ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าวัดที่วัสดุการประกอบ พูดได้มั้ยครับใน segment เดียวกัน toyota ดีที่สุด  (อ่าน 11896 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
อันนี้คือไม่ได้มาเชียร์โตโยต้านะครับ
แต่เห็นในบอร์ดต่างๆ เช่น accord teana มักจะบ่นๆเรื่องการประกอบตัวรถ และเปรียบเทียบกับรถที่เคยสัมผัส camry ว่าการประกอบ วัสดุ รอยต่อ Toyota ทำได้ดีจริงๆ
และในsegment อื่นๆก็เหมือนจะได้ยินทำนองนี้
ท่านอื่นๆที่ใช้หลายยี่ห้อพร้อมๆกันรู้สึก ประมาณนี้บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
จากที่ใช้มาหลายยี่ห้อ โตโยต้าใช้วัสดุแย่ หรือต่ำกว่าค่าเฉลี่ยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Toyota เนี่ยนะวัสดุดี   ;D

ออฟไลน์ H.

เฉพาะงานประกอบหรือเปล่าครับ วัสดุไม่น่าเกี่ยว
H.

ฝีมือการประกอบ โตโยต้าดีที่สุดจริงๆครับ

แต่วัสดุที่เอามาใช้ ผมคิดว่า มาสด้า ฟอร์ด นิสสัน ดีกว่าโตโยต้าครับ

เทียบมาสด้า3 ,โฟกัส ,ซิลฟี่ กับ อัลติส

และเทียบ เทียน่า กับ แคมรี่

ฝีมือการประกอบฮอนด้าห่วยที่สุดครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
คัดค้านครับ

้ส่วนตัวว่านิสสันวัสดุดูดีกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมใช้มาหลายยี่ห้อ

ถ้าเรื่องคุณภาพการประกอบ อันนี้ผมให้ toyota ทำได้มาตรฐานกว่าครับ

แต่ถ้าเรื่องคุณภาพวัสดุ  toyota เน้นลดต้นทุน และทำได้ด้อยกว่าเจ้าอื่น...
เรื่องการเลือกใช้วัสดุ ผมให้ Nissan Mazda honda ford  ที่โดยรวมทำได้ดีกว่า toyota ครับ

แต่ใน d segment อย่าง camry ผมกลับเห็น toyota ทำได้ดีทั้งเรื่องการประกอบ และวัสดุที่ดูน่าใช้ครับ ทำได้ดีไม่แพ้ camry & accord

ออฟไลน์ Oatsenal

งั้น คงเป็นการประกอบ แน่ๆเลย ครับ จากที่อ่านๆ คห ทุกๆคน น่าจะไม่ใช่วัสดุ
แต่การประกอบนี่ แอบสำคัญอยู่นะผมว่า

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
ผมว่า Mazda Nissan ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ยืนยันว่างานประกอบ Toyota ทำได้ดีครับ แต่เรื่องวัสดุไม่รู้นะ
ผมใช้ Altis แต่ลองเทียบๆ กับ Civic FB, Focus , Cruze การประกอบดีกว่านิดๆนะ แต่วัสดุแพ้หลุดลุ่ย(แต่ Altis วัสดุพอกับ Civic)
แต่รถผม ดูท่าทางจะมีปัญหากับการประกอบ เพราะบางจุดก็ไม่แน่น บางจุดก็ไม่แข็งแรง แต่ดูๆ Altis คันอื่นก็ปกติดีนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis รุ่นใหม่
วัสดุดีกว่า FB มากมาย
และถ้าเป็นรุ่น 1.6G 1.8S 1.8G 1.8V Navi
ผมว่าดีกว่า Sylphy, Mazda3 ด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

อาจเป็นไปได้ว่า

วัสดุโตโยต้าที่ไม่ดี ทำให้มันประกอบง่ายกว่า พวกวัสดุดีๆ  และทำให้โตโยต้า ดูมีการประกอบดี หรือเปล่า *-*

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าวัสดุ งั้นๆ แต่คุณภาพ QC ดี ทำให้คนมีปัญหาน้อย มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าเทียบกันแล้ว  เอาค่ายใหญ่ๆเลยนะ  toyota  กับ  honda   toyota  ประกอบดีกว่าอันนี้ไม่เถียง  แต่  วัสดุ honda  ดีกว่าเยอะเลยครับ   เทียบ  altis  กับ  civic fd  นะ  civic ดีกว่าแบบมากๆเลยแหละ
แต่ altis  ตัวใหม่ยังไม่ได้เห็นคันจริง   แต่ civic FB   วัสดุถ้าลองไปจับไปดูใกล้แล้วมันก็ดีอยู่นะ  แค่รูปแบบมันดูเหมือนไม่ดีแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ Highway Star

