ผู้เขียน หัวข้อ: ดู Altis 2014 แล้ว.. แต่ยังไม่ได้ลองขับ  (อ่าน 9323 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ดู Altis 2014 แล้ว.. แต่ยังไม่ได้ลองขับ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 20:43:19 »
ไปดูที่ศูนย์มา
ดูรุ่น V ครับ เขายังไม่ให้ขึ้นโชว์รูม เอาไปจอดที่ด้านหลัง

ขอบอกว่า ภายนอกงั้น ๆ ครับ  ไม่ได้รู้สึกอะไรพิเศษเท่าไหร่  คือ รู้สึกว่าในรูปค่อนข้างสวยกว่าตัวจริง
ไม่รู้รถที่ผมไปดู เป็นสีเทาดำหรือเปล่านะครับ เลยดูธรรมดา
ซุ้มล้อใหญ่มาก  ใส่ล้อ 16 " มาแล้วยังรู้สึกว่ามัน โล่ง ๆ เลยครับ

ภายในที่หลาย ๆ ท่านบอกเชย หรือไม่สวยนั้น
ผมว่าผมค่อนข้างประทับใจนะครับ  พอ ๆ กับเข้าไปนั่งใน Cruze กับ Ford focus เลยครับ  แต่ Focus เข้าไปนั่งยากกว่า ( ผมสูง 185 หนัก 78 )
ภายในรู้สึกว่าใหญ่กว่าเก่ามาก และ วัสดุค่อนข้างดีกว่ารุ่นเก่ามาก  พวงมาลัยค่อนข้างหนัก (ผมชอบนะ)
ุ่ตัวท๊อป 1.8 รุ่นเก่านั้น มันโล้น ๆ เพลน ๆ เหมือนผู้หญิงจอแบนครับ  ;D

แต่รุ่นนี้ ผมรู้สึกว่ามันออกแบบมาค่อนข้างแข็งแรง  คอนโซลหน้าวัสดุนุ่ม  เหมือน camry
ผมลองปรับเก้าอี้ไฟฟ้าคนขับให้ต่ำสุด ปรากฏกว่า  โห... คอนโซลหน้ามันสูงมากก   คือปกติถ้าผมลองรถ
ผมต้องปรับเบาะนั่งให้ต่ำสุดเพราะผมเป็นคนค่อนข้างสูง
รับรองว่าเบาะนั่งถูกใจคนสูงแน่ครับ
และขาผมยาวมากครับ ผมปรับฝั่งคนขับให้นั่งสบาย ๆ แล้ว  และลองไปนั่งข้างหลัง
นั่งสบายเลยครับ ขาไม่ติด !!  หัวก็ไม่ติดเพดาน โล่ง ๆ พอ ๆ กับSylphy ครับ
นอกนั้นในระดับ C segment ขาผมติดหมด  :P หัวติดด้วย
ดีไซน์ภายในเหลี่ยม ๆ ด้านหลังก็นั่งสบายดีนะ  คอนโซนกลางน่าจะมีที่วางแขนยื่นมารับแขนหน่อย เบาะหนังเย็บเรียบร้อยดี

ส่วนไฟท้ายนี่ ไม่รู้มีเฉพาะรุ่น 1.8 หรือเปล่านะครับ

คือเป็นไฟท้ายแบบ LED ข้างละ 8 เม็ด เรียงกลางยาวเลย ( Accord เรียงด้านล่าง )
และไฟเบรค LED อีกข้างละ 4 เม็ด
และโคมไฟหลังก็เส้นสายเหมือนไฟหลัง Bmw มาอีก 1 เส้น
สรุปไฟท้าย ถ้าไม่เปิดกลางคืน ไม่สวย งั้น ๆ และไม่ชอบที่ด้านข้างไฟท้ายมี คลีบ ๆ ออกมา 2 คลีบเล็ก ๆ  :P

