ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณกำลังจะแต่งงาน มีครอบครัว มีลูก คุณจะซื้อรถรุ่นไหนครับ  (อ่าน 16105 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
หาเมียให้ได้ก่อนว่ะเต้ 5 5 5

ขอโทษที่ตอบไม่ตรงคำถาม
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **
จัดเลยครับ CR-V ยกทรงชั้นดีมีมาตรฐาน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถามเมียครับ จะได้มีความสุข ไม่งั้นอาจปวดหัวในภายหลัง
อื้ม อันนี้สำคัญเลยครับ แหะๆ

ผมเองยังไม่มีตัวเล็ก
แต่จากประสบการณ์ที่ได้เห็นตัวเล็กของพี่ชาย
ของเยอะมากๆ ทั้งของใช้หลักและอะไรที่เราคิดไม่ถึง มันจะมีเพิ่มเรื่อยๆเอง

ถ้าพอมีงบ ผมแนะนำ SUV ครับ รอบรับการใช้งานได้ครอบคลุมดีครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมก็เตรียมตัวกำลังจะมีน้องครับ ในใจหลายรุ่นมาก Golf R 2014  , GLA 250 amg , evogue   ถ้าถามผมว่ามีความจำเป็นมั้ยที่ต้องเอารถคันใหญ่เพราะมีลุก ผมว่าไม่หรอกครับ เพราะสุดท้ายก้ต้องซื้อเบาะ baby seat ให้เค้าอยู่ดี เอาแค่รถที่ไม่แข็งมากจนเกินไป ระบบความปลอดภัยมีให้เยอะพอสมควร เมียนั่งได้ตอนท้องแบบไม่บ่น ก็น่าจะโอเค ละ ครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
X3 ครับ ไม่ใหญ่ไป ไม่เล็กไปน่าจะนั่งสบายๆกันทุกคน

GreenG

• บุคคลทั่วไป

อุย

ออฟไลน์ veronic

เมื่อมีลูก สิ่งที่จะมาวนเวียนอยู่ในห้วของคุณคือความปลอดภัยของลูก
ควรจะเลือกรถที่มีระบบความปลอดภัยดีๆมากกว่าลูกเล่นครับ (หากงบไม่ถึง)
ผมแนะนำ nissan teina นะครับ ไม่ก็พวก SUV, PPV

ดูรถที่มี แอร์แบคครับ และดูค่าการชนสำหรับเด็กทารก

แต่ระวังเรื่องผ่อนให้ดีครับ จะมีค่าใช้จ่ายมากมายเกี่ยวกับลูกตามมา
ถ้ามีเงินเก็บไม่ถึง 3-5 ล้าน แนะนำอย่าออกรถใหม่พร้อมกับลูกครับ

แต่ก็นะ พอคุณมีลูก คุณจะเข้าใจเองว่าทำไม พ่อแม่ที่มีเงินถึงยอมซื้อรถแพงๆที่ลูกอยากได้ให้ขับ ::)

ออฟไลน์ Nyquist

SUV 1 คัน
รถเล็กอีก 1 คัน (Eco car หรือ B-Seg)

ออฟไลน์ 6162002

ผมซื้อ Suzuki Ertiga ครับ  จะทำแบบพี่จอร์จ นิธิ >_<

keanetona

ตอบแบบกำปั้นทุบดิน รถที่สามารถใส่จักรยานเสือหมอบไซส์54cm หรือ เสือภูเขา29ersไซส์17นิ้ว ทางเบาะหลังได้ด้วยการถอดล้อหน้าเพียงล้อเดียว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้ามีลูก ผมจะเลือกรถคันใหญ่ สูงๆ ดูตัวถังแข็งแรงๆหน่อยนะครับ ช่วงล่างดีหน่อย นิ่มๆนิดนึง บอกตรง

ผมถึงTrailbrazer และ Mu X  ณ ตัวเลือกใหม่ๆในวันนี้ (ผมไม่ชอบออกรถใกล้ตกรุ่น) พูดง่ายๆผม

แนะนำPPV อีกไม่กี่ปี ตลาดนี้ดุเดือดตาลายแน่  และที่สำคัญ งบนะครับ ทั้งลูกทั้งรถ ค่อยๆคิด :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 19:04:40 โดย Five P »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถามเมียครับ จะได้มีความสุข ไม่งั้นอาจปวดหัวในภายหลัง