การประกอบดีครับพวกตะเข็บขอบอะไรใช้ได้ แต่วัสดุกากครับ
อย่างแคมรีตัวปัจจุบันผมว่ารถซีเซกเมนต์บางยี่ห้อพื้นผิววัสดุดีกว่า
อย่างอัลติสรุ่นที่เพิ่งตกวัสดุยังสู้อีโคคาร์บางยี่ห้อไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
อีกเสียงนึงครับ พี่โตเก่งเรื่องการประกอบ แต่คุณภาพวัสดุกลับวิ่งสวนทางกันครับ   >:( >:( >:(
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Staples

Toyota เนี่ยนะ วัสดุดี ?
Vios ใหม่ เลขไมล์ กระดาษปริ้นแปะ พลาสติกบาง เปิดไฟเลี้ยว เปิดที่ปัดน้ำฝน กลัวหักคามือ เทียบกับรถที่ถูกกว่ากัน  2 แสนอย่าง Swift คนละเรื่องเลย เจ้านั้น พลาสติกอย่างหนา ดีดก็รู้ ไมล์ก็พลาสติกล้วน มีหลอดไฟ

ไม่ต้องเชื่อผมครับ ไปลองนั่งเลย จะเข้าใจว่า พี่โต เอาเปรียบแค่ไหน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ต้องแยกนะครับ

การประกอบดี ต้อง toyota

วัสดุดี ผมให้ nissan เพราะ camry acv40 ใช้แค่5ปี คอนโซนหน้าเยิ้ม ทั้งๆที่ติดฟิลม์60 จอดในโรงรถตลอด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Anvers30

งานประกอบดีจริงครับ เวลาขับจะไม่ได้ยินเสียงกรอบแกรบแถวคอนโซลเลย รอยต่อตามจุดต่างๆ ทำได้ดีตามมาตรฐาน รถดีเฟคค่อนข้างน้อย แต่วัสดุที่ใช้ยังห่างชั้นจากคู่แข่งอยู่มาก แต่จะว่าไปคัมรี่ตัวปัจจุบันวัสดุก็ดูดีขึ้นทีเดียว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเห็นด้วยนะที่การประกอบของ toyota ดีมาก เพราะรถที่บ้านที่เป็น toyota แทบไม่มีปัญหานี้เลย ต่างจาก honda ที่ตัวเองใช้อยู่นี่ก๊อปแก๊ปทั้งคัน ส่วนเรื่องวัสดุที่ใช้นี่ถ้าระดับ camry ขึ้นไปก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีทีเดียว ระดับที่ต่ำกว่า camry ลงมานี่ผมยกให้ค่ายอื่นเลย

ผมว่าจุดขายของ toyota อยู่ตรงนี้แหล่ะ แม้ว่าอุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆ รวมถึงวัสดุที่ดูห่วยกว่าคู่แข่ง แต่ใช้แล้วสบายใจ ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกให้คอยปวดหัว

นี่ผมยังคิดอยู่เลยว่าถ้าตอนนั้น (เมื่อห้าปีที่แล้ว) ตัวเองเลือก Yaris แทน Jazz คงไม่ต้องปวดหัวกับปัญหาจุกจิก ก๊อกแก๊กเสียเท่าไร แต่ยังไงผมก็ยังไม่ชอบเรือนไมล์ที่อยู่ตรงกลางอยู่ดี (ประมาณว่าขับแล้วไม่ค่อยสุขใจ แต่ก็ไม่ปวดหัวกับปัญหาจุกจิก)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ vellcap

เอาเฉพาะที่ประกอบไทย และ เจอบ่อยๆนะครับ
วัสดุห่วยที่สุด   ยกเว้น Camry Wish
การประกอบก็กลางๆ ไม่แย่ ไม่ดี  ยกเว้น Camry Wish

ออฟไลน์ beau_t

toyota วัสดุงั้นๆ การประกอบก็ดีในระดับหนึ่ง
ผมว่าเรื่องวัสดุและการประกอบ คงต้องยกให้ nissan

ออฟไลน์ trumpetx

วัสดุแย่มากครับ vigo 4ปี ขอบพลาสติกประตูเริ่มจะลอกแล้ว จอดในร่มตลอด กรรม

ออฟไลน์ Activehybrid

ค่ายToyota วัสดุไม่ใช่จุดเด่นครับ แตก็มีค่ายที่แย่กว่านั้น  โปรตอน TATA   แต่รถที่แย่ที่สุดที่ผมรู้จัก Nissan March/Almera Honda Brio ครับ

