ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ  (อ่าน 26953 ครั้ง)

ออฟไลน์ archinut23

• Newbie
  • *
ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 19:19:10 »
กำลังจะซื้อรถค่ะ ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง almera กับ new yaris

- ขับไปทำงานคนเดียว ไปกลับวันละ 80 กว่าโล(ในเมือง)
- มีงบ 600,000
- อยากได้เครื่อง1200เพราะประหยัดดี

yaris
- ใหม่กว่า
- อนาคตถ้าเอาไปติดแก๊ส กลัวว่าจะไม่มีที่วางของกลัวจะ
อันตราย เพราะถังจะใกล้กับกันชนมาก

almera
- มีที่วางของ+ติดแก๊สสบาย
- ราคาถูกกว่า
-ออกมานานแล้ว

เอารุ่นไหนดีคะ ตัดสินใจไม่ถูกคะ ::) ขอบคุณค่ะ
เพิ่มเติม อนาคตอาจจะเอาไปติดแก๊สด้วยคะ ถ้าไม่ไหว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 19:28:55 โดย archinut23 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 19:26:31 »
Yaris ครับ
การขับขี่ดีกว่ากันเยอะมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ระหว่าง almera กับ yaris 1.2 คันไหนดีกว่าคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 19:48:29 »
ได้อ่านรีวิวในเวปรึยังครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 19:57:59 »
ตอบโจทย์เรื่องติดแก้ส ไปอัลเมร่าครับ จูนดีๆวิ้งได้สบายเหลือๆครับ เปลี่ยนโช็คท้ายไม่ให้หน้าเหินตอนติดแก้สก็ใช้ได้ละครับ (ใช้ได้ในที่นี้คือวิ้งใช้งานในเมืองนะครับ อย่าเอาไปวิ้งทางไกลเชียว ไหนบรรทุกคน บรรทุกของ บรรทุกแก้ส+ถังอีก เหนื่อยครับ (ทั้งคนขับทั้งรถ)

ส่วนยารีสใหม่ไม่อยากแนะนำให้เอาไปติดแก้ส เพราะจะเสียพื้นที่หลุมวางยางอะไหล่ไป (กรณีติดถังโดนัท) ถ้าติดถังแคปซูนก้อาจจะเสียเต็มพื้นที่ท้ายเลย ส่วนกลัวอันตรายเพราะถังจะใกล้กับกันชนมาก อันนี้แนะนำนะครับทั้งสองยี่ห้อเลยถ้าติดแก้สแล้ว ควรจะไปหาติดโครงเสริมในกันชนนะครับ (หาข้อมูลเพิ่มได้ที่กูเกิ้ล)

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 20:19:06 »
ถ้าไม่สนเรื่อง ออกนานแล้ว ผมว่ายังไง Almera ก็ได้เปรียบในหลายๆด้านครับ
ส่วนด้านด่อย ของ Almera อย่างช่วงล่างเนี่ยสามารถปรับแต่งได้ในอนาคตครับ
ข้อดีที่ผมชอบคือ Almera กว้างกว่า Yaris ครับ

ปล.เรื่องเดินทางไกล สำหรับผมแล้วไม่เป็นปัญหาครับ เพราะช่วงล่างเดิมๆก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรขนาดนั่น จากที่ผมจัดทริปกันกับเพื่อน โดยเอา Almera ไป นั้งไปกัน 5 คนรวมน้ำหนักแล้วอยู่ที่  380 ก.ก. ไม่ร่วมสัมภาระ ผมขับแล้ว ผมว่าโอเคนะ ไม่ได้เร็วร้ายอะไรเหมือนที่หลายคนพูดมา

ปล.1 เลือกรถที่ จขกท ถูกใจที่สุดนะครับ เพราะคำว่าถูกใจจะอยู่เหนือทุกๆสิ่ง

ออฟไลน์ archinut23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 20:23:33 »

อ่านแล้วค่ะ แต่เหมือนยังตัดสินใจไม่ได้ ตัดไปตัดมา จนเหลือสองตัวเลือกนี้อะคะ

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 20:32:32 »
ถ้าใช้รถเดียวแล้วสัมภาระไม่เยอะก็ Yaris ดีกว่าครับ มันแลดูจะคล่องตัวกว่า

