ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำมันดีเซลขึ้นอีกลิตรละ10บาทหลังปีใหม่นี้???  (อ่าน 12826 ครั้ง)

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าน้ำมันดีเซลขึ้นอีกลิตรละ10บาทหลังปีใหม่นี้???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:38:58 »
เมื่อไหร่ก็ตามที่มีมาตรการควบคุมราคาสินค้าจำเป็นสำหรับการดำรงชีพอย่างเหมาะสมสามารถควบคุมขึ้นได้ลงได้ตามต้นทุนจริง ราคาน้ำมันจะขึ้นจะลงจะชดเชยไม่ชดเชยก็ตัดสินใจไปเลยครับ

แต่ถ้ายังเป็นประเภทแก๊สขึ้น 3 บาทข้าวแกงขึ้น 5 บาท แก๊สลง 2 บาท ข้าวแกงไม่ลงสักบาทอย่างนี้ต้องคุมราคาเชื้อเพลิงครับ

ที่สำคัญอีกอย่างหน่วยต่ำสุดของเงินบาทที่ใช้จ่ายได้คือ 25 สตางค์ ไม่ใช่ 5 บาท แต่พอจะขึ้นราคาข้าวแกงทีไรต้องขึ้นทีละ 5 บาท 10 บาท ถ้าหากยังคุมตรงนี้ไม่ได้ราคาพลังงานก็ลอยตัวไม่ได้ครับ ยังไม่เหมาะ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ถ้าน้ำมันดีเซลขึ้นอีกลิตรละ10บาทหลังปีใหม่นี้???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 18:01:14 »
คงต้องรอเรื่องรัฐบาล ชัดเจนก่อนมั้งครับ  ถ้าขึ้น น่าจะค่อยๆขึ้นมากกว่า ต้องทยอยปรับตัวกันไป

ราคาน้ำมันตอนนี้ ถ้าเปิด AEC บ้านเราคงจะขายน้ำมันแพงที่สุด  ใครขับผ่านบ้านเรา เติมน้ำมัน  เงินเข้ารัฐ บาน   แต่ไม่จะคุ้มหรือเปล่า เพราะประชาชน ค่าครองชีพดีดอีกแล้ว

1.คนคิดว่าราคาแท้จริงคือแพง ก็พูดไป
2.อีกฝ่ายคิดว่าราคาแท้จริงต้องถูก ก็พูดไป
กระทู้นี้แสดงให้เห็นความขัดแย้งอย่างชัดเจน มันมีสองกลุ่มความคิดที่แตกต่างกันสุดขั้ว

แต่ผมเลือกข้างขอ ข้อสอง โดยขอคนตัดสินหรือกรรมการคือศาลอย่างเดียว ไม่เอาข้อมูลจากเวปต้องห้าม หรือลิ่วล้อนะครับ

ก็เห็นมีแต่คนอคติที่บอกข้อ 2 นะครับ ไม่เห็นจะมีใครหาข้อมูลมาแย้งได้จริงๆซักคน  ข้อมูลที่เจอจริงๆก็มีแต่ ประเทศไทย ก๊าซเยอะ  แต่ไม่เจอข้อมูลไหน น้ำมันเยอะ ซักที (มีแต่ เอามารวมกันแล้วบอกเยอะ)  

ผมว่าถ้าข้อสองมันถูก ประเทศเรานี่มันยิ่งกว่ามหาอำนาจแล้วล่ะ   น้ำมันเยอะขนาดนั้น การเมืองก็ขนาดนี้ กลับไม่โดนแทรกแซง เหมือนประเทศอื่นๆที่น้ำมันเยอะ หึหึ

แถมมีแต่คนนอกวงการทั้งนั้นเลย ที่บอกว่าไทยน้ำมันเยอะ  ข้อนี้ไม่รู้จะฮายังไงแล้วจริงๆครับ  

