ่น ชอบเรนเจอร์มากกว่าครับ..

ด้านบริการหลังการขายผมก็ยังให้ฟอร์ดดีกว่าเชฟอยู่ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:23:27 »
Chev มีปัญหาอะไรบ้างครับ อยากรู้จริง
ที่บ้านใช้ Trailblazer มา1ปี มีปัญหาอย่างเดียวคือ โช้คและสปริงหน้ามีเสียงดัง แก้แล้วก็หาย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:44:16 »
ไปจอง Ranger  ตัว ขับสอง  ราคา829,000 มาครับ
 อยากได้  รุ่นwildtrak3.2  ออฟชั่นจัดเตมมาก esp ป้องกันล้อหมุนฟรี กล้องถอยหลัง   ระบบ ลดความเสี่ยงพลิกคว่ำ  แต่รอนานมาก 7-8 เดือน รอไม่ไหวจิงๆ รถเก๋งพ่อคงเยินไปก่อน
 วันนี้อ่านเวบดันเจอ colorado เครื่องใหม่ 200แรงม้า มี esp ด้วย  ราคา998,000  แต่ไม่รู้รอนานรึเปล่ายังไม่มีข้อมูลเลย 
ถามสั้นๆว่า เอาตัวไหนดีครับผม  ชอบหน้าตาสองยี่ห้อนี้ครับผม 

ตอนนี้โคโรราโด้ ปัญหายังแก้กันไม่จบเลยครับ สำหรับตัว 2.8 แรงบิด 470
ถ้า200ม้า แรงบิด500 ยังไม่อยากจะคิดเลย ว่าจะเป็นยังไง
เอาตัวชัวร์ๆก่อนดีกว่าครับ  ;D
โคโด้ มีปัญหาอะไรเหรอครับ  >_<

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 11:26:20 »

เอาตัวชัวร์ๆก่อนดีกว่าครับ  ;D
โคโด้ มีปัญหาอะไรเหรอครับ  >_<

ผมออกมาได้ปีนึง ก้อไม่เจออะไรนะ โช๊คดังนิดหน่อย เค้าก้อเปลี่ยนบูชให้ฟรี  งงว่ามันมีอะไรแก้ไม่จบด้วยหรอครับ ผมคนใช้เองยังไม่รู้เลย :-\
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 12:08:41 »
เรนเจอร์ ช่วงล่างกับการควบคุมดีกว่า วัสดุภายในดีกว่า อัตราสิ้นเปลืองน่าจะดีกว่า
ส่วนเชพดีกว่าตรงพละกำลัง ทัศนวิสัย
ศูนย์พอกันแต่เหมือนฟอร์ดดีกว่านิดๆ
ผมเชียร์ฟอร์ดมากกว่า ถ้าเอาเชพผมเอาดีแมคดีกว่านะ

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 13:06:47 »
อืม ไม่ทราบว่า จขกท ไป ทดลองขับ bt50pro 2.2at ราคา 879000 มาหรือยังครับ  ตัวนี้หลาย 0 โปรก็แรงดีนะครับ
ที่แน่ๆ ผมว่ามันขับดีกว่า ทั้ง t6 และ โคโลราโด้ อีกนะครับ  เพียงแต่หน้าตามันไม่แมนเท่านั้นเอง  แต่การขับขี่ดีกว่านะครับ
แต่ถ้าอยากได้แรงๆขับ 4 ก็ bt650pro 4x4 เลยครับ  ลองดูเผื่อเป็นทางเลือกอีกทางครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 13:24:56 »
อืม ไม่ทราบว่า จขกท ไป ทดลองขับ bt50pro 2.2at ราคา 879000 มาหรือยังครับ  ตัวนี้หลาย 0 โปรก็แรงดีนะครับ
ที่แน่ๆ ผมว่ามันขับดีกว่า ทั้ง t6 และ โคโลราโด้ อีกนะครับ  เพียงแต่หน้าตามันไม่แมนเท่านั้นเอง  แต่การขับขี่ดีกว่านะครับ
แต่ถ้าอยากได้แรงๆขับ 4 ก็ bt650pro 4x4 เลยครับ  ลองดูเผื่อเป็นทางเลือกอีกทางครับ
ผมไปลองขับแค่ตัว3.2 wildtrak มาขับ  มาสด้า ได้แค่ลองนั่ง ดูห้องโดยสารไม่ได้ลองขับ
ชอบหน้าตาของฟอร์ดมากกว่า จิงๆครับ  แต่ห้องโดยสารผมแอบชอบคอนโซลมาสด้ามากกว่า  ให้อารมเหมือนรถเก๋ง
เซลฟอร์ด ที่ผมจองก็เคยเป็นเซลมาสด้ามาก่อน  ผมเคยซื้อมาสก้าสามกับเค้า
เค้าก็แนะนำเทียบกับมาสด้า ตัว 879,000 นี่แหละครับ
ตอนนี้อยากได้แค่esp จากตัว3.2 eildtrak  เซลบอกหวังว่าจะมีหลุดมาให้คับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 13:47:27 »
เคยทดลองขับฟอร์ดแรนเจอร์ตัวธรรมดา 2.2 ให้ความรู้สึกว่าอัตราเร่งรอบจัดเหมือนเดิมๆก่อน all new แต่ไม่เคยขับเชฟ ถามว่าชอบตัวไหน? บอกได้ว่าฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 14:39:17 »
ผมไม่รุ้ ผมออก แรนเจอร์ ไปแล้วอะคับ