ไฟหน้าก็สวยดีนะ มี daylight ข้างละ 4 เม็ด แต่ก็เฉย ๆ ครับ มองด้านข้างก็เฉย ๆ

สรุปคือ พอนั่งภายใน ฟิลมันรู้สึกว่า หรูขึ้น ภายในกว้างขึ้น
ต้องลองไปขับของจริง  ยังไม่รู้ว่าช่วงล่างเป็นอย่างไร  เสียงลมเยอะแบบ คู่แข่ง หรือเปล่า
รับรองว่า ดีกว่าเก่าเยอะครับ  ;D
โดยรวม ภายในประทับใจกว่าที่คิดไว้ ดูในรูปมัน ซีด ๆ ห่วย ๆ

ปล. ผมรอเบ่ิง Mazda 3 skyactiv อยู่นะ จัดรุ่นมาให้ครบ ๆ แบบพี่ต้าเลยนะท่าน   ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2014, 20:47:21 โดย กฤษณัฐ »

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: ดู Altis 2014 แล้ว.. แต่ยังไม่ได้ลองขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 21:13:04 »
ตัวที่ผมคิดจะซื้อคือ 1.6 g ราคา 829,000 บาท

คิดว่าตัวนี้มันติดแก๊ส lpg ได้ไหมครับ เพราะผมดูในโบร์ชัวเครื่องยนต์มันเป็นแบบหัวฉีด คือรู้ว่าติดได้แต่มันแพง

จะถามว่าติดได้แบบรถทั่วๆไปไหมครับไอ้หัวฉีดนี่ ติดได้แบบวีออสป่าวครับ แบบติดแก๊สราคาแค่ 2 หมื่นกว่า

มันเป็นหัวฉีดตรงแบบเดียวกับ focus 2.0 เลยไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ดู Altis 2014 แล้ว.. แต่ยังไม่ได้ลองขับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 21:27:41 »
คันสีแดงนั่นรุ่นอะไรครับ  :o
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 21:59:30 »
คันสีแดงนั่นรุ่นอะไรครับ  :o

ดูจากล้อรู้สึกจะเป็น 1.8 ESPORT ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 23:21:22 »
ตัวที่ผมคิดจะซื้อคือ 1.6 g ราคา 829,000 บาท

คิดว่าตัวนี้มันติดแก๊ส lpg ได้ไหมครับ เพราะผมดูในโบร์ชัวเครื่องยนต์มันเป็นแบบหัวฉีด คือรู้ว่าติดได้แต่มันแพง

จะถามว่าติดได้แบบรถทั่วๆไปไหมครับไอ้หัวฉีดนี่ ติดได้แบบวีออสป่าวครับ แบบติดแก๊สราคาแค่ 2 หมื่นกว่า

มันเป็นหัวฉีดตรงแบบเดียวกับ focus 2.0 เลยไหมครับ

ผมยังไม่เห็นโบร์ชัว แต่กล้าฟันธงได้เลยว่าเป็นหัวฉีดไฟฟ้าปกติเหมือนรุ่นนี้และก่อนหน้านี้และยาวไปเป็น10 ปีเลย ไม่ใช่หัวฉีดตรงเหมือนฟอร์ด

ผมไม่รู้ว่าค่าติดวีออสเท่าไหร่ แต่มันจะไม่แพงไปกว่าอัลติสรุ่นปัจจุบันแน่ๆ อาจแพงกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 00:38:00 »
มองด้านข้าง กับท้าย มีความรู้สึกถึงกลิ่นอายของแคมรี่ แต่ย่อส่วนลงมาเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 08:11:09 »
สีแดงไม่มีขายในไทยครับ
เป็นรถตัวอย่างตอนอบรมพนักงานขายครับ
น่าจะส่งประเทศนอก

เอาเป็นว่ารถใหญ่กว่าที่คิดไว้ ( อาจเป็นเพราะผมยังไม่ชินตาก็ได้มั้ง )
ใหญ่ ๆ ยาว ๆ โล่งพอดี (ไม่โล่งเท่าsylphy)  ;D

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 08:29:19 »
ผมมองอัสติสรุ่นนี้ดูสวยกว่าแคมรี่ ดูมีเส้นสายดุดัน ด้านหน้าผมชอบมาก ยังไงเสาร์นี้รอดูตัวจริงครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:31:39 »
ดูมีราคาขึ้นกว่ารุ่นเก่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:14:59 »
ภายนอกดูดี ภายในโบราณ แก่มากไม่สมราคา

