ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกผิดหวังกับฮอนด้าจังเลยครับ  (อ่าน 11985 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: รู้สึกผิดหวังกับฮอนด้าจังเลยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 19:10:38 »
เพิ่มเงินสักนิดซื้อรุ่นไฮบริดซิครับ

ยังไงก้อได้เครื่องใหม่แน่นอน

ออฟไลน์ snif

• Full Member
Re: รู้สึกผิดหวังกับฮอนด้าจังเลยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 19:23:11 »
E85 หาเติมง่ายนะครับ ประหยัดดีด้วย
ผมซื้อ accord แทน camry เพราะ e85 เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 21:50:55 »
งงกับ จขกท.แฮะ

ฝาครอบหลอกๆ นี่อะไรเหรอครับ ???

ถ้าเป็น Jazz/city อันนี้พอเข้าใจได้ครับ รุ่นล่าง/บน option ก็ต่างกันตามราคา

แต่ Accord นี่ มีด้วยเหรอครับ ฝาครอบหลอกๆ ????

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 21:59:52 »
ลุงผมมองฮอนด้าก็เพราะ e85 นี่แหละ แกสนใจแอคคอดเพราะมันเตม e85 ได้ ผมว่าก็เป็นจุดขายนะเรื่องนี้ ทำออกมาก็ดี
ส่วนเรื่องเครื่องใหม่ ผมก็มองว่า ถ้าเครื่องเดิมมันก็ดีอยู่แล้ว แล้วยังอัพเกรดหรือพัฒนาต่อยอด มันก็ถือว่าเหมาะสม ไอ้ที่ดีอยู่แล้วก็ดีขึ้นไปอีก อะไรไม่ดีพัฒนาแก้ไข
ครั้นจะไปพัฒนาเครื่องใหม่ บล๊อกใหม่ก็เสียต้นทุนวิจัยพัฒนาอีก ค่ายญี่ปุ่นเรื่องต้นทุนกำไรก็จะมาก่อน เรื่องนี้ผมรับได้นะ ถ้าเก่าแต่พัฒนาขึ้น ไหนจะเรื่องอะไหล่ ในตลาด
อย่างหลายๆค่ายก็มีเครื่องเดิมที่พัฒนาเพิ่ม มันก็มีสมรรถนะที่ดี ทั้งอีซูซุ โตโยต้า นิสสัน ก็มีแบบนี้

ลองดูเครื่องเทคโนโลยีสูงๆลอง ecoboost รายนั้นเทดโนโลยีสูงจริงๆ อิอิ

ออฟไลน์ ultima8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:44:18 »
ที่บ้านออก 2 คันเลย accord g9 2.4 กะ crv g4 2.4 ก็เพราะเติม E85 ได้นี่ละครับ

ผมขับ crv ประจำเติม e85 ตลอด ค่าน้ำมันต่อเดือนพอๆกับ jazz เลยครับ

อีกอย่างล่าสุดปีใหม่ผมไปเชียงราย มีปั้ม e85 ตลอดทางเลยครับ ลอง search google map คำว่า ปั้มน้ำมัน e85 ขึ้นมาเต็มหน้าจอเลย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:01:57 »
ผมว่า E85 มีประโยชน์กว่า ฉีดตรง

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:11:40 »
เห็นสเปคญี่ปุ่นแล้วมันก็รู้สึกอ่ะครับ เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ 6 speed ออฟชั่นเต็ม มาไทยออฟชั่นหาย เครื่องเดิมอีก

เรื่องเติม e85 ผมก็ไม่รู้นะว่ายังไง แต่รถที่ไม่ได้บอกว่าเติมได้บางคนเค้าก็เติมกัน ไม่เห็นพังนี่ครับหรือมันจะเป็นในระยะยาว

fiesta ราคามันเกินงบไปอ่ะครับ ซื้อ c-segment ตัวล่างได้เลย sonic นี่ก็ไม่มั่นใจแบรนด์ซะเท่าไหร่ เห็นว่าปัญหาเยอะ