กลับกันถ้าสัมภาระเยอะก็ Almera น่าจะดีกว่าเพราะมีพื้นที่มากกว่า

อันนี้ไม่พูดถึงเรื่องช่วงล่างนะครับ เพราะดูเหมือนจขกท.จะขับรถไม่เร็ว(รึเปล่า?)555

I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 20:43:15 »

จากผู้ใช้จริง อยากจะบอกว่าอัลเมร่า บรรทุก/วิ่งทางไกล ดีกว่าวิ่งในเมือง

ใช้ในเมืองจะออกตัวอืดๆ กินน้ำมันเกือบเท่าเครื่อง1.5ด้วยซ้ำ

แต่ทางไกลวิ่งนิ่ง การต้องเร่งแซงไม่ได้เป็นปัญหาเลย

ถ้าขับคนเดียว ใช้ในเมือง ของไม่เยอะ  เลือกยาริส

ต้องการเนื้อที่ใส่ของ/คนนั่ง ขับทางไกล เลืออัลเมร่า

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 21:09:14 »
ผมว่า yaris ตัวใหม่สวยจังเลย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 21:11:10 »
ขับใจเย็นขับอัลเมร่าเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 21:12:44 »

อ่านแล้วค่ะ แต่เหมือนยังตัดสินใจไม่ได้ ตัดไปตัดมา จนเหลือสองตัวเลือกนี้อะคะ

ถ้าอยู่ทางเหนือแล้วเป็นคนขี้หนาว แนะนำอามีร่าครับ มีฮีตเตอร์ ยารีส ไม่มี ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 22:40:37 »

ถ้าอยู่ทางเหนือแล้วเป็นคนขี้หนาว แนะนำอามีร่าครับ มีฮีตเตอร์ ยารีส ไม่มี ครับ
ก็จริงครับ
Altis 2.0V คันละล้านยังไม่มีเลย
รถโตถ้าจะเอาฮีทเตอร์ต้อง Prius, Camry  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 23:10:56 »
ส่วนตัวผมคิดว่า Yaris ดีกว่าโดยรวมแทบทุกด้านครับ

เรื่องแก๊สผมก็ยังคิดว่า เครื่อง Toyota ทนแก๊สกว่า

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 23:26:49 »
ถ้าเป็นผมจะดูคันที่เราชอบ ไปลองขับทั้ง 2คัน ค่อยๆตัดสินใจ
เอาคันที่คิดว่าอยู่กับเราแล้วมีความสุขนะครับ เพราะต้องอยู่กับเราไปอีกนาน

อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 02:16:06 »
ได้ทั้งคู่ครับ อัลเมร่าก็คือ อยู่ในกลุ่ม "หัวแถว"ของอีโค่คาร์ขายดี มีคนใช้เยอะมากๆ
กับยาริสที่จะมายึดอันดับ 1 รถอีโค่คาร์ที่มียอดขายต่อเดือนเยอะสุดแบบถาวรเบ็ดเสร็จ

รวมถึงเรื่องสมรรถนะและการติดแก๊ส  ในภาพรวม แนะนำยาริสครับ พาไปทำหนวดดำสักหน่อย โอเครเลย

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 03:51:29 »
ผมเลือกอัลเมร่า เพราะติดแก๊สไม่ว่าแบบโดนัทหรือแคบซูล ก็ยังมีที่วางของเหลือ รถออกมานานแล้ว ช่างน่าจะเริ่มคุ้นมือกับเรื่องการติดแก๊ส ส่วนยาริสได้ความสดใหม่ ส่วนเรื่องติดแก๊ส เครื่อง1.2ใหม่ซิงๆ ยังบอกไม่ได้ว่าจะทนแค่ใหน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 07:46:25 »
ผมใช้อัลมีร่ามาสองปีละครับ