ออฟไลน์ PravitPP

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:41:27 »
ขอบคุณ จขกท. ครับ  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:57:07 »
คอนโซลกลางไหงเป็นงึั้นอ่ะ
ช่องนาฬิกาน่าเกลียดเวอร์ >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:49:42 »
ผมไปลองนั่งตัว 1.8 V navi มา บอกคำเดียวว่าผิดหวังอยู่เหมือนกัน แต่ผิดเองที่หวังมากไปหน่อย :P

ภายนอกไม่สะดุดตาอย่างที่คิด คันจริงดูเล็กๆ พิกล ทั้งที่มิติรถใหญ่กว่าคู่แข่งด้วยกัน จะใหญ่กว่าซิลฟี่นิดๆ ด้วยซ้ำ อาจจะมาจากเส้นสายที่ดูสปอร์ตขึ้นครับ รอดูตัว ESport อีกที

ภายในคอนโซลหน้า ใช้ได้ครับ วัสดุปรับปรุงจากตัวออร์แลนโด้ อย่างรู้สึกได้ การออกแบบเฉยๆ ไม่ดีเด่นแต่ไม่แย่ ไม่ถึงกับเชยลากข้าง เบาะนั่งฟีลที่ได้พอๆกันกับตัวที่แล้ว ไม่ได้ประทับใจแต่ก็โอเคครับ แต่ขอติแรงๆ ตรงวัสดุแผงข้างทัั้งบานแย่มากๆ แย่กว่าตัวออร์แลนโด้และโฉมหน้าหมูอย่างชัดเจน

ที่เท้าแขนและกล่องเก็บของ ถ้ามันจะให้ฟีลวีออสขนาดนี้ เอาออกเถอะครับ ผมเป็นคนชอบวางข้อศอกเวลาขับ เพราะจับคันเกียร์ถนัด แต่ไม่ใช่กับคันนี้แน่ๆ เล็กและเตี้ยไปครับ ที่เก็บของก็เล็กลง รุ่นที่แล้วชนะเลิศตรงจุดนี้

เบาะหลังขอติเต็มๆ เบาะมันสั้นลงและพนักพิงชันขึ้น นั่งแล้วโคตรไม่สบายเลยครับ ผมกับแฟนบอกว่านั่งแป๊บเดียวยังแย่ ถัานั่งทางไกลตายแน่ๆ ขนาดตัวออร์แลนโด้นั่งสบายกว่า แฟนกับแม่ผมยังบ่นอุบเลย อีกอย่างคือฟีลด้านหลังมันอึดอัดมาก แถมเลกรูมสั้นลงอย่างเห็นได้ชัด ใกล้เคียงกับมาสด้า 3 และโฟกัสเลย :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 14:04:42 »
รุ่น Sport คงสวยน่าดู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 15:30:27 »
ไปดูมาเมื่อกี้ เอาไฟหน้ารุ่น 1.8 E แบบธรรมดาไม่มี DRL มาให้ชม
ส่วนตัว Sport สวยมากครับ ตัวเบาะมีปีกด้านบนดูเท่ดี
เสียดายรถล็อค ไม่ได้ลองนั่ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 16:08:33 »
รอดูตอนเปิดตัวอย่างเป็นทางการ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 07:53:43 »
ผมไปลองนั่งตัว 1.8 V navi มา บอกคำเดียวว่าผิดหวังอยู่เหมือนกัน แต่ผิดเองที่หวังมากไปหน่อย :P

ภายนอกไม่สะดุดตาอย่างที่คิด คันจริงดูเล็กๆ พิกล ทั้งที่มิติรถใหญ่กว่าคู่แข่งด้วยกัน จะใหญ่กว่าซิลฟี่นิดๆ ด้วยซ้ำ อาจจะมาจากเส้นสายที่ดูสปอร์ตขึ้นครับ รอดูตัว ESport อีกที

