ผู้เขียน หัวข้อ: คลุมผ้าคลุมรถ มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ  (อ่าน 37166 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ที่จอดรถแถวบ้านมีที่ขึงผ้าสแลนไว้ แต่มันจะมีช่วงบ่าย ๆ ที่แดดส่องเฉียงโดนรถบ้าน

ประมาณวันละ 5 ชั่วโมง จำเป็นต้องใช้ผ้าคลุมรถหรือเปล่าครับ

การใช้ผ้าคลุมรถ  มีข้อดี  ข้อเสียอย่างไรครับ   :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2013, 11:06:13 โดย กฤษณัฐ »

ออฟไลน์ YenChar

Re: คลุมผ้าคลุมรถ มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 10:11:10 »
ส่วนตัวผม คิดว่ามีแต่ข้อเสียครับ
ทั้งชายผ้าจะลากให้เกิดรอยได้ง่ายๆ ยังไม่นับว่าถ้ารถมีฝุ่น มันจะลากฝุ่นมาทั้งแถบ เกิดรอยขนแมว

ถ้ามีเต้น แนะนำว่า ขึงผ้าใบหรือหาตาข่ายมาช่วยกันแดดได้ครับ ทำเป็นชายยาวลงมา
เพื่อนผมจอดรถในเต้นทำเอง ใช้ผ้าพวกที่ทำป้ายผ้ามาขึงแล้วถ่วงขวดน้ำไว้ กันแดดได้ดีกว่าใช้ผ้าคลุมรถครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: คลุมผ้าคลุมรถ มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 10:26:18 »
ผมเคยใช้นานมาแล้ว ผมว่าทำลายสีรถมากกว่ารักษา เพราะผ้ามันจะขัดถูกับตัวรถ โดยเฉพาะส่วนที่ยื่นๆ  เช่นขอบกันชน มุมตัวถัง สันหลังคา แล้วถ้าผ้าหรือผิวรถมีฝุ่น บวกกับจอดในที่ที่มีลมพัดไปมา ทีนี้มันจะทำตัวเป็นกระดาษทรายเลย

หากกลัวเรื่องตากแดด เราสามารถเพิ่มผ้าใบ กันสาด หรือทำม่านบังแดด จะดีกว่า

และที่ช่วยได้มากก็คือการเคลือบสี ป้องกัน UV ได้ในระดับนึง

อีกทางนึงที่ผมทำก็คือ จอดรถสลับด้านบ้าง เช่นวันนี้จอดเอาหน้าเข้า อีกสองสามวันก็จะจอดเอาหลังเข้าบ้าง เป็นการช่วยแบ่งๆกันโดนแดด แค่นี้ก็ลดการโดนแดดได้ 50% เลยทีเดียว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 11:37:17 »
ข้อดีที่ผมคิดออกคือ กันแดดพอประมาณ ป้องกันฝุ่น รอยเล็บแมวกับหมา และอึนก

ข้อเสีย...เดี๋ยวกางเข้ากางออก หนูเข้ารถง่ายเพราะมันมืดและมิดชิด

ส่วนเรื่องรอยขนแมวนี่ผมเฉยๆ นะ มันต้องมีบ้างอยู่แล้ว ไม่ว่าจะตอนเช็ดรถ ปัดฝุ่น หรืออะไรนิดๆ หน่อยก็มีขึ้นมาละ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 13:00:35 »
ผ้าคลุมรถควรใช้ตอนจำเป็นจริงๆครับเช่นใต้ต้นไม้้ที่มียางทำลายสีรถได้เช่นต้นมะม่วงหรือนกขี้ใส่บ่อยๆ แต่ถ้ามีอะไรป้องกันยางหรือขี้นกแล้วก็ไม่ควรคลุมครับเพราะทำให้เป็นรอยขนแมวได้

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 15:41:51 »
ผมว่า ลองผ้าคลุมรถ พลาสติก ดูครับ  น่าจะไม่ทำหลายสีรถ เท่าผ้าคลุมรถทั่วๆ ไป นะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 17:14:50 »
เห็นด้วยกับข้างบน   หากเป็นแบบหนา  คลุมแล้วจอดกลางแดด  ส่วนที่โค้งมน  ตามมุมต่าง ๆ สีจะด้านให้เห็นอีกด้วย  และเวลาลมพัดมันจะกระพือ....สร้างความเสียหายแก่สีได้ดีนักแล(สะสม) ส่วนแบบพลาสติกไม่เคยใช้

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 23:42:08 »
มันทำให้สีรถเป็นรอยครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้ดีกว่า

แต่สำหรับผมที่รถต้องจอดหน้าบ้านและไม่มีร่มเงา ยังไงก็ต้องคลุม ไม่งั้นโดนน้ำค้าง แดดเผาสีรถ ภายในร้อนระอุ
แลกกับเป็นรอยขนแมวหน่อย แต่ดีกว่าสีซีดครับ (พิมพ์ไป ช้ำใจไป  :'()
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 08:39:55 »
มันทำให้สีรถเป็นรอยครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้ดีกว่า

แต่สำหรับผมที่รถต้องจอดหน้าบ้านและไม่มีร่มเงา ยังไงก็ต้องคลุม ไม่งั้นโดนน้ำค้าง แดดเผาสีรถ ภายในร้อนระอุ
แลกกับเป็นรอยขนแมวหน่อย แต่ดีกว่าสีซีดครับ (พิมพ์ไป ช้ำใจไป  :'()
;D

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:50:15 »
รถผมคลุมเพราะกันฝุ่น ไม่เคยจอดรถกลางแดด แต่คลุมแล้วช่วยได้เยอะ เพราะขี้เกียจมาเช็ดฝุ่น และรถไม่ได้ขับบ่อยๆ สลับกันขับไปมา  แต่พอขับแล้วก็จะไม่คลุมอีกเลย จนกว่าล้างเก็บอีกครั้ง เพราะถ้าเอาไปขับแล้ว ฝุ่นเกาะจะไม่คลุมเลย เพราะทำให้ฝุ่นครูดสีรถ

ออฟไลน์ pinij

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 16:47:16 »
ผมใช้เต้นท์คลุมรถ แบบไม่สัมผัสกับตัวรถเลย มันคือโรงจอดรถสำเร็จรูป พับเก็บได้ แถมเคลื่อนย้ายได้สะดวก โครงสร้างผลิตจากอลูมิเนียมอย่างดี แข็งแรงทนทาน ใช้มาแล้ว 1 ปี 2 เดือน ยังมั่นคงอยู่เลยครับ