น้องครับ ที่ไหนมีบ่อน้ำมัน บนนั้นมีก๊าซล้านเปอร์เซน พี่รู้ ต่อให้พี่เอาข้อมูลมาเป็นเล่ม ที่ส่งฟ้อง ปตท กันไป น้องก็คงไม่เชื่อเพราะพี่ไม่ได้อยู่ในฐานะคนที่พูดแล้วน่าเชื่อถือ และคงไม่เหมาะที่จะต้องบอกว่าพี่เป็นใคร หรือรู้จักใคร แต่พี่เข้าได้ทั้งสองฝั่ง เห็นทุกอย่างทั้งสองฝั่ง และทั้งคู่ พอถอดหัวโขนออกมาก็เป็นเพื่อนกันเกี้ยเซี้ยะกัน มีแต่ประชาชนที่รับกรรม น้องระวังจะสะดุดความฉลาดตัวเองล้มสักวันนะครับ อย่างน้อยตอนนี้มีหลายกลุ่มเปิดเผยข้อมูลอีกด้านมากขึ้น(โดยไม่ได้ค่าโฆษณาเหมือนอีกฝ่าย) ลองเปิดใจรับนะ ทรัพยากรลูกหลานเราทั้งนั้น

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 18:09:28 »
พูดถึงไบโอดีเซล ตอนลิตรละ 48 คิดแล้วขำเลย

เดินเข้า macro ไปซื้อมรกต กะอีกยี่ห้อจำไม่ได้ แบบถังสแตนเลส เทแม่มเข้าถังน้ำมันรถตรงหน้าห้างเลย ถูกกว่ากัน เกือบ 5 บาท
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 19:32:54 »
สนับสนุนครับ!!! ให้ทำทุกอย่างให้มันสะท้อนต้นทุนที่แท้จริง!!!
เปิดเผยต้นทุนที่แท้จริงของของแต่ละอย่างด้วย ต้นทุนที่แท้จริงนะ!!!
เปิดเผย โปร่งใส แล้วไม่ต้องอุดหนุนอะไรเลยนะ ผมยอมรับได้ >:(

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 19:43:42 »
อุ้มกันจนเคยตัวไปหมดแล้ว ทั้งน้ำมัน ไฟฟ้า ประปา และอื่นๆอีกนับไม่ถ้วน  ;D ;D

จนกลายเป็นว่า วันนี้อะไรที่เคยได้จนชิน วันพรุ่งนี้กลับไม่ได้ ก็ออกมาประท้วงกัน คงถึงเวลาที่ต้องยอมรับสภาพความจริงกันแล้วละครับ

ต้องปรับตัวกันทุกภาคส่วน ช่วงแรกๆอาจจะยากสักนิด เอาเงินต่างๆที่อุ้มในแต่ละอย่างมาพัฒนาระบบขนส่งต่างๆให้ดีขึ้นดีกว่า

ถ้าจะมา เอะอะไม่ยอมท่าเดียว จนปิด จะยึดสถานที่ต่างๆ มันช่วยอะไรไม่ได้หรอก เชื่อเถอะ คนที่รู้จักปรับตัวและยอมรับความจริงถึงจะอยู่รอดในสังคมแบบนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 20:01:16 »
ถ้าขึ้นจริงขายรถเลยครับ อยากไปเล่นคันอื่นเหมือนกันไฮบริทแต่ละค่ายมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 20:20:30 »
ถ้าขึ้นดีเซลลิตรละ 10 บาท เตรียมเจอของแพงได้เลยครับ ต้นทุนค่าขนส่งเพิ่มขึ้นบาน อย่ามาอ้างว่ารถบรรทุกเค้าติดแก๊สนะครับ ทุกวันนี้รถบรรทุกยอดขายส่วนใหญ่เป็นรถ"น้ำมัน" ไม่ใช่รถแก๊สครับ รถแก๊สถูกตอนเติมกับคนขับขายหมูไม่ได้ แต่ตอนซ่อมเนี่ยเถ้าแก่ร้องจ๊ากมาหลายคนแล้วครับ ค่าบำรุงรักษาแพงกว่ารถน้ำมันเยอะ แถมถ้าวิ่งทางไกลทำเวลาไม่ได้เพราะต้องแวะปั้มแก๊สหลายรอบกว่าจะถึง ส่วนรถน้ำมันถ้าถังใหญ่หน่อยเติมทีเดียววิ่งไป-กลับได้เลย บางทีต้องจอดรถรอคิวเติมแก๊สกันเป็นวัน ไม่เชื่อลองไปดูปั้มแก๊สที่ลำปางได้ครับ รถบรรทุกมารับเถ้าลิกไนต์กันประจำ ช่วงพีคๆเนี่ยบางทีรอเติมแก๊สกัน3วันก็มี ถ้าต้องส่งของระยะทางไกลๆที่มีกำหนดเวลาแน่นอนยังไงก็ต้องใช้รถน้ำมันอยู่ดี ไปถามเถ้าแก่แต่ละคนพวกบอกถ้ารถน้ำมันวิ่งแล้วพอมีเหลือให้ตายก็ไม่วิ่งรถแก๊สเด็ดขาด รถแก๊สเหมือนจะได้เยอะแต่ตอนค่าซ่อมกินเยอะกว่ารถน้ำมันอีก ส่วนรถทัวร์เจ้าดังๆ อย่าง สมบัติทัวร์,นครชัยแอร์,เชิดชัยทัวร์ พวกนี้ใช้รถน้ำมันทั้งนั่นไม่มีติดแก๊ส ลองราคาน้ำมันขึ้น 10 บาทแล้วเจ๊เกียวไม่ออกมาขอขึ้นค่าโดยสารมาเตะผมได้เลยเอ้า