ฝาครอบหลอกๆ ก็ของแอคคอร์ดไงครับ แปะเอิทธ์ดรีมแต่ข้างในมันใช่ซะที่ไหน

ผมก็แค่ระบายและแสดงความคิดเห็นอ่ะครับ อยากรู้ว่าคนอื่นคิดยังไง ไม่เห็นแปลกนี่ครับหรือถ้าไปสกิดต่อมใครก็ต้องขอโทษด้วย สำหรับผม ผมสนเรื่องหน้าตารถเป็นอันดับหนึ่ง เรื่องเครื่องกับความปลอดภัยอันดับสอง ส่วนพวกออฟชั่นอะไรทั้งหลายแหล่ไม่เคยสนครับ บางอย่างมันเพิ่มเองได้

ถ้าหากอุปกรณ์หลักๆของรถใหม่เป็นแบบเดิมกับรถเก่า เราไปซื้อรถเก่าไม่ดีกว่าหรือเพราะราคาถูกกว่า

jazz นี่หน้าตากับความอเนกประสงค์มันถูกใจจริงๆ แต่มาสะดุดก้เรื่องนี้แหละครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:28:25 »
ผมแอบหวั่นกับเกียร์ CVT  มากกกว่าอีก ไม่ชอบ feeling มันผมจะซื้อ city ที่จะเปิดตัวนี่แหละ แต่คงเอาแก๊ส ประหยัดดี ไม่ผิดหวังนะ E85 มีก็ดีครับ ดีกว่าไม่มี
ผมว่าเครื่องเดิมมันก็ดีอยู่แล้วนะ ขับดีมาก เอาต้นทุนไปลงเรื่องซับแรงสะเทือนกับลมเข้าดีกว่า

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 00:11:46 »
เข้าใจ จขกท ตรงที่เอาคำว่า Earth dream มาแปะหลอกไว้ แต่ข้างในมันไม่ใช่ Direct injection ครับ
แต่พอมาเมืองไทย เหมือนโดนหลอกซะงั้น คือคำนี้หมายถึงว่าได้ใช้ระบบฉีดเชื้อเพลิงตรงซะที
ซึ่งทำให้ได้แรงม้าเพิ่มขึ้น แต่ประหยัดขึ้นมาก สมกับคำว่า Earth dream จริงๆ

ยกตัวอย่าง Focus 2.0 Di ที่แรงถึง 170 ม้า แต่ประหยัดน้ำมัน 15 km/l

ผมก็งงตรงที่ accord hybrid ที่จะเข้ามา ไม่มี Plug in ไม่รู้ว่าจะประหยัดสู้ camry ได้ไหม
เพราะระบบ hybrid ของ honda เป็น parallel

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 00:17:07 »
น่าจะมีนโยบายแบบ One Ford แบบในรถรุ่นนี้ ใช้เครื่องแบบนี้ เหมือนกันทั่วโลก

ไม่ได้หมายความว่า บางประเทศ เช่น City ที่อินเดียมีเครื่องดีเซลให้เลือก  ทุกประเทศที่มี City ขายต้องมีเครื่องดีเซลด้วย

แต่หมายความว่า ถ้าลงมติแล้วว่า ประเทศนี้ มีแต่เครื่องเบนซิน ก็เป็นเครื่องเบนซินแบบเดียวกันทั้งโลก

ถ้าทำอย่างนี้ได้  ถ้ามันจะไม่ดี มันก็ไม่ดีทั้งโลก

แต่ก็อีกนั่นแหละ  ผู้ผลิตต้องมาแบบนี้แน่  เช่นบอกว่า ประเทศนี้น่าจะต้องให้เครื่องใหม่  แต่อีกประเทศหนึ่งคงต้องเป็นเครื่องเดิม แต่ปรับปรุงให้ดีขึ้น และทำให้รองรับ E85 เพราะการที่เติม E85 ได้ มันเป็นจุดขาย ในประเทศนั้นๆ   สรุปคือ ในแต่ละประเทศ ความต้องการของตลาดต่างกัน มันเลยออกมาแบบนี้

