ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกผิดหวังกับฮอนด้าจังเลยครับ  (อ่าน 12066 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คือตอนแรกผมมองรถ c-segment ไว้ แต่มันเกินกำลังตัวเองเลยกะว่าจะเอา b-segment แทน

ทีนี้เห็นรูปแจ๊สใหม่ถูกใจมากเลยรอ แต่อ่านรีวิวเปิดตัวรถใหม่จากคุณจิมมี่แล้ว ทราบว่าจะเอาเครื่องเดิมมาใช้แต่น่าจะทำให้ใช้ e85ได้ งงว่าทำไมฮอนด้าทำแบบนี้หรอครับ ออฟชั่นอื่นก็ตัดซะเกลี้ยงอยู่แล้ว ยังจะทำฝาครอบหลอกๆ แบบแอคคอร์ดอีก เห็นคนไทยโง่ขนาดนั้นเลยหรอ e85จะไปหวังเติมที่ไหน หายากสุดๆ น้ำมันคงหมดไปหลายรอบละกว่าจะเจอ

กั๊กๆ กันแบบนี้เมื่อไหร่จะฆ่าคู่แข่งได้ เราเป็นฐานการผลิตแท้ๆ ได้แต่ผลิตของให้คนอื่นใช้ ตัวเองใช้ของเดิมๆ ต่อไป

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: รู้สึกผิดหวังกับฮอนด้าจังเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:54:26 »
ไม่ค่อยมีความรุ้นะคะ แต่อยากตอบ
1. เครื่องซิตี้ตัวนี้ ใช้ดียุนะคะ โดยอ่านจากรีวิวต่างๆและคนรอบๆข้างใช้ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
2. E85 ตอนนี้น่าจะหาง่ายแล้วนะคะ อยู่ที่มหาสารคามยังมีตั้งสองปั๊มเลย รอบๆกันก็เห็นหลายปั๊ม ตามอำเภอที่ผ่านไปบ้านคุณพ่อยังเห็นเลยค่ะ (อ.โพนทอง ร้อยเอ็ด)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รู้สึกผิดหวังกับฮอนด้าจังเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:57:16 »
ผมว่าใช้ E85 ได้เนี่ยดีสุดๆ เลยนะครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:59:09 »
เป็นธรรมดาของค่ายรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดไปแล้ว
ที่จะเปลี่ยนโมเดล แต่เครื่องเดิม
เครื่องใหม่ไว้ลงตอนไมเนอร์

ส่วน E85 ก็มีไว้เผื่อก็ดีไม่ใช่หรอ
ถ้าหาเติมไม่ได้ก็เติม E20 ไปก็ได้ครับ
คนอื่นเค้าใกล้ปั้ม มีที่เติม E85 เค้าก็เติมกัน
อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งเลย

keanetona

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:05:14 »
โตโยต้าลาก 4A เป็น10ปีนะครับ

และ ถึงจะเครื่องเดิม ก็ไม่ได้ถึงกับเดิมทั้งหมดนะครับ เขายังแปลงไส้ในด้วย

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:08:46 »
การเติม e85 ได้ทั้งใน jazz และ city ใหม่ที่กำลังจะมานี้
สำหรับดิฉันแล้ว ถือว่าคุ้มค่ากับการรอคอยและไม่ผิดหวังค่ะ
แต่ลึกๆ ในใจแอบหวาดหวั่นกับเกียร์ cvt ที่จะมาพร้อมกับ jazz นิดๆ นะคะ อาจเพราะเคยมีประสบการณ์ตรงกับ cvt ใน jazz (gd) คันเดิมก็เป็นได้ >_<! แต่ก็ยังรอคอยจะสอยมาใช้ซักคันนะคะ ^_^_

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:09:48 »
 จะเลือก เครื่องฉีดตรง กับ เติม E85 ได้
  ผมว่าผู้ผลิตมีข้อมูลของความต้องการตลาดส่วนใหญ่ ซึ่งเลือกอย่างหลังมากกว่าครับ ที่สำคัญสามารถรองรับการใช้แก๊สได้ดีกว่าอีกด้วย

