ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9  (อ่าน 18931 ครั้ง)

Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9
« เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:22:42 »
วันนี้โตโยต้าประเทศไทยทำสิ่งที่ผมเรียกว่า ความฉลาด ออกมาให้เห็นกันล่ะ
หลังจากที่ทำรถแคมรี่ ที่วิศวรกรญี่ปุ่นอุส่าห์ตั้งใจทำจนกลายเป็นแคมรี่ที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์โตโยต้า เจอโตโยต้าไทยแลนด์ทำป่นปี้หมดโดยการตัดออฟชั่นจนเน่า
วันนี้กลายเป็นคนซื้อแคมรี่เบนซินธรรมดาคือคนโง่ไปเลย

แต่ล่าสุด สงสัยทีมงานโตต้าไทย เรียนรู้กุญแจดอกสำคัญสุดยอดมาจาก แอคคอร์ด G9

นั่นก็คือเรื่องของ "ไฟ"

ผมเชื่อว่าหลายคนซื้อ แอคคอร์ด เพียงเพราะ เดย์ไทม์รันนิ่งไลท์ และ ไฟท้ายหลอดยาวๆ

บางครั้งมีคนตัดสินใจเปรียบเทียบหลอดไฟของแอคคอร์ด กับ ออฟชั่นเป็นกระบุงของเทียน่า
ทั้งๆที่ไม่ใช่เรื่องที่เทียบกันได้เลย

แต่เป็นความฉลาดล้ำของค่ายรถ กับหลอดเดย์ไลท์ และ หลอดไฟท้ายLEDหลอดยาวๆ ผมว่ามันคงไม่แพงมากในแง่ต้นทุน แต่ในแง่ความรู้สึกทางใจของคนซื้อมันสูงค่ามาก

วันนี้ Altis  ใส่มาครบ ทั้งไฟหน้า DRL และไฟท้ายหลอดแบบแอคคอร์ด  

เป็นออฟชั่นล้ำค่าในสายตาคนทั่วๆไป

นี่แหละคือดาบประหารซีวิคอย่างเด็ดขาด

จริงๆต้องขอบคุณรถยุโรปอย่างเบนซ์ และบีเอ็ม ที่ทำให้คนทั่วไปมองว่า ไฟ DRLคือของสูงส่ง เพราะมันอยู่ในรถยุโรปมาก่อน
วันนี้มันจะกลายเป็นว่า รถที่มี DRL คนจะว้ายยย ไฟเหมือนรถเบนซ์เลย

แต่... Taxi 4แสนคันในประเทศ จะทำให้ไฟ DRL กลายเป็นของพื้นๆแทน  555++

อันนี้ล้อเล่นะครับ ผมว่าเวอร์ชั่นทำแท็กซี่คงไม่มีไฟอันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 23:27:33 โดย อุบลวรรณ »

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:28:12 »
จะว่าไป civic  ก็มี  DRL  กับเค้าละน้าาาาแต่ตัว  modulo  อ่ะ   ไฟท้าย led  ก็ civic  hybrid ไงอิอิ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Re: Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:31:30 »
สุดท้าย ท้ายสุดแล้ว อนาคต Taxi เมืองไทย มีจะ DRL วิ่งเต็มไปหมดใช่ไหม เกลื่อนถนนเลยสิงานนี้
ว่าแต่ รุ่นที่ Taxi เอามาทำจะมี DRL รึป่าว ขอให้ DRL รุ่นถูกสุดตัดออกไปเถอะ Taxi จะได้ไม่มี ไม่เกลื่อนเมือง เดี๋ยวจะแสบตากันไปหมด 55

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:34:41 »
จะว่าไป civic  ก็มี  DRL  กับเค้าละน้าาาาแต่ตัว  modulo  อ่ะ   ไฟท้าย led  ก็ civic  hybrid ไงอิอิ

