ผู้เขียน หัวข้อ: เด้กใหม่ แนะนำตัวคับ!!!  (อ่าน 4002 ครั้ง)

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
เด้กใหม่ แนะนำตัวคับ!!!
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:56:10 »
หวัดดีคับ เด็กดอย ขอแนะนำตัวคับ เพิ่งสมัครเข้าเป็นสมาชิกเวป หลังจากที่แอบอ่านอยู่นาน
พอดีมีเรื่องรบกวนอยากสอบถามผู้รู้ในห้องคับ ผมใช้ city 2003 อยู่ ใช้มาตั้งแต่เริ่มมีวางจำหน่ายแล้วคับ หลัง ๆๆ มานี่ จะมีเสียงครางหึ่ง ๆๆ ประจำเลย ยังกะขับรถบรรทุกเลย และเร่งไม่ค่อยขึ้น ถ้าขับที่ 60 กม/ชม เสียงครางจะดังมาก กระตุกด้วย แต่ถ้าเลยกว่านั้น เสียงจะเงียบ ลง แต่ สองสามเดือนให้หลัง เสียงกลับไปดังแรงมากที่ความเร็ว 80 กม/ชม ดังแบบยังกะเรือเลยน่ะคับ
เคยถามน้องชาย (ทำเชียงกง) บอกให้เปลี่ยนเกียร์ (คันนี้ เป็น CVT) อ้อ ผมติดแก็ส LPG ด้วย ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวข้องหรือเปล่า ลองเข้าศูนย์ดู เขาบอกว่า Flywheel เสีย ให้เปลี่ยนใหม่ แต่อันนี้มันเกียร์อัตโนมัตินิ มันมีเฉพาะ ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ไม่ใช่เหรอคับ หรืออันเดียวกัน แล้วมันก็เป็นส่วนหนึ่งของเกียร์หรือเปล่าคับ ถ้าผมเปลี่ยนตามที่ศูนย์แนะนำ แล้วจะมีปัญหาตามมากับเกียรืหรือไม่คับ หรือ เปลี่ยนไปเลยตามที่น้องแนะนำดี แต่เพงน่าดู ตอนนี้ยังขับแบบมีเสียงอยู่คับ ก็กลัวๆๆ ว่า เกียร์จะหลุดหรือเปล่า เกี่ยวกันมั้ยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
เด็กดอย

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
Re: เด้กใหม่ แนะนำตัวคับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:06:45 »
เป็นที่เกียร์นั้นหละครับ รุ่นนี้เป็นปัญหามากๆ เป็นกันหลายคันแล้ว

เกียร์รุ่นนี้เหมือนจะไม่มีทั้ง Flywheel และ ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ นะครับ (ไม่แน่ใจ)

ตอนแรกต้องเปลี่ยนเกียร์ซึ่งแพงมาก แต่ตอนนี้ได้ยินว่าซ่อมได้แล้วครับ

ลองหาในเน็ตดูน่าจะมีพูดถึงเยอะนะครับ เคยได้ยินมาว่า 40000 บาท

ปล.ยินดีต้อนรับครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 15:54:12 »
คำว่า"ครับ" ผิดทุกคำ ไม่ทราบว่าตั้งใจหรือไม่รู้ครับ เขียนให้ถูกน่าจะดีกว่านะครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 16:11:11 »
ผมว่าเกียร์ CVT ไม่น่าจะมีทอร์คคอนเวอร์เตอร์นะครับ.. ??? ??? ???
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 17:48:21 »
คำว่า"ครับ" ผิดทุกคำ ไม่ทราบว่าตั้งใจหรือไม่รู้ครับ เขียนให้ถูกน่าจะดีกว่านะครับ

ขอชื่นชมครับ อยากให้ทุกคนเห็นความสำคัญของภาษาไทยจริงๆ

ผมเห็นบางเว็บ เขียนโพสไม่รู้เป็นภาษาอะไร   เค้าคงคิดว่าเท่มากที่ใช้คำพูดแบบนั้น

อ่านแล้วหมั่นใส้จริงๆ

( ไม่ได้ว่า เจ้าของกระทู้นะครับ เพราะ 99% ก็ถูกหมด)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 19:27:37 »

ขอชื่นชมครับ อยากให้ทุกคนเห็นความสำคัญของภาษาไทยจริงๆ

ผมเห็นบางเว็บ เขียนโพสไม่รู้เป็นภาษาอะไร   เค้าคงคิดว่าเท่มากที่ใช้คำพูดแบบนั้น

อ่านแล้วหมั่นใส้จริงๆ

( ไม่ได้ว่า เจ้าของกระทู้นะครับ เพราะ 99% ก็ถูกหมด)

คุณเด็กดอยเขาคงยังใหม่น่ะครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 19:40:48 »
ตามความรู้สึกของผมนะ

ครับ = ทางการดี + ถูกต้องตามหลักภาษา

คับ = แนวเล่น ๆ สบาย ๆ

แต่เขียนให้ถูกจะดีกว่าครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 20:45:40 »
ใช้ตามกาละเทศะ ดีกว่าครับ พบกันครึ่งทาง

ผมให้ความสำคัญกับคำอื่นมากกว่านี้ครับผม

เช่น...."กามลางจานอน ไรเงี้ย"

อันนี้ จะถีบเลยครับ

อิอิ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 23:34:01 »
ใช้ตามกาละเทศะ ดีกว่าครับ พบกันครึ่งทาง

ผมให้ความสำคัญกับคำอื่นมากกว่านี้ครับผม

เช่น...."กามลางจานอน ไรเงี้ย"

อันนี้ จะถีบเลยครับ

อิอิ
พี่จิมโหดอ่ะ!!(อิ อิ) :o

ผมอยากรู้อีกนิดอ่ะครับ.... เห็นบอกว่าเกียร์CVTมีปัญหา แถมยังเป็นของHondaซะด้วย(บทความเก่าๆ ในเว็ปก็มีเป็นHondaเหมือนกัน)ผมเลยอยากรู้ว่ามันเป็นปัญหาของHondaที่เป็นเกียร์CVTหรือว่ายี่ห้ออื่นก็เป็นอ่ะครับ(เห็นราคาซ่อมแล้วสยองนิดๆ อ่ะ)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:55:39 »
มันเป็นปัญหาเฉพาะรุ่นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:10:47 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จริงๆๆ ผมตั้งใจเขียนแบบนั้เองน่ะครับ กับคำว่า"คับ" คิดว่าคุยกันเองซะส่วนใหญ่เลย ไม่คิดให้รอบคอบ แต่ก็ยอมรับคำติชมครับ กับมาประเด็น เรื่องรถ เท่าที่หาเจอ ของคุณ ชาญ ที่เขียนบทความเกี่ยวกับ เกียร์รถของ honda jazz น่าจะใกล้เคียงมากที่สุด แต่ถ้าท่านผู้รู้ท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ

เด็กดอยครับผม

ออฟไลน์ cloudysky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 15:26:07 »
ผมก็เด็กใหม่เช่นกันครับ ยินดีต้อนรับเช่นกันครับ