ลองคิดเล่นๆดูนะครับ รุ่นไหนจะใช้ระบบฉีดตรงและเติม E85 ได้ก่อนเป็นรุ่นแรก
 ผมว่า เผลอๆ Toyota Hybrid จะใช้ E85 ได้ก่อนก็ได้

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:11:35 »
ผมมองว่า E85 เนี่ยจุดเด่นเลยด้วยซ้ำ ถ้ามาจริงผมว่าขายกระจายแน่นอน มีให้เติมได้ดีกว่าไม่มีน่ะครับ อีกอย่างถ้าคุณไม่มีที่เติมE85จริงๆ ก็ข้ามไปเล่น Hybrid เลยครับช่วยประหยัดได้เยอะพอสมควรเลย

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:19:31 »
เป็นการลดต้นทุนน่ะครับ แค่เปลี่ยนไส้ในนิดหน่อยทำให้เติม E85 ได้ ปรับประสิทธิภาพ ประหยัดเงินกว่าเปลี่ยนไส้ในใหม่หมดเยอะอยู่หลายเท่่าตัว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:24:47 »
ผิดหวังที่ไม่ได้ฉีดตรง ??
ผมกลับชอบ เพราะเอาไปติดแก๊สสบาย ไม่ต้องจ่าย 8.5 หมื่นสำหรับติดแก๊ส
ถ้า จขกท อยากได้ฉีดตรง ก็ไปออก เฟียสต้าเลยครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:42:33 »
ต่างมุมมองครับ หน้าหมู่บ้านผมปั้ม e85 เลย ผมอยากได้มากประหยัดมาก

ส่วนฉีดตรงผมก็ชอบเพราะไม่นิยมติดแก๊ซ

จัดมา e85 ฉีดตรง สำหรับผมคือจบ ทั้งแรง ทั้งประหยัด

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:55:57 »
เครื่องฉีดตรงใช้ e85 กับติดแก๊สไม่ได้หรอครับ

ถ้าหากตอนไมเนอร์ ฮอนด้าแกเอาเครื่องใหม่ฉีดตรงมาลงแถมเติม e85 ได้ด้วย คนซื้อไปแรกๆ ไม่รู้สึกแย่หรอ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:56:32 »
งง ตรง E85 มียังดีกว่าไม่มีไม่ใช่เหรอคะ ไม่ชอบไม่อยากเติมก็เติม e10 e20 ได้ เดี่ยวนี้ปั้มก็เยอะมากแล้ว
สำหรับเครื่อง เราคิดว่าอาจเปลี่ยนตอนตัวไมเนอร์เชนจ์มั้ง ดูอย่างโตโยต้า วีออส เครื่องแซยิดมา10ปี ยังไม่มีคนว่าอะไรเลย มองอีกมุมนึง ต้องมีการปรับแต่งมาเรื่อยๆปหก็น้อยลง อีกอย่างทำให้อะไหล่มีเยอะด้วย เพราะแซยิดมานาน ;D

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:04:50 »
คิดซะว่าข้อดีของเครื่องเดิม คือใช้กันมาหลายปีไม่มีปัญหา เผลอๆถ้าใส่เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่อาจจะเกิดปัญหากันก็ได้นะครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:07:33 »
ดีออกมี E85 เครื่องเดิมก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร ชอบออกมีอะไหล่ถูกๆเยอะแยะ
ขนาดโตโยต้า ลากเครื่องวีออสมาตั้งนานนมยังไม่มีใครบ่นเลยครับ เพราะคิดว่ามันไม่มีปัญหา+อะไหล่สุดจะถูกละครับ
แต่เรื่องออบชั่นนี่ก็แอบเคืองนิดๆ อิอิ ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:14:46 »
จขกท อ่านข้อความผมดีๆ จะเห็นว่า ผมให้ข้อมูลไปแล้วว่า ฉีดตรง ค่าติดตั้งแก๊ส อยู่ที่ราวๆ 85000 บาทครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:38:10 »
พอเข้าใจความรู้สึก จขกท นะครับ มันก็อารมณ์เดียวกะแอคคอร์ดเกี่ยวกับเรื่องเอิร์ทดรีม คือมันไม่ใหม่หมดจด ทำให้เติมอี85ได้ในความคิดผมมันง่ายสุดเนื่องจากปกติรถโมเดลใหม่หลายยี่ห้อก็มักใช้เครื่องเดิมก่อนแล้วค่อยใส่เครื่องใหม่ตอนไมเนอร์แต่แถมอี85ให้ก็เป็นเรื่องที่ดี ยังไงซะถ้ารอได้มันมาแน่ๆฉีดตรง การแข่งขันสูงคงไม่ปล่อยให้รอนานหรอกครับ ส่วนเรื่องแก็สอนาคตเดี๋ยวมันก็ติดได้ฉีดตรงในราคาถูกลง