DRL แบบ after market  มันดูยังไงก็ไม่สู้ของติดบิ้วอินโรงงาน
 ดูอย่าง vigo trd สิครับ เอ่อ ลิเก...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:35:57 »
สุดท้าย ท้ายสุดแล้ว อนาคต Taxi เมืองไทย มีจะ DRL วิ่งเต็มไปหมดใช่ไหม เกลื่อนถนนเลยสิงานนี้
ว่าแต่ รุ่นที่ Taxi เอามาทำจะมี DRL รึป่าว ขอให้ DRL รุ่นถูกสุดตัดออกไปเถอะ Taxi จะได้ไม่มี ไม่เกลื่อนเมือง เดี๋ยวจะแสบตากันไปหมด 55

DRL เฉพาะรุ่น 1.8V Navi กับ 1.8S ครับ
รุ่นอื่นไม่มี (อ้างตามคู่มือเซลล์ที่หลุดมา)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:41:26 »
แม่เพื่อน, เพื่อน ซื้อ G9 กันไปแล้วหลายคัน ถามว่าเพราะอะไร เพราะ DRL  :o

ผมคิดว่า DRL ที่สวยคือควรติดมาตั้งแต่ขั้นตอนการออกแบบเลยคับ ;D

ปล.ผมว่าถ้าผู้ชายยังไม่เท่าไหร่ยังสนเรื่องเครื่องบ้างไรบ้าง แต่ผู้หญิงนี่ ... ได้ใจไปเต็มๆ เลยขอบอก

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:53:17 »
ผมซื้อ G9 ด้วยเหตุผลหลักๆคือ มันคือ Accord ที่ให้ความนุามนวลที่สุด เท่าที่ฮอนด้าเคยทำ
มันสวยที่สุดในสายตาผม มันลงตัว ทั้งความประหยัด และพละกำลัง สามารถใช้พลังงานทางเลือกได้หลากหลาย
มันมีพื้นที่กว้างขวาง นั่งสบาย พร้อมด้วยวัสดุภายใน ดีขึ้นชัดเจนกว่ารุ่นที่แล้ว

ผมเชื่อว่า Accord G9 เอง ก็จะกลายเป็นมาตรฐานที่ดีขึ้น ของรถฮอนด้าเอง และรถยตน์แบรนด์อื่นๆ

แต่สิ่งที่ฮอนด้าเอง ควรจะใส่ใจมากขึ้นก็ยังมี เช่นการประกอบบางจุด เกิดเสียงเวลลาขับผ่านทางขรุขระ
เครื่อง R20A ที่สั่นนิดๆ ในรอบเดินเบา(R20 ผมว่า เอาออกไปได้ก็ดีนะครับ พัฒนาเครื่อง 2.0 ตัวใหม่มาแทนเถอะ ถึงมันไม่ได้แย่ แต่มันไม่ควร)
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 00:00:32 »
เอาเป็นว่า คนชื่นชมไฟกันจนกลบทอชั่นบีมไปเลย 55++

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 01:00:25 »
เพิ่งรู้ว่ามีคนซื้อรถเพียงเพราะไฟ DRL ด้วยแฮะ !!!  ;D

ปล.ยิ่งอัด option มาเท่าไหร่ก็ยิ่งดีครับ
ผู้รับผลประโยชน์เต็มๆก็ผูบริโภคแบบเราๆนี่แหละครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 02:16:57 »
++

ผมรู้สึกว่าจะเห็นไฟ DRL ครั้งแรกในชีวิตจากดวงตาของ Audi

ประทับใจมากกับครั้งแรกที่เห็น

++

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 02:23:25 »
ไม่น่าเกี่ยวครับ ยังกั๊กๆไปถมอยู่รุ่นท๊อปหลายอย่าง ถ้าใส่ใจจริงก็คงมี DRL ตั้งแต่สองโฉมก่อนแล้ว

วันนี้กลายเป็นคนซื้อแคมรี่เบนซินธรรมดาคือคนโง่ไปเลย

โถ่ คนโง่เยอะอยู่นะครับ เหมือนที่ผู้การเคยบอก "นี่ถ้ากูไม่ขับไฮบริดแปลว่ากูโง่ใช่ไหม" (Drive intelligent, drive hybrid)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:23:52 »
.
.
.
ที่ผมสงสัยคือ ทำไมรถญี่ปุ่นมันต้องรอให้รถยุโรปทำก่อนถึงค่อยทำตามด้วย
ไอเรื่องแบบนี้ไม่น่าจะคิดยาก แต่พอไปทำทีหลังเค้ามันเลยกลายเป็นเลียนแบบ
แล้วแบบนี้เรื่องภาพลักษณ์ เมื่อไหร่จะไปตามเค้าได้ซักที

