ผู้เขียน หัวข้อ: งานออกแบบภายในของ Altis 2014 เขาตั้งใจให้ย้อนยุคจริงๆหรือว่าพลาดครับ  (อ่าน 20786 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรับได้ ชอบๆอยู่ แต่ที่ขัดใจคือรุ่น1.8ไม่มีภายในสีเบจให้เลือก

ผมว่าไหนจะย้อนยุคแล้ว ก็น่าจะคงภายในสีเบจ กะลายไม้แดงน้ำตาลไว้ ผมชอบแนวๆนี้ และเชื่อว่าลูกค้าผู้ใหญ่ดั้งเดิมก็ชอบ

และราคาล้านกว่าแต่แอรแบ็คคู่? ซันรูฟก็ไม่มี? ล้อก็ไม่แตกต่าง?

ใช่ครับ vintage แต่ภายในดำ เน้นเมทัลลิก บวก ลายคาร์บอน

ไม่เข้าใจว่ามันหรูตรงไหนเลย :D

ลายไม้ไม่มี เบาะครีมไม่มี

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
...ส่วนดีไซน์ที่ผมมองด้วยตาเปล่าแล้วชอบที่สุด คือ Cruze

เห็นด้วยเลยครับ สำหรับ แดชบอร์ดของ Cruze มันสะดุดตาจริงๆ : แต่ตกม้าตายเรื่อง ปัญหาทั้งหลายแหล่ บ้านเราเลยไม่เกิดอย่างที่หวังกันไว้จริงๆครับ

ออฟไลน์ HME

ไม่ชอบเลยจริงๆ
ทุกอย่างดูผิดที่ผิดทางไปหมด
- นาฬิกานั่นคืออะไร?
- อุโมงค์เกียร์(ที่ไม่มีเกียร์จริงๆอยู่ตรงนั้น)กับช่วงกลางของคอนโซลแบบแกออกแบบทีฉันออกแบบที แล้วจับมารวมกัน?
- ปุ่มบนพวงมาลัย? (รูปทรงพวงมาลัยสวยดี แต่ปุ่มไม่ผ่านอย่างแรงมากๆ)

ชอบอย่างเดียวคือช่องแอร์

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
ทำไมผมว่า altis รุ่นนี้ภายในมันสวยมากนะ หรือผมหัวโบราณไม่รู้
และภายนอกผมกลับรู้สึกเฉยๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
มันก็แค่ คอนโซลมัน ตัดตรง แค่นั้นแหละ เลยทำให้นึกถึงงานออกแบบในรถเก่าๆ

ไม่เหมือนรถสมัยหลังๆ ที่จะเป็น tive ล้อมห้องโดยสาร แต่จะกิน พท ห้องโดยสารมาก เหมอืน civic fd ใครเคยเอื้อมไปจับคอนโซลด้านหน้าตลอดฝั่งติดกระจกบ้าง หรือ jazz ที่คอนโซลกว้าง และ กระจก กว้าง เช่นกัน

ออฟไลน์ xgasit

• **
สำหรับผมภายในผม เฉยๆนะ ไม่ถึงกับว้าว แต่ก็ไม่ได้แย่อะไร และก็ไม่รู้สึกว่ามันโบราณด้วย แต่ที่ไม่ชอบเลยก็จะเป็นพวงมาลัย ตรงปุ่มกดที่ง่ายไปหน่อย กับวัสดุหนัง

ที่หุ้มพวงมาลัย เกรดไม่ค่อยดี จับแล้วมันสากๆ ไม่ค่อยนุ่มมือ ส่วนภายนอกสำหรับผม สวยมาก