ผมแค่เชื่อมั่นในฟอร์ดมากกว่า0เชฟอ่ะ

เชฟข่าวมันเยอะเลยไม่ได้มองไว้

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 15:15:02 »
ซื้อ เชฟ ต้องพกดวงไปด้วยนะครับ. เคสร้องเรียนเยอะมาก ๆ ทั้งรถใหม่ การเข้าศูนย์

ฟอร์ด เองก็มีครับ แต่น้อยกว่า เชฟ

ไม่ลองพิจารณาไทรตันดูล่ะครับ กำลังลดราคาเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 19:16:08 »
ชอบฟอร์ดมากกว่าครับ กระบะหน้าตาหล่อสุด ไฮโซสุดแล้ว Performance ก็เหนือใคร แต่ถ้าไม่รังเกียจความหวาน BT-50 Pro 3.2 ครับ Performanceเหมือนฟอร์ดและนิ่มกว่า และศูนย์ดีกว่า รับรถเร็วกว่า

ออฟไลน์ Majic3

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 19:25:52 »
ถ้าสองตัวนี้คงเลือก Ranger
แนะ BT-50 Pro อีกหนึงตัวเลือก

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 19:41:07 »
เชียร์ Ranger ครับ หน้าตาแมนมากๆ เคยไปลองนั่งลองขับมาสองรอบ ชอบที่ช่วงล่างหนึบดี แต่แอบแข็งไปนิด ถ้ามีงบยังอยากจัดสักคัน แต่ขอเป็น 3.2 Wild Track

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 21:02:39 »
ขอบคุณทุกความเหนครับ พรุ่งนี้จะลองไปดู มาสด้าตัวทอปอีกที  เป็นตัวเลือกเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 21:12:24 »
ขอบคุณทุกความเหนครับ พรุ่งนี้จะลองไปดู มาสด้าตัวทอปอีกที  เป็นตัวเลือกเพิ่มครับ

ไปลองมาแล้วบอกด้วยนะครับ

ตอนนี้ลังเลระหว่าง bt-50 กับ ranger

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:04:41 »
ยอมรับว่ารถดีทั้งคู่ครับ แต่คงมีปัญหาที่ศูนย์เหมือนเดิม แถมรอรถนานนั่นแหละครับ ถ้าดวงดีได้รถเลยไม่ต้องรอนานถือว่าโชคดีครับ ถ้าชอบตัวไหนก็จัดไปเลยครับ เรื่องช่วงล่างกับเครื่องยนต์ผมว่าไม่น่าหนีกันมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:14:39 »
ไปมาสด้าดีกว่าครับ

ถ้าจะไปแต่งต่อยังไงก็เจ้าโด้ครับ 200ม้าจากโรงงาน

ไม่อยากจะคิดเลยไปดันรางต่อจะขนาดไหน