ใช้ครับ ตอนผมแต่งงานใช้ Mazda 3 2.0 5D พอแต่งเมียท้องขอ Teana 2.5 J32 ครับ ;)

พอลูกคนที่ 2 ก็กำลังเปลี่ยนเป็น Odyssey ครับ  :'(

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
ผมว่าของจะเยอะตามรถนะครับ

ของผมเอาวีออสไป 3 คนพ่อแม่ลูกของก็เต็มรถ
เอาฟรีดไปของก็เต็มรถ
เอาไทรทันสี่ประตูไปของก็เต็มรถ

ถ้ามีรถตู้ก็คงเต็มเหมือนกันครับ อิอิ ;)

เลือกที่เรามีกำลังผ่อนส่งไหวดีกว่าครับ เก็บตังค์เผื่อค่าเลี้ยงลูกไว้เยอะๆคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้างบเยอะหน่อยก็ ขอ crv ละกัน ขับง่าย ไม่อึกอัด ขนข้าวของสำหรับเจ้าตัวน้อยได้ วิ่งลุยได้ทั่วประเทศ ใช้e85 ประหยัดเงินได้อีกนิด  ;D

ออฟไลน์ Majic3

• Jr. Member
  • **
คงแล้วแต่งบครับ มองไว้สองตัว CX5 กับTrailbrazer

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
เห็นด้วยที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดถึงยาริสก็ไม่ได้มีอะไรด้อยเกินจำเป็นครับ

ออฟไลน์ jumpon77

suvครับคงจะเปนพวกcr-vขับ4เครีอง2.0หรีอcx-5ดีเชลครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BlueMan69

ผมซื้ออย่างมากก็ C segment รอลูกโตเข้าโรงเรียน ค่อยเปลี่ยนอีกที

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมว่าคิดกันมากเกินครับ มีรถอะไรก็ขับๆไปเหอะครับ....(ไม่ได้ขว้างโลกนะ อันนี้ผมว่าตามความเป็นจริงเลย)

เอาว่าถ้าคุณมีลูกเพิ่งคลอด แทนที่คุณจะต้องมานั่งเสียเงินซื้อรถใหม่ คุณเอาตังค์ไปซื้อคาร์ซีทดีๆให้ลูกซะ
แล้วเอาเงินส่วนต่างที่จะต้องซื้อรถ ทำประกันชีวิต ทำประกันสุขภาพให้ลูกคุณดีกว่ามั๊ย มีลูก 1 คนค่าใช้จ่าย
ตอนก่อนเกิดก็หลายหมื่นแล้วตั้งแต่ฝากท้อง อัลตร้าซาวด์ นู่นนี่นั่น เผลอๆเหยียบแสน
ตอนคลอดก็เหยียบแสนก็มีครับ ไม่ก็สี่ห้าหมื่น(ซื้อแพ็คเกทคลอด)
หลังคลอดซื้อผ้า ผ้าอ้อม แพมเพิร์ส นมผง เครื่องนู่น นี่นั่น อันนี้ก็ล่อไปอีกหลายหมื่น
เอาว่ามีลูกคนนึง กำเงิน 200,000 เลย ในช่วงปีแรก มีให้เสียแน่ๆ

ตอนผมมีน้องผมก็ไม่เห็นต้องมานั่งเปลี่ยนรถนะ ทุกวันนี้มีสามคันมันก็ไปไหนมาได้ไหนได้ทุกคันไปกันสามคน สี่คน ห้าคน
ก็สลับๆไป มีลูกแล้วจะพานั่งอิม มันผิดมั๊ย? ถ้าบางคนบอกอันตราย แล้วไอ้ที่พาลูกอ่อนๆ ซ้อนมอไซค์ไม่อันตรายกว่าหรอ?
ผมว่าตรรกะบ้านเรามันเพี้ยนไปหมด

และข้อสำคัญจะรถอะไรก็ช่าง แต่ต้องสะอาดครับ ล้างรถดูดฝุ่น อบโอโซนเป็นประจำเลย
และตรวจสภาพรถให้อยู่ในสภาพดีตลอดเวลา แอร์เย็น เพลงเพราะ เบาะนั่งสบาย ไฟหน้าสว่าง
เป็นพอแล้ว ลูกแค่คนเดียว รถอะไรมันก็ไปได้หมดครับ

