ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณกำลังจะแต่งงาน มีครอบครัว มีลูก คุณจะซื้อรถรุ่นไหนครับ  (อ่าน 16106 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามเพื่อนๆ ครับ

ถ้าคุณวางแผนว่าคุณจะแต่งงานภายใน ปี 57 และมีลูก 1 คน

คุณจะซื้อรถรุ่นไหนนะครับ ที่เหมาะกับครอบครัวเล็ก ประมาณ 3 คนครับ

โดยส่วนตัว ผมว่า Yaris Eco ตัว E เหมาะสมที่สุดครับ ในระดับของ Eco car และ B-seg
เพราะฐานล้อยาว ถึงแม้หลังเตี้ย แต่เบาะนั่ง OK เบาะพับได้ 60 40 มีกันขโมยพร้อม ไม่ต้องทำไรมาก

ส่วนรถใหญ่ (CD - D seg) ผมมองไปที่ Altis 1.8G ตัวใหม่ครับ ขนาดกำลังดี ฐานล้อยาว ที่เก็บของเยอะ มีตูด
มี เบาะหนัง cruise control เบาะพับได้ ที่วางแขน สีครีม น่าจะประหยัดเพราะเติม E85 ได้ครับ

ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 12:31:46 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
Suv หรือ ppv เลยครับ  เด็กอ่อนเครื่องไม้เครื่องมือเยอะครับ  รถเก๋งคงหยิบยาก  และผมเชื่อว่าคงไม่ไปไหนมาไหนแค่ 2 คนแน่นอน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ครอบครัวเล็กๆ รถอะไรก็ได้ครับ แต่เน้นความประหยัดดีกว่าครับ ค่าเลี้ยงดูลูกเยอะมากครับสมัยนี้
ยิ่งสัก3ขวบให้แกไปเรียน โรงเรียนอนุบาลเอกชนดีๆค่าเทอมหยั่งกะเรียนมหาลัยแน่ะครับ

ออฟไลน์ RERFz

ไม่เกิน C-Seg เน้นประหยัดน้ำมัน ดีกว่าครับ
เพราะกว่าจะคลอด อีกเกือบปี กว่าจะโตอีก 10 ปี

รถ MPV SUV มันเกินความต้องการไปเยอะแล้ว

ออฟไลน์ ichok

นิวแจ๊ส หรือ ฟรีด หรือ สเต็ปวากอน ครับ ตามงบ

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
รถอะไรก็ได้ ที่มีระบบความปลอดภัยและสิ่งอำนวยความสะดวกมากที่สุดเท่าที่เราจะซื้อไหวครับ  คันนั้นแหละที่ผมจะเลือก

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ propo

z4 ให้เมียอยู่บ้านเลี้ยงลูก 55555555555555

ออฟไลน์ localgame

Avanza :D
ไม่ก็ Ertiga,Freed เผื่อใส่รถเข็นสบายๆ

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
คันไหนก็ได้ครับเพราะคุณลูกอาจมาตามนัดหรือช้าไปนิดก็ได้
อีกอย่างเขายังตัวเล็ก เนื้อที่ส่วนมากจะหมดไปกับการวางของ
คันนี้เน้นพ่อแม่ชอบไปก่อนครับ เดี๋ยวลูกโตคงได้เปลี่ยนรถอีก ตอนนั้น ค่อยเผื่อข้างหลังกว้างหน่อยก็ได้

ออฟไลน์ AMG GT

cr-v  ครับ เผื่อขนของ

ออฟไลน์ Highway Star

กระบะสี่ประตูครับไม่เรนเจอร์ก็ดีแมคซ์ เพราะคันเดียวจบคุ้มค่าคุ้มเงินทำได้ทุกอย่างไม่ว่าจะนั่งหรือขนของ บางทีเด็กอ่อนต้องใช้ของเยอะเช่นรถเข็นอย่างนี้รวมถึงของใช้เรากับแฟนเวลาไปเที่ยวรถเก๋งบางทีไม่พอ

ออฟไลน์ Northbridge

อะไรก็ได้ครับ sylphy altis civic ตามชอบครับ

แต่ถ้าเน้นใช้งานได้ดีหน่อยผมว่า Freed ก็ดีเหมือนกันฮะ

ถ้าอีโค่คาร์ก็ยาริสครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
FORD RANGER Double Cab 2.2L 4x4 Wildtrak  :o
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าไม่เกิน 1  M