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 00:26:12 »
พอพี่ไทยได้ใช้เครื่อง earth dream

ต่างประเทศเค้าคงไปใช้เครื่อง galaxy dream กันแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 00:31:43 »
บอกตรงๆว่าตอนแรกคาดหวังว่าจะได้ทวินแคม 130 แรงม้า และขอประกบเกียร์ 5AT ธรรมดานี่แหละชอบ ชีวิตมันเข้าใจง่ายดี
ไปๆมาๆ เครื่องได้สเป็คเกือบเหมือนเดิม แถม CVT มาอีก

ผมเกลียด

แต่ถ้าซื้อให้คนอื่นใช้ ผมโอเคนะ ทีนี้คนทั้งประเทศในส่วนที่เหลือจะคิดเหมือนผม หรือคิดเหมือนคนอื่น?
ถ้าคิดเหมือนคนอื่นอีก 90% Honda อาจจะคิดถูกแล้วที่ทำเครื่องเดิมที่ไม่ค่อยจุกจิก มีพลังแรงสมเหตุสมผล
แต่ประกบกับเกียร์ CVT เพื่อหวังผลในอัตราเร่งที่ต่อเนื่องทุกช่วงและความประหยัด เราเอามือปิดสเป็คเครื่องไว้นะ
แล้วไปดูกันว่าเร่งดีขึ้นมั้ย ประหยัดขึ้นมั้ย ถ้ามันดีขึ้นทั้งสองอย่าง แล้วเราจะไปรังเกียจมันทำไม

เหมือนตอนVios ใหม่ออกมาแล้วใช้ 1NZ กับเกียร์ 4AT คนด่ากันเยอะแยะ ผมกลับชอบไอ้ 1NZ
ที่ทำงานได้มีประสิทธิภาพ กดแล้วมา ยืดหยุ่นดี ไม่มีเรื่องยุ่งยากกับชีวิต แต่ก็ยังรู้สึกว่า 4AT มันควรจะ
เลิกใช้ได้แล้วในเมื่อกระบะก็มี 5-6AT กันหมดแล้วมั้งตอนนี้

ดังนั้นการได้ใช้เทคโนโลยีเดิม ก็อย่าเพิ่งไปอคติมัน ให้โอกาสมันได้ลองพิสูจน์ตัวเองก่อน
ถ้าออกมาแย่ค่อยด่า ส่วนเรื่อง E85 ถ้ามันทำให้เติมได้ ก็เป็นเรื่องดี ค่าเชื้อเพลิงเซฟได้เยอะ
และรถอย่าง Jazz นี่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะเอาไปติดแก๊ส บางคนชอบบอดี้รถ แต่เห็นท้ายสั้นแล้วก็กลัว

สำหรับคนอื่นๆ การเติม E85 แล้วประหยัดค่าน้ำมันลงได้เยอะนี่มีค่ายิ่งนะ แต่ไอ้ SOHC หรือ DOHC หรือ EarthDream
MoonDream WetDream อะไรนี่เขาไม่รู้หรอกครับว่ามันมีค่ายังไง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 01:00:54 »
เข้าใจ จขกท ตรงที่เอาคำว่า Earth dream มาแปะหลอกไว้ แต่ข้างในมันไม่ใช่ Direct injection ครับ
แต่พอมาเมืองไทย เหมือนโดนหลอกซะงั้น คือคำนี้หมายถึงว่าได้ใช้ระบบฉีดเชื้อเพลิงตรงซะที
ซึ่งทำให้ได้แรงม้าเพิ่มขึ้น แต่ประหยัดขึ้นมาก สมกับคำว่า Earth dream จริงๆ

ยกตัวอย่าง Focus 2.0 Di ที่แรงถึง 170 ม้า แต่ประหยัดน้ำมัน 15 km/l

ผมก็งงตรงที่ accord hybrid ที่จะเข้ามา ไม่มี Plug in ไม่รู้ว่าจะประหยัดสู้ camry ได้ไหม
เพราะระบบ hybrid ของ honda เป็น parallel

