ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้รถกลุ่มSUV มีทั้ง CX-5, Juke, Captiva, XV แล้ว CR-V ยังน่าสนใจมั้ยครับ  (อ่าน 8727 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
ตอนนี้รถกลุ่มSUV มีทั้ง CX-5, Juke, Captiva, XV แล้วชั่วโมงนี้ CR-V ยังน่าสนใจมั้ย หรือควรไปรอชนกับ new xtrail อีกทีครับ มีเหตุผลอะไรที่ยังสมควรเลือก CR-V ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าไม่รีบใช้รถ ก็รอดูปีหน้านะครับ  :)

นอกจาก x-trail แล้วน่าจะมี  suzuki sx4 ใหม่  นะครับ

สำหรับผม ผมชอบรถแนวนี้มากกว่ารถเก๋งนะ เพราะลุยน้ำได้หน่อย ๆ
เก็บของได้สะดวกกว่า ฯ

ถ้างบถึง จะสอย cx5 ตัวท๊อปเลยค๊าฟ  ;D ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Juke ไม่ใช่คู่แข่งโดยตรง ขนาดก็เล็กที่สุดในกลุ่ม
Captiva ก็ปลายตลาดแล้ว

ที่เหลือก็จะเป็น CX-5, XV, CRV และตัวต่อไปคือ X-trail
ซึ่งแต่ละตัวก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป

ส่วนตัวคิดว่า CRV ยังถือเป็นตัวเลือกที่ดีอยู่ ทั้งจากตัวรถเอง จำนวนศูนย์ บริการ ราคาขายต่อ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
JUKE ไม่ใช่SUVนะครับ JUKEคือสปอร์ตครอสโอเวอร์ครับ ดูจากโปรชัวส์รถ Juke Nissan ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าเอาตามผมชอบคือ XV ครับ แต่ถ้าผมซื้อจริงคงเอา CR-V เพราะ
1. รุ่น 2.0 4WD ราคาไม่แรงเกินไป
2. เครื่อง+เกียร์ใช้ได้ครับ
3. อันนี้สำคัญสุดคือเติม E85 ได้ เซฟเงิน+ลดโลกร้อนไปได้อีกหน่อย
ผมไม่มมองราคาขายต่อเพราะถ้าซื้อจริงคงกะใช้ยาว 10 ปี ++ แน่ๆ อิอิ

ออฟไลน์ kris-lack

โดยส่วนตัวคิดว่า ชั่วโมงนี้ CRV คือตัวเลือกที่ดีที่สุด เมื่อพิจารณาหลายๆด้านค่ะ
Cx-5 ที่ล่ำลือกันนักกันหนา เรื่อง skyactive ประหยัดน้ำมัน พอเอาเข้าจริงๆ ตามที่อ่านจากเน็ต ยังสู้ Mu x ไม่ได้เลย (ย้ำนะคะว่าอ่านจากเน็ต เดี๋ยวมีคนมาแขวะว่าไม่เคยลองขับแล้วยังมาวิจารณ์) เบาะหลังก็แคบจนไม่รุจะแคบไปใหน (อันนี้เคยลองนั่งแล้วค่ะ) ศูนย์ก็ค่อนข้างไม่ค่อยดี หน้าตาสองคันนี้ก็ไม่ได้ต่างกันมาก แล้วแต่ชอบ ยิ่งภายในและการบริการยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย CRV กินขาด

ส่วนแคปติว่า จากที่ลองนั่งมาก็สวยค่ะ กว้างดี ภายในโอเคมากๆ เพียงแต่ เชพ ขึ้นชื่อมากเรื่องปัญหารถ

