ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Mazda 3 2014 จะBoom อีกครั้งหรือจะเป็นแค่กระแสในเน็ตแบบ Focus  (อ่าน 13442 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ความเห็นส่วนตัว คิดว้ายังไงก็น่าจะบูมกว่าโฟกัสนะ

และจากข่าวที่ว่า 2.0 ตัวล่างสุดราคา 8xxxxx ก็แอบลุ่นว่า มันอาจจะเป็นรุ่นเกียี 6 MT   จะได้จัดไปสักคัน รถในตำนานเครื่อง 2.0 MT  คันเดียวในตลาด   ฝันๆๆ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ผมว่า ส่วนหนึ่งที่ตัวปัจจุบัน ยอดขายแย่ เพราะ รุ่น 2.0 ก็เอาเครื่องเดิมมาขาย ส่วน 1.6 ก็ยังเป็นเครื่องบล็อกเก่าอยู่ดี

แต่อย่าลืมว่า โฉมปัจจุบัน เมืองนอกเค้าเป็น สกายแอคทีฟไปแล้ว ก็ไม่น่าแปลกที่กระแสจะไม่แรงอย่างที่คิด
เพราะเดี๋ยวนี้ ผู้บริโภค รับทราบข่าวสารมากกว่าแต่ก่อน ถ้าหมกเม็ด ก็ตกกระป๋องไป

แต่ตัว 2014 จะมาเป็น สกายแอคทีฟ แถมด้วย มาสด้าคอนเนคอีก ผมว่า ถ้าราคาไม่แรงจนเกินไป น่าจะสร้างกระแสได้ไม่ยาก
อัลติส ซีวิค มีหนาวกันบ้างละครับ รถญี่ปุ่น สเป็คยุโรป ใครบ้างไม่อยากได้ ถ้าราคายังเป็น ญี่ปุ่นอยู่นะครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ cuptea

• **
มั่นใจว่าอยู่ลำดับหนึ่งในสามของ segment ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
กฎ 80:20 ยังไงก้อยังเป็นอย่างงั้นอยู่ครับ

ออฟไลน์ fhasociety

คงไม่แป็กหรอก แต่ก็ไม่ได้ดีเด่นอะไรมาก ยังคงกินเค้กก้อนเดิมนี้แหละ เพียงแต่อาจจะได้ส่วนแบ่งเพิ่มขึ้นอีกหน่อย แต่ลึก ๆ เชื่อว่า ยอดขายดีกว่ารุ่นเดิมแน่นอน ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 0%

รอดู option กับ ราคา เปิดมาดี
เอาแน่ 1 คัน
top option อยากได้สุดๆคือ bose ครับ

อย่าไปคาดหวังอะไรกับ bose มากนะครับ
ผมเองใช้เครือ่งเสียง bose บ้านหลายชุด มาฟังใน teana, cx5 แล้ว

เฉยๆ

ฟังใน accord ยังรู้สึกว่าเสียงดีกว่าอีก

ออฟไลน์ Jump

รอดู option กับ ราคา เปิดมาดี
เอาแน่ 1 คัน
top option อยากได้สุดๆคือ bose ครับ

อย่าไปคาดหวังอะไรกับ bose มากนะครับ
ผมเองใช้เครือ่งเสียง bose บ้านหลายชุด มาฟังใน teana, cx5 แล้ว

เฉยๆ

ฟังใน accord ยังรู้สึกว่าเสียงดีกว่าอีก

555 เห็นจะจริง แต่ยังไงขออุปทาน ป้ายยี่ห้อหน่อย ก็ยังดีครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ถ้ามาแล้วราคากับออฟชั่นดูคุ้มค่า จัดแน่นอนค่ะ จะขายฮอนด้าตัวที่ใช้อยู่ ชอบมากรุ่นนี้อีกอย่างชอบช่วงล่างมาสด้ามาก เดี๋ยวนี้บริการก็ดี  เคยใช้บริการศูนย์แถวหัวหมากกับพระรามเจ็ด เชียร์ค่ะ ^^

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมคิดว่า Mazda 3 รุ่นนี้จะขายได้ มากกว่า Focus และก็ได้ตามเป้าที่ Mazda วางไว้ (ถ้าปัญหาบ้านเมือง มันไม่ส่งผลมากเกินไป)

สาเหตุที่ผมคิดแบบนั้น

1.ศูนย์ Mazda ไม่ได้แย่ครับ อาจจะไม่ได้ ดีเท่า T H I แต่ในสายรถทางเลือกผมว่า เป็นตัวเลือกที่ดี