ถ้าจำไม่ผิด Hybrid ของ Honda ตัวใหม่ๆ เปลี่ยนเป็นแบบเดียวกับโตโยต้าแล้วน่ะครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 02:47:56 »
จขกท  ต้องการอะไรหรอครับในงบ B Seg  Dohc 180 แรงม้า ? ผมว่าในบรรดาระดับนี้ Honda City นี่ก้ดูคุ้มค่ากับการใช้งานที่สุดแล้วนะครับ  เครื่องไม่จุกจิกแถมปรับให้เติม e85 ได้ด้วย เรื่องความปลอดภัยผมว่าซิตี้ แจ้ส ใหม่มารับรองจัดเต็มชัวร์ๆครับ  อดใจรออีกไม่นานก้น่าจะเปิดตัวแล้วนะครับ  แล้วดูซิว่า องค์ประกอบอื่นๆที่มีมาใหม่เนี่ยมันตอบโจทย์เรามั้ย  ถึงตอนนั้นถ้าไม่ชอบ กำเงิน 4-5 แสนไปเล่น d seg มือสองเนียนๆก้ไม่สายครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:55:29 »
เป็นธรรมดาของรถราคาถูกที่จะลากเครื่องนะครับ ขึ้นไลน์เครื่องใหม่ทั้งคันนี่ต้นทุนเอาเรื่อง

เรื่อง E85 แบบเติมเอง ผมเห็นว่าเติมได้ครับ แต่ชั่วคราวเท่านั้น (คงเคยอ่านตามคลับว่าใช้นานๆ แล้วไฟเอนจิ้นขึ้นนะครับ)

ECU ของรถ E20 ไม่ได้โปรแกรมมาให้รู้จัก E85 พอเติม E85 มีออกซิเจนในห้องเผาไหม้มากกว่าเดิม มันเลยงง แต่ยังทำงานระยะสั้นได้ไม่พัง

ส่วนระยะยาว ดูจากนี่ครับ https://en.wikipedia.org/wiki/Common_ethanol_fuel_mixtures#Use_Limitations

รถที่เติม E20 ได้ ท่อยาง ปั๊มติ๊ก ถังเชื้อเพลิง ฯลฯ จะรับการใช้งาน E85 ได้ แต่พวกประเก็นเครื่อง ซีลในเครื่อง มักจะยังไม่รองรับ

จังหวะจุดระเบิดของหัวเทียนก็มักจะช้าไป เสี่ยงจะจุดไม่ติด หรือออกมาระเบิดเป็นตดในท่อไอเสีย ซึ่งไม่พังทันทีแต่อายุของรถจะสั้นลง ถึงจะเป็นรุ่น E20 ก็ตาม

สรุป เห็นผลระยะยาวครับ แต่ระยะสั้น ครึ่งถัง หนึ่งถัง ถ้าฉุกเฉินก็เติมได้ครับ การใช้ E85 จากรถที่ออกมาจากโรงงานตรงๆ ระยะยาวดีกว่าครับ

รถที่เติม E85 ได้ วันนี้หายาก แต่วันหน้าเติมง่ายครับ ยังไงอนาคตเราก็ต้องเดินไปทางนั้น

แต่เห็นด้วยกับเจ้าของอยู่อย่างหนึ่ง คือแอคคอร์ด ถ้าเครื่องไม่ฉีดตรงก็ไม่ควรแปะฝา EarthDream ให้ปวดใจเล่นๆ บอกกันตรงๆ น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:10:25 »
plugin accord hybridที่ญี่ปุ่นราคา5ล้านเยนนะครับ แล้วก็ยังไม่ได้ขายให้บุคคลทั่วไป แต่ขายแบบเช่าซื้อให้องค์กรต่างๆ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ bungy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:51:38 »
คน AUS และ NZ น่าเห็นใจกว่า เราอีกนะครับ