สรุปโดยส่วนตัว คิดว่า ชั่วโมงนี้ CRV คือ เบอร์ 1 ของรุ่นนี้ค่ะ

ออฟไลน์ ichok

ต้องถามว่ามีข้อไหนที่crvสู้คันอื่นไม่ได้มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

crvก็ยังน่าสนครับ ตรงที่มันเป็นรถตลาด ถึงสมรรถนะจะไม่ได้เด่นอะไร แต่มันก็ได้เปรียบตรงเครื่องรับe85ได้รวมถึงศูนย์บริการที่มากที่สุด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ณ ตอนนี้ Subaru มีศูนย์บริการเยอะแล้วหรือยังครับ  ใครใช้แล้ว บริการดีไหมครับ

แต่ดูภายนอกก็เล็กที่สุดในกลุ่มเลยนะครับ

ออฟไลน์ kitto26

ใช้ cx5 2.2ดีเซลอยู่  ใช้มา 3,500กิโลแล้ว

รถขับสนุกครับ น้ำมันเท่าที่ใช้ในเมืองและชานเมือง กินอยู่ประมาณ 14 โลลิตร

วันอาทิตยืที่ผ่านมา ได้มีโอกาศวิ่งทางไกลยาวๆ จาก กรุงเทพ มา แม่สาย 860 กิโลเมตร  ถนนโล่งมากๆ

แวะเติมน้ำมัน สองรอบ คือ ptt diesel premium  +  shell v power nitro

ตลอดระยะทางผม อัดมา 140-190 ตลอดทาง   แช่160 ยาวๆซะส่วนมาก

ผลคือ เติมน้ำมันกลับเข้าไปหารออกมา  อยู่ที่ 10กิโลนิดๆต่อลิตรนึง

ไม่รู้ว่ากินน้ำมันมั้ยนะครับแต่สำหรับผมก่อนเดินทางตั้งใจจะ วิ่งแค่ 110 เพื่อเทสดูจะประหยัดขนาดไหน

แต่พอเอาเข้าจริงๆ มันยั้งไม่อยู่จริงๆ กดเป้นมา กดเป็นมา

ยิ่งช่วงแถวร้องกวาง มีโค้งเยอะๆ พวงมาลัยเบาๆนี่แหละ ผมมุดซ้ายมุดขวาซะมันส์เลย

สำหรับผม ณ ตอนนี้ เรื่องค่าน้ำมันจิ๊บจีอย แต่ความรู้สึกสนุกนี่รับรองเลยว่า สนุกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเป็นผม คงต้องหาเหตุผลอะไรมาทำให้ไม่เลือก CRV มากกว่า..

ในเมื่อ CRV เติม E85 ได้.. ศูนย์บริการดีและเยอะ

CX5 รุ่นดีเซลราคาสูงเกินไป..

ส่วน JUKE นั้น เป็น SUV รุ่นเล็กกว่า ไม่เอามาเทียบ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Siamtech

Captiva ลากไปอีก 2-3 ปีครับ   

ส่วน Captiva ตัวใหม่จะมาเป็น 5 ที่นั่ง ชนกับ CR-V    XV   CX5 โดยตรงครับ  เพื่อหลีกให้ TrailBlazer ไปฟัดกับ Fortuner Mu-x PJS

ออฟไลน์ beau_t

ก็ยังน่าสนนะครับ แต่ถ้าเป็นผมคงไปเอาcx5 เพราะโดยส่วนตัวไม่ชอบดีไซน์crvเท่าไร

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
CRV ก็จะมี Vezel มาเป็นรุ่นเล็กหรือเปล่าครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Majic3

• Jr. Member
  • **
cx-5 ประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ H3T

E85 เป็นปัจจัยหลักที่ทำให้ CR-V มีความโดดเด่นขึ้นมาทันใด บวกกับศูนย์บริการที่เบิกอะไหล่ได้สะดวก แม้อายุจะมากหลายปีก็ยังมีให้เบิก
   แค่ 2 ข้อนี้ก็เป็นต่อมากแล้ว

เสียดาย X-Trail ที่ค่ายนี้เค้าไม่สนใจเรื่อง E85 และยังเลือกเดินกับเกียร์ CVT เสมอมา

