ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณกำลังจะแต่งงาน มีครอบครัว มีลูก คุณจะซื้อรถรุ่นไหนครับ  (อ่าน 16101 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
โจทย์เดียวกับผมเลย แต่ต่างกันตรงที่ของผมลูก 5 เดือนละ ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้แชร์ตัวเลือกผมบ้างนะครับ
ณ ตอนนี้ผมมีรถ Mitsu Lancer ปี 2007 1 คัน Audi A4 1คัน ถ้าได้คันใหม่จะยก Mitsu ให้คนอื่นเอาไปดูแลต่อครับ

ตัวเลือก

1. Golf GTI MK6 อันนี้ผมชอบเองเป็นการส่วนตัว และ ดูจากรีวิวคุณจิมมี่ ด้านหลังเห็นคุณจิมมี่เข้าไปนั่งได้ที่เก็บของก็น่าจะพอสมควร ^ ^
   และ อ่านจากเวปบอร์ดเมืองนอกก็ให้ใส่ car seat แบบหันหลังได้ เบาะหนังยังนั่งได้ไม่อึดอัด (สำหรับเด็กเล็ก อันนี้ขอแนะนำให้ซื้อแบบที่ปรับได้ทั้งหน้า
   หลังเผื่อลูกโตไปเลยครับ ซื้อแพงหน่อยตัวเดียวคุ้ม) ว่าจะไปลองขับเร็วๆนี้

2. XV ไปลองแล้วชอบแบบช่วงล่าง แน่นหนึบ แต่ติดว่าที่เก็บของน้อยไปหน่อย อัตตราเร่งงั้นๆ ตามภาษา CVT  คือมันไม่ดึง แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่เร็วนะ
   ครับ เร็วใช่ได้แต่ไม่ดึงอ่ะ

3. CRV 2.4 ขับ 2 ไปลองแล้วทุกอย่างมันดูกลางที่สุด ไม่ดีสุด แต่ก็ไม่แย่ขนาดรับไม่ได้ แต่ข้อดีสุดคือที่เก็บของใหญ่สุด ซึ่งถ้านึกอะไรไม่ออกอาจจะเลือก
    ตัวนี้ แต่เป็นตัวเลือกสุดท้ายของผมเลยแหละจากทั้งหมดที่ดูไว้ 5 คัน

4. CX 5 2.5 และ ตัว ดีเซล ลองแล้วช่วงล่างดีกว่า CRV แต่ชอบช่วงล่าง XV มากว่า อัตตราเร่งรู้สึกดึงกว่า XV (XV CVT)และ CRV แต่ติดอย่างเดียวคือเบาะ
    หลังจะตั้งไปไหน ภรรยานั่งแล้วบ่นว่าเหมือนนั่ง cab กะบะสมัยก่อนเลย T T (นั่งเบาะหลังเพราะอยากเลานกับลูก )

5. Volvo V40 ยังไม่เคยไปลองเห็นแต่รูป แต่ชอบตรงระบบความปลอดภัย (เข้าใจว่าจะจัดเต็มสุดในบรรดาตัวเลือกทั้งหมด)

ช่วงนี้เลยมึนสุดๆ แต่ก็ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
ป ลิง ลืมบอกว่าลักษณะการใช่รถของผมคือ ขับในกรุงเทพฯ 70% ออกต่างจังหวัด 30% แต่ในกรุงเทพฯ ลูกไปด้วยก็ขนของไปด้วยแทบจะเหมือนไปต่างจังหวัดละครับ ไหนจะ car seat รถเข็นเด็ก ของใช่อื่นๆอีก ถ้าต่างจังหวัดก็ต้องรวมเสื้อผ้า พ่อ แม่อีก มันส์ดีครับ ผมลูกคนแรกด้วย ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 09:28:39 โดย DeSatan »

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ไล่ตามงบเลยครับ
Mazda 2 Sedan 1.5 Groove  = ท้ายใหญ่พอจะยัดของลงได้ มี ABS Airbag 2 ใบ
Ford Ecosport 1.5 Titanium = พื้นที่โดยสารถือว่าใช้ได้ สัมภาระจับใส่กล่องขึ้นหลังคาซะ
Honda Freed 1.5 E = มันทำมาเพื่อแบบนี้อยู่แล้ว แฟนอุ้มลูกมา กดเปิดประตูให้ขึ้นมาเลย
็Honda CRV 2.0 E AWD / 2.4 EL AWD = พื้นที่การใช้งานทั้งหมดน่าจะเพียงพอ แถมพาไปเที่ยวก็สบาย
์เกินนั้นคงดูพวกรถ SUV / MPV นำเข้าแล้วครับ