เพราะ honda ที่นู้น เอารุ่น accord ของไทย ไปขายที่ ทั้งๆที่ เขาควรได้ spec เดี๋ยวกับ USA ด้วยซ้ำไป

เกียร์ 5สปืด + เครื่อง earthdream ของไทย

ไม่เฉพาะไทย aus nz ที่ใช้เครื่องเดียวกับไทย ทั้ง มาเลย์ สิงคโปร์ อินโด ก็ใช้ spec เดียวกับไทย แสดงว่า เป็น นโยบาย บริษัทแม่ ที่ ญี่ปุ่นมากกว่า

toyota ไม่ค่อยกั๊ก เครื่องยนต์นะ แต่ กั๊ก ความปลอดภัย ไม่เหมือน honda และ nissan ไม่ค่อยกั๊ก ความปลอดภัย แต่ กั๊กเครื่อง แทน

volvo ทำ e85 ขายได้ทั่วโลก แต่ honda ทำไม จะทำไม่ได้ ล่ะ ครับ ผมว่า เขาอยากได้กำไรเยอะๆๆ ลากๆๆ ไปได้นานๆ

honda accord ที่ earthdream แท้ spec เหมือน usa มีขายที่ ใน เอเชีย ขายใน ไต้หวัน จีน นะครับ ที่เห็น

จีน http://www.ghac.cn/honda/accord/

ไต้หวัน http://www.honda-taiwan.com.tw/products_info_accord_specs.html

อยากได้ earthdream แท้ ใน ไทย ต้องรอ accord hybrid ครับ

nissan teana ใน ไทย และ aus และ nz เครื่องยังไม่เหมือน จีน กับ usa เลยครับ แย่จริงๆ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 14:03:04 »
ผมก็ผิดหวัง เพราะคาดว่าจะได้ 130hp twincam เหมือนกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 14:35:04 »
ถ้าเปลี่ยนกระทู้ใหม่เป็น "อยากได้เครื่อง 130 ม้าจังเลย"

แล้วก็ใช้วิธีการบรรยายให้ละมุนละไมน่าอ่านกว่านี้ ผมว่าจะมีแนวร่วมเยอะขึ้นนะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 14:52:10 »
คิดแบบปลงๆยอมรับสภาพและปลอบใจตัวเองว่า "จะได้มีอะไรทำเล่นได้เรื่อย" ก็ดีครับ  ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 20:32:37 »
ผมว่า เรื่องเครื่อง บ้า ตัวเลขแรงม้า น่าจะดูการขับขี่จริงดีกว่าครับ ...

เคยเห็น  JAZZ แรงกว่า Yaris หรอครับ ทั้งๆที่ Yaris มีม้าแค่ 109 แรงม้า .....

ผมว่า ประกบคู่กัน วิ่ง กัน 400 เมตร ผมว่า yaris จะแรงกว่าด้วยซ้ำ .... (หมายถึง yaris ตัว 1.5 นะ)

ทีนี้ ตัวใหม่ ม้าน้อยกว่า 120 แรงม้า แต่ใส่เกียร์ CVT มา .... และใส่ option มาให้แบบที่เรียกว่า แอคคอท ย่อส่วนมาทีเดียว ....

แล้วจะลืมเรื่องแรงม้า ของรถกันเลยแหละ ...

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 20:41:04 »
ผมคิดว่า การเติม E85 ได้นี่มันเป็นอะไรที่ดีมากๆครับ
เป็นพลังงานทางเลือกที่ มีอนาคตสดใสมากๆ ยิ่งใช้ใน กทม ยิ่งสบายเลยครับ
เรื่องเครื่อง ผมคิดว่า ของเดิมมันก็ไม่ได้แย่นะ
ไม่เหมือน Mazda 3 เครื่อง 1.6 อันนี้สิแย่

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 21:47:27 »
ผมสงสัยว่าเครื่องฉีดตรงมันใช้ e85 ไม่ได้หรอครับ