ภายในคอนโซลหน้า ใช้ได้ครับ วัสดุปรับปรุงจากตัวออร์แลนโด้ อย่างรู้สึกได้ การออกแบบเฉยๆ ไม่ดีเด่นแต่ไม่แย่ ไม่ถึงกับเชยลากข้าง เบาะนั่งฟีลที่ได้พอๆกันกับตัวที่แล้ว ไม่ได้ประทับใจแต่ก็โอเคครับ แต่ขอติแรงๆ ตรงวัสดุแผงข้างทัั้งบานแย่มากๆ แย่กว่าตัวออร์แลนโด้และโฉมหน้าหมูอย่างชัดเจน

ที่เท้าแขนและกล่องเก็บของ ถ้ามันจะให้ฟีลวีออสขนาดนี้ เอาออกเถอะครับ ผมเป็นคนชอบวางข้อศอกเวลาขับ เพราะจับคันเกียร์ถนัด แต่ไม่ใช่กับคันนี้แน่ๆ เล็กและเตี้ยไปครับ ที่เก็บของก็เล็กลง รุ่นที่แล้วชนะเลิศตรงจุดนี้

เบาะหลังขอติเต็มๆ เบาะมันสั้นลงและพนักพิงชันขึ้น นั่งแล้วโคตรไม่สบายเลยครับ ผมกับแฟนบอกว่านั่งแป๊บเดียวยังแย่ ถัานั่งทางไกลตายแน่ๆ ขนาดตัวออร์แลนโด้นั่งสบายกว่า แฟนกับแม่ผมยังบ่นอุบเลย อีกอย่างคือฟีลด้านหลังมันอึดอัดมาก แถมเลกรูมสั้นลงอย่างเห็นได้ชัด ใกล้เคียงกับมาสด้า 3 และโฟกัสเลย :-\

ฐานล้อยาวขึ้นตั้ง 100mm มันจะเป็นไปได้เหรอครับที่ leg room จะสั้นลงมากขนาดนั้น? ผมใช้รุ่นที่กำลังจะตกรุ่นอยู่ มองแค่ในคลิปยังรู้สึกเลยว่ามันดูกว้างกว่าเดิมเยอะมากๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 08:06:49 »
เพิ่มเติมครับ ที่บังแดด เป็นพลาสติกแข็งมากๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:25:28 »

ฐานล้อยาวขึ้นตั้ง 100mm มันจะเป็นไปได้เหรอครับที่ leg room จะสั้นลงมากขนาดนั้น? ผมใช้รุ่นที่กำลังจะตกรุ่นอยู่ มองแค่ในคลิปยังรู้สึกเลยว่ามันดูกว้างกว่าเดิมเยอะมากๆ

ไปลองเองเลยครับ ผมไม่มาโกหกใหัอัลติสดูแย่หรอกครับ เพราะเล็งตัวนี้ไว้เหมือนกัน อีกอย่างผมก็มีรุ่นที่คุณใช้เหมือนกันเพิ่งขายไปเร็วๆ นี้เอง รวมทัั้งรุ่นหน้าหมู 3 ห่วง โดเรม่อน ที่บ้านผมเคยใช้มาแล้วทั้งนั้น ถ้ามันจะสั้นลง ผมจะไม่ทราบเชียวหรือ? แต่ผมยังไม่ได้เอาตลับเมตรวัดนะครับ ไว้จะลองอีกที