เพราะฉะนั้นจะเหมารวมเป็นค่ายไม่ได้เด็ดขาดครับ ต้องแยกรุ่นให้ชัดเจน

แต่เรื่องวัสดุผมมองว่าไม่ใช่คำตอบสำคัญไปกว่าการออกแบบที่ลงตัวและคลาสสิค ไม่ดูโอเว่อร์หรือการ์ตูนเกินไป กลายเป็นเหมือนรถของเล่น

ตัวอย่างการออกแบบภายในที่ถูกใจในยุคนี้ เช่น Mazda Sky Active  ,  New Altis  ,  Accord  ,  BMW  ,  Benz  ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

น่าทำโพล,,, ไล่อ่านมา ยังไม่เห็นใครบอก Toyota วัสดุดีเลย

ออฟไลน์ mozart

มันก็ไม่เชิงว่า ดี หรือ แย่นะครับ แต่ที่ใช้มาคือ มันทนครับแล้วเสียไม่หลุดไม่แตกไม่หัก ไม่พองตัว การสัมผัสอาจจะไม่ชวนฝันเหมือนยี่ห้ออื่น แต่มันทนอะ แล้วก็ไม่ชวนหัวเสียว่านี้มือหนึ่งหรือมือสอง(เรื่องการประกอบ) เรียกว่าสำหรับผมตอนนี้จะซื้อรถมือ 1 ต้องวิ่งไปดูโตต้า ก่อนเพื่อนเลย แบบนี้ไม่รู้ว่าดึนึเปล่านะครับ แต่ตอนนี้เรียกว่าวางใจเลยครับ

ออฟไลน์ Terng

วัสดุไม่ได้ให้สัมผัสที่ดีครับ ดูลดต้นทุนชัดเจน แต่มีข้อดีอย่างนึงคือ ทนความร้อน จอดตากแดดไม่เห็นบวมย้วยหรืออะไร ปกติมาก

ส่วน Civic FB ใครบอกวัสดุดีๆ แนะนำให้ไปลองเองเถอะครับ จับมากับมือ สัมผัสให้ความรู้สึกที่ดูราคาถูกมากกกกกกกกกกก โดยเฉพาะกรอบวิทยุตัวที่มี Navi คือมันไปใช้แบบผิวสากด้วยเลยดูไม่ดีเท่าไหร่ จากที่ตัวก่อนทำวัสดุเอาไว้ให้ดูได้สัมผัสที่ดีใช้ได้ มา FB สอบตกครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

DoNg

• บุคคลทั่วไป
อยากถามคนที่เข้ามาว่าๆ เค้าหน่อย

ผมไม่ได้อวยอะไรพี่โตเค้านะ
แต่คุณรู้ได้ไง ว่าวัสดุอันไหนดี หรือไม่ดี

ผมก็เคยใช้รถหลายยี่ห้อนะ เพื่อนก็เยอะ
นั่งของเพื่อนก็บ่อย ถ้าเอารถคลาสตลาด
ไม่ใช่ยุโรปนะ ผมว่าพอกันหมดแหละ

B seg ผมก็ว่าพอๆ กัน

C seg ผมว่าฮอนด้านะ ที่ไม่ค่อยดี
เพื่อนผมออกซีวิคมาแค่ห้าเดือน
เพดานรถหลุด ลำโพงหลังน๊อตหลวม
ตกหลุมดังแกร่กๆ ๆ ๆ
ขวดเหล้าหลังรถกลิ้งไปมา ได้ยินทั้งห้องโดยสาร

d seg ผมว่าแคมรี่ดูแก่ แต่วัสดุข้างใน ผมว่ามันดูแน่นกว่าอีก 2
เจ้าอีกนะ แต่ไม่ได้ต่างกันมากเท่าไหร่ ก็พอๆ กัน

ก็เลยอยากรู้ ที่ว่าๆ กัน ว่าของดีไม่ดี ไปมองอะไรกันเนี่ยะ
รึว่าเห็นเป็นโตต้า ก็ด่าไปก่อน

ออฟไลน์ <Sportivo>

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เอาเฉพาะรถที่เคยใช้มา honda civic, accord พอถึง 6 ปี พวกกรอบมือเปิดประตูในรถแตกหมดตามรูน๊อต แต่ของ toyota alits, camry กรอบพลาสติกยังดีอยู่ แต่ยางขอบประตูเปื่อยหมด

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ถ้า ราวๆ 7 up ปีที่แล้วผมคิดว่าดีครับ แต่ดีที่สุดมั๊ยไม่ทราบ (เพราะผมไม่เคยสัมผัสทุกยี่ห้อ)

ส่วนปัจจุบันผมไม่ทราบเลยครับ เพราะคงต้องรออีก 7 ปีขึ้นแล้่วค่อยมาดูกัน