ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินมวยหน่อยครับ New Yaris มือ1 & Jazz Hybrid มือ2  (อ่าน 9073 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
นาน ๆ มีกระทู้กับเขาซะที ^-^
เข้าเรื่องเลยแล้วกัน
2 ตัวเลือกครับ

New Yaris J eco มือ 1 ราคา  469,000 (รถใหม่)
กับ Jazz Hybrid มือ 2 ราคา   550,000 (รถอายุไม่ถึงปี)

จริงมีตัวเลือกในใจแล้วละครับ
แต่ก็เลือกแบบ รักคันเสียดายอีกคัน
เลยมาลองดูความเห็นผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นบ้างดีกว่า

ความต้องการนะครับ
- ความปลอดภัยของตัวถัง
ผมว่าน่าจะพอกัน ตัวช่วยเหลือคือถุงลมก็เท่ากัน

- อัตราการกินน้ำมัน และเร่งแซง (อัตราเร่งไม่ซีเรียส)
ดูแล้วแจ๊สน่าจะเหนือกว่าทั้งหมด
แต่  Yaris จะประหยัดกว่า ถ้าติดแก๊ส

- ช่วงล่าง( ส่วนตัวชอบแบบนุ่มแต่นั่งแล้วไม่เวียนหัว)
คิดว่าน่าจะพอกัน

- ประโยชน์ใช้สอยภายในรถ (มีเยอะก็ดีนะ ^^)
แจ๊สจะเหนือกว่านิดนึง ในด้านจุดเล็กจุดน้อย เก็บนั่นนี่ได้หลากหลาย
แต่ยาริสจะดีกว่าตรงเรื่องพื้นที่ นั่งสบายกว่า กว้างกว่า

- การดูแลรักษา (อันนี้เน้นพอสมควร แต่ไม่ใช่ตัวตัดสินว่าจะเลือกหรือไม่)
Yaris น่าจะปวดหัวน้อยที่สุด ทั้งเรื่องเครื่อง และช่วงล่าง
หรืออะไหล่สิ้นเปลืองอื่น ๆ เพราะ ไม่มีระบบไฟฟ้าพิเศษอะไร (กระจกไฟฟ้ายังไม่มีเลย 555+ )
ส่วน Jazz เรื่องไฟฟ้าจะมีเยอะกว่าหน่อย แต่พ่วงด้วย hybrid มานี่ละ เลยต้องหยุดคิดหน่อย
แต่มันก็มีประกันที่ยาวนานพอดูเลย เลยน่าจะหายห่วงไปได้
(ไม่รู้ว่าวันนึงถ้าไฟมันเก็บไม่อยู่แล้ว เราใช้มันโดยไม่ต้องใช้ไฟฟ้า หรือไม่ต้องซ่อมได้หรือเปล่า)

ร่ายมาซะยาว ขอบคุณที่อ่านกันจนจบครับ
ขอบอกว่าสำหรับผม ตัดสินใจยากมากเลย
อันนึงก็สดใหม่ป้ายแดง ประหยัดได้มากถ้าติดแก๊ส
อีกอันก็ไฮเทคและประหยัดในตัวเอง แม้เป็นมือ 2 แต่ก็ยังสดอยู่(ไม่รู้ว่ายังซิงรึปล่าว ไปจูบใครมารึยังก็ไม่รู้

มวยรอบนี้ใครจะชนะครับนี่ = ="

ออฟไลน์ kbank

Re: ช่วยตัดสินมวยหน่อยครับ New Yaris มือ1 & Jazz Hybrid มือ2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 00:28:03 »
yaris

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ช่วยตัดสินมวยหน่อยครับ New Yaris มือ1 & Jazz Hybrid มือ2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 00:56:35 »
มีตังิอกรถมือสองได้ 550,000 ทำไมมือหนึ่งไม่มอง Yaris J Option 519,000 หรือ E 549,000 แทนล่ะครับ
ตอนนี้ผมทราบมาว่ามันมีส่วนลดกันแล้ว  ไหนจะแถม ป.1 อีก
Yaris J Eco ผมว่าดิบไปนิดนึง ต้องเอาไปปั้นต่อ แต่ถ้าชอบปั้นก็น่าสนครับ
เรื่องช่วงล่างและแฮนด์ลิ่ง จขกท ไปลองขับมารึยังครับ
ผมลองมาทั้งคู่ส่วนตัวพบว่า Yaris เหนือกว่า เด้งน้อยกว่า เกาะโค้งก็ดีกว่า Jazz รุ่นล้อ 15
ซึ่งจะหวิวมากตอนเล่นโค้ง พวงมาลัยก็เบาด้วย ถ้าเป็น Jazz SV ล้อ 16 นิ้วกระเทือนมากขึ้นหน่อยแต่การขับขี่ดีขึ้นชัดเจน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 02:26:18 »
Jazz  เถอะครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 02:38:19 »
ยาริสเถอะครับ อนาคตน่าจะดูแลหรือปรับเปลี่ยนอะไรง่ายกว่า