ออฟไลน์ HME

(แต่พวงมาลัยก็ยังไม่ผ่านอยู่ดี)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าภายในมันคือ Corolla E90 (โดเรม่อน) ผสมกับ GT86
ใช้งานยากง่ายไม่รู้ แต่ชอบตรงที่มันแปลกดี และวัสดุก็ดีขึ้นด้วย
ส่วนที่ไม่ชอบเลยคือมันสูงไปหน่อย และการตัดตรงแบบนี้ปกติควรได้เนื้อที่ในห้องโดยสารเพิ่ม
แต่มันก็ไม่ได้ช่วยอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 17:44:42 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าออกแบบมาประมาณนี้ จะดีมากๆ ;D ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ผมมองว่ามันให้อารมณ์เหมือน 86 ดีนะ แต่ถามว่าสวยมั้ย ก็ไม่
แต่ถ้าจะบอกว่า Altis พลาด ผมว่าไม่ใช่แน่ๆ เพราะฝาแฝดร่วมโครงสร้างอย่าง Auris ที่เปิดตัวและขายก่อนเป็นปีก็มาแบบเนี้ย ถ้าพลาดก็ต้องแก้แล้วแน่ๆ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ดีไซน์ไม่ได้แย่นะครับ
แต่ด้วยวัสดุและสีวัสดุที่ใช้ เลยอาจจะทำให้ดูโบราณไปหน่อย
คอนโซลหน้าที่หลายคนบอกว่ามันทำให้ห้องโดยสารด้านหน้าดูแคบและอึดอัด
ผมกลับมองว่ามันสปอร์ตดี อารมณ์ประมาณ Civic แต่เหลี่ยมสันมากกว่า

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
ผมชอบอะไรที่มันดูเรียบๆ สารภาพว่าเห็นภาพตอนเปิดตัวชอบภายในมากครับ มากกว่าภายนอกอีก ;)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ recycleman

สำหรับผมมันคือการอกแบบภายในที่"แย่ที่สุด"ในรอบทศวรรษของวงการรถยนต์ในสายตาผม

ออฟไลน์ Lammerison

เที่ยบกับ Ertiga ที่ผมใช้อยู่นะ

ผมว่าพื้นผิว/วัสดุ ที่เอามาทำ look cheap จริงๆ

คือถ้ามันเป็นสีสว่างๆ อันนี้พอจะดูดีบ้าง แต่นี่สีเข้มๆ เฮ้อ....
ผมว่าวัสดุรุ่นนี้ดีขึ้นเยอะนะ เป็นวัสดุนิ่ม เพียงแต่ดีไซน์มันเก่ามากเท่านั้นเอง
ปล.Ertiga เป็นวัสดุแข็งหมดนิครับ

ใช่ครับนุ่มดี แต่เวลาผมมองแว๊บแรก โดยที่่ยังไม่สัมผัส ประมาณ first impression นี่ จะแก่/ย้อนยุค ดูมันขรึ้มๆ เหมือนคนแก่ญี่ปุ่นผมเรียบแปร้ ผมใส่น้ำมันเยิ่ม.... ประมาณนั้นหนะครับ 55555

(พยายามจะอธิบายให้ภาพครับ)

ออฟไลน์ decptt

สำหรับผม เฉยๆ เพราะ ไม่ซื้ออยู่แล้ว "แพง" สำหรับผม คริคริคริ

ส่วนตัวผมว่า เปลี่ยนแค่ 2 จุดก็ดีขึ้นแล้ว

1.นาฬิกาดิจิตอล เปลี่ยนเป็นแบบเข็ม แบบคราวเก่า
2.ไฟหน้าปัด เปลี่ยนให้เป็นสีเดียวกัน แบบSAAB หรือ AUDI ก็ได้ สีโทนแดงอย่างเดียวเลย ขรึม เงียบๆ คู่กับสีดำดีอ่ะ

ถ้าลายไม้ ต้องสีไม้โอ๊คเข้ม หรือสีแดงมาฮอกกานี เข้มแดง กำลังดีอ่ะ

ออฟไลน์ Highway Star

คือเค้าจะพยายามให้เหมือน86แต่ว่ามันขัดๆไม่ลงตัว

แต่ผมว่านะรถซีเซกเมนต์ที่ออกแบบภายในได้ดีที่สุดก็ civic fdนี่แหละ ดูยังไงก็สวย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ทำภายในสวนทางกับภายนอกเลยนะรุ่นนี้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมว่ามันก็ Not bad! นะ ตัวเก่าเห่ยกว่านี้ตั้งเยอะ ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ยกแผงคันเกียร์ขึ้นมาแบบนี้ แล้วเปลี่ยนแผงหุ้มฝั่งคนนั่งให้เต็มแบบนี้ ผมว่าก็พอสวยขึ้นนะครับ

ปล.ในรูป auris hybrid ครับ

ออฟไลน์ bluefox101

ยังไม่ได้เห็นรถคันจริง แต่ดูจากรูปแล้ว คิดว่า ภายในมันดูไม่ลงตัว + กับวัสดุที่ดู look cheap เมื่อไปเทียบกับภายนอกที่ดูโฉบเฉี่ยวกว่าเดิมเยอะ เลยทำให้
ภายในดูขัดตามากขึ้น