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 07:22:30 »
.
.
.
ที่ผมสงสัยคือ ทำไมรถญี่ปุ่นมันต้องรอให้รถยุโรปทำก่อนถึงค่อยทำตามด้วย
ไอเรื่องแบบนี้ไม่น่าจะคิดยาก แต่พอไปทำทีหลังเค้ามันเลยกลายเป็นเลียนแบบ
แล้วแบบนี้เรื่องภาพลักษณ์ เมื่อไหร่จะไปตามเค้าได้ซักที

ก็เลียนแบบไงครับ
การเลียนแบบ คือ จุดเริ่มต้น ของการปรับปรุงพัฒนา
บ้านเราก็น่าจะเลียนแบบมั่งนะครับ เพื่อต่อยดไปยังการพัฒนา

รถยนต์เกิดขึ้นครั้งแรกที่ไหน
Hybrid เข้าใจว่า Toyota แค่ทำมาขายจริง ค่ายแรก แต่เทคโนโลยี มันก็มาจากฝั่งยุโรษก่อน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:05:23 »
.
.
.

ผมว่าคนคิดคนแรกมันยากนะ แต่พอมีคนคิดออกมาเรามามองมันก็เหมือนไม่ยาก

ในเชิงวัฒนธรรมมันอธิบายได้ว่าฝั่งตะวันตกพวกนี้เขากล้าคิด กล้าทำ กล้าริเริ่ม มากกว่าวัฒนธรรมตะวันออกที่ค่อนไปทางอนุรักษ์นิยม นี่น่าจะเป็นทุกสาขาอาชีพ

อย่างล่าสุด ที่ปัดน้ำฝนฉีดน้ำออกมาจากใบพัด มันเจ๋งมาก เบนซ์คิดครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:22:02 »
ไฟที่เชิดหน้าชูตาของโตโยต้าก็คือ

ไฟตัดหมอกหลัง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:26:40 »
อัดออพชั่นอะไรก็ได้ที่ต้นทุนถูกสุด แต่มีผลกับการตัดสินใจของคนทั่วไปมากสุด
ไฟ drl นี่แหละง่ายสุด ถูกสุด

ส่วนอะไรที่จำเป็นต้องมี อย่างvsc น่ะเหรอ โน่นตัวท็อป อย่างเดียว
ตัวธรรมดา หมดสิทธิ
ซึ่งเคสนี้ ผมว่ามันสร้างความเสี่ยงเหมือนกันนะ ในโฆษณาบอกมีvsc แต่จริงๆไม่ได้มีในทุกรุ่น
คนซื้อรุ่นล่าง ที่ไม่ศึกษาข้อมูลก่อน ซื้อมาพอเกิดอุบัติเกตุ ก็จะมาโวยวายว่าทำไมรถตัวเองไม่เทพอย่างที่โฆษณาไว้
อย่างเฟียสต้านี่ก็มีครับ คนที่ใช้ตัว 1.4 มีออกมาถามเล็กน้อยทำไมรถทำไม่ได้อย่างในที่โฆษณา

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 09:21:37 »
อัดออพชั่นอะไรก็ได้ที่ต้นทุนถูกสุด แต่มีผลกับการตัดสินใจของคนทั่วไปมากสุด

ส่วนอะไรที่จำเป็นต้องมี อย่างvsc น่ะเหรอ โน่นตัวท็อป อย่างเดียว
ซึ่งเคสนี้ ผมว่ามันสร้างความเสี่ยงเหมือนกันนะ ในโฆษณาบอกมีvsc แต่จริงๆไม่ได้มีในทุกรุ่น
คนซื้อรุ่นล่าง ที่ไม่ศึกษาข้อมูลก่อน ซื้อมาพอเกิดอุบัติเกตุ ก็จะมาโวยวายว่าทำไมรถตัวเองไม่เทพอย่างที่โฆษณาไว้
อย่างเฟียสต้านี่ก็มีครับ คนที่ใช้ตัว 1.4 มีออกมาถามเล็กน้อยทำไมรถทำไม่ได้อย่างในที่โฆษณา