ปล. ข้อดี1ข้อที่ผมเจอจากเชิดชัยทัวร์ของเจ๊เกียวคือ ไม่มีรถแก๊สเนี่ยแหละ (จริงๆมันก็มีอยู่คันนึงนะ จากรถในสังกัดแกหลายร้อยคัน แต่ไม่ค่อยได้วิ่งเค้าบอกมันเสียบ่อย จุกจิกกว่ารถน้ำมันมาก เจ๊ไม่ปลื้มเลย)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 20:26:08 »
ถ้าจะขึ้นเป็น ลิตรละ 40 บาท จริง ๆ ผมโอเคนะ ถึงจะทำให้ต้นทุนค่าขนส่ง ของบริษัทฯผมขึ้นตามไปด้วย และน่าจะทำให้ดำเนินธุรกิจได้ยากขึ้นด้วย
แต่ มันก็จะเป็นการสะท้อนต้นทุนจริง ๆ ไม่บิดเบือนราคาตลาด และน่าจะทำให้เกิดการตระหนักและประหยัดกันมากขึ้นด้วย (นึกถึงรถกะบะดันราง ควันดำปี๋ ที่
เผาน้ำมันเล่น ดูสิครับ)

อีกอย่างนึงคือ ทุกวันนี้ ราคาดีเซล (แกส LPG ด้วย) ก็ถูกอุ้มจากคนที่ใช้ เบนซิน และโซฮอลล์ อยู่ไม่น้อย ถ้าทำให้ราคามันสะท้อนต้นทุนจริงได้ ผมว่าก็น่าจะโอเคครับ

ไม่ต้องห่วงครับ ผมมั่นใจว่าเดียวพี่แกก็จะติดแก๊สมาขับซิ่งเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 20:49:46 »
40 บาท ไม่รู้ แต่เคยใช้ 44 หรือ 45 บาทนี่แหละถ้าจำไม่ผิดนะ  น่าจะประมาณปี 50 หรือยังงัยเนี้ย

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 20:55:56 »
คงต้องรอเรื่องรัฐบาล ชัดเจนก่อนมั้งครับ  ถ้าขึ้น น่าจะค่อยๆขึ้นมากกว่า ต้องทยอยปรับตัวกันไป

ราคาน้ำมันตอนนี้ ถ้าเปิด AEC บ้านเราคงจะขายน้ำมันแพงที่สุด  ใครขับผ่านบ้านเรา เติมน้ำมัน  เงินเข้ารัฐ บาน   แต่ไม่จะคุ้มหรือเปล่า เพราะประชาชน ค่าครองชีพดีดอีกแล้ว

1.คนคิดว่าราคาแท้จริงคือแพง ก็พูดไป
2.อีกฝ่ายคิดว่าราคาแท้จริงต้องถูก ก็พูดไป
กระทู้นี้แสดงให้เห็นความขัดแย้งอย่างชัดเจน มันมีสองกลุ่มความคิดที่แตกต่างกันสุดขั้ว