จะว่าไปแล้วตอนเป็นเด็กผมก็ใช้ชีวิตกับ Honda Accord , BMW E34 แฮะ รู้แต่เวลาเดินทางทีเนี่ย ท้ายรถเต็มเกือบตลอด
พอไปเจอรถ 5 ประตูกว้างๆ โล่งๆก็เลยชอบครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ไม่เกิน1ล้านก็ freed
ล้านอัพก็ crv หรือ fortuner ขึ้นอยู่กับอยู่ใน กทม หรือ ตจว
งบเยอะก็ estima xc60 bmwf11

GreenG

• บุคคลทั่วไป
yaris ก็ไหว ครับ ผมใช้่มาร์ช+ ถังแก๊ส cap ยังใส่ของเด็ก รถเข็น car seat ถุงนม ผ้าอ้อม เครื่องปั้มนม รถโยกเยกเด็ก จิปาถะ ยังไหวครับ
ผดส. ก็ผม ขับ แม่ และคุณยาย ครับ

แต่ถ้าถามว่าไปเีที่ยวตจว. ได้ไหม ไปได้ครับ แต่ไม่มีที่เก็บของฝากเท่านั้นเอง ถ้าจะซื้อ อย่าซื้อ อะไรที่มีแค่ 4 ประตู
เอา 5 ประตูเพราะของเด็กไม่ใช่เล็กๆเลยครับ แถมความสูงก็สูงอีกด้วย playplan  ก็ใหญ่ ชิหาย เปลไกว ก็ใหญ่ค่อดๆ

ถ้าเริ่มจริงๆ ไม่อยากฝืนมากก็ไป ertigra  ราคากำลังดี ข้างหลังใส่ playplan กะเปลไกว พร้อมกันสบายๆ เลยครับ แถมใส่ถังแก๊สด้านล่างอีก

กะบะเห็นด้วยครับ แต่จะขนอะไรไปมาแล้วมันต้องใช้งานจริง ต้องจอดรถเพื่อหยิบ แถมต้องหาฝาปิดของอีก เดียวปลิว

เห็นด้วยครับ ของเด็กเยอะจริงครับ ผมใช้ CR-V กำลังดีเลย

เคยขับ C-Class เก็บแทบไม่ไหว ผดส.ก็มีแค่ ผม ลูก เมีย แค่นี้ ท้ายเก็บแต่ของลูก แล้วของ ผมกับเมีย วางไว้บนเบาะ ท้ายไม่พอเก็บจริงๆครับ

ปล. พูดถึงกรณีขับทางไกลนะครับ ไปตจว+ค้างคืน แต่ถ้าปกติไม่ได้ไปไหนไกล ก็เลือกตามสะดวกเลย

ขอบคุณครับ ทุกคน

โดยเฉพาะเรื่อง march ตอนแรกที่ผมซื้อ ผมรู้สึกว่ามันพอกับชีวิตเราครับ

เพราะในตอนนั้น ก่อน 25 เราไม่ได้คิดจะแต่งงาน และคิดว่าชาตินี้ คงแต่งไม่ได้

แต่พอตอนนี้ เริ่มเปลี่ยนความคิดครับ

:D

ออฟไลน์ nead_p

• **
 เมื่อ 4 ปีก่อน ครอบครัวได้สมาชิกใหม่ 1 คน เป็นลูกสาว เดิมขับ MAZDA FIGHTER 4 ประตูครับ

แต่ภรรยาอยากได้ รถที่มีที่เก็บของเป็นสัดส่วน เดิมเอาอุปกรณ์ลูกไว้เบาะหลัง เลยสรุปว่าจะเปลี่ยนรถเป็นเก๋ง

มองหลายคันครับตอนนั้น สรุปลงเอยที่ CITY ตามที่ศึกษาจากคุณ J!MMY เป็นรถที่ตอบโจทย์ครอบครัวของผมมากที่สุด

เอาเป็นว่าคุณลองดูครับว่าคันไหนตอบโจทย์ครอบครัวของคุณมากที่สุด

ที่สำคัญพาภรรยาไปนั่งดูครับ ภรรยาชอบคันไหน คันนั้นล่ะครับเหมาะกับครอบครัวคุณไปแล้วมากกว่า 50 %