และความทนทานกับการแต่งเพิ่มเติม แบบไหนไปได้ไกลกว่ากัน

ถ้าเอาเครื่องใหม่มาลงตอนไมเนอร์ คนที่ซื้อก่อนก็เสียความรู้สึกสิครับ และฮอนด้าเคยทำแบบนั้นมั้ย

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 11:21:32 »
ผมสงสัยว่าเครื่องฉีดตรงมันใช้ e85 ไม่ได้หรอครับ

และความทนทานกับการแต่งเพิ่มเติม แบบไหนไปได้ไกลกว่ากัน

ถ้าเอาเครื่องใหม่มาลงตอนไมเนอร์ คนที่ซื้อก่อนก็เสียความรู้สึกสิครับ และฮอนด้าเคยทำแบบนั้นมั้ย
ด้วยเทคโนโลยีปัจจุบัน ยังไม่สามารถทำให้ Di ใช้ร่วมกับ E85 ได้ครับ ซึ่งฮอนด้าอยากทำใจจะขาด
แล้วถ้ามันจะมาตอนไมเนอร์เชนจ์ คนซื้อก่อนก็เสียความรู้สึก ผมอยากจะถามว่าคนซื้อไอโฟน 4S
เค้าก็เสียความรู้สึกที่ไอโฟน 5 ออกมั้ยครับ ผมว่าไม่นะ ทุกวันนี้ผมก็แฮบปี้ดีกับ 4S ของผม
เพราะได้ใช้มันซะคุ้มเกินคุ้มแล้ว อย่าลืมนะครับ รถเราซื้อมาใช้เพราะพอใจแล้ว ณ เวลานั้นๆ
ถ้าคิดแบบคุณ จขกท.ผมว่าไม่ต้องซื้ออะไรกันพอดีครับ เพราะเดี๋ยวเครื่อง Di มาในบ้านเราจริงๆ
มันก็จะมีเครื่อง 1.0 Di+Turbo ออกมาให้ท่าน จขกท. ต้องรออีก ไม่จบไม่สิ้น

ออฟไลน์ bungy

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 16:22:21 »

ด้วยเทคโนโลยีปัจจุบัน ยังไม่สามารถทำให้ Di ใช้ร่วมกับ E85 ได้ครับ ซึ่งฮอนด้าอยากทำใจจะขาด
แล้วถ้ามันจะมาตอนไมเนอร์เชนจ์ คนซื้อก่อนก็เสียความรู้สึก ผมอยากจะถามว่าคนซื้อไอโฟน 4S
เค้าก็เสียความรู้สึกที่ไอโฟน 5 ออกมั้ยครับ ผมว่าไม่นะ ทุกวันนี้ผมก็แฮบปี้ดีกับ 4S ของผม
เพราะได้ใช้มันซะคุ้มเกินคุ้มแล้ว อย่าลืมนะครับ รถเราซื้อมาใช้เพราะพอใจแล้ว ณ เวลานั้นๆ
ถ้าคิดแบบคุณ จขกท.ผมว่าไม่ต้องซื้ออะไรกันพอดีครับ เพราะเดี๋ยวเครื่อง Di มาในบ้านเราจริงๆ
มันก็จะมีเครื่อง 1.0 Di+Turbo ออกมาให้ท่าน จขกท. ต้องรออีก ไม่จบไม่สิ้น

Volvo เครื่อง ford  ฉีดตรง+e85 + turbo เลยครับ
http://www.volvocars.com/th/all-cars/volvo-v60/specifications/pages/features.aspx#/?category=3379cf5d-08f2-4bfb-b97a-8da888cb1ad1

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 23:10:28 »
ก็จริงครับ เพราะของใหม่มันก็มาเรื่อยๆ เราซื้อของที่เราชอบ ณ เวลานั้นๆ ก็พอ

สำหรับผมคงดูๆ ไปก่อนน่ะครับ ถ้าออฟชั่นจัดเต็มอาจจะถอยมาก็ได้