แต่ผมเลือกข้างขอ ข้อสอง โดยขอคนตัดสินหรือกรรมการคือศาลอย่างเดียว ไม่เอาข้อมูลจากเวปต้องห้าม หรือลิ่วล้อนะครับ

ก็เห็นมีแต่คนอคติที่บอกข้อ 2 นะครับ ไม่เห็นจะมีใครหาข้อมูลมาแย้งได้จริงๆซักคน  ข้อมูลที่เจอจริงๆก็มีแต่ ประเทศไทย ก๊าซเยอะ  แต่ไม่เจอข้อมูลไหน น้ำมันเยอะ ซักที (มีแต่ เอามารวมกันแล้วบอกเยอะ)  

ผมว่าถ้าข้อสองมันถูก ประเทศเรานี่มันยิ่งกว่ามหาอำนาจแล้วล่ะ   น้ำมันเยอะขนาดนั้น การเมืองก็ขนาดนี้ กลับไม่โดนแทรกแซง เหมือนประเทศอื่นๆที่น้ำมันเยอะ หึหึ

แถมมีแต่คนนอกวงการทั้งนั้นเลย ที่บอกว่าไทยน้ำมันเยอะ  ข้อนี้ไม่รู้จะฮายังไงแล้วจริงๆครับ  

น้องครับ ที่ไหนมีบ่อน้ำมัน บนนั้นมีก๊าซล้านเปอร์เซน พี่รู้ ต่อให้พี่เอาข้อมูลมาเป็นเล่ม ที่ส่งฟ้อง ปตท กันไป น้องก็คงไม่เชื่อเพราะพี่ไม่ได้อยู่ในฐานะคนที่พูดแล้วน่าเชื่อถือ และคงไม่เหมาะที่จะต้องบอกว่าพี่เป็นใคร หรือรู้จักใคร แต่พี่เข้าได้ทั้งสองฝั่ง เห็นทุกอย่างทั้งสองฝั่ง และทั้งคู่ พอถอดหัวโขนออกมาก็เป็นเพื่อนกันเกี้ยเซี้ยะกัน มีแต่ประชาชนที่รับกรรม น้องระวังจะสะดุดความฉลาดตัวเองล้มสักวันนะครับ อย่างน้อยตอนนี้มีหลายกลุ่มเปิดเผยข้อมูลอีกด้านมากขึ้น(โดยไม่ได้ค่าโฆษณาเหมือนอีกฝ่าย) ลองเปิดใจรับนะ ทรัพยากรลูกหลานเราทั้งนั้น

ถ้าข้อมูลมันจริง มันถูกต้อง ต่อให้สุเทพพูดผมก็เชื่อนะ
ถ้าจะคิดต้องคิดตามหลักแบบนี้ ดีที่สุดในโลก

กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10 หมายถึง วิธีปฎิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร

อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา (มา อนุสฺสเวน)
อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสีบๆกันมา (มา ปรมฺปราย)
อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ (มา อิติกิราย)
อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำรา หรือคัมภีร์ (มา ปิฏกสมฺปทาเนน)
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก (มา ตกฺกเหตุ)
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะอนุมาน (มา นยเหตุ)
อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล (มา อาการปริวิตกฺเกน)
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว (มา ทิฏฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา)
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ (มา ภพฺพรูปตาย)
อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 21:25:54 »
ถ้าขึ้นกันจริงๆมันก็ต้องปรับตัวอ่ะครับจากเดิมวิ่ง120-140ก็ต้องเหลือ80พอ ถ้าถามผมในฐานะคนใช้ดีเซลรับได้นะถ้ามันคือต้นทุนที่แท้จริง
แต่ผมว่ารัฐบาลไม่กล้าขึ้นหรอกเพราะกลัวคะแนนเสียงตก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:34:44 »
มันก็จริงครับ ที่อื่นดีเซลแพงกว่าเบนซิน

แต่บ้านนี้เมืองนี้ ดีเซลถูกกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:38:40 »
 :)