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:47:12 »
คือ แบบผมงง ขนาดเจ้าตลาดเครื่องเดิม เติม E85 ไม่ได้ เขายังบ่นน้อยซ่ะขนาดนี้

แต่นี้เครื่องใหม่ เติม E85 ได้ เกียร์ CVT ประหยัดน้ำมันกว่าเก่า แต่ทำบ่นซ่ะ ผมงงเลย

คือถ้าผิดหวัง กับสิ่งที่มีเพิ่มมาจากรุ่นเดิมนี้ ผมว่าคุณแปลกน่ะ รถรุ่นใหม่ๆ คุณไม่ต้องคาดหวังอะไรมากครับ

มันมีหลายเหตุผลในการที่จะผลิตรถออกมาขายให้ได้ซักคัน ซึ่ง honda มีBrio เป็นบทเรียนอยู่ครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:48:40 »
ใจเย็นครับๆ  :o เขาใส่ E85 มาให้นี่เป็นผม ดีใจกว่าได้พวกออพชั่นต่างๆนาๆที่มีเหมือนไม่มีนะครับ
E85 ตอนนี้ไม่มีอนาคตก็ต้องมีครับ  

แล้วก็ในตลาดตอนนี้ถ้าในงบเดียวกันป้ายแดง เครื่อง+เกียร์ ที่เรียกสมรรถณะได้ดีเท่าคันนี้ผมนึกไม่ออกครับ
ยิ่งตามที่เปิดตัวอินเดียบอกว่าเป็นรุ่นปรับปรุงด้วย ซึ่งน่าจะดีกว่าเดิมไปอีก

ส่วนเกียร์ผมก็คิดเหมือนกันว่า City เกียร์ AT ดีสุดใน Segment การจะเปลี่ยนเป็น CVT จะเป็นผลดีมั๊ย อย่างไรต้องรอดู

กั๊กไม่กั๊กผมไม่รู้นะ จำตอน Accord G9 ออกตลาดได้มั๊ย ? คนด่ากันเพียบ สุดท้ายยอดขายบี้ Camry จนต้องยิง Promotion แรงๆออกมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 15:38:01 โดย Nlight »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 13:03:26 »
ผมเชื่อว่าถ้าปี58โรงงานที่ฉะเชิงเทราพร้อมEarth dreamแท้มาแน่ระหว่าง1ปีนี้ก็ให้เค้าขายของเดิมแบบอัพเกรดกันไปก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 13:25:29 »
ผมว่าเครื่องตัวนี้  มันก็ไม่น่าเกลียดอะไรนะ มันเพิ่งออกมา 5-6  ปีเองครับ เกียร์ก็ยังโอเคอยู่ 
อยากจะบอกว่าคนส่วนมากที่ไม่รู้เรื่องรถเท่าไหร่  เค้าแค่ดูหน้าตารถครับจริงๆ ไม่ได้ดูเครื่องหรืออะไรเลย

Stroke8

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 14:06:26 »
120 แรงม้า (หรือมากกว่านั้น) จากเครื่อง 1.5 ลิตร ที่ค่อนข้างจะ Flexible ใช้งานที่รอบเท่าไหร่ก็มีกำลังให้ใช้พอสมควร ยังจะต้องการอะไรไปมากกว่านี้อีกครับ???