อันดับ  1. ก็ Honda Freed ครับ ถ้าขับในเมืองก็สะดวกดีนะครับ
          2. Suzuki Ertiga
          3. มิซู ปาเจโร่สปอท ( ถ้ายังลดราคานะครับ )
          4. เทลเบเซอร์ ( ถ้ายังลดราคา )

พี่ชายผมตอนแรกวางแผนแบบคุณนี่ล่ะ แต่เขาถอย camry ตอนนี้ลูก (แฝด) 3 ขวบ ซนอย่างกะอะไร
ต้องไปรับส่งลูก ให้พี่เลี้ยงเด็กนั่งด้วย ฯ สุดท้ายถอย Honda freed จบเลยครับ ยัดไปได้ทั้งครอบครัว พี่เลี้ยง ลูก ฯ

แต่ผมเห็นพวกเด็กโรงงานแถวบ้านก็หิ้วลูกไว้หน้า ขับมอไซ อุปกรณ์เด็กก็ใส่เป้หลัง
สะพายขับไปตามอัตภาพ  ก็ยังลงตัวเลยท่าน  ;D ;D

สุดท้ายอยู่ที่คุณว่าชอบรถอะไรครับ  :)

ออฟไลน์ Psychopath

• **
SUV  หรือ PPV. เท่านั้นครับ

ลูกเล็กๆ ไปไหนมาไหนที. ยังกะย้ายบ้าน

ออฟไลน์ kibrain

• **
Toyota wish 
Misu space wagon

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
งบไม่สูงก็ ertiga-freed-avanza เพราะขนของลูกได้จุใจ ขนของใช้กระเป๋าเดินทางแบบจุจัง หากของไม่เยอะ ไม่ขับเร็ว 7 คนสบายตามคอนเซ็ป  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mckyparty

สมัยนี้มันอะไรก็ได้ทั้งนั้น ไม่เหมือนสมัยก่อนสามสิบสี่สิบปีที่แล้ว พ่อผมมีกะบะหัวเดียว ไม่มีแคปก็ไปกันได้สบายๆแล้ว

ออฟไลน์ mozart

Altis  แล้วกันครับ มีครอบครัวมันต้องมองไปหลายอย่าแล้วต้องเผื่อเงินไว้อีกหลายด้านด้วย อีกทั้งลูกยังเล็ก เอา SUV มาหนักทั้งค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษา รวมถึงราคาขายต่ออกด้วยครับ

ออฟไลน์ swiich

สำหรับผม Freed น่าจะกำลังดีทั้งราคา, ความสะดวกสบาย, ศูนย์บริการ ครับ

3 เหตุผลกลางๆ ผมคิดว่าเหมาะสำหรับครอบครัวขนาดเล็กทั่วไปในสภาวะเศรษฐกิจประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
yaris ก็ไหว ครับ ผมใช้่มาร์ช+ ถังแก๊ส cap ยังใส่ของเด็ก รถเข็น car seat ถุงนม ผ้าอ้อม เครื่องปั้มนม รถโยกเยกเด็ก จิปาถะ ยังไหวครับ
ผดส. ก็ผม ขับ แม่ และคุณยาย ครับ

แต่ถ้าถามว่าไปเีที่ยวตจว. ได้ไหม ไปได้ครับ แต่ไม่มีที่เก็บของฝากเท่านั้นเอง ถ้าจะซื้อ อย่าซื้อ อะไรที่มีแค่ 4 ประตู
เอา 5 ประตูเพราะของเด็กไม่ใช่เล็กๆเลยครับ แถมความสูงก็สูงอีกด้วย playplan  ก็ใหญ่ ชิหาย เปลไกว ก็ใหญ่ค่อดๆ

ถ้าเริ่มจริงๆ ไม่อยากฝืนมากก็ไป ertigra  ราคากำลังดี ข้างหลังใส่ playplan กะเปลไกว พร้อมกันสบายๆ เลยครับ แถมใส่ถังแก๊สด้านล่างอีก

