ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างของ Altis 2014 กับ civic FB อันไหนดีกว่ากันคับ  (อ่าน 37747 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcmctk

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยคับพอดีสนใจจะออกรถใหม่ลังเลระหว่างสองตัวนี้ อยากรู้ว่าช่วงล่างสองตัวนี้ต่างกันยังไง ด้านหลัง Altis 2014 เป็นแบบคานส่วน civic FB เป็นแบบปีกนก มีข้อดีข้อด้อยต่างกันยังไง อันไหนดีกว่ากันคับขอคำแนะนำหน่อย

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Re: ช่วงล่างของ Altis 2014 กับ civic FB อันไหนดีกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 18:40:22 »
ผมว่าน่าไปลองเองครับจะได้รู้เอง    ;D

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
Re: ช่วงล่างของ Altis 2014 กับ civic FB อันไหนดีกว่ากันคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 21:30:22 »
civic fb จากใจคนใช้ ไม่ค่อย นิ่มสักเท่าไร แต่ก็มั่นใจเวลาเข้าโค้งครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 21:33:14 »
เอ่อ  FB  เป็นแบบ  Multi link  ครับ  Fd  ถึงจะเป็นแบบ ปีกนกครับ   อันนี้เทียบ altis  ตัวปัจจุบันกับ civic    altis จะนุ่มกว่า  civic จะแข็งกว่าครับ  แต่เวลาขับเร็วๆแล้ว  civic  นิ่งกว่าครับ
ข้อดีของแบบ  คานบิดคือ  ทนกว่าครับเพราะชิ้นส่วนมีไม่เยอะ  ไม่ต้องดูแลอะไรมากมาย
ข้อเสีย เกาะถนนไม่สู้ แบบ multi link 
ข้อดีของแบบ  Multi link  คือ  เกาะถนนกว่า  ให้ตัวได้มากกว่า 
ข้อเสีย  เมื่อใช้ไปได้ซักพักจะเริ่มมีเสียงดังเพราะชิ้นส่วนมากกว่า   ราคาเแพงกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 22:08:33 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 21:49:31 »
ส่วนของAltis 2014 เปีดตัวเมีอไรเดียวลองดูครับแต่เทียบได้ตอนนี้รถของพ่อผมครับเทียบได้อย่างชัดเจนทีสุดของผมรุ่นออร์แลนโด บลูม ช่วงล่างดีกว่ารุ่นหน้าหมูครับ :D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 22:45:26 »

ภาษาชาวบ้าน

ช่วงล่าง ด้านหลังแบบอิสระจากกัน เด้งใครเด้งมันไม่เกี่ยวกัน เหมือนพวกรถสูตร รถแข่ง ก็ อิสะสี่ล้อ
กับ
ช่วงล่าง ด้านหลังแบบ คานบิดติดกันระหว่างล้อทั้งสอง ล้อซ้ายเยียบเนิน กระเทือนยันขวา

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 23:13:06 »
พื้นฐาน FB ดีกว่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 23:16:13 »
แต่ผมว่า Altis นิ่มกว่าแน่นอนครับ

ถ้าผมขับเอง ผมเลือก altis เลยครับ

เพราะไม่ชอบช่วงล่างของฮอนด้าเลย เจอลูกระนาด เด้งๆๆๆๆๆๆ สุดๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่ไหว ;)

