ผู้เขียน หัวข้อ: Hot topic ! ข่าวประหลาด รถแคมรี่กระจกเลื่อนลงเองปริศนา เจ้าของอ้างไม่ได้ปลดล็อก  (อ่าน 14458 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อกี้ผมดูข่าวในรายการคลุกวงข่าว ทางช่องโมเดร์นไนน์  มีข่าวประหลาดเกี่ยวกับรถจากจังหวัดลำปาง โดยเนื้อหาของข่าวมีอยู่ว่า  มีรถแคมรี่คันหนึ่งจู่ๆก็เกิดปรากฏการณ์กระจกเลื่อนลงเองโดยอัตโนมัติทั้งสี่ด้าน โดยเห็นได้จากกล้องวงจรปิดที่ติดตั้งในบ้าน โดยเจ้าของบ้านอ้างว่า ไม่มีใครปลดล็อกแน่นอน และภรรยาเจ้าของรถก็ว่าไม่ได้ปลดล็อกเหมือนกัน แต่เชื่อว่าน่าจะเป็นวิญญาณของหลานชายที่ผูกพันกับครอบครัวนี้มากที่พึ่งจะเสียชีวิตไปอาจจะมาร่ำลาก็เป้นได้ ผมดูแล้วก็งงๆว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง เพราะถ้าสมมุติว่ามีคนแอบกดรีโมทเลื่อนกระจกอัตโนมัติแล้วมันจะลงมาหมดทั้งสี่บานหรือครับ รึว่าเป็นการสร้างฉากขึ้นมาเพื่ออยากเป็นข่าว หรือยังไง พื่อนๆคนไหนที่มีความรู้เรื่องนี้ลองอธิบายดูซีครับว่าเหตุผลทางเทคนิคของเรื่องนี้จริงๆแล้วมันเป็นอย่างไรกันคับ
ภาพปลากรอบ

นี่เป็นภาพวงจรปิดนะคับ พอกระจกทั้งสองบานเลื่อนลง เจ้าของรถก็เดินมาดูใกล้ๆน่ะคับ

ที่วงๆสีแดงนั่นคือกระจกสองบานที่มันเลื่อนลงมาน่ะคับ

เจ้าของเดินมาดูใกล้ๆ

แคมรี่รุ่นนี้เลยคับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 22:40:17 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ผมว่ามืออาจจะไปโดนกดปุ่มปลดล๊อกนะ
Camry ถ้ากดปึ่มปลดล๊อกค้างไว้ 3 วิมันก็เลื่อนลงมาทั้ง 4 บานนั้นแหละคับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Yangyang

ถ้าเป็นอย่างที่เจ้าของเค้าว่า Camry ก็คงมีวิญญาณทุกคันล่ะมั้งครับ
ของเพื่อนผมเผลอไปโดนตอนจอดตากฝน ดีนะที่มันลงไม่สุด ไม่งั้นงานเข้า

ออฟไลน์ ChotLife

Accord ก็มีระบบนี้ อยากรู้ว่า แท้จริงแล้ว มีระบบนี้ไว้เพื่ออะไร ^_^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่ามืออาจจะไปโดนกดปุ่มปลดล๊อกนะ
Camry ถ้ากดปึ่มปลดล๊อกค้างไว้ 3 วิมันก็เลื่อนลงมาทั้ง 4 บานนั้นแหละคับ

มีฟังค์ชั่นนี้ด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อืมๆเหรอคับ ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันฮะว่ามีฟังก์ชันแบบนี้ด้วย อ้อ ในข่าวยังมีเจ้าของแคมรี่รุ่นนี้อีกคนเล่าให้ฟังด้วยว่ามีอยู่ครั้งหนึ่งไปเที่ยวห้าง กลับมาตกใจหมดเพราะกระจกรถเลื่อนลงมาหมดเลยทั้งสี่บาน เอ ระบบแปลกๆแบบนี้ก็มีด้วยเนอะเพิ่งรู้นะเนี่ย >:(

ออฟไลน์ Koong

ผมใช้ ฟอร์ดโฟกัสตัวเก่าก็มีระบบนี้ครับ    กดรีโมดค้างไว้ กระจกจะเลื่อนลงทุกบาน  สามรถกดตั้งค่าให้เปิดหรือปิดระบบได้นะ

ออฟไลน์ O_o"