ส่วนตัวผมมองว่า Segment นี้ CR-V จะเป็นผู้นำไปอีกนานครับ แต่ถามว่ากลุ่มคนที่สนใจรถประเภทนี้ยังน้อยกว่ารถ PPV มาก ผมจึงให้ PPV เป็นรถที่น่าใช้มากกว่าในงบประมาณระดับนี้โดยอยู่ในประเภทยกสูงหและ Crossover ครับ

ทำไงได้ในเมื่อภาษี PPV ที่ต่ำกว่า ทำให้ขายในราคาปัจจุบันนี้ได้ จริงๆถ้าภาษีเรทเดียวกัน ทำราคาได้ต่ำกว่านี้ ผมจึงจะมองว่า Compact SUV น่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ถ้าเครื่องเบนซิลอย่างเดียว
ผมให้ CRV ยังน่าสนใจที่สุด เพราะ E85 และภายในที่กว้าง (จริงๆ 2 ข้อนี้ก็ตรงกับ Cap นะแต่ Cap จะเป็นรองเรื่องความปลอดภัย ถ้าอยากได้ของครบๆต้องตัว Top)

อีกตัวที่น่าสนใจคือ X-Trail ผมว่าเจ้านี่มาต้องไม่ธรรมดาแน่ๆ เป็นรถ 7 ที่นั่งด้วย เสียดายที่ไม่มีเครื่องดีเซล

ปล. Cap ปีหน้ามี MC เล็กๆ (จริงๆก็ปรับเยอะเหมือนกัน หน้าตาใหม่ เกียร์ใหม่ มีจอMID ไฟท้ายใหม่ ยิบย่อยอื่นๆ) คงต่ออายุได้อีกสัก 2-3 ปี

ออฟไลน์ PREM

CR-V น่าจะยังขายดีสุดอยู่ดีแหละครับ
ด้วยความกว้่างขวาง อเนกประสงค์ ชื่อเสียงแบรนด์และศูนย์และอะไหล่

เพียงแต่อาจจะไม่ได้ลอยตัวอยู่สบายๆ คนเดียวอีกต่อไป
ยอดขายอาจจะถูกแบ่งไปบ้าง ต้องรอดู
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า ภาพลักษณ์ของ CR-V ยังดูดีที่สุดในกลุ่มอยู่ครับ (Captiva เสียตรงยี่ห้อนั่นแหละ)

แถวบ้านผม  เวลาพูดถึงรถใหญ่ๆ ก็จะนึกถึง CR-V กับ Fortuner ก่อนเสมอเลยครับ  เหล่า สว. บ้านผมชอบจับกลุ่มเมาท์ -.-

ออฟไลน์ sajilki

เหตุผลเดียวคือได้ลดราคาเยอะ นอกนั้นดูคันอื่น เพราะผมมองว่ามันสวยน้อยที่สุดคือไม่ค่อยสวย  ต่อให้รวมppv ด้วยเลยครับ   

ถ้าให้ผมเลือกได้ตอนนี้นะ  แบบประเมิณเงินในกระเป๋า+ความสวย

1.CX-5   ใหม่สวยปิ๊ง มาสด้ารถญี่ปุ่นงบดูแลก็ไม่หนัก

2.Captiva  มีความกังวลเรื่องการดูแลรักษาแต่ส่วนลดเยอะเอาที่ลดมาดูยังได้

3. Juke  สวยแบบแปลกๆ ข้างหลังเล็กแต่ถ้าคนตัวเล็กก็พอไหว ราคาเบาดี

4.XV ราคามันหนักกว่าคันอื่นสำหรับคนอยากได้รถดีและมีตัง

5.CR-V  สวยน้อยสุดและมีตัวเลือกอื่นๆตามข้างบน อยากประหยัดจริงเล่นจู๊ค อยากหล่อเล่นCX-5