อันนั้นเป็นความพลาดของผู้บริโภคครับ ในโฆษณาทุกตัวมีระบุอยู่แล้วว่า *ออฟชั่นแตกต่างกันไปในแต่ละรุ่นย่อย กรุณาศึกษารายละเอียดจากตัวแทนจำหน่าย บลาๆๆๆ

ดังนั้นคนซื้อก็ควรศึกษาครับ เหมือนการลงทุนมันมีความเสี่ยง ไม่ใช่สักแต่มีเงินก็ลงทุนได้ครับ

ส่วนตัวคิดว่า การที่ญี่ปุ่นทำอะไรเหมือนจะลอกยุโรปนั้นไม่จริงเลยครับ รถมันคนละระดับกันครับ อยากให้ดูว่า Lexus เองก็ใส่ DRL มาก่อนเบนซ์ด้วยซ้ำในหลายๆรุ่น

ประเด็นมันคือต้นทุนมันยังไม่ได้ครับ รถญี่ปุ่นคำนึงถึงต้นทุนก่อนเป็นอันดับแรก อันไหนยังไม่จำเป็นมากก็ไม่ต้องใส่มา ดังนั้นอะไรๆก็ต้องรอให้มันผลิตได้ในราคาถูกๆก่อนเราถึงจะเห็นในรถญี่ปุ่น

เพราะฉะนั้น ออฟชั่นที่ยังไงก็ไม่มีวันถูก เช่นช่วงล่างถุงลมปรับได้ หรือ เกียร์ ZF 8speed DSG 6Speed ก็จะไม่มีวันลงมาอยู่ในแอลติส ซีวิค แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่าแน่นอน

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:21:56 »
เห็นด้วยกับท่าน dusitmon123 ครับ เรื่องที่ว่า รถญี่ปุ่น ลอกเลียนแบบ รถยุโรป นั้นเรื่อง DRL นี่ไม่จริงครับ
รถมันคนละระดับราคากัน และเมื่อก่อน LED  ยังมีราคาแพงอยู่ผมเห็นรถระดับราคา premium ในญี่ปุ่นหลายคันเค้าใส่ให้ ก่อนฝั่งยุโรปอีก

รถยุโรปบ้านเรามันก็ระดับ premium ราคาแพงกว่า เค้าก็กล้าใส่นั่นใส่นี่ให้ไม่กระทบต้นทุนมาก
เอาจริงๆ ถ้าจะเทียบกับญี่ปุุ่นก็ต้องเทียบกับ brand Infiniti, Acura, Lexus โน่นครับ ระดับเดียวกัน ซึ่งเอามาขายบ้านเราจริงๆ technology ไม่แพ้รถยุโรปด้วยซ้ำ

เห็นด้วยว่า การตลาด  Accrod เรื่อง DRL ได้ผลแต่ผมว่ามันอาจจะเป็นแค่องค์ประกอบหนึ่ง อาจจะสำคัญกับคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมาก มันก็เหมาะกับ D-Seg นะเอาภาพลักษณ์ไว้ก่อน ..

แต่ผมว่า ในความเป็นจริงค่ายรถเอง เค้าคิดนะครับว่า ใส่มามันจะกระทบตลาดยี่ห้อตัวเองด้วย อย่างเช่น ตอนนี้ รถ honda เองรุ่นอื่นกลายเป็นไม่หรูไปเลย เพราะคนบอกว่า Accord มีไฟขาวๆ หรูเหมือนเบนซ์ จริงๆ นะก็เพราะตลาดบ้านเรามันเป็นแบบนี้ เรื่อง option นี่บอกตรงๆ ว่าใส่ VSC ใส่ Airbag มาให้ ลูกค้าทั่วไปก็ไม่สนใจเท่าไฟเบนซ์ ผมเป็นค่ายรถผมก็เซ็งครับ ส่วนคนใน HLM นี่ส่วนน้อยกับตลาดเค้าครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:26:31 »
ผมเข้าใจว่ามันเป็นแค่ไฟหรี่นะครับ  สำหรับALTISใหม่เนี่ย