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 14:37:21 »
แอบงงกับ จขทก ด้วยคนครับ ก็นิดนึงที่ใช้เครื่องเดิม แต่การเติม E85 ได้ ก็ถือว่าพัฒนาไปอีก step นะ

พี่โต ยังเติม e20 ไม่ได้ตั้งหลายรุ่น อย่าว่าแต่ E85 เลย แล้วก็เจอเจ้าแคมรี่ 2.0 หน่อยเถอะ ว่าฮอนด้ากั๊ก เจอเกียร์ 4 speed ไป ผมหงายเลย เราไม่ได้ใช้เกียร์ออโต้ 4 speed กันนานเท่าไหร่แล้ว

นึกๆ ผมก็แอบขำตัวเองด้วย บ่นว่า x1 เบนซินที่ตัดทิ้งไปเพราะเครื่องเก่า เกียร์เก่า  2.0 เกียร์ 6 speed steptronic
แต่พอผมไปดู crv 2.4  พลังเครื่องใกล้ๆ กันเลย แล้วเกียร์ 5 speed แต่ทุกคนรอบข้างบอกเครื่องมันใหม่ ดีกว่าเยอะ รวมถึงแฟนผมด้วย
เทียบสเปค ยังไง x1 มันดีกว่า crv 2.4 หลายขุมเลย crv ได้แต่บอดี้ที่ใหญ่กว่า กับเติม e85 ได้ แต่ที่เหลือด้อยกว่าหมด แต่ทุกคนบอกว่า มันใหม่กว่า หุหุ  ตอนนี้ไปเอา ดีเซล เกียร์ 8 speed ไปเลย สะใจดี 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 16:24:03 »
ถ้าเป็นผม ผมยอมนะ ถึงจะ Earth Dream ปลอม

แต่เติมน้ำมันได้ถูก ไม่จุกจิก รับได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:07:10 »
เครื่องเดิม แต่เติม e85 ได้ผมพอใจแล้วครับ
ดูโตต้า Vios, Camry 2.0G ซะก่อน :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:23:10 »
เติม E85 ได้มันก็ดีขนาดไหนแล้วครับ..
B-sec มีเจ้าไหนบ้างที่จะเติม E85 ได้นอกจากโซนิค 1.6
เดี๋ยวนี้ปั๊ม E85 หาได้เยอะมากแล้วนะ

ถ้าผิดหวังจนต้องมาระบายขนาดนี้ก็ลองดูค่ายอื่นได้นะครับ..
MZ2 Fiesta Sonic Vios แต่ละรุ่นมีดีแตกต่างกันออกไป ลองพิจารณาดูครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:34:37 »
อย่าลืมว่า ในกลุ่ม B-Seg  Hatch  แล้ว Jazz เป็นเจ้าตลาดนะ

เข้าใจว่า จขกท คงอยากได้เครื่องใหม่ แรงม้าเยอะๆ เทคโนโลยีใหม่ๆ

แต่เราต้องแลกมาด้วย

1.อะไหล่ใหม่ หาของเก่าทดแทนได้ยาก จำนวนการผลิตน้อย ราคาแพง
2.เทคโนโลยีใหม่ ช่างที่ชำนาญการ ยังมีน้อย หาอู่ซ่อมที่เก่งๆ ยาก
3.ค่าพัฒนาและผลิตเครื่องใหม่ ทำให้ต้องเพิ่มต้นทุนเข้าไปในตัวรถมากขึ้น (อันนี้ในแง่ผู้ผลิต กับการเป็นเบอร์ 1 แล้ว ยังไม่คุ้มที่จะต้องเสี่ยง)

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:46:56 »
เครื่อง L15A ตัวนี้ทนมากครับ ต้องถามเจ้าของกระทู้ก่อนเคยใช้มั๊ย?  น้องของแฟนขับ city  09  ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ใช้มา 2 แสนกว่าโล ยังไม่เคยทำอะไรกับเครื่องเลยครับ ผมไม่เทียบกับยี่ห้ออื่นครับเพราะผมก็ใช้แต่ฮอนด้า และ jazz กับ city  modelchange ทำให้ใช้ E85 ได้ผมถือว่าดีมากๆแล้วครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 18:41:47 »
ผมว่าเค้าคงกักไว้รอไมเนอร์เชนจ์ค่อยเป็นearthdreamเต็มระบบ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 18:42:49 »
ผิดหวังขนาดนี้คุณคงกำลังจะหนีฮอนด้าไปอีกคนแล้วซินะ แนะนำBMW 116i เลยครับ เพื่อน สมช. เลือกมาแล้วไม่ผิดหวัง