ปล.รุ่น J ขึ้นไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 05:28:36 »
ถ้าชอบช่วงล่างนุ่มนี่ Yaris ดีกว่าครับ ส่วนตัวผมใช้ Jazz ตัวธรรมดา ช่วงล่างเดิมๆ นี่กระด้างมาก แถมปวดหัวกับปัญหาจุกจิกได้เรื่อยๆ ถ้ายิ่ง Hybrid คงยิ่งแล้ว แต่ข้อดีของ Jazz เมื่อเทียบกับ Yaris คือความโปร่ง โล่ง ไม่รู้สึกอึดอัด ทำให้รู้สึกขับง่ายดี (ขับ MB C200 ไปเมื่อสองวันก่อนยังรู้สึกอึดอัดกว่า)

อัตราเร่งนี่แล้วแต่ความชอบครับ แต่ผมเชื่อว่า Jazz Hybrid ออกตัวน่าจะดีกว่า เนื่องจากมีมอเตอร์ช่วยดึงอีกแรง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 07:24:01 »
ชอบของใหม่ ก็ยาริส เลยครับ นุ่มดี แต่น่าจะลองตัวที่สูงกว่านี้ดีกว่ามั้ยอิอิ :o

ถ้าชอบประหยัดแต่ไม่ติดแก๊ส ก็แจ๊ส เลยครับ  ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:05:05 »
Yaris ครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:00:11 »
ถ้าคิดถึงต้นทุนค่าเชื้อเพลิงและติด Gas ด้วย Yaris ครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:31:04 »
ต่อราคาแจ๊สอีกหน่อยแล้วจัดเลย อ้างว่าเป็นรถไฮบริดกดราคาได้อยู่แล้ว

อยากติดแก๊สก็ติดได้เลยครับส่วนของเครื่องไม่ได้เกี่ยวกับมอเตอร์อยู่แล้ว

แบตเสื่อมรถยังวิ่งได้ แต่อัตราเร่งกับความประหยัดลดลงแน่นอน

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:34:52 »
มาถามที่นี่ระวังมีสิทธิได้Jazzนะครับ

แต่ผมเชื่อว่าYarizมีคุณงามความดีมากพอจะเอาชนะได้อยู่ ถ้านับคะแนนโหวดก็ยังพอชนะได้

ลองคิดดูดีๆนะ รถที่กำลังจะเปลี่ยนโฉมแล้วแล้วยังเป็นมือสองอีกต่างหาก ราคากลับแพงกว่า

วัดกันจริงๆตามรีวิว คุณจิมมี่ Yarizไม่เป็นรองเลย จะแพ้ก็แค่ภาพที่ฮอนด้าสร้างมาว่ามีคลาสเหนือกว่าโตโยต้า เรื่องอัตราเร่งก็ไม่ได้ต่างกัน

ถึงจะได้ชื่อแยกว่าเป็นรุ่นไฮบริดก็เถอะ ถ้าบอดี้เดียวกับโฉมตกรุ่นผมว่ามันก็เซงๆเหมือนกัน ยกเว้นแต่ว่า อยากได้รถไฮบริดจิงๆ ก็คงต้องเลือกJazzเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 14:17:47 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:33:00 »
ผมถือคติ "รถมือมือสอง ตาดีได้ ตาร้ายเสีย"
ถ้าไม่รู้ประวัติที่แน่นอน อย่าซื้อครับ เราไม่รู้หรอกว่าเจ้าของคนเก่าเขาใช้รถถนอมแค่ไหน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:33:53 »
JAZZ มือสองจากคนรู้จัก?
ถ้าได้ 5 แสนจัดเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:59:54 »
ถ้ารถรู้ประวัติไว้ใจได้ วิ่งน้อย ดูแลดี ก็คงลังเลบ้าง

แต่ผมคงเชีย Yaris กว่า จนกว่า Jazz จะเป็น Full Hybrid แบบ Prius

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 15:06:24 »
ตามโจทย์ เลือก Yaris
แต่ถ้าอยากได้ Jazz Hybrid รถใหม่คงจะออกเดือนเมษายนครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 15:09:00 »
เชียร์ ยาริสครับเพราะสดใหม่กว่า การขับขี่รีวิวคุณจิมมี่ก็ออกมาค่อนข้างดีครับ นอกจากนั้นถ้าใช้ยาวๆ แจ๊สต้องมีค่าเปลี่ยนแบตอีกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 16:12:56 »
ยาริสครับ..
ไฮบริดไม่อยากแนะนำเท่าไหร่
ค่าบำรุงรักษาหลังจากการใช้งานไปนานๆแล้ว มันเยอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 17:52:11 »
ผมเลือก JAZZ ตัวธรรมดา (ไม่ต้อง HYBRID)

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 19:27:36 »
ยาริส

นอกเสียจากว่า แจ๊ส รู้ประวัติทุกซอกทุกมุม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 23:36:36 »
จริงๆชอบแจ๊สครับ แต่ไปรถใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:21:49 »
เลือกยากเหมือนกันครับ ส่วนตัวใช้ jazz HB อยู่ เรื่องความสิ้นเปลือง ผมคิดว่าไม่น่าจะต่างกัน แต่การขับ jazz ให้ได้ 20 กม./ลิตร บนถนนชานเมืองเป็นเรื่องง่าย

jazz น่าจะดีกว่าตรงอัตราเร่ง

ถ้ารู้ประวิติว่ารถไม่มีปัญหาอะไร ก็ซื้อได้ครับ ต่อราคาอีกนิด

ส่วน yaris ถ้าติดแก๊ส ยังไงค่าเชื้อเพลิงต่อ กม. ก็น่าจะถูกกว่าพอควรครับ ตัวรถก็ใหม่สดกว่า  ;D