แต่ถ้ามีลูกสองสามคนค่อยมานั่งคิดว่า ใช้รถอะไรชีวิตจะง่ายขึ้นดีกว่า แต่ผมมองว่ามีรถอะไรก็ขับๆมันไปเหอะ
ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไม เราต้องไปยึดติดกับรถให้มันมากนัก แบบนี้ถ้ามีลูกเพิ่มก็ต้องเปลี่ยนรถตลอดหรอ มันก็ไม่ใช่นะ
ผมว่าอย่าไปคิดมากเลยครับ เอาเวลาที่จะคิดเรื่องรถเนี่ย ไปคิดเรื่องเลี้ยงดูให้เขาเป็นคนดี ไม่ยึดติดวัตถุดีกว่านะ

เต้ หาเมียให้ได้ก่อนซะ เรื่องลูกมันข้ามช้อตไปซะเยอะ 5 5 5

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าคิดกันมากเกินครับ มีรถอะไรก็ขับๆไปเหอะครับ....(ไม่ได้ขว้างโลกนะ อันนี้ผมว่าตามความเป็นจริงเลย)

เอาว่าถ้าคุณมีลูกเพิ่งคลอด แทนที่คุณจะต้องมานั่งเสียเงินซื้อรถใหม่ คุณเอาตังค์ไปซื้อคาร์ซีทดีๆให้ลูกซะ
แล้วเอาเงินส่วนต่างที่จะต้องซื้อรถ ทำประกันชีวิต ทำประกันสุขภาพให้ลูกคุณดีกว่ามั๊ย มีลูก 1 คนค่าใช้จ่าย
ตอนก่อนเกิดก็หลายหมื่นแล้วตั้งแต่ฝากท้อง อัลตร้าซาวด์ นู่นนี่นั่น เผลอๆเหยียบแสน
ตอนคลอดก็เหยียบแสนก็มีครับ ไม่ก็สี่ห้าหมื่น(ซื้อแพ็คเกทคลอด)
หลังคลอดซื้อผ้า ผ้าอ้อม แพมเพิร์ส นมผง เครื่องนู่น นี่นั่น อันนี้ก็ล่อไปอีกหลายหมื่น
เอาว่ามีลูกคนนึง กำเงิน 200,000 เลย ในช่วงปีแรก มีให้เสียแน่ๆ

ตอนผมมีน้องผมก็ไม่เห็นต้องมานั่งเปลี่ยนรถนะ ทุกวันนี้มีสามคันมันก็ไปไหนมาได้ไหนได้ทุกคันไปกันสามคน สี่คน ห้าคน
ก็สลับๆไป มีลูกแล้วจะพานั่งอิม มันผิดมั๊ย? ถ้าบางคนบอกอันตราย แล้วไอ้ที่พาลูกอ่อนๆ ซ้อนมอไซค์ไม่อันตรายกว่าหรอ?
ผมว่าตรรกะบ้านเรามันเพี้ยนไปหมด

และข้อสำคัญจะรถอะไรก็ช่าง แต่ต้องสะอาดครับ ล้างรถดูดฝุ่น อบโอโซนเป็นประจำเลย
และตรวจสภาพรถให้อยู่ในสภาพดีตลอดเวลา แอร์เย็น เพลงเพราะ เบาะนั่งสบาย ไฟหน้าสว่าง
เป็นพอแล้ว ลูกแค่คนเดียว รถอะไรมันก็ไปได้หมดครับ

แต่ถ้ามีลูกสองสามคนค่อยมานั่งคิดว่า ใช้รถอะไรชีวิตจะง่ายขึ้นดีกว่า แต่ผมมองว่ามีรถอะไรก็ขับๆมันไปเหอะ
ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไม เราต้องไปยึดติดกับรถให้มันมากนัก แบบนี้ถ้ามีลูกเพิ่มก็ต้องเปลี่ยนรถตลอดหรอ มันก็ไม่ใช่นะ
ผมว่าอย่าไปคิดมากเลยครับ เอาเวลาที่จะคิดเรื่องรถเนี่ย ไปคิดเรื่องเลี้ยงดูให้เขาเป็นคนดี ไม่ยึดติดวัตถุดีกว่านะ

เต้ หาเมียให้ได้ก่อนซะ เรื่องลูกมันข้ามช้อตไปซะเยอะ 5 5 5

+1ครับต้องส่งกำลังใจให้พีเต้เค้าครับให้มีแฟนเปนตัวเปนต้นอะ55555555
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

