ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Honda ODYSSEY 2.4 CVT ใหม่ //  (อ่าน 16015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Honda ODYSSEY 2.4 CVT ใหม่ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 22:48:45 »
ถ้าจับมาประกอบในไทยขายคันละล้านห้าแสนถึงล้านแปดแสนคงขายดีระเบิดแน่เลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Honda ODYSSEY 2.4 CVT ใหม่ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 23:04:44 »
ขอบคุณค้าบ
ชอบ intro ของบทความนี้ อย่างบอกไม่ถูก

มาตรวัดรอบเครื่องยนต์ขัดใจสุดๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:01:25 »
สาทร ฮอนด้า คาร์ส อาจจะไม่ใช่โชว์รูมแรกครับ

จริงๆแล้ว โชว์รูมแรกที่ถูกคือ ใต้ถุน อาคารสารสินนั่นแหละ
พยายาม ทำออกมาให้ใกล้เคียงกับ
Welcome Plaza Aoyama ในช่วงนั้น พอดี
ผมเคยไปที่นั่นแค่หนเดียวจริงๆ
ในโชว์รูมนั้น สมัยก่อน มี จอทีวีขนาดใหญ่ 4 จอ
ฉายหนังพวก รถแข่ง Formula 1 วนๆๆ ตลอดหนะครับ
ยุคนั้น มี ไนเจิล แมนเซล แล้วก็ เนลสัน ปิเกต์
มีทั้งทีม วิลเลียม ฮอนด้า แล้วก็ โลตัส ฮอนด้า (รถสีเหลือง)
ยังเป็นยุคที่ ฮอนด้า ชอบแจก นาฬิกาแขวนผนังบ้าน
เป็นรถแข่งบ้าง เป็น Accord หรือ Civic บ้าง และเท่าที่ทราบ
Honda เลิกทำนาฬิกาใหญ่ๆ รูปรถ แจกแบบนี้ ช่วงปี 1988

หนังพวกนี้ ทุกวันนี้ หาดูได้ใน youtube ครับ

สาทร ฮอนด้า คาร์ส มาเปิดในช่วง ทศวรรษ 1990 เป็นต้นมา
พื้นที่เดิม เป็นเวิ้งว่างๆ ให้เต๊นท์รถนำเข้า มาเปิดโชว์รูม
ชื่อ Auto Image จำได้ลางๆว่า น่าจะเป็นของนักแข่งรถในไทยคนหนึ่ง

รถที่จอดตอนนี้ มีทั้ง Estima Sera MR-2 Celica แม้แต่ Mitsubishi Emerauld ที่มีแค่ ไม่กี่คันในไทย
ก็ยังมีไปจอดที่นั่น แต่หลังจากนั้น เต๊นท์ หายไป แล้วพื้นที่รกร้างข้างธนาคาร กรุงเทพพาณิชยการนั้น
ก็กลายเป็น สาทรฮอนด้า คาร์ส ในทุกวันนี้นั่นละครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:04:35 »
รถคันนี้มาช้าไปหน่อยนะ แถมไม่มีข่าวหลุดมาล่วงหน้าซะด้วยสิ

ชอบท่อนนี้มากครับ รู้ใจสุดๆอะ

เพราะคันที่เลือกมายังไม่โดนสุดๆ แต่ตอนนั้นไม่มีให้เลือก

หรืออาจจะเคยเป็นเจ้าของ Mitsubishi Space Wagon รุ่นสุดท้าย
ไปสักคันหนึ่ง แต่ทนค่าน้ำมันไม่ไหว กลัวการติดก๊าซ LPG จนต้องมอง
หารถตู้คันใหม่ มีงบประมาณ สูงพอที่จะเชิดใส่ Honda StepWGN กับ
Freed อีกทั้ง ยังมองว่า Hyundai H-1 มีขนาดใหญ่โต แถมดูเหมือนรถตู้
มากเกินไป ส่วน Toyota Alphard / Vellfire ก็มีราคาแพง และอาจทำให้
คุณ ดูเหมือนต้องไปตัดชุดซาฟารี มาใส่ ตอนขับรถเสียอย่างนั้น

