ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามความคิดเห็นในการเลือกซื้อรถครับ  (อ่าน 1683 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
ตอนนี้กำลังเรียน ป.โท อีกประมาณ 1 ปีจะจบครับ ทางบ้านว่าจะดาวน์รถให้แล้วก็ช่วยผ่อนครึ่งหนึ่งครับ (อาจจะยังไม่ได้ซื้อตอนนี้แต่ภายในปีนี้หรือปีหน้าครับ) ลักษณะคือขับรถคนเดียว อาจจะมีนั่งข้างๆบ้าง ด้านหลังไม่ค่อยมี ใช้งานทั่วๆไป ไปเรียนไปทำงาน เดินทางต่างจังหวัดนานๆที เป็นคนขับรถไม่เร็ว(กลางๆ 120) แต่ชอบรถที่มีช่วงล่างดี ชอบรถที่เล่นกับโค้งสนุก

เล็งๆไว้คือ mazda 3 ตัวล่างๆ และ swift ตัวท๊อป แต่ใจเทไป 3 ประมาณ 80%(รถในฝัน) แล้ว กลัวว่าถ้าซื้อ swift มากิเลศจะยังพุ่งไม่หยุด แม้ว่าบางเวลาจะทำใจได้ว่าซื้อ swift ดีกว่านะ ถูกกว่านะ แต่พอมาเห็นข่าว เห็นรูป เห็นคลิป เห็นรถเจ้า 3 แล้วกิเลศในใจมันพุ่งพล่านชนิดว่าทำให้ต้องมาขบคิดใหม่ให้ปวดขมองทุกที

แม้ว่าราคาสวิปจะประมาณ 550k และ mazda 3 1.8 อาจจะประมาณ 780k ส่วนต่าง 230k ก็ดูเยอะอยู่ แต่พอมาดูตารางผ่อน 5 ปีก็พบว่าส่วนต่างในการผ่อนต่อเดือนเพิ่มมาราวๆ 3000-3500 บาท ซึ่งทางบ้านที่ช่วยผ่อนก็ช่วยหาร 2 ตรงนี้ลงไปได้อีก

เลยอยากจะให้เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ ว่าควรเลือกรถอย่างไรดี แล้วท่านที่ไม่ได้เลือกรถที่ชอบ แต่ไปเลือกที่ความคุ้มค่า เวลาท่านเห็นรถคันนั้นท่านเกิดกิเลศมากขนาดไหนครับ หรือว่ายิ่งขับๆไปก็เฉยๆละ หรือพอได้ผ่อนก็คิดว่าคิดถูกแล้วที่เอาคันเล็กกว่า จะได้ไม่ลำบากด้านการเงินมากนัก

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ปล.ขออนุญาติจำกัดรถไว้แค่ 2 ตัวเลือกนะครับ เพราะดูรีวิวรถเปิดตัวใหม่ๆแล้ว รวมถึงรถอื่นๆที่วิ่งในปัจจุบัน ไม่ชอบคันอื่นๆเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
Re: อยากสอบถามความคิดเห็นในการเลือกซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 23:00:05 »
ผมว่าถ้าทางบ้านฐานะดีมาก อยู่แล้ว มีเงินเหลือ และช่วยเราผ่อนได้สบายๆไม่เดือดร้อน ผมว่า เอา mazda 3 ดีกว่านะครับ ที่เล็งๆไว้คงตัวใหม่ที่จะมาปีนี้ด้วย เครื่อง skyactiv แต่ถ้าทางบ้านไม่ได้เหลือมากมายอะไร ก็ควรใช้ swift นะครับ จะได้ไม่รบกวนทางบ้านมาก  สำหรับผมถ้าชอบแล้วมีปัญญาผ่อนไหว อาจเหนื่อยขึ้นอีกหน่อยก็จะพยายามครับ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
Re: อยากสอบถามความคิดเห็นในการเลือกซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 23:47:46 »
ตอบแค่ประโยคนี้นะครับ เท่าที่รู้
อ้างถึง
แล้วท่านที่ไม่ได้เลือกรถที่ชอบ แต่ไปเลือกที่ความคุ้มค่า เวลาท่านเห็นรถคันนั้นท่านเกิดกิเลศมากขนาดไหนครับ
เป็นกับคนครับ ถ้าเป็นทุกคนป่านนี้รถหรู่ขายดีกว่านี้มากครับ

ส่วนตัวผม ผมเสียดายเงิยมากกว่า เจอก็รู้สึกธรรมดา เจอคันที่ชอบก็ชมในใจทุกครั้ง แต่ไม่ถุึงขั้นเกิดความอิจฉา. . .

พอใช้ไปนานๆเข้าเริ่มเห็นประโยชน์จากเงินสว่นต่าง ก็รู้สึกดีครับ รู้สึกว่าเลือกถูก

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็เลือกตามที่ชอบถูกแล้วครับ

ปล.ขอแหกกฏนิดนึงว่า ถ้าใช้เหตุผลจะเลือก Swift ไม่ลองใช้เหตุผล วิเคราะห์ City บ้างหล่ะครับ

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:39:58 »
คุณ  wiizkaya กำลังจะเลือกรถคันหนึ่ง และซื้อเงินผ่อน

ซึ่งถ้าจะคิดเงินค่างวด อาจไม่ต่างกันมาก เพราะเป็น 60 งวด

ขอเสนอให้เลือกตามความเหมาะสม

1. คุณมีเงินเดือนเท่าไร มีรายจ่ายอะไรบ้าง
2. คุณมีความจำเป็นต้องใช้เงินในระยะเวลาใกล้ๆ หรือไม่
3. คุณมีเงินออมสำรองฉุกเฉินหรือไม่
4. คุณทราบหรือไม่ว่า อัตราดอกเบี้ยคิดแบบ Flat rate
5. รายจ่ายที่พึงมี ค่า พ.ร.บ. ประกันภัยชั้น 1 ค่าจอดรถ ค่าทางด่วน ค่าล้างรถ ฯลฯ

รถ 2 คันนี้ ลองเปรียบเทียบอัตราการบริโภคเชื้อเพลิง ค่าบำรุงรักษา และการต่อทะเบียน

แม้จะทบทวนแล้ว ถ้าชอบ "รถในฝัน" ก็เอาเลย จะได้ใช้อย่างมีความสุข

แต่เมื่อถึงเวลานั้น อาจมีรถใหม่ให้เลือกอีกก็ได้  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:09:39 »
ต้องดูนะครับ ว่าผ่อนแล้วมันบีบตัวเองมั้ย

ไหนจะเติมน้ำมันอีก 1.8 กับ 1.2 กินต่างกันนะครับ

ถ้าไหวไม่บีบมาก เลือกคันที่ชอบเถอะครับ จะได้มีความสุข

MZ3 !!!