ตอบแบบนี้ชี้นำไปป่าวเนี่ยถ้าผิดก็ขออภัย

ออฟไลน์ sitpaku

• **
cx-5 ต้องเติม E85 ได้ ถึงจะสู้กันสมน้ำสมเนื้อ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
ผมว่า CR-V รุ่นนี้ เหมาะกับทุกวัยครับ ไม่ว่าจะเป็นวัยรุ่น วัยทำงาน วัยผู้ใหญ่ หรือไปเป็นครอบครัว โดยส่วนตัวก็ใช้ G4 อยู่ ประทับใจจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
ณ ตอนนี้ Subaru มีศูนย์บริการเยอะแล้วหรือยังครับ  ใครใช้แล้ว บริการดีไหมครับ

แต่ดูภายนอกก็เล็กที่สุดในกลุ่มเลยนะครับ

ซู ผมเคยไปใช้บริการที่ พัทยา เชียงใหม่ ประทับใจทั้งคู่ โดยเฉพาะพัทยา แทบอยากจะขับไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับที่นี่อีกรอบเลย
ชอบช่าง ไม่มีกั๊ก ไม่มีขายของ อย่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน 1000 ผมหิ้ว โมตูล 0w-20 ไปช่างบอกว่ายังไม่ต้องใช้หรอก เก็บไว้เปลี่ยนตอน 10000 เลยดีกว่า
มันเปลี่ยนทุก 5000 ใช้เซมิก็พอ พอครบ 10000 หิว โมตูลไปไป ช่างคนเดิมเปลี่ยนให้ ไม่มีขายของ จะเข้าไปไม่ต้องจอง อย่างว่าแหละ รถมันน้อยเนอะ

อีกเจ้าที่ผมประทับใจคือ นิสสันศูนย์แถวๆ บิ๊กซี เชียงใหม่ ดูแลดีมาก ไม่ดูถูกลูกค้า ไม่ว่าจะขับ 370 หรือ march บริการดีเหมือนกัน

เรื่องศูนย์ ผมว่า ต่างกรรม ต่างวาระ ครับ โชคดีก็ได้ศูนย์ดี โชคร้ายก็แย่หน่อยอ่ะ

เรื่องขนาด มองข้างนอกก็เล็กแหละ ข้างในผมว่าโอเคนะ ประมาณ civic นั่งหน้าหลังได้สบาย แต่ด้านหลังสบายกว่า CX5 แน่นอน ลองนั่งมาแล้ว ผมว่า XV ดีหมด เสียอย่างเดียว กินจุไปหน่อย ยังไม่เคยได้ 14 โลลิตรเลย ส่วนใหญ่ราวๆ 10-12
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ tp09

CX-5  สวยกว่าทั้งภายนอกและภายในและยื่งภายในด้วยยิ่งดูเรียบ sport วัสดุดีกว่า crv
ข้อด้อยคือแคบกว่า crv เก็บของได้น้อยกว่า อย่างอื่นผมว่าดีกว่าหมดครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่า  cr-v  น่าสนสุดนะ  เพราะ บริการที่ดี  ตัวรถก็ไม่ได้ดีอะไรมากมาย  แต่มันแบบกลางเหมาะกับทุกคนภายในที่กว้าง   น่าตาก็โอเคอ่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รวมๆแล้วยังให้ CR-V ครับ แต่ชอบแคปหมูดีเซล

รถบ้าอะไรเกือบ 10 ปีแล้วยังดูไม่เก่า

ออฟไลน์ decptt

ส่วนตัว ชอบ XV แต่ไม่มีศูนย์ครับ
ถ้าเป็นผม ผมรอดู Xtrail ก่อนครับ ช่วงนี้ นิสสันจัดเต็ม รอดูไม่เสียหายแน่นอน
555+

ออฟไลน์ Nookkiez

ตอนมอเตอร์โชว์ก็มีตัวเลือกตามนี้ครับ สุดท้ายก็ตัดสินใจเอา CR-V เหตุผลคือ โดยสารด้านหลังสบายกว่า มีแอร์แถว2 ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ
Test ..

ออฟไลน์ DArkMaster

สำหรับผม CR-V ยังน่าสนใจกว่าตัวอื่นนะ

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
สำหรับผม ไม่ CR-V ก็ CX-5