ผมพาภรรยาไปนั่งทุกคัน ทุกยี่ห้อ แต่พอมานั่งน้องตี้ ก็จองวันนั้นเลย แต่สีกับรุ่นย่อย ผมเป็นคนเลือกนะ  :D

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
อยากให้ดูงบประมาณเป็นหลักด้วยครับ อย่างที่หลายท่านบอกพอแต่งงานมีลูกแล้วค่าใช้จ่ายจุกจิกมากมาย
ผมว่า มันไม่จำเป็นที่จะต้องไปคิดถึงรถที่ใหญ่ แล้วถึงจะเป็นครอบครัวนะ อย่างครอบครัวเล็ก ผมว่า march ยังใช้ได้ไม่ได้มีปัญหาเลยครับ ถ้าไม่ได้เป็นคนขนของเยอะ แบบรถเข็นคันใหญ่ๆ ผมเห็นข้างบ้านเค้าก็หาแบบ พับได้ ใส่ march สบายๆ นะครับ

จริงๆ ผมว่า แจ๊ส ยังเหมาะเลยครับ เอนกประสงค์ ด้วย ยังไม่เห้นต้องพิจารณาคันใหญ่ อย่าง freed crv หรือ avanza อันนั้นมันเหมาะกับครอบครัวที่ใหญ่กว่านี้น่ะครับ

ออฟไลน์ decptt

โจทย์เดียวกับผมเลย แต่ต่างกันตรงที่ของผมลูก 5 เดือนละ ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้แชร์ตัวเลือกผมบ้างนะครับ
ณ ตอนนี้ผมมีรถ Mitsu Lancer ปี 2007 1 คัน Audi A4 1คัน ถ้าได้คันใหม่จะยก Mitsu ให้คนอื่นเอาไปดูแลต่อครับ

ตัวเลือก

1. Golf GTI MK6 อันนี้ผมชอบเองเป็นการส่วนตัว และ ดูจากรีวิวคุณจิมมี่ ด้านหลังเห็นคุณจิมมี่เข้าไปนั่งได้ที่เก็บของก็น่าจะพอสมควร ^ ^
   และ อ่านจากเวปบอร์ดเมืองนอกก็ให้ใส่ car seat แบบหันหลังได้ เบาะหนังยังนั่งได้ไม่อึดอัด (สำหรับเด็กเล็ก อันนี้ขอแนะนำให้ซื้อแบบที่ปรับได้ทั้งหน้า
   หลังเผื่อลูกโตไปเลยครับ ซื้อแพงหน่อยตัวเดียวคุ้ม) ว่าจะไปลองขับเร็วๆนี้

2. XV ไปลองแล้วชอบแบบช่วงล่าง แน่นหนึบ แต่ติดว่าที่เก็บของน้อยไปหน่อย อัตตราเร่งงั้นๆ ตามภาษา CVT  คือมันไม่ดึง แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่เร็วนะ

3. CRV 2.4 ขับ 2 ไปลองแล้วทุกอย่างมันดูกลางที่สุด ไม่ดีสุด แต่ก็ไม่แย่ขนาดรับไม่ได้ แต่ข้อดีสุดคือที่เก็บของใหญ่สุด ซึ่งถ้านึกอะไรไม่ออกอาจจะเลือก
    ตัวนี้ แต่เป็นตัวเลือกสุดท้ายของผมเลยแหละจากทั้งหมดที่ดูไว้ 5 คัน

4. CX 5 2.5 และ ตัว ดีเซล ลองแล้วช่วงล่างดีกว่า CRV แต่ชอบช่วงล่าง XV มากว่า อัตตราเร่งรู้สึกดึงกว่า XV (XV CVT)และ CRV แต่ติดอย่างเดียวคือเบาะ
    หลังจะตั้งไปไหน ภรรยานั่งแล้วบ่นว่าเหมือนนั่ง cab กะบะสมัยก่อนเลย T T (นั่งเบาะหลังเพราะอยากเลานกับลูก )

5. Volvo V40 ยังไม่เคยไปลองเห็นแต่รูป แต่ชอบตรงระบบความปลอดภัย (เข้าใจว่าจะจัดเต็มสุดในบรรดาตัวเลือกทั้งหมด)

ช่วงนี้เลยมึนสุดๆ แต่ก็ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
ป ลิง ลืมบอกว่าลักษณะการใช่รถของผมคือ ขับในกรุงเทพฯ 70% ออกต่างจังหวัด 30% แต่ในกรุงเทพฯ ลูกไปด้วยก็ขนของไปด้วยแทบจะเหมือนไปต่างจังหวัดละครับ ไหนจะ car seat รถเข็นเด็ก ของใช่อื่นๆอีก ถ้าต่างจังหวัดก็ต้องรวมเสื้อผ้า พ่อ แม่อีก มันส์ดีครับ ผมลูกคนแรกด้วย ^ ^
รอดู x-trail อีกคันไหมครับ ^_^