เดินทางไกล โขทัย ชัยนาท ครั้งละ 600 กม. เดือนละครั้งสองครั้ง

มันสะดวกสะบายมากๆ เก็บของได้เยอะ ของมีกลิ่นยัดท้ายรถได้

อัตราเร่งไปเรื่อยๆ ไม่อืด กดมิดๆเร่ง 4000 รอบแซงรถพ่วงอ้อยได้สบายๆๆ

ขับทางไกลวิ่ง 110 เติมอี 20 ทำได้ 18.5-19 โลลิตรนะ แม้จะกินกกว่ารถ 5 ประตูนิดๆ แต่สบายทั้งคนนั่งและสัมภาระ

ยังไม่ได้ติดแก๊สเพราะยังประกันเครื่องสามปี แต่ตอนนี้แอบเติม e85 ครึ่งถัง ก็ขับได้ปกติ เร่งปกติ กินกว่าเดิมนิดๆ แต่การเป็นบาทแล้วถูกกว่าอี20 ล้วนๆ

ถ้าอัลมีร่า เอารุ่นวีพอครับ แอร์ออโต้ ถุงลมคู่ เอบีเอส ล้อแม๊กซ์ ปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย จอไมล์สีสวยๆ
ผมติดไฟตัดหมอกเพิ่ม 2000 บาท แค่นั้นเอง จบ  ไม่มีปุ่มสตาร์ท แต่เป็นกุยแจบิดง่ายๆ ก็ใช้งานได้ปกติ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 08:02:53 »

จากผู้ใช้จริง อยากจะบอกว่าอัลเมร่า บรรทุก/วิ่งทางไกล ดีกว่าวิ่งในเมือง

ใช้ในเมืองจะออกตัวอืดๆ กินน้ำมันเกือบเท่าเครื่อง1.5ด้วยซ้ำ

แต่ทางไกลวิ่งนิ่ง การต้องเร่งแซงไม่ได้เป็นปัญหาเลย

ถ้าขับคนเดียว ใช้ในเมือง ของไม่เยอะ  เลือกยาริส

ต้องการเนื้อที่ใส่ของ/คนนั่ง ขับทางไกล เลืออัลเมร่า

ถูกต้องตามนี้ครับ
อัลเมร่า ที่ด้อยกว่าเขาก็เรื่องออกตัว กับเร่งแซงฉุกเฉินนี่ล่ะ(ที่อัดหนักหน่อย)
ส่วนอื่นๆ ก็แทบข้าม ไปแข่งกับกลุ่ม 1.5 ลิตรได้เลย

แต่ความสดของยารีส+ชื่อเสียงพี่โต+รีวิวของพี่จิม ผมว่ายารีสน่าสนใจกว่าแฮะ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 13:51:16 »
คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ  ถ้าจะติดแก๊สเลือก Almera ดีกว่า ท้ายรถใหญ่  ใส่ถังแล้วยังเหลือที่อีกเยอะ ตัวรถกว้างพอๆกัน ราคาก็ถูกกว่า
สรุป เลือก Almera ครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 15:09:13 »
almeraครับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 18:52:58 »
งบ6แสนลองดู city หรือ vios ตัวล่างๆดีกว่าครับ
เทียบกับ almera
กินแกสไม่ต่างกันมากหรอก แต่วิ่งดีกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 19:03:09 »
ถามว่า คันไหนดีกว่า มันขึ้นกับว่า คันไหนจะเหมาะกับการใช้งานของเรามากกว่าครับ

แต่ถ้าโดยรวม ผมว่า Yaris น่าสนใจกว่าเยอะครับ ถ้าติดแก๊ส ก็ติดถังโดนัทครับ ยังได้พื้นที่เหมือนเดิม
หรือถ้าพูดถึงขนของ Yaris ก็สามารถพับเบาะหลังได้ครับ ถ้าไม่ได้นั่งหลายคน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 20:28:47 »
งบหกแสนผมเลือก city cng ดีกว่า ติดมาจากโรงงาน ประกันไม่หาย สบายใจกว่า
และศูนย์ก็ดีกว่าอัลเมร่าด้วย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:31:50 »
คำตอบไปที่ แยริสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:06:25 »
งั้นขอบอกข้อมูลเรื่องเกี่ยวกับการติดแก๊สนิดนึงละกันนะครับ
เท่าที่ทราบมาเครื่องของยาริสนั้นใช้การปรับตั้งวาล์วแบบไฮโดรลิก
แปลว่าไม่ต้องมีการตั้งวาล์วเลยจนกว่าบ่าวาล์วจะทรุดจนเครื่องปรับตั้งเองไม่ได้ จะต้องยกฝามาทำอย่างเดียว
ส่วนอัลเมร่านั้นเป็นถ้วยวาล์วต้องมีการปรับตั้งวาล์วตามระยะที่เหมาะสมครับ(ค่าปรับตั้งวาล์วครั้งละประมาณ1500บาท)
ในคลับอัลเมร่ามีคนทำฝา+ยกเปลี่ยนฝากันแล้วที่ระยะประมาณ1แสนกมครับ(เจ้าของรถเท้าหนักนะ)