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:05:09 »
ขอบคุณครับ

ผมชอบหน้าปัด กับคอนโซลหน้าแล้วก็ลายไม้มากๆ ดูเข้ากันได้ดี ถูกใจผมจริงๆ

ได้อารมณ์หรู + สปอร์ตนิดๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:15:00 »
ลืมบอกไปว่า ช่วงประวัติศาสตร์ ที่ดิน ในช่วงต้นบทความนั้น
อยากจะขอบคุณ เพื่อนสมัยเรียน อย่าง เดชชัย ตุงคนาค
บุตรของ ม.ร.ว.ดัจฉราพิมล ตุงคนาค เจ้าของร้านอาการ กัลปพฤกษ์
ทั้งที่ซอยประมวล พารากอน เซ็นทรัลเวิล์ด และ เอ็มโพเรียม
ที่ช่วย แก้ไขความเข้าใจผิด และสรุปความเข้าใจให้ใหม่จนถูกต้อง
ถึงประวัติที่แท้จริง ของที่ดินของวังประมวญ และที่ดินรอบข้างผินนั้น

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:41:17 »
นาฬิกาที่พูดถึงนี่เป็น รูปรถ ขนาดใหญ่เท่าฝาบ้าน แล้วก็มีนาฬิกา เข็มเหล็กเล็กๆอยู่ที่มุมรึเปล่าครับ

ถ้าใช้ ที่บ้านผมมีเป็น accord ตาเพชร อยุ่หนึ่งอัน  ;D ;D

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 05:29:14 »
ขอบคุณมากครับ

กำลังจะซื้อพอดี อิอิ  ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:02:32 »
น่าใช้จริงๆ  ^^

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:36:25 »
พี่จิมเคยทำรีวิวตัว 4th gen ไว้ด้วยหรอครับ?

เห็นมีตารางแต่ผมหารีวิวไม่เจอ  ??? ???

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 13:22:06 »
ไปลองนั่งตัวจริงที่งาน Motor Expo ที่ผ่านมา  แฟนลองนั่ง Alphard ก่อน แล้วจึงมาลอง Odyssey แฟนบอกคนละเรื่องเลย (แน่ล่ะ ราคาก็คนละเรื่องเหมือนกัน) แต่ผมชอบการพับเบาะของ Odyssey แบบราบมากกว่าเอาเบาะแถว 3 ไปแขวนแบบสิ้นคิดเยี่ยงนั้น  ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 14:03:53 »
พี่จิมเคยทำรีวิวตัว 4th gen ไว้ด้วยหรอครับ?

เห็นมีตารางแต่ผมหารีวิวไม่เจอ  ??? ???

มีครับ RB1 ในเวปต้องห้าม หา "รีวิวคันสุดท้ายรในรอบปี Honda Odyssey " ดูครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 20:00:57 »
นาฬิกาที่พูดถึงนี่เป็น รูปรถ ขนาดใหญ่เท่าฝาบ้าน แล้วก็มีนาฬิกา เข็มเหล็กเล็กๆอยู่ที่มุมรึเปล่าครับ

ถ้าใช้ ที่บ้านผมมีเป็น accord ตาเพชร อยุ่หนึ่งอัน  ;D ;D

บ้านผมมี Civic EG สีเขียวๆอยู่ครับ ซึงผมว่าน่าเป็นรุ่นสุดท้ายที่ฮอนด้าแจก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 20:38:28 »
สาทร ฮอนด้า คาร์ส อาจจะไม่ใช่โชว์รูมแรกครับ

จริงๆแล้ว โชว์รูมแรกที่ถูกคือ ใต้ถุน อาคารสารสินนั่นแหละ
พยายาม ทำออกมาให้ใกล้เคียงกับ
Welcome Plaza Aoyama ในช่วงนั้น พอดี
ผมเคยไปที่นั่นแค่หนเดียวจริงๆ
ในโชว์รูมนั้น สมัยก่อน มี จอทีวีขนาดใหญ่ 4 จอ
ฉายหนังพวก รถแข่ง Formula 1 วนๆๆ ตลอดหนะครับ
ยุคนั้น มี ไนเจิล แมนเซล แล้วก็ เนลสัน ปิเกต์
มีทั้งทีม วิลเลียม ฮอนด้า แล้วก็ โลตัส ฮอนด้า (รถสีเหลือง)
ยังเป็นยุคที่ ฮอนด้า ชอบแจก นาฬิกาแขวนผนังบ้าน
เป็นรถแข่งบ้าง เป็น Accord หรือ Civic บ้าง และเท่าที่ทราบ
Honda เลิกทำนาฬิกาใหญ่ๆ รูปรถ แจกแบบนี้ ช่วงปี 1988