ไม่อยากให้การเมืองมากเกินไป

แต่อยากให้คิดความเป็นจริงว่า ไทยไม่ได้มีน้ำมันเยอะขนาดนั้น

ลองหาอ่านเรื่องแหล่งกักเก็บปิโตรเลียม มันก็มีทั้งที่เป็นน้ำมันและแก็ส แล้วก็แก็สอย่างเดียวนะครับ

(อาจจะมีน้ำมันแต่น้อยหรือไม่เพียวจนใช้ประโยชน์ได้ยาก)

ไทยไม่ได้จำเป็นต้องเก็บไว้ใช้ตอนแขกน้ำมันหมดโลก เพราะว่าไทยเองก็ไม่ได้มีแหล่งน้ำมันจริงๆ จังๆ ที่มากพอกับการใช้ในประเทศ

//

อีกเรื่องหนึ่งคือ เรื่องภาษีน่ะ ผมมองในมุมว่า ภาษีเก็บน้อยได้ แต่ไม่ควรอุดหนุนเป็นพิเศษในส่วนที่เป็นการใช้แบบสิ้นเปลือง

ปัญหาคือ คนไทยหลายคนที่รับข้อมูลข้างเดียวแล้วก็โวยวายเรื่อง ปตท. เอากลับมาเป็นของรัฐ ฯลฯ

ผมมองจุดนี้ว่า มันไม่น่าใช่ครับ ต่อให้ลดกำไรลง ราคาน้ำมันก็ลดลงลิตรละไม่กี่บาทหรอก

เพราะฉะนั้นโครงสร้างภาษีนั่นแหละคือส่วนสำคัญที่เป็นพื้นฐานของราคาน้ำมันของไทยที่สูงกว่าชาวบ้าน

ราคา Ex-Refinery เรา ไม่ได้แพง eppo ก็ขึ้นให้ดูตลอด แต่เราจำเป็นต้องเก็บเงินเพิ่มทั้งเพื่อเป็นกองทุนน้ำมัน และภาษีอื่นๆ

//

ปัญหาจริงๆ มันอยู่ที่ เราอยู่กับการพยุง ประกันราคา ฯลฯ จนไม่อยู่กับความเป็นจริงครับ

ระบบพวกลอยตัว อิงตลาด ฯลฯ อาจจะโหดร้าย แต่เทียบกับพวกกองทุนที่ถ้าไม่ไหวก็ต้องปล่อยเช่นกัน

มันก็แค่ ช็อกก่อน หรือช็อกหลัง เท่านั้นเอง  ;D

เหมือนกับว่า ถ้าแต่ก่อนไม่ได้มีนโยบายพยุงราคาดีเซลให้ไม่เกิน 30 บาท/ลิตร ข้าวของอาจจะแพงขึ้นมาถึงระดับตอนนี้ตั้งแต่ 2 ปีก่อน

แต่ปัจจัยอื่นๆ มันก็มี โทษรัฐบาลใดรัฐบาลเดียว หรือโทษองค์กรใดองค์กรเดียวคงไม่ได้ มันมีทั้งผิดและชอบด้วยกันทุกฝ่ายนั่นแล

เอาจริงๆ น่าจะด่าประเทศที่พยายามฮุบแหล่งทรัพยากรประเทศอื่นโดยอ้างความชอบธรรมให้ตัวเองจะตรงจุดมากกว่าอีกครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:47:54 »

งั้นผมขอข้อมูลดีๆได้ไหมครับ ผมพร้อมรับข้อมูลทุกอย่าง ถ้าอะไรที่ผมผิด ผมก็ยอมรับ 
แต่มาแนวว่า พอคิดต่าง ก็มาหาว่าผมเป็นลิ่วล้อ มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ อะไรทำนองนี้ ผมไม่เห็นว่าจะเกิดประโยชน์อะไร   
ผมไม่ฉลาดนักหรอกครับ แต่ผมก็ไม่เหยียดคนคิดต่างแน่นอน

แล้วบ่อน้ำมัน มีแก๊ส มันก็จริง  แต่บ่อแก๊สอาจจะแทบไม่มีน้ำมันเลยก็ได้  ไม่ถูกหรืออย่างไรครับ?