GreenG

555...ผมถามไปงั้นนะคับ

แค่กะลัง LOVE LOVE อยู่ แต่มองแล้ว ...ไม่รอดเเน่ๆ 55 ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
JUKE หรือ แจ๊สใหม่

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
yaris ก็ไหว ครับ ผมใช้่มาร์ช+ ถังแก๊ส cap ยังใส่ของเด็ก รถเข็น car seat ถุงนม ผ้าอ้อม เครื่องปั้มนม รถโยกเยกเด็ก จิปาถะ ยังไหวครับ
ผดส. ก็ผม ขับ แม่ และคุณยาย ครับ

แต่ถ้าถามว่าไปเีที่ยวตจว. ได้ไหม ไปได้ครับ แต่ไม่มีที่เก็บของฝากเท่านั้นเอง ถ้าจะซื้อ อย่าซื้อ อะไรที่มีแค่ 4 ประตู
เอา 5 ประตูเพราะของเด็กไม่ใช่เล็กๆเลยครับ แถมความสูงก็สูงอีกด้วย playplan  ก็ใหญ่ ชิหาย เปลไกว ก็ใหญ่ค่อดๆ

ถ้าเริ่มจริงๆ ไม่อยากฝืนมากก็ไป ertigra  ราคากำลังดี ข้างหลังใส่ playplan กะเปลไกว พร้อมกันสบายๆ เลยครับ แถมใส่ถังแก๊สด้านล่างอีก

กะบะเห็นด้วยครับ แต่จะขนอะไรไปมาแล้วมันต้องใช้งานจริง ต้องจอดรถเพื่อหยิบ แถมต้องหาฝาปิดของอีก เดียวปลิว

เห็นด้วยครับ ของเด็กเยอะจริงครับ ผมใช้ CR-V กำลังดีเลย

เคยขับ C-Class เก็บแทบไม่ไหว ผดส.ก็มีแค่ ผม ลูก เมีย แค่นี้ ท้ายเก็บแต่ของลูก แล้วของ ผมกับเมีย วางไว้บนเบาะ ท้ายไม่พอเก็บจริงๆครับ

ปล. พูดถึงกรณีขับทางไกลนะครับ ไปตจว+ค้างคืน แต่ถ้าปกติไม่ได้ไปไหนไกล ก็เลือกตามสะดวกเลย

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *

ใช่ครับ ถ้าไม่ได้ไปไหนไกลก็ตามนี้เลย

แต่พอดีผมไป ตจว+ต้องค้างคืนทุกเดือน รถเก๋งท้ายไม่ค่อยพอเก็บครับ

ไปตจว.ที เครื่องปั๊มนม กล่องขวดนม ที่นึ่งขวดนม รถเข็นเด็ก เตียงเด็ก แค่นี้ท้ายเก๋งก็เต็มแล้วครับ ของผู้ใหญ่ยังไม่ทันได้เก็บเลย

ขึ้นอยู่กับไลฟ์สไตล์ด้วยครับ ถ้าไม่ได้ไป ตจว บ่อยแบบผม ก็รถอะไรก็ได้

ตอนแรกผมก็ไม่คิดว่าจะมีของอะไรเยอะ หรือจำเป็นแค่ไหน แต่เมียครับ อยากได้ SUV บอกไว้เก็บของลูก

ตอนนี้ขับ SUV บ่อยกว่า รถเก๋ง อีกครับ ^^

ออฟไลน์ decptt

+1000 ครับ 555+
อย่าลืม ทำประกันชีวิต ที่มีค่ารักษาพยาบาลให้ลูกนะครับ เพราะอย่างไรก็ตาม เด็กเข้าโรงพยาบาลอยู่แล้ว ค่าประกันแบบมีค่าห้องดีๆ เตรียมเงินค่าประกันชีวิตประมาณฉบับละ 25000-30000บาทครับ และขึ้นอยู่ว่า จะทำกี่ฉบับ เพื่อนเยอะขนาดไหน ^_^ ผมโดนไป 2ฉบับ สำหรับลูกเพิ่งคลอดคับ

by the way
แต่ยอมรับอย่างหนึ่งครับ 4ประตู ไม่เหมาะกับคนมีลูกเล็ก และมีกิจกรรมนอกบ้านบ่อย รถเข็นลูก สิ่งของแต่ละอย่าง โอ้แม่เจ้า.....
250XV กระโปรงหลังว่าใหญ่ ได้แค่รถเข็นคันเดียวครับท่าน
สรุป อุปกรณ์ ต้องเก็บในรถน้องชาย Vigo 4ประตู หุหุหุ