ออฟไลน์ acc4444

• **
ภายนอกเป็น c seg toyota รุ่นแรกที่สวยกว่าฝั่งฮอนด้าในรอบยี่สิบปีกว่าปี นับตั้งแต่ civic เตารีดเลย

แต่ภายในนี่ขัดกันมาก โบราณแต่ไม่สวยคลาสสิก เทียบกะภายในมาสด้าสามใหม่แล้วนี่คนละชั้นกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 10:26:09 โดย acc4444 »

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ภายในผมว่าก็ไม่ได้แย่ก็ลงตัวดีคอลโซลกลางก็ใช้ได้ แต่ติที่นั่งไม่สบายทั้งหน้าหลังเดี๋ยวว่าจะลองไปนั่งใหม่   

ออฟไลน์ ^Yimm@^

หลายท่านบอกว่าเจ้านี่พยายามทำคอนโซลให้เหมือน86ซึ่งผมมองแล้วมันก็คล้ายๆ
แล้วผมเลยถามตัวเองว่า86ภายในมันสวยหรอ ตอบทันทีว่าไม่

ออฟไลน์ PravitPP

• **
อาจจะเพราะโตโยต้าต้องการวาง Function การใช้งานให้สะดวกเลยออกมารูปแบบนี้ครับ
ลองมองถึงวัสดุที่ใช้ประกอบผมว่าปรับปรุงมาดีกว่ารุ่นที่แล้วครับ
เท่าที่ทราบ ที่บุบเพดานทำด้วยปอแก้ว ที่โตโยต้าไปลงทุนปลุกที่อินโดนีเซียแล้วมาใส่ในรถทุกรุ่น โดยไม่ใช้กระดาษแข็ง
ประโยชน์ของปอแก้ว คือจะช่วยฟอกอากาศในห้องโดยสารให้สดชื่นครับ

ออฟไลน์ korkongzz

พวงมาลัยก็โบราณ 55
ปุ่มกดบนพวงมาลัยที่เป็นพลาสติก ลองจับดูแล้ว คิดว่า น่าจะใช้วัสดุเนื้อดีกว่านี้

cruise control ของโตโตต้าก็เหมือนกันทุกรุ่นนะครับที่แท่งๆกดๆนะ และก็ใช้แบบเดียวกับเลกซัสอีก

ออฟไลน์ gumpzgear

ผมกลับมองว่าภายนอก altis 2014 ดูไม่ลงตัวที่สุดในกลุ่ม C-Segment ครับ ภาษาออกแบบจะเรียกว่าเส้นสายจบไม่ลง
บางเส้นสายไม่มีที่มาที่ไป นึกจะตวัดขึ้นก็ทำเอาดื้อๆครับ

ส่วนภายใน เท่าที่ดูจากรูปผมว่างานออกแบบช่วยให้ตัวรถดูมีราคาขึ้นเยอะมาก

ลองเทียบกับตัวรุ่นก่อนสิครับ

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
ผมว่าตั้งแต่ Vios มา Altis เนี่ย  ภายในไม่ผ่านครับ...

ออฟไลน์ f1rstgot

ผมกลับชอบภายในมันมากกว่าFBอีกครับ แถมยังบุนุ่มหมดอีกต่างหาก ทั้งแผงประตูด้านใน คอนโซลกลาง นุ่มแบบนิดๆดี ไม่ใช่พลาสติด ก๊อกแก๊กแบบFB แต่ภายนอก ด้านหน้าผมชอบFBมากกว่าค่อนข้างเยอะ หน้าออลติสใหม่เหมือนวีออสขยายร่าง ส่วนท้าย ผมให้ ออลติสใหม่ ครับ
ส่วนถ้าให้เทียบทั้งหมดในคู่แข่ง สำหรับผม ครูซ MC สวยโคตรครับ ใครยังไม่เห็น เชิญไปชมของจริงได้ด้วยตนเองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 15:59:27 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไม่สวยจริงแหละ แถมกั๊กออปชั่นไปใส่รุ่นแพงด้วย แ่ย่ๆๆๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ volan

• **
ภายในพอได้ครับ แต่ติดที่คอนโซลมันดูสูงไปหน่อย