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:44:13 »
แต่ผมไม่ชอบพวก DRL กับไฟท้าย LED เลยครับ >:(

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 11:27:17 »

DRL เฉพาะรุ่น 1.8V Navi กับ 1.8S ครับ
รุ่นอื่นไม่มี (อ้างตามคู่มือเซลล์ที่หลุดมา)

นึกถึงพี่แท๊กซี่ทั้งหลาย ต้องมีจำนวนนึงที่ไปติดตั้ง DRL เองกันแน่ๆ

DRL นี่ถ้าไม่มีระบบหรี่แสงเมื่ออยู่ในสภาวะแสงน้อย
แสงของ DRL จะรบกวนผู้ร่วมทางมากเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 11:29:43 โดย maxx »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 11:38:35 »
ถือว่าฉลาดครับแต่ไม่ขอชื่นชมเพราะสิ่งที่toyota ให้มาคงให้แบบกัดฟันให้เพราะตลาดสู้กันหนักเหลือเกิน และต้องขอบคุณฮอนด้ากับนิสสันที่ตอกกลับโตโยต้าทำให้ผู้บริโภคได้ประโยชน์ไปเต็มๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:48:12 »
อยากทราบครับ

ทำไม ตัว 1.6 แทบไม่มีข่าวเลยครับ

อยากดูตัว 1.8E กับ 1.6G มากๆ ว่าหน้าตามันเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:57:47 »
สำหรับผมDRLไม่ประเด็นสำคัญในการเลือกใช้รถเลยครับ

ออฟไลน์ PravitPP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:33:29 »
จริงๆต้องขอบคุณรถยุโรปอย่างเบนซ์ และบีเอ็ม ที่ทำให้คนทั่วไปมองว่า ไฟ DRLคือของสูงส่ง เพราะมันอยู่ในรถยุโรปมาก่อน
วันนี้มันจะกลายเป็นว่า รถที่มี DRL คนจะว้ายยย ไฟเหมือนรถเบนซ์เลย

กระทู้นี้เป็นเด็นอยู่ที่ 2 บรรทัดนี้ .. เห็นด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:35:17 »
ผมว่า G9 ขายดี เพราะคุณงามความดีหลายๆอย่างครับ
เชื่อว่า การโฆษณา รูปลักษณ์ของรถ ความเป็นฮอนด้าและชื่อเสียงของแอคคอร์ดเอง
ทำให้ G9 ขายดี

Point ไม่ได้อยู่ที่ DRL หรอกครับ
แต่ยอมรับว่า รถยุโรปทำ DRL มา่ก่อน ทำให้รถญี่ปุ่นหลังจากนี้ที่ใส่มา จะดูดียิ่งขึ้น

..............

โตโยต้า ออกแคมรี่มาก่อน แล้วทำอัลติสตาม
คนซื้ออัลติส ดูดีขึ้นมาทันที เพราะซื้อรถราคา 8 แสน ได้ภาพลักษณ์ รูปร่าง คล้ายๆแคมรี่ราคาเป็นล้าน

นิสสัน ทำซิลฟี่ออกมาก่อน แล้วออกเทียน่าตาม
คนซื้อเทียน่า กลับได้ภาพลักษณ์ว่า "เหมือนซิลฟี่เลย" ซื้อรถราคาเป็นล้าน แต่ดูเหมือนรถราคา 8 แสน
คนซื้อซิลฟี่ กลับกลายเป็นได้เทียน่าจูเนียร์

สลับด้านกันแฮะ ตลกดี

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:50:55 »
แหม่ จะบอกว่า Altis จะฮือฮาเพราะไฟ DLR ??