แต่ขอตัังข้อสังเกตไว้ว่ารถฐานล้อเท่าเดิมอย่างคัมรี่ ACV 50 เลกรูมยาวขึ้นจาก ACV 40 ได้น่าทึ่งนะครับพ่อผมใช้อยู่รู้สึกพอใจมาก แต่อัลติส มันสั้นลงอย่างรู้สึกได้ ทั้งที่มันไม่ควร  ลองมามองเทียน่า L33 ฐานล้อก็เท่าๆเดิม คือ 2775 mm แต่เลกรูมสั้นลง มาสด้า 3 ใหม่ ฐานล้อยาวนะครับ 2700 mm เท่าซิลฟี่เลยล่ะ แต่เลกรูมดูจากสายตา และรีวิวนอก มันไม่ได้ดีกว่าตัวเก่าเลย หลายๆรุ่นผมว่ามันไม่เกี่ยวกับฐานล้อ แต่เกี่ยวกับการจัดการพื้นที่ภายในมากกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:51:17 »
ค่อยๆตอบก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงขั้นเอาตลับเมตรไปวัดเหรอกครับ ความสบายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมว่าเค้าแค่สงสัยเท่านั้นล่ะครับ เดี๋ยวให้เค้าลองไปดูเองดีกว่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:43:57 »
ค่อยๆตอบก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงขั้นเอาตลับเมตรไปวัดเหรอกครับ ความสบายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมว่าเค้าแค่สงสัยเท่านั้นล่ะครับ เดี๋ยวให้เค้าลองไปดูเองดีกว่า

555 ปกติผมจะพกตลับเมตรไปด้วยนะ เวลาสนใจรุ่นไหน เพราะเมืองไทยไม่ค่อยยอมบอกดีเทลพวก เลกรูม เฮดรูม ถามเซลก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่ต้องอะไร แค่ถามว่าห้องสัมภาระจุได้กี่ลิตร โบรชัวร์บางยี่ห้อ/บางรุ่น ไม่มี เห็นอึกอักเป็นแถว

ผมไม่ได้ร้อนใจ ใส่อารมณ์น้า เพียงแต่จะยกตัวอย่างให้เห็นภาพว่า ห้องโดยสารบางทีก็ไม่สัมพันธ์กับฐานล้อสั้นยาว มันขึ้นอยู่กับการจัดการ อย่างซีวิค fb จำไม่ผิดว่าฐานล้อก็สั้นลง เทียบกับ fd แต่เลกรูมในความรู้สึกเพึยวๆ ไม่รู้สึกว่าสั้นลงเลย :)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 14:10:34 »
ผมใช้รุ่นเดียวกับคุณ Terng อยู่
ไปลองนั่งตัวใหม่มาเมื่อกี้ ผมว่าตัวเบาะหลังมันไม่ได้แย่กว่าเดิมนักนะ
เพียงแต่ดูอึดอัดกว่ารุ่นเดิมเพราะคอนโซลหน้ามันสูงมองไปข้างหน้าไม่เห็น
และแผงประตูหลังก็สูง นั่งแล้วจม แลดูอึดอัด คล้ายๆนั่ง BMW
ส่วนหลังชันขึ้นนิดนึง
leg room หลังพอๆเดิมเลย -*- ฐานล้อยาวขึ้น 10cm ไม่ช่วยอะไร
จากรูปผมนปรับเบาะคนขับให้อยู่ในตำแหน่งที่ผมขับปกติ (สูง 175น่ะ)
มาลองนั่งข้างหลังดู มันเหลือพื้นที่จากหัวเข่าไปเบาะหน้าเท่าๆ รุ่นเดิมอะ
แต่วัสดุภายในดีขึ้นมากผิดหูผิดตา
ไอ้แผ่นตรงคอนโซลฝั่งผู้โดยสารหน้าทีแรกเห็นเป็นพลาสติก แต่มันเป็นวัสดุบุนุ่ม
ตรงส่วนนี้ดูดีกว่า Camry เสียอีก
ชิ้นส่วนพลาสติกภายในรถก็มีผิวสัมผัสดีกว่าเดิมครับ รวมๆผมให้วัสดุภายในดีกว่า Sylphy นะ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 14:20:36 โดย NONT4477 »

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 22:17:04 »
ภายนอกให้เต็มสิบเลย ภายในทำได้เนียนน่าใช้งาน ดูเรียบหรู อารมณ์ Sport
เครื่องแนะนำเล่น 1.8 ไปเลยครับแรงเลื่อนได้อารมณ์สุด เค้าบอกตัวนี้ช่วงล่างทำมาใหม่ หนึบกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:46:32 »
ผมก็ชอบภายในรุ่นนี้เหมือนกันครับ คอนโซลหน้าดูหรูหราและใหญ่ดี ดูมีราคากว่ารุ่นก่อนมาก