ออฟไลน์ DeSatan

• **

ตัวเลือก

รอดู x-trail อีกคันไหมครับ ^_^

ไม่ทันแล้วครับต้นปีใหม่ว่าจะไปสอยไม่คันใดก็คันหนึ่งแล้วครับ  แต่แค่นี้ก็มึนไปแล้วครับจนบัดนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปคันไหน
เสาร์นี้จะไปลอง volvo ซะหน่อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าตามโจทย์ Jazz เหลือๆเลยครับเพราะพับเบาะได้ราบเรียบอเนกประสงค์อย่างมาก ถ้าจะมีลูกสองก็ค่อยเปลี่ยนตอนนั้นรถก็เกิน 5 ปีแล้วหล่ะมั้ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ffhead

• **
อีโค่คาร์ตอนนี้ต้องยาริสเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าเต้เปลี่ยนคำถามว่า จะแต่งงานมีครอบครัว เป็นไม่แต่งงาน แต่จะหารถให้กิ๊ก รับรองคะแนนพุ่งพรวดครับ 5 5 5

ต้องจับเต้ ไปเที่ยวกันสักรอบ รองรองชีวิตมีสีสันแน่ๆ  5 5 5 แต่ผมดันมีครอบครัวแล้ว
คงไม่ได้ไปเรียน สปช. บ่อยๆ แน่ๆ ครับ

แต่จะบอกว่าถึงจุดๆ หนึ่ง ความคิดก็จะเปลี่ยนนะ อย่างผมตอนนี้ตั้งเป้ามีลูกคนที่สอง (ลูกสาวคนโต 5 ขวบแล้ว)
อิมเพรสซ่าเริ่มจะไม่รอบรับ เพราะถ้ามีลูกอีกคน อาจจะต้องเพิ่มที่นั่งจาก 5 ที่นั่งในปัจจุบัน(ที่่ค่อนข้างแคบ)
เป็น 7 ที่นั่ง เพื่อรองรับอีก 1 ชีวิตที่จะเกิดขึ้น ผมถึงบอกว่า ถ้าลูกคนเดียวอะไรๆก็สามารถตอบโจทย์ได้ ถ้าคุณรู้จักการเมเนจ

แต่ถ้าลูกสองคน บางช๊อยส์อาจจะไม่เวิร์คแล้ว ต้องอัพเกรด กรณีไปไหนใกล้ๆ โอเคอาจจะรถคันเดิมได้ แต่ถ้าไปไหนไกลๆบ่อยๆ
ผมว่าอาจจะต้องมองรถที่ใหญ่ขึ้นครับ ส่วนตัวคือผมเดินทางเป็นครอบครัวบ่อยๆ ผมอาจจะมองอัลพาร์ท ไม่ก็เวลฟาย ไม่ก็เอ็กซ์เทลใหม่
หรือไม่ก็เออร์วงเออร์แวนอะไรไปเลย จุเยอะดี แต่ง VIP ก็เก๋ ถ้าใช้นอกวัตถุประสงค์ จะขนกิ๊ก คนเพื่อนก็ไปได้เพียบอะไรแบบนั้น...
ซึ่งก็ไว้ค่อยคิดตอนน้องคลอดแล้วก็ว่ากันไปครับ

ส่วนสำหรับน้องเต้ สุดที่รัก พี่ยังย้ำคำเดิมครับ "เมีย" สำคัญกว่าลูก แต่ถ้าจะให้ดี อย่าเอา "เมีย" ที่มาเป็น "แม่ของเต้" โดยเด็ดขาด
ต้องหา "เมีย" ที่มาเป็น "แม่ของลูก" เท่านั้นนะครับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ JYZZ

• **
Yaris Eco สำหรับผมก็ลงตัวนะครับ ด้วยเพราะความพร้อมสามารถซื้อได้ ผ่อนได้
จริงๆตัวรถก็กว้างดีครับ ครอบครัวเล็กๆ พ่อแม่ลูก สบายๆ ^^

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
 Yaris Eco ก็โอเคค่ะ กว้างใหญ่ พื้นที่เก็บของด้านหลังก็เยอะ