บางที ควรจะศึกษาข้อมูลคู่มือก่อนใช้งาน ไม่แน่ปุ่มรีโมทค้างรึเปล่า สมาชิกท่านใดใช้รุ่นนี้อยู่ รบกวนทดสอบแล้วแจ้งผลที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 23:05:49 โดย O_o" »

ออฟไลน์ panerai

รถมันมีฟังก์ชั่นกระจกเลื่อนลงพร้อมกัน4บาน ก็อาจเป็นไปได้ที่ระบบมันจะรวนได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ไม่แปลกใจเลยครับ ผมก็อ่านผ่านๆในเฟส

แต่ในใจคิดไว้แล้วต้องเป็นเกี่ยวกับตัวรถ

เพราะแคมรี่รุ่นนี้ของเล่นเยอะมากๆ อาจจะมีอะไรที่เกี่ยวข้องกัน

ออฟไลน์ CATM96

ในรูปน่าจะ เป็น acv40 hybrid จากสีไฟท้าย รู้สึกมีทุกรุ่นนะครับรวม3.5Q ที่บ้านใช้อยู่ถ้ากลดปลดล็อคเกิน3-4วิมันจะเลื่อนลงมาเองจนกว่าจะหยุดกดค้าง รวมถึงเปิด moonroof ก็เปิดด้วยถ้ามี เมื่อก่อนaccord G7 3.0 ก็ทำแบบนี้ได้เหมือนกัน

เพิ่มเติมถ้ากดล็อค 2 ครั้ง แล้วค้างก็นจะเป็นการปิดทุกบาน(ย้ำว่าต้องกดค้างทุกบานไม่งั้นหยุดกดตรงไหนก็หยุดตรงนั้น)แล้วถ้ากดล็อคค้างซ้ำก็จะดันmoonroofขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 23:18:53 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ okashi

อาจจะรวนที่ระบบของตัวรถเอง หรือ อาจจะพลาดไปโดนปุ่มที่ตัวรีโมทแบบทุกท่านกล่าวไว้   แต่!! ถ้าประตูเปิดปิดเองได้  คราวนี้แหละตัวใครตัวมัน :D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Lertvarit

เข้ามาสารภาพว่าใช้ acv40 HV มา 4 ปี ผมเพิ่งรู้วันนี้ว่ามันทำแบบนี้ได้ด้วย -0-"

ปกติเอากุญแจใส่กระเป๋า แล้วกดปุ่มที่ด้ามจับเอาอย่างเดียวเลย    :-[
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ยืนยันครับ ACV40 2.4V ก็มีระบบนี้ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Alcatraz

camry 2.0 camry extremo acv40 ก็ทำได้ครับ กดปลดล๊อคประตูค้างไว้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Benz เก่าๆก็มีครับ มันแค่ไม่ใช่รีโมท แต่ใช้กุญแจบิดเปิดล็อค หรือล็อคค้างไว้
รถผม 260E W124 ปี 89 มี..แต่ถ้าเป็นรถ 230E/300E ประกอบในนี่ไม่แน่ใจ
ใครใช้เบนซ์ (ที่ไม่เก่าขนาด W123) ลองดูได้ หรือใครมีรถยุโรปยุค 90s ลองเล่นดู
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Nikle_pk

มันทำได้ตั้งนานแล้วคร๊าบบบบบบ

เหอๆๆๆ แต่ก็นะมีผลทางจิตใจเกี่ยวกับวิญญาณคนที่ผูกพันด้วย
ถ้าเจ้าของรถคิดแล้วรู้สึกดี ก็เลยตามเลยไปดีกว่า เข้าใจความรู้สึกพอสมควร
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Eddy5659

มีฟังค์ชั่นนี้ด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้ 555

มีครับ มีตั้งแต่ 2.0  ยัน HV ทำได้ทั้งเปิดและปิดกดแช่ไว้ ลูกชายขวบกว่าๆทั้งสองของผมกดเล่นประจำ ใครทำได้ก็ยื่นให้อีกคนทำบ้าง

แต่ที่แย่ในความรู้สึกผมคือ camry ไม่มีระบบออกตัวจากทางลาดชันซักรุ่น เวลาติดอยู่ทางขึ้นที่จอดรถนี่เครียดประจำ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 03:46:34 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