กะบะเห็นด้วยครับ แต่จะขนอะไรไปมาแล้วมันต้องใช้งานจริง ต้องจอดรถเพื่อหยิบ แถมต้องหาฝาปิดของอีก เดียวปลิว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าเป็นผมนะ รถที่จะตอบโจทย์ตามความเห็นคุณคือ
1. ฮอนด้า ฟรีต
2. ซูซูกิ เออร์ติก้า
สองคันนี้เท่านั้นครับ เพราะตอบโจทย์คนเพิ่งเริ่มมีชีวิตครอบครัว ซื้อเผื่อเจ้าตัวน้อยในอนาคต รถเล้กๆใช้งานได้สบายๆในเมือง ขับทางไกลพอไหว ประหยัด ที่สำคัญเซฟตังครับ เพราะเริ่มมีชีวิตครอบครัวไม่ใช่ลงทุนเรื่องรถอย่างเดียว ไหนจะผ่อนบ้าน ผ่อนบัตรฯ ไหนจะต้องลุนทุนไปในสิ่งต่างๆเพื่อสร้างฐานะอีก ผมเลยมองเอารถเล็กๆก่อนครับ ไว้สัก 5-6 ปี ครอบครัวใหญ่ขึ้น เจ้าตัวเล็กตัวโตขึ้น อะไรหลายๆอย่างในชีวิตลงตัวกว่าตอนนี้ ค่อยไปมองรถ PPV หรือ Mini MPV ดีกว่าครับ ค่อยเป็นค่อยไป

ส่วนรถเล็กๆอย่าง Eco-car, Sub-B, B เซ็กเม้นท์ ส่วนตัวผมว่าคับแคบเกินไปสำหรับผู้ที่จะเริ่มสร้างครอบครัวครับ มีไว้เป็นคันที่ 2-3 ของบ้าน เอาไว้ขับประหยัดน้ำมันในเมือง หรือให้แม่บ้านไปซื้อของที่ตลาดหรือไปห้างจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 14:18:46 โดย Duey »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
yaris ก็ไหว ครับ ผมใช้่มาร์ช+ ถังแก๊ส cap ยังใส่ของเด็ก รถเข็น car seat ถุงนม ผ้าอ้อม เครื่องปั้มนม รถโยกเยกเด็ก จิปาถะ ยังไหวครับ
ผดส. ก็ผม ขับ แม่ และคุณยาย ครับ

แต่ถ้าถามว่าไปเีที่ยวตจว. ได้ไหม ไปได้ครับ แต่ไม่มีที่เก็บของฝากเท่านั้นเอง ถ้าจะซื้อ อย่าซื้อ อะไรที่มีแค่ 4 ประตู
เอา 5 ประตูเพราะของเด็กไม่ใช่เล็กๆเลยครับ แถมความสูงก็สูงอีกด้วย playplan  ก็ใหญ่ ชิหาย เปลไกว ก็ใหญ่ค่อดๆ

ถ้าเริ่มจริงๆ ไม่อยากฝืนมากก็ไป ertigra  ราคากำลังดี ข้างหลังใส่ playplan กะเปลไกว พร้อมกันสบายๆ เลยครับ แถมใส่ถังแก๊สด้านล่างอีก

กะบะเห็นด้วยครับ แต่จะขนอะไรไปมาแล้วมันต้องใช้งานจริง ต้องจอดรถเพื่อหยิบ แถมต้องหาฝาปิดของอีก เดียวปลิว

สุดยอดเลยท่าน  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้เป็นรถสำรอง รับเมียรับลูก Yaris G
ใช้เป็นรถหลัก เผื่อวิ่งทางไกลอะไรด้วย CR-V 2.4EL 2WD
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
INNOVA MT ครับ

8 แสนกว่า

ครบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รถกระบะสี่ประตูก็เหลือเฟือแล้วครับ..
สมัยผมเป็นเด็ก ผมโตมากับรถกระบะตอนเดียวด้วยซ้ำ..

ผมเลือก Ranger Hi-Rider 4Dr 2.2 
หรือไม่ก็ D-max Hi Lander 2.5 Z ใช้งานเหลือๆครับ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NoName__???

คันเดียวจบ น่าจะ SUV ที่เป็นดีเซล ประหยัดเท่า eco car ไปได้ทุกที่ รถไม่สูงไปให้ลำบากเวลาขึ้นสำหรับคุณปู่ คุณย่า

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ส่วนตัวถ้ามีเงินเก็บมากพอและต้องเลือก
- Mazda 3 Skyactive Hatchback
- XV
- CX5
ไว้ใช้ เดินทางใกล กับใช้ส่วนตัว

ส่วนอีกคัน แล้วแต่คุณภริเมียครับ.......เพราะตอนนี้ยังหาเงาคุณเธอไม่พบครับ  ;D

ถ้าคันเดียวจบ หรืองบน้อย คงต้อง New Jazz . . .

ออฟไลน์ mick

ถามเมียครับ จะได้มีความสุข ไม่งั้นอาจปวดหัวในภายหลัง