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 23:04:49 »
ชอบบรรยากาศบอร์ดเเบบงี้จิงๆ..ช่วยกันวิเคราะห์.หาเหตุผล..มาตอบกัน..ไม่มีดร่าม่าเลย..เเต่ละท่าน..ข้อมูลสุดยอด..^^ คาราวะ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 23:09:38 »
Gas well มีในไทยไม่แปลกครับ เพราะอุณหภูมิในอ่าวไทยเรานั้นสูงมาก (ผมเคยเจอสูงถึง 430 degF ในความลึกที่ราวๆ 10000ft จาก Mean Sea Level ครับ)
อุณหภูมิกับแรงดับนั้นมีผลมากในการเกิดนํ้ามัน ถ้าร้อนเกินหรือแรงดันมากเกินนํ้ามันก็จะแตกตัวเป็นแก๊ซครับ ซึ่งเป็นการอธิบายว่าทำไมในอ่าวไทยถึงเจอแก๊ซเยอะแต่ไม่เจอนํ้ามันมากเท่าที่ควร

Development of the Erawan Gas Field, Gulf of Thailand
http://www.onepetro.org/mslib/servlet/onepetropreview?id=00010426
อันนี้เป็น Paper ที่อธิบายถึงลักษณะของแหล่ง Erawan ครับ บริเวณใกล้กันก็จะมีลักษณะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 23:52:26 »
จริงๆ ราคาน้ำมันดีเซลที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ จะบอกว่ารัฐอุ้มอยู่ก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ

เพราะราคาต้นทุน +vat + ค่าการตลาด + นู้นนั่นนี่ มันก็ประมาณ 30 บาท นั่นแหละ

เพียงแต่ไม่ได้เก็บเพิ่มเข้ากองทุนน้ำมัน

แต่ที่แพงน่าเกลียดคือ เบนซิล 95 / แก๊สโซฮอล์ 95 พวกนี้ราคาต้นทุนที่แท้จริงพอๆ กับดีเซล ซึ่ง ราคาขายปลีกก็ควรจะอยู่ที่ 30 บาทต้นๆ

แต่ที่แพงไปถึง 40 บาท เพราะเก็บเข้ากองทุนเกือบลิตรละ 10 บาท เพื่อไปชดเชย E20/E85 และ LPG

=========================================

ส่วนถ้าดีเซลจะขึ้นไปถึง 40 บาท ผมว่ามากเกินไปครับ ส่งผลกระทบในหลายภาคส่วนแน่นอน

ถ้าจะปรับขึ้น อยู่ที่ 32-33 บาท กำลังดี

ส่วนเบลซิล 95 กับ โซฮอล์ 95 ควรลดมาเหลือซัก 35-36 บาท

E85 ขึ้นไปประมาณ 25 บาท

ส่วน LPG 14-15 บาท

ผมว่าถ้าปรับโครงสร้างแบบนี้ คือ อะไรที่แพงเว่อร์ ก็ลดลงมาหน่อย ส่วนอะไรที่ถูกเกิน ก็เพิ่มขึ้นมาหน่อย

แบบนี้น่าจะเหมาะสมมากกว่า 

ออฟไลน์ ronin

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 00:10:08 »
คงเป็นไปได้ยากครับ ระบบขนส่งแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้นแน่นอน ซ้ำป้ญหาเดิม

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 00:51:17 »
ถ้าขึ้นน้ำมันขึ้นจริง ไม่ใช้แต่เฉพาะดีเซล แต่รวมถึงเบนซิน
ประชาชนอย่างเราๆ คงต้องปรับพฤติกรรมการใช้รถเสียใหม่
ขับให้ช้าลง เพื่อประหยัดน้ำมัน รถสมัยก่อน ไม่เกิน 80 ถือว่าประหยัด
แต่ตอนนี้เทคโนโลยีก้าวหน้าขึ้น ถ้าขยับความเร็วเพิ่มขึ้นไป สัก 90-100
ผมเองก็มองว่ามันก็ไม่ช้าและไม่เร็วเกินไป แถมยังเป็นช่วงความเร็วที่ประหยัดด้วย
อย่างน้อยถ้าแลกกับได้ระยะทางที่มากขึ้น สัก 40-50 โลต่อน้ำมัน 1 ถัง มันก็ช่วยเราประหยัดไปได้เยอะครับ