นี่ถ้าที่จริงๆ มันถอดออก จะฮือฮาไหม?   รู้งี้เอาหน้า US มาใส่ให้รู้แล้วรู้รอดดีกว่า

จะว่าไปกระแสดีจังเลย สงสัย เอาเอาไปหมกศูนย์ล่วงหน้าซะขนาดนั้น แถมเซลล์ ยังปล่อยให้ถ่ายรูปอัพเฟซบุคอีหลุยฉุยแฉก

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:27:00 »
ส่วนตัวผมจะเลือกรถซักคันนึง คงไม่ใช่เพราะไฟDRLครับ
อีกอย่างผมว่าToyotaไม่น่าจะเรียรู้อะไรจากHondaในเรื่องไฟDRLนะครับ คิดว่าเป็นแค่ออฟชั่นนึงที่Toyotaมองว่าใส่มาให้แล้วมันทำให้รถดูดี ก็ใส่มา ต้นทุนก็ไม่ได้เพิ่มมากมายอะไร แถมใส่มาให้แค่รุ่น1.8
ถ้าเรียนรู้จากHondaต้องอัดออฟชั่นตั้งแต่ตัวล่างๆ

แล้วที่ผมว่าตลกมากคือ จ่ายเงินออกตัวTopแต่ไม่ได้ทุกอย่าง ไม่ได้ชุดแต่ง+ล้อ17 จริงๆตัวTopควรเป็นล้อ17ลายอื่นก็ได้ที่ไม่ใช้ลายเดียวกับ1.8s กั๊กเห็นๆเลย ตัว1.8sน่าจะขายดี

ออฟไลน์ snif

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:41:14 »
ผมซื้อ แอคคอด g9 แทน camry เหตุผลก็เพราะ ออฟชั่นที่ใส่มาเยอะกว่าแคมรี่ ไม่ได้สนใจ drl เท่าไหร่

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:51:36 »

อันนั้นเป็นความพลาดของผู้บริโภคครับ ในโฆษณาทุกตัวมีระบุอยู่แล้วว่า *ออฟชั่นแตกต่างกันไปในแต่ละรุ่นย่อย กรุณาศึกษารายละเอียดจากตัวแทนจำหน่าย บลาๆๆๆ

ดังนั้นคนซื้อก็ควรศึกษาครับ เหมือนการลงทุนมันมีความเสี่ยง ไม่ใช่สักแต่มีเงินก็ลงทุนได้ครับ

ส่วนตัวคิดว่า การที่ญี่ปุ่นทำอะไรเหมือนจะลอกยุโรปนั้นไม่จริงเลยครับ รถมันคนละระดับกันครับ อยากให้ดูว่า Lexus เองก็ใส่ DRL มาก่อนเบนซ์ด้วยซ้ำในหลายๆรุ่น

ประเด็นมันคือต้นทุนมันยังไม่ได้ครับ รถญี่ปุ่นคำนึงถึงต้นทุนก่อนเป็นอันดับแรก อันไหนยังไม่จำเป็นมากก็ไม่ต้องใส่มา ดังนั้นอะไรๆก็ต้องรอให้มันผลิตได้ในราคาถูกๆก่อนเราถึงจะเห็นในรถญี่ปุ่น

เพราะฉะนั้น ออฟชั่นที่ยังไงก็ไม่มีวันถูก เช่นช่วงล่างถุงลมปรับได้ หรือ เกียร์ ZF 8speed DSG 6Speed ก็จะไม่มีวันลงมาอยู่ในแอลติส ซีวิค แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่าแน่นอน

เรื่องไม่ศึกษาข้อมูล ผมว่าก็คงโทษคนซื้อได้ไม่ทั้งหมดหรอกครับ
เซลล์บางคงก็แอบลักไก่ให้ข้อมูลผิดๆก็มี หรือระบบบางอย่าง ถ้าคนทั่วๆไปที่ไม่ได้รู้เรื่องรถเท่าไหร่อธิบายให้ตายยังไงก็ไม่เข้าใจครับ
อย่างคุณแฟนผม ผมบอกเนี่ยรถเราดีนะอย่างนั้นอย่างนี้ มีESP+TCS ด้วยนะ
ไม่เข้าใจ ก็อธิบายให้ฟัง มันคือระบบช่วยควบคุมเสถียรภาพการขับขี่ การทรงตัวของรถ ไม่ให้หลุดโค้ง
คุณแฟนเข้าใจละ พอเอาไปบอกกับเพื่อน เนี่ยแก รถชั้นนะ มีระบบควบคุมน้ำในหูไม่เท่ากันด้วยแหละ คุยกันอธิบายตามประสาสาวๆรู้เรื่องด้วยนะเหอๆ
ผมละ อึ้ง ไปเลย 555