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 23:42:48 »
ผมใช้ civic fb mt กับ Mazda 3 อยู่ครับ เลยพอจะบอกได้ ถ้าในแง่ทฤษฏีแล้ว civic fb ดีกว่าครับ(สามารถปรับแต่งให้ดีขึ้นได้มากกว่า ถ้ามีการเปลี่ย Spring และ Shock Absorber) เพราะcivic fb ช่วงล่างเป็นแบบอิสระแบบ Multi Link(ทั้งที่แท้จริงใกล้เคียง Double Wishbone มากกว่า) ทำให้เมื่อเจอถนนที่ไม่เรียบ และ กรณีเจอลูกระนาด  การทำงานของช่วงล่างจะแยกออกจากกัน ส่งผลในด้านตรงข้ามน้อยกว่า ซึ่งต่างจากระบบ Torsion Beam ที่ ส่งผลต่อด้านตรงข้ามมากกว่า แต่มีจุดเด่นในแง่ลดต้นทุน การบำรุงรักษาและประหยัดเนื้อที่มากกว่า
ส่วนการใช้งานตามความเป็นจริง ผมกลับมองว่า การเข้าโค้งในความเร็วสูงของ civic fb ไม่ค่อยดีครับเมื่อเทียบกับรุ่นอื่น เนื่องจาก มีอาการโคลง สาเหตุเพราะ การลดต้นทุนโดยใส่เหล็กกันโคลงที่มีขนาดเล็กเกินไป (11มม.) ทั้งที่ยี่ห้ออื่น มีขนาดใหญ่กว่า (Lancer EX 18มม. Ford Focus,Mazda3 20มม.) แต่ถ้าเทียบกับ civic fd แล้ว มีความรู้สึกดีกว่าเล็กน้อย สะเทือนน้อยกว่าเล็กน้อย และเหมือน Stroke ของ Shock Absober มีมากกว่า(ผิดวิสัย Honda รุ่นเก่า) ส่วน Altis ใหม่ ไม่ทราบครับเพราะยังไม่ได้ลองขับขี่เปรียบเทียบครับ

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 02:18:37 »
ถ้าจะตัดสินเพราะช่วงล่างผมว่าพลาดนะ เพราะมันไม่ดีกว่ากันมากแน่ๆ ซีวิคช่วงล่างธรรมดามากๆครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 03:59:26 »
ว่ากันไป รถยังไม่ทันได้ส่งมอบเลย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 05:18:50 »
ถ้าดูจากนิสัยการเซ็ทช่วงล่างของโตโยต้า Gen ใหม่ ไล่ตั้งแต่แคมรีใหม่ วีออสใหม่ และยาริสใหม่ วัดจากคำวิจารณ์คุณจิมมี่ ผมคิดว่าอัลติสน่าจะเซ็ทให้สปอร์ทขึ้นตามเพื่อนฝูงแน่ๆครับ ยังไงรอดูรถจริง แล้วไปลองเองเถอะครับ

Prius ช่วงล่างหลังก็คานบิด แต่ผมขับแล้วมั่นใจที่ความเร็วสูงไม่แพ้ซีวิคของพี่ชายครับ เผลอๆดีกว่าเพราะมีน้ำหนักแบตถ่วงท้ายด้วยมั้ง เลยดูมันจะนิ่งๆ ไปชิลๆ (ถ้าสงสัยเรื่องพรีอุส ลองถามคนที่เคยดูคลิปเก่าที่คุณแพน Commander Cheng เคยลองขับแล้วคอมเม้นท์เอาไว้ว่าอยากซื้อเพราะหลายๆด้านของมัน รวมถึงช่วงล่างด้วยครับ รถคานแข็งก็ขับดีได้ครับ)

สุดท้ายแล้วผมว่าแล้วแต่สไตล์ความชอบครับผม ถ้าส่วนตัวผมว่าตัวนี้เรื่องความสวยงาม ลงตัว สดใหม่ ใจให้ไปทางอัลติสครับ (แต่คู่ FD กับออแลนโด้นี่ผมให้ FD กินขาดเลยเรื่องหน้าตา) รอดูออพชั่นและราคาทางการเมื่อเปิดตัวก่อนก็ยังไม่สายครับ รถเพิ่งเปิดตัวใหม่ รอสัก 6 เดือนก่อน ดูอาการผิดปกติของรถที่คนซื้อแรกๆเจอกันก็ดีครับ (รุ่นออแลนโด้ผมรอ 1 ปีค่อยออก พวกที่ได้ลอทแรกๆมา 1.8 เจอปัญหาเครื่องเสียง แต่เค้าเคลมฟรีให้ แล้วก็มีพวกงานประกอบยังไม่เข้าที่เข้าทางบ้างเป็นบางคันครับ ไม่อยากรำคาญใจก็รอนิดนึงก็ได้ครับ ยิ่ง FB จะ Minorchange อยู่แล้วด้วย ปลายปีอาจได้เห็นส่วนลดรับน้องใหม่ครับ :)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 09:06:36 »
ถ้าคิดจะมองแค่ว่า เป็น ช่วงล่าง ด้านหลังแบบอิสระ กับ คานบิด ........ก็อย่าได้โปรดเอา civic ไปเทียบกับ Cruze เลย

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:51:26 »
Altis คิดว่าน่าจะเหมือนโฉมที่แล้วตัว MC

ผมว่ายวบ โยน เหมือนนั่งบนหลังช้าง  ผมชอบ FB มากกว่าแข็งกว่าไม่โคลงไปโคลงมา

แล้วแต่คนครับ.