เริ่มที่ตัวเราเองก่อนครับ ดีกว่าไปโทษฟ้าดิน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 01:25:43 »
ดีเซลขึ้นราคาเหมือนกับตามหารักแท้ รุ้วามีแต่หาไม่เจอ ไข่ไก่ขึ้น 1บาทยังบ่นกันระนาวนี้ 10บาทต้นทุนล้วนๆสำหรับขนส่งผมว่ายากฮะ ไหนจะมีอีกฝ่ายบอกบ้านเราอิงน้ำมันสิงค์โปรอีก อยู่ประเทศไทยก็ต้องแบบนี้แหละฮะผู้ใหญ่เขาทำมากันทั้งโคตรเหง้าแล้ว แก้ยากมากฮะ ขึ้นราคาน้ำมันผมไม่กลัวเลยนะครับ แต่ขอให้ปรับปรุงระบบขนส่งดีๆด้วย ผมจะไม่ขับรถเลยทุกวันนี้ขับรถมีความดีอย่างเดียว คือ เดินทางสะดวกแค่นั้นถ้าบ้านเรามีรถไฟอย่างญี่ปุ่นผมนั่งรถไฟดีกว่าฮะ รถซิ่งแค่ไหนก็ไปไม่เร็วเท่าชิงกันเซ็น  :D

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 01:41:04 »
40 บาท ไม่รู้ แต่เคยใช้ 44 หรือ 45 บาทนี่แหละถ้าจำไม่ผิดนะ  น่าจะประมาณปี 50 หรือยังงัยเนี้ย

เหมือนกันครับ ช่วงนั้นสองจิตสองใจถอด 4D56T ออก้วกินเจดีไหม 5555555 แต่ยังดีที่กัดฟันสู้อีกนิดแล้วราคาน้ำมันลง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 04:41:34 »

กลุ่มต่างๆที่เปิดเผยโดยอ้างอิงได้ กับกลุ่มที่เอาข้อมูลมาเปิดเผยโดยที่เอาความจริงมานิดนึงแล้วใส่สีลงไปเยอะๆ หรือไม่ก็มั่วแหลกแต่งเรื่องขึ้นมา ยังไงผมก็เชื่อกลุ่มที่มีอ้างอิงหลายๆที่  คำตอบในคำถามมากมายในเว็บต้องห้าม หรือเพจแฉความมั่วของกลุ่มหม่อม ก็ตอบได้หมดจากที่เปิดเผยมา จนโดนบล็อคหมดใครแย้งก็โดนบล็อค แค่นี้ก็เห็นแล้วว่าข้อมูลไหนใช้เพื่ออะไร

เห็นด้วยกับท่าน 6162002
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:20:47 »
ถ้าผมเป็นรัฐบาลจะขอปิดประเทศสัก 5 ปี กลั่นน้ำมันเอง ใช้เอง (ปกติก็ทำอยู่แล้ว)
เศรษฐกิจบ้านเราก็ทำเองใช้เอง ไม่มีอะไรที่บ้านเราทำไม่ได้ ทุกวันนี้ก็ OEM ให้ชาวบ้านเค้าอยู่แล้ว
ลองดูซิ ประเทศมหาอำนาจได้ดิ้นพล่านแน่ๆ
เราไม่น่ารอดครับ  :D
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:26:08 »
อุ้มกันจนเคยตัวไปหมดแล้ว ทั้งน้ำมัน ไฟฟ้า ประปา และอื่นๆอีกนับไม่ถ้วน  ;D ;D

จนกลายเป็นว่า วันนี้อะไรที่เคยได้จนชิน วันพรุ่งนี้กลับไม่ได้ ก็ออกมาประท้วงกัน คงถึงเวลาที่ต้องยอมรับสภาพความจริงกันแล้วละครับ