2.หน้าตาที่ไม่ดู Aggressive มากไป แล้วก็ ผมยังคิดว่า หน้านี้ลง Sedan เหมาะกว่า (ตรงข้ามกับ Focus ที่เหมือนสร้างหน้า สำหรับ Hatchback)  ส่วนตัว Hatchback ผมว่าไม่สวยเท่า Sedan แต่ไม่ได้ดูขัดๆกัน

3.Skyactiv เป็นของจริงครับ ใครเคยลองขับ  CX5 จะเข้าใจ

4.ผมเข้าใจว่ามันไม่ได้ดิบ แบบ 323 , 3 bk ปางห้ามญาติของผุ้โดยสาร(ในบ้าน) น่าจะเบาๆลงไป ยิ่งได้หน้าตาดูมีสกุล แบบนี้ไม่น่ายาก

5.ราคา ถ้าได้ตามใน First Imp นะ

แต่สุดท้ายปัจจัยที่น่ากลัวที่สุด คู่แข่ง . . . ผมว่า Altis ,  Sylphy ไม่ได้น่ากลัว เพราะมีตลาดของตัวเอง
Focus ผมก็ยังคิดว่าต่อให้ Eco boost มาก็สร้างกระแสไม่ต่างจาก Fiesta Ecoboost หรอก

ที่ต้องระแวงน่าจะเป็น Civic MC นี่หล่ะที่ผมว่าน่าจะต้องระวังไว้บ้าง ถึงภาพรวมขับขี่ ไม่น่า ที่จะสู้ได้แต่ Option มันทำให้คนเขวได้. . . .

ออฟไลน์ hutzero

ขายได้ดีพอควร  แนวๆ CX-5 นี่แหละ   อย่าลืมว่า C-Segment บ้านเราตอนนี้ไม่บูมแบบเมื่อก่อน
เดี่ยวนี้มีทั้ง B-Segment Option จัดเต็ม  และ ECO Car สำหรับครอบครัวประหยัด
โดน B-SUV อย่าง Juke เข้ามาแทรกกินตลาดอีก ยิ่งไปกันใหญ่

ถ้า Mazda 3 ไม่ได้ทำ Taxi ล่ะก็   ยอดขายก็คงได้เรื่อยๆ เดาว่าเต็มที่ก็คือเป็นอันดับ 3  ไม่น่าจะนำ Altis กับ CIVIC

โดยเฉพาะยิ่งมีแค่ 2.0 เนี่ยค่อนข้างจำกัดกลุ่มกำลังซื้อเลย

ออฟไลน์ O_o"

ถ้ารถเก๋งราคาไม่เกิน 1 ล้านแค่เจอ city ตัวท็อปตอนนี้ อาจจะต้องกลับไปทำการบ้านเพิ่มอีกเยอะ หรือต้องหาโปรแรงๆช่วยแล้วละครับ

แค่ตอนนี้ เพื่อนๆที่ทำงานก็ถามหาแต่ city ว่าเป็นยังไงบ้างมีรีวิวรึยัง Altis ไม่ค่อยจะพูดถึงกันเท่าไร

อาจเป็นเพราะกำลังในการซื้อรถ ที่ลดลง จำเป็นต้องเลือกซื้ออย่างคุ้มค่ามากที่สุด

ออฟไลน์ aoddy1

ถ้าตัวล่างสุด 2.0 มีระบบควบคุมการทรงตัว ราคา 8.3-8.6 แสน ยังน่าสนอยู่ครับ แต่ City 5.8 แสน ได้ VSA ทำให้เขว่จริงๆ ทั้งๆไม่เคยมอง City เลย

ออฟไลน์ Cleaner

• **
ถ้าแข่งขึ้นที่ 3 ผมว่ายังพอจะตั้งเป้าได้อยู่

แต่ถ้าในการแย่งแชมป์ผมว่ายาก เรียกว่าเป็นไปไม่ได้เลยดีกว่า เพราะที่ 1-2 ก็ต้องยกให้ T ไม่ก็ H  (เหมือนกับ รีล มาดริด แย่งกับ บาซ่า ทุกปี ส่วนทีมอื่นก็แข่งแย่งที่ 3 กันไป)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ยุคนี้ยุคจัดเต็ม  ใครมาไม่เต็มไม่เกิด คันนี้น่าจะมาเต็มแน่ คิดว่าราคาไม่แพงกว่าคู่แข่ รุ่นนี้สวยจริง ผมว่าคันนี้ขายดีกว่าเจนก่อนหน้าแน่ๆ ปล.ผมเลือกคันนี้ ถ้าเทียบกะอัลติสใหม่และโฟกัส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2014, 19:59:18 โดย Five P »