มาออกข่าวให้หน่อย  จะได้เรียกเก็บค่าเข้ามาขอเลข

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ csamabat

ผมพึ่งดูเมื่อเช้า ก็แปลกดีครับ เขาบอกวิญญาณหลาน รถยุโรปสมัยก่อนก็ทำได้เช่นกันแบบนี้ครับ bmw ช้ก็ทำได้   ดีตรงไว้ระบายความร้อนก่อนเดินขึ้นรถ ;) แต่ข้อเสียบางทีรวนตอนไหนไม่รู้เปิดเองก็มี  ดีฝนไม่ตก
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ AT

มาออกข่าวให้หน่อย  จะได้เรียกเก็บค่าเข้ามาขอเลข

:D :D :D

ออฟไลน์ w212cdi

Benz เก่าๆก็มีครับ มันแค่ไม่ใช่รีโมท แต่ใช้กุญแจบิดเปิดล็อค หรือล็อคค้างไว้
รถผม 260E W124 ปี 89 มี..แต่ถ้าเป็นรถ 230E/300E ประกอบในนี่ไม่แน่ใจ
ใครใช้เบนซ์ (ที่ไม่เก่าขนาด W123) ลองดูได้ หรือใครมีรถยุโรปยุค 90s ลองเล่นดู
ของผมเคยใช้  w124 230e ปี 91 รถธนบุรี  ก็มีครับ ใช้กุญแจบิดค้างไว้ก็เปิดปิด กระจกได้ ทั้ง 4 บาท

ออฟไลน์ the kit

ผมใช้ C220 W202 ปี 94 ตัวแรกรถมือแรก ไม่มี remote
วิธีเปิดกระจก 4 บานพร้อมกัน คือ บิดไปด้านปิดให้สุด แล้วบิดไปด้านเปิดให้สุดแล้วค้างไว้เกิน 3 วิ จากนั้นกระจกจะค่อยเลื่อนลงทั้ง 4 บาน
แต่ถ้าเราปล่อยกุญแจทันที กระจกทั้ง 4 บานจะหยุดแค่ที่เราปล่อยครับ

การทำแบบนี้เพื่อระบายอากาศออกครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อไหร่มีข่าประเภทว่า รถเก่า ๆ กระจกมือหมุน จอดในที่มีกล้องวงจรปิด แล้วกระจกลงสี่บาน กลอนไม่หลวม มือหมุนปรกติ แบบนี้สิครับ แปลก

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
ถ้า Yaris  J Eco เพิ่ง ถอย แล้วเป็นเหมือนแบบนี้ น้ำหวานยังพอเชื่อค่ะ
โถ......บอกว่าไม่เคยเจอเลย ใช้รถมาสองปี เพิ่งเป็น ??

เอ่อ ถูกหวยแล้วเพิ่งถอยรถ แพงหรือคะ?? 

เฮ้อ หลามที่โสก
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ WawaAOY

ผมกลับคิดว่าการเสนอข่าวของช่องนี้ ควรกรองข่าวบ้างนะครับ
บางครั้งก็ไม่มีการเบลอภาพ หรือ การรายงานข่าวก็ไม่ชัดเจนฟังแล้วบางทีก็งงๆ
ชอบข่าว แต่ไม่อยากเป็นข่าวครับ

ออฟไลน์ maging

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ golf8023

ผมดูจากในคลิปที่เป็นข่าว เหมือนไฟเลี้ยวมันกระพริบ2ทีก่อนกระจกมันเลื่อนลงครับ
เข้าใจว่าระบบมันอาจจะรวน แต่คนไทย... เป็นเรื่องปกติครับ  ;D
เป็นผมจะเอารถเข้า0บริการด่วนเลยครับ เกิดไปจอดที่อื่นแล้วมันเลื่อนลงมาเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 14:43:39 โดย golf8023 »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Accord ก็มีระบบนี้ อยากรู้ว่า แท้จริงแล้ว มีระบบนี้ไว้เพื่ออะไร ^_^

ระบายความร้อนในขณะจอดกลางแดดจัดครับ ทำให้เราสามารถ รอไกลๆ ในที่ร่มได้

ส่วนการปิด ที่ต้องไข ใช้รีโมทไม่ได้ก็เพราะป้องการอุบัติเหตุที่มองไม่เห็นจากที่ไกล หรือเพื่อการตรวจเช็คว่าปิดสนิทหมดทุกบานหรือยัง

ออฟไลน์ AutoPlace

อ่านคู่มือครับมีของเล่นอีกหลายอย่างเลยรุ่นนี้