ต้องปรับตัวกันทุกภาคส่วน ช่วงแรกๆอาจจะยากสักนิด เอาเงินต่างๆที่อุ้มในแต่ละอย่างมาพัฒนาระบบขนส่งต่างๆให้ดีขึ้นดีกว่า

ถ้าจะมา เอะอะไม่ยอมท่าเดียว จนปิด จะยึดสถานที่ต่างๆ มันช่วยอะไรไม่ได้หรอก เชื่อเถอะ คนที่รู้จักปรับตัวและยอมรับความจริงถึงจะอยู่รอดในสังคมแบบนี้ได้ครับ
อินโดโมเดลเลยครับ อุ้มจนเคยตัวพอถึงจุดนึงรัฐทำไม่ไหวจำเป็นต้องปล่อยก็ประท้วงไล่
H.

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:45:08 »
จริงๆ ราคาน้ำมันดีเซลที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ จะบอกว่ารัฐอุ้มอยู่ก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ

เพราะราคาต้นทุน +vat + ค่าการตลาด + นู้นนั่นนี่ มันก็ประมาณ 30 บาท นั่นแหละ

เพียงแต่ไม่ได้เก็บเพิ่มเข้ากองทุนน้ำมัน

แต่ที่แพงน่าเกลียดคือ เบนซิล 95 / แก๊สโซฮอล์ 95 พวกนี้ราคาต้นทุนที่แท้จริงพอๆ กับดีเซล ซึ่ง ราคาขายปลีกก็ควรจะอยู่ที่ 30 บาทต้นๆ

แต่ที่แพงไปถึง 40 บาท เพราะเก็บเข้ากองทุนเกือบลิตรละ 10 บาท เพื่อไปชดเชย E20/E85 และ LPG

กด like ให้ครับ ที่อ่านมา เป็นเหตุผลที่ดีที่สุดแล้ว

=========================================

ส่วนถ้าดีเซลจะขึ้นไปถึง 40 บาท ผมว่ามากเกินไปครับ ส่งผลกระทบในหลายภาคส่วนแน่นอน

ถ้าจะปรับขึ้น อยู่ที่ 32-33 บาท กำลังดี

ส่วนเบลซิล 95 กับ โซฮอล์ 95 ควรลดมาเหลือซัก 35-36 บาท

E85 ขึ้นไปประมาณ 25 บาท

ส่วน LPG 14-15 บาท

ผมว่าถ้าปรับโครงสร้างแบบนี้ คือ อะไรที่แพงเว่อร์ ก็ลดลงมาหน่อย ส่วนอะไรที่ถูกเกิน ก็เพิ่มขึ้นมาหน่อย

แบบนี้น่าจะเหมาะสมมากกว่า 

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:43:37 »
ในเมื่อมีการรณรงค์ใช้ E85 แล้ว ไหงเรื่อง ไบโอดีเซล มันยังไม่ค่อยกระดิกเท่าไหร่เลย
เชื่อว่าทางออกมีเสมอ เพียงแต่จะออกมาในรูปแบบไหน ปชช. ยังไงก็รับกรรมต่อไปเช่นเดิม

นึกถึงสมัยเบนซินลิตรละ 50 บาทแล้วน้ำตาจะไหล T-T
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:11:19 »
ดีเซล ไม่มีทางขึ้น อยากมากอาจทะลุ 30 ไปนิดหน่อย

ถ้าขึ้นสัก 34 แค่นี้ก็ค่าครองชีพสูง ส่งผลแทบทุกด้าน เศรษฐกิจพังแน่ เงินเฟ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 17:16:35 โดย wannachat »

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 21:54:32 »
แล้วอาจจะต้องจัดเก็บรายได้เพิ่มเอาที่ภาษีสรรพสามิต เพื่อประคับประคองดัชนีราคาผู้บริโภค
ขึ้นราคาเบียร์เป็นขวดละร้อย บุหรี่ซองละสองร้อย--
ยาริสดีโฟร์ดี ..ก็ฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:41:10 »
เดือนไหน ปีไหน หลังปีใหม่ ยาวๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 01:37:24 »
ขึ้นราคาเมื่อไหร่บอกนะ ผมจะได้ตื่น :o