ออฟไลน์ Kalato

• **
ถ้าไม่รีบ รออีกสัก ปี เดี๋ยวมีลดเป็นแสนครับ  ตามระเบียบ

ออฟไลน์ AMG GT

ขอให้มาก่อน Civic MC  แค่นั้นแหละครับกลัวจริงๆนะที่แบบว่ามาตอนตลาดวาย  คือเจ้าอื่น เค้า MC  มาแข่งอะไรงี้อ่ะ  แต่คิดว่าน่าจะขายดีอยู่แหละเพราะมันสวย

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
ขอให้มาก่อน Civic MC  แค่นั้นแหละครับกลัวจริงๆนะที่แบบว่ามาตอนตลาดวาย  คือเจ้าอื่น เค้า MC  มาแข่งอะไรงี้อ่ะ  แต่คิดว่าน่าจะขายดีอยู่แหละเพราะมันสวย

เดือนมีนาก็ขายแล้วครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ AMG GT

เดือนมีนาก็ขายแล้วครับ
เอ๋อครับ พอดีเห็นใน first impression  mazda 3  พี่จิมี่บอกว่ามาปีนี้แน่นอนแต่ไม่รู้ว่าตอนไหน อ่ะนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สำหรับผมคิดว่า
สมมรถนะของ 3 ใหม่ดีกว่ามาตรฐานเฉลี่ยรถระดับ C-seg ด้วยกันไปไกล ฉะนั้นผ่านไป 1 เรื่อง
(ผมลอง CX5 มาชอบเลย รู้ซึ้งว่า Skyactiv ไม่ใช่แค่ชื่อเรียกเก๋ๆ คิดว่า 3 ใหม่ก็ไม่น่าจะหนีกันมาก)
รูปทรง ดูจากรูปในเน็ต สวยมากๆ หน้ายาวเหมือนพวกรถขับหลัง หุ่นก็ดูสมส่วนดี ก็ผ่านอีก 2 เรื่องละ
เรื่องที่จะเป็นประเด็นชี้เป็นชี้ตายน่าจะอยู่ที่ออพชั่นและราคา
ถ้าออพชั่นน้อยและตั้งราคาแบบ Altis แต่แบรนด์ไม่ได้ใหญ่และแกร่งแบบพี่โต
อย่างนี้รถขับดีแค่ไหนคงขายไม่ออกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
เฮ้อ..มันชักจะสวยเกินไปแล้วนะ   ดูในยูทูปทุกวัน  :-* :o

"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ ceberos

รอดู Civic MC เห็น cityขนาดนี้นึกไม่ออกเลยจะมาขนาดไหนสงสัย accord2.0สร้าง market shareไว้ดีเลยเริ่มคิดได้ ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
น่าจะ Boom พอ ๆ กับ CX 5  นะครับ  :)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เฮ้อ..มันชักจะสวยเกินไปแล้วนะ   ดูในยูทูปทุกวัน  :-* :o

กลัวจะใส่ป้ายทะเบียนแล้วจะหมดหล่อในบัดดล แปะข้างแบบพวก evo ได้มั๊ยน้อ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

#1 Altis
#2 Civic
#3 Sylphy
#4 Mazda3

ช่วงแรก อาจจะเบียดขึ้นอันดับ3 ได้
แต่ไม่เกิน 6 เดือนให้หลังเปิดตัว
ผมว่าน่าจะกลับมาตามตำแหน่งนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องรอดูราคาด้วยครับ

ส่วนตัวคิดว่าบูมแต่คงไม่มากมายอะไรมาก

ออฟไลน์ applebees

ผมอยากสมน้ำหน้า Focus ทั้งๆที่ขับอยู่เองเลยนี่แหละครับ  >:( >:( >:(

สำหรับตัวผมนะ

Mazda ช่วงล่างเทียบกับ Focus มันไม่ได้ต่างกันมากอยู่แล้ว ดูจากรีวิวฝั่งยุโรป ฝั่งอเมริกา เป็นแบบนี้มานานหลายรุ่นแล้ว

แต่ตอนนี้สิ่งที่ทำให้เลือกได้ง่ายขึ้น คือ SkyActiv ไม่ว่าจะ 2.0 หรือ 1.8 รองรับ E85 ครับ

เพราะงั้น Mazda 3 ขายดีแน่นอนครับ  :D

เขารองรับกันหมดละ -*-

ออฟไลน์ Marverick

มีคนเคยบอกผมว่า มาสด้าไม่เคยขายถูก