ประเด็นสำคัญอีกอย่างครับ (ท่านสมาชิก ตอบแล้วล่ะ)
ให้เธอคนนั้นตัดสินใจครับ แล้วครอบครัวจะสงบสุข อิอิอิ

(อย่าลืม option นี้นะครับ "เบาะหนัง" คนมีลูกเล็กๆ ซนๆ แล้วล่ะก็ จะเข้าใจเป็นอย่างดีเลย 555+)

-------------------

เอาของชีวิตผมดีกว่า
ครอบครัวใหญ่
ผม ภรรยา ลูกสาว 1เดือน
น้องชาย น้องสะใภ้ เด็ก 5ขวบ กับ 3 ขวบ
พ่อ แม่ อา
รวม 10 ชีวิต
Vigo 4ประตู+Teana 250XV (วิ่งเดือนละ 1000-1500กิโล ค่าน้ำมัน 7000-10000บาท/เดือนครับ)

ถามผม ผมอยากได้รถใช้ในเมือง เพื่อให้ภรรยา รับส่งดูแล เด็กน้อยทั้ง 3 คน(ใช้รถใหญ่ ค่าน้ำมัน เอามาผ่อนรถใหม่ดีกว่าครับ)
ตัวเลือก มีอะไรบ้าง
New Jazz 2014, Freed, Yaris (เสียดายไม่มีเบาะหนัง), Swift(หลังแคบไปนิด), Pulsar Turbo, X-trail (โดดไปมั้ยคันนี้ 7ที่นั่งเลย หึหึหึ อยากได้เอง), 116i, X1, 320GT (3ตัวใบพัดสีฟ้า มาแบบเว่อร์ๆ คุณเธออยากได้ แต่ผมไม่อยากเป็นหนี้แบบเครียดหนักๆ 555+)

รถครอบครัวที่จะใช้เที่ยวคันเดียว
ตัวเลือก มีแค่ 2 เอง Toyota Commuter, H1  คงแต่งVIP มีทีวี เบาะหนัง แต่งภายในครบครันแน่ๆครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

Ford Ranger 3.2WT ครับ จองตอนนี้รับรถตอนลูกคลอดพอดี โป๊ะเช๊ะ!!  ;D

ออฟไลน์ ceberos

เอาเงินที่จะมาซื้อรถใหม่ ทำประกันสุขภาพให้ลูกป่วยไข้จะได้ไม่หน้าซีด ทำประกันให้ตัวเอง วางอนาคตให้เขา ไม่ใช่วางอนาคตให้เรา เจอ3ห่วง แต่เป็นผ้าขี้ริ้วห่อทองดีกว่า ลูกคนนึงมีอะไรให้จ่ายมากกว่าที่คิดนอกเสียจากคุณไม่เป็นภาระเรื่องเงินทอง

ออฟไลน์ laempiab

โดนจิงๆ 55--
หัวเราะร่า น้ำตาริน
เรื่องมันเศร้า..
ในกอระณี น้องเมียบอกเลิก ซื้ออะไรมาขับดีหว่า

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ลูกเล็ก ใช้ Jazz สะดวกกว่า Civic อีกครับ ทั้งที่คันเล็กกว่าเยอะ แต่รูปแบบการขนของมันสะดวกกว่า

ใช้ Jazz ตอนลูกเล็กต้องนั่ง Car seat ที่เบาะหลัง แม่ก็นั่งกับลูก ของก็วางเบาะหน้า+ท้ายรถ ต้องการอะไรแม่ก็เอื้อมหยิบได้รอบคัน
ใช้ Civic ไปไกลๆ ขับสบายดีแต่ความอเนกประสงค์ในการใช้งานมันสู้ Jazz ไม่ได้

ปล.ของลูกแต่ละชิ้นไม่ใช่เล็กๆ C Secment บางทีก็ไม่สะดวกเท่าพวกห้าประตูทั้งหลาย
ปล2.เบาหนังเท่านั้น เบาะผ้าดูแลยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 09:14:10 โดย seraph228 »