หนังพวกนี้ ทุกวันนี้ หาดูได้ใน youtube ครับ

สาทร ฮอนด้า คาร์ส มาเปิดในช่วง ทศวรรษ 1990 เป็นต้นมา
พื้นที่เดิม เป็นเวิ้งว่างๆ ให้เต๊นท์รถนำเข้า มาเปิดโชว์รูม
ชื่อ Auto Image จำได้ลางๆว่า น่าจะเป็นของนักแข่งรถในไทยคนหนึ่ง

รถที่จอดตอนนี้ มีทั้ง Estima Sera MR-2 Celica แม้แต่ Mitsubishi Emerauld ที่มีแค่ ไม่กี่คันในไทย
ก็ยังมีไปจอดที่นั่น แต่หลังจากนั้น เต๊นท์ หายไป แล้วพื้นที่รกร้างข้างธนาคาร กรุงเทพพาณิชยการนั้น
ก็กลายเป็น สาทรฮอนด้า คาร์ส ในทุกวันนี้นั่นละครับ
คุณJIMMYความจำดีมากๆเลย ผมจำไม่ค่อยได้ถึงสถานที่ จำได้แต่ว่าเป็นลูกค้าHondaรายแรกๆที่ไปจองHonda Civic 4 ประตูุุุุ สีฟ้า เจน3 ประกอบในรุ่นแรกให้น้องสาว เซลล์Hondaสมัยนั้นไม่เหมือนใครเพราะจำได้ว่าพี่เซลล์สาวบอกว่าเธอจบปริญญาโทและHondaไม่มีค่าคอมมีแต่เงินเดือนให้อย่างเดียวเท่านั้น
ส่วนนักแข่งที่ว่าน่าจะเป็น เกรียงไกร ลิ้มนันทรักษ์ นะครับ เพราะพี่ชายชื่อเกรียงศิลป์หรือเฮียปอก็นำเข้ารถญี่ปุ่นมาขายตรงใกล้ไบเทคครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 20:39:58 »

อยู่ในเวปต้องห้ามครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 21:18:15 »

บ้านผมมี Civic EG สีเขียวๆอยู่ครับ ซึงผมว่าน่าเป็นรุ่นสุดท้ายที่ฮอนด้าแจก

ตัวนี้ปะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 21:51:26 »

ตัวนี้ปะครับ

ถ้าปล่อย บอกผมนะครับ อยากมีไว้สักเรือน

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 00:13:53 »
ขอโทษน่ะครับคุณจิมมี่ พอดีอ่านรีวิวออดิสซี่แล้วอ่านเจอว่ามันไม่มียางอะไหล่มาด้วย
แต่ในงาน Motor Expo ผมมีโอกาศได้ไปดู New Odyssey เห็นคนให้ข้อมูลรถเค้าบอกว่ามียางอะไหล่(Temporary tire)ด้วยน่ะครับ
มันซ่อนอยู่ใต้เบาะคู่หน้าอ่ะครับ สามารถเปิดได้จากด้านในห้องผู้โดยสารเลยครับ ถ้าผมผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 09:28:04 »
เป็นอีกคันที่ราคาสูง แต่น่าใช้มากๆครับ :) ข้างในนี่คงจะสบายไม่น้อยเลยทีเดียวถ้าเป็นคนนั่งนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 17:05:17 »
ขอโทษน่ะครับคุณจิมมี่ พอดีอ่านรีวิวออดิสซี่แล้วอ่านเจอว่ามันไม่มียางอะไหล่มาด้วย
แต่ในงาน Motor Expo ผมมีโอกาศได้ไปดู New Odyssey เห็นคนให้ข้อมูลรถเค้าบอกว่ามียางอะไหล่(Temporary tire)ด้วยน่ะครับ
มันซ่อนอยู่ใต้เบาะคู่หน้าอ่ะครับ สามารถเปิดได้จากด้านในห้องผู้โดยสารเลยครับ ถ้าผมผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ใช่ครับ ยางอะไหล่อยู่ตรงหลังเบาะคู่หน้าเลย ซ่อนไว้ใต้พรม

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 19:36:19 »
หน้าจอ 7 นิ้ว นี่คืออันเดียวกับ honda city 2014 เป๊ะๆ เลยป่าวครับ