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:23:44 »
คานแข็งที่ว่า Taxi กันอย่าลืมครูซก็คานแข็งนะครับแต่มันอยู่ที่เขาจะSet มายังไงมากกว่าครับของแบบนี้ต้องลองด้วยตัวเองอยู่ที่ว่าเราจะรับได้แบบไหน  ;D

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 13:18:06 »
 อัลติส น่าจะมาแนวนุ่มๆ มั้งครับ อาจจะยกเว้นรุ่น S สปอร์ต เพราะยังไม่มีใครได้ลองเลย ผมก็ยัง  ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ tmy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 13:28:30 »
 :) อย่าเดาหรือตั้งสมมุติฐาน ไปลองขับด้วยใจเป็นกลาง ถ้าจะให้ดีนำรถที่คุณจะเทียบไปด้วย ลงจากคันนั้นแล้วไปขับคันใหม่

แค่่หมุนพวงมาลัยครั้งแรกที่ออกรถ   คุณก็พบแล้วครับว่าสองคันต่างกันอย่างไร คันไหนเหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของคุณ

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 18:57:21 »
:) อย่าเดาหรือตั้งสมมุติฐาน ไปลองขับด้วยใจเป็นกลาง ถ้าจะให้ดีนำรถที่คุณจะเทียบไปด้วย ลงจากคันนั้นแล้วไปขับคันใหม่

แค่่หมุนพวงมาลัยครั้งแรกที่ออกรถ   คุณก็พบแล้วครับว่าสองคันต่างกันอย่างไร คันไหนเหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของคุณ

ใช่ครับ ดูแปรแต่ละคนไม่เหมือนกันเลย ไปลองเองแล้วจะพบคำตอบตรงใจที่สุด หรือรออ่าน รีวิวคุณจิมมี่

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:24:16 »
รอดูรีวิวจริงจังอ่ะครับ ใจจริงก็อยากไปลอง Test Drive ดูว่าเป็นไง ผมว่าน่าจะทำช่วงล่างมาดีขึ้นนะ

ออฟไลน์ PravitPP

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 07:40:18 »
ระบบช่วงล่าง New Altis 2014 ปรับปรุงจากรุ่นก่อนหน้านี้
รอทดสอบก่อนดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ pimmy

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:39:26 »
แล้วแต่คนชอบค่ะ บางคนชอบนิ่ม บางคนชอบแข็ง แนะนำให้ไปลองขับดูค่ะ ว่าชอบแบบไหน ถ้าอัลติสจะได้ความสดใหม่ค่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 11:16:55 »
นั่ง FB ของเพื่อนบ่อยๆ ไม่ค่อยนิ่มนะครับ ออกแนวกระด้างนิดๆด้วยซ้ำ
ส่วนการเกาะถนน ผมให้กลางๆ ยังสู้โฟกัส และมาสด้าสามไม่ได้
การขับขี่ทางตรงที่ 140++ รถยังนิ่งอยู่ครับ แต่จะเริ่มเสียวบ้างนิดหน่อย
การเก็บเสียง ขอใช้คำว่า "หายนะ" ครับ เสียงลม เสียงยาง เสียงเครื่อง เข้ามาตั้งแต่ความเร็ว 100+
พวงมาลัย เบานิดหน่อย ถ้าเคยขับโฟกัสหรือมาสด้าสามมาก่อน จะไม่ชอบครับ

ส่วนอัลติส 2014 ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ jacky933

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 11:51:03 »
อัลติส เห็นตัว 1.8 esport มาโชว์ที่งานกาชาด สวยมากๆครับ เป็นโตโยต้าที่เห็นแล้วชอบ รอดูโปรก่อนถามๆดู แถมประกันเอง

ออฟไลน์ Devill_PRO

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 21:20:26 »
Altis แบบคานแข็งจริง แต่ลองก้มดูดีๆ ครับ ซ่อนเหล็กกันโครงขนาดใหญ่ไว้ด้วยนะครับ วิ่งเร็วๆ เปลี่ยนเลยนิ่งดี แต่ถ้าช้าๆหยอดหลุมกระเทือนครับ