ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปิด ASEAN Communit เราสามารถขับรถไปเที่ยวปท.เพื่อนบ้านได้เลยหรือเปล่าครับ ??  (อ่าน 4045 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเปิด ASEAN Community ในปี พ.ศ.2558
เราสามารถขับรถไปเที่ยวยังประเทศเพื่อนบ้านได้เลยหรือเปล่าครับ ?
ต้องทำวีซ่า หรือยื่นเอกสารอะไรพิเศษหรือเปล่าครับ  ???

ว่าจะขับไปเที่ยวพม่า กับขับยาวทะลุไปแอ่วสาวเวียดนามซะหน่อย  ;D ;D  เหอ ๆ เหอ

ps.แก้แล้วนะครับขอโทษทีที่เข้าใจผิดครับท่าน T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 14:54:35 โดย Kritnut51 »

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
AFTA หรือเขตการค้าเสรีอาเซียน เราใช้มาตั้งนานแล้วนะครับ

น่าจะหมายถึงประชาคมอาเซียน (ASEAN Community) มากกว่า

ซึ่งการไม่ต้องตรวจลงตราในกลุ่มอาเซียน ก็มีความคิดมานานแล้วละ
ปัจจุบัน ผมไม่ได้ติดตามข่าวตรงนี้

ส่วนบุคคลที่ไม่ได้เป็นชาวอาเซียน ก็มีแนวคิดที่จะให้ใช้ ASEAN Common Visa
คือวีซ่าใบเดียว ใช้เข้าได้ 10 ประเทศในกลุ่มสมาชิกอาเซียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 14:45:24 โดย mr.newton »

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
AFTA หรือเขตการค้าเสรีอาเซียน เราใช้มาตั้งนานแล้วนะครับ

น่าจะหมายถึงประชาคมอาเซียน (ASEAN Community) มากกว่า

ซึ่งการไม่ต้องตรวจลงตราในกลุ่มอาเซียน ก็มีความคิดมานานแล้วละ
ปัจจุบัน ผมไม่ได้ติดตามข่าวตรงนี้

ส่วนบุคคลที่ไม่ได้เป็นชาวอาเซียน ก็มีแนวคิดที่จะให้ใช้ ASEAN Common Visa
คือวีซ่าใบเดียว ใช้เข้าได้ 10 ประเทศในกลุ่มสมาชิกอาเซียน

แบบเชงเก้นสินะ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
ตอนนี้ก็ไปได้นะครับ เอกสารเยอะหน่อย
ต่อไปเป็น AEC แล้วคิดว่าน่าจะง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
ตอนนี้รู้สึกต้องทำ passportรถนะ ถ้าไม่ติดไฟแนนซ์ก็ง่ายหน่อย
ไม่รู้น้ำมัน เพื่อนบ้าน โอมั๊ย เห็นพวกจีนขับมาเที่ยวไทยกันเยอะขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ localgame

ต้องทำเอกสาร แล้วก็เปลี่ยนทะเบียน ลองนึกๆกันดูถ้าเอาทะเบียนบ้านเราวิ่งไปบ้านเค้า อ่านกันไม่ออกเลยทีเดียว

ออฟไลน์ dumerrx8

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้รู้สึกต้องทำ passportรถนะ ถ้าไม่ติดไฟแนนซ์ก็ง่ายหน่อย
ไม่รู้น้ำมัน เพื่อนบ้าน โอมั๊ย เห็นพวกจีนขับมาเที่ยวไทยกันเยอะขึ้นเรื่อยๆ

จีนเข้าไทยง่ายมาก
ไทยไปจีน กฏระเบียบเยอะมาก
อยากขับรถไปแชงการีล่าสักครั้ง

ออฟไลน์ Fly to dream

ปัจจุบันก็เอาเข้าได้ปกตินะครับ มี Passport รถ แปลเล่นทะเบียน แปลป้ายทะเบียน ใบขับขี่สมาร์ทการ์ดก็ใช้ได้เลย แค่นี้ก็เอาเข้าได้แล้ว มาเลเซียเรื่องมากหน่อยฟิล์มต้องไม่เข้ม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
กฎระเบืยบเรื่องรถเรื่องคน ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง การเดินทางต้องใช้เอกสารเหมือนเดิม ทั้งรถ ทั้งคน

ของเราเริ่มมานานแล้ว สังเกตุป้ายถนนหลัก ที่มีสีฟ้า นั่นแหละครับ Asean Highway เช่น AH1 AH2

ถ้าการประชุมครั้งหน้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
กฎระเบืยบเรื่องรถเรื่องคน ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง การเดินทางต้องใช้เอกสารเหมือนเดิม ทั้งรถ ทั้งคน

ของเราเริ่มมานานแล้ว สังเกตุป้ายถนนหลัก ที่มีสีฟ้า นั่นแหละครับ Asean Highway เช่น AH1 AH2

ถ้าการประชุมครั้งหน้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณครับผม  :)