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 11:49:48 »
งั้นขอบอกข้อมูลเรื่องเกี่ยวกับการติดแก๊สนิดนึงละกันนะครับ
เท่าที่ทราบมาเครื่องของยาริสนั้นใช้การปรับตั้งวาล์วแบบไฮโดรลิก
แปลว่าไม่ต้องมีการตั้งวาล์วเลยจนกว่าบ่าวาล์วจะทรุดจนเครื่องปรับตั้งเองไม่ได้ จะต้องยกฝามาทำอย่างเดียว
ส่วนอัลเมร่านั้นเป็นถ้วยวาล์วต้องมีการปรับตั้งวาล์วตามระยะที่เหมาะสมครับ(ค่าปรับตั้งวาล์วครั้งละประมาณ1500บาท)
ในคลับอัลเมร่ามีคนทำฝา+ยกเปลี่ยนฝากันแล้วที่ระยะประมาณ1แสนกมครับ(เจ้าของรถเท้าหนักนะ)

- ถามท่านครับว่า ผมใช้มาร์ชอยู่ไปถามตั้งวาวล์ช่างมาหลายศูนย์ ในเมืองนนท์ เขาบอกว่าเป็นไฮดรอลิก ไม่ต้องตั้งวาวล์  หรือว่าช่างมีความรู้ไม่เท่ากัน  แต่เห็นในคลับเขาก็ไปตั้งกันนะครับ  ถ้าตั้งได้เหนื่อยกับช่างศูนย์เสียเหลือเกิน  ???.

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 14:30:13 »
เชียร์ Almera ครับ ใช้ได้ทั้งในเมืองและนอกเมืองสบายๆครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 14:34:02 »

- ถามท่านครับว่า ผมใช้มาร์ชอยู่ไปถามตั้งวาวล์ช่างมาหลายศูนย์ ในเมืองนนท์ เขาบอกว่าเป็นไฮดรอลิก ไม่ต้องตั้งวาวล์  หรือว่าช่างมีความรู้ไม่เท่ากัน  แต่เห็นในคลับเขาก็ไปตั้งกันนะครับ  ถ้าตั้งได้เหนื่อยกับช่างศูนย์เสียเหลือเกิน  ???.
ช่างศูนย์มักจะไม่มีความรู้เรื่องการซ่อมแต่ละชิ้นส่วน มักจะเน้นเปลี่ยน เลยไม่รู้ว่าวาวล์ตั้งได้ไหม?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 15:23:44 »
ยาริสโลด

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 17:01:15 »
งบหกแสนผมเลือก city cng ดีกว่า ติดมาจากโรงงาน ประกันไม่หาย สบายใจกว่า
และศูนย์ก็ดีกว่าอัลเมร่าด้วย
ผมแนะนำ City CNG เหมือนกันครับ เอาแค่ตัว S พอครับ ขับดีกว่าแน่นอน ขับมั่นใจกว่าด้วยครับ
ใช้อยู้วิ่งในเมืองวันละ 70 โลรถติดทางด่วน เติมแก็สอาทิตย์ประมาณ 300 บาท
เติมครั้งละ 100 บาท วิ่งได้ 150-170 โลครับ ประมาณโลละ 70 สตางค์ อย่างคุณก็ตกวันละ 56 บาท
ประหยัดพอไหมครับ ตอนนี้ต่อเซล์น่าจะได้ใกล้เคียง 600,000 ครับ ถ้าแถวบ้านมีปั๊ม อย่างให้ลองพิจารณาดูครับ