ผู้เขียน หัวข้อ: nissan march เกียร์มีเสียงดัง ช่างที่ศูนย์บอกต้องเปลี่ยน (เท่านั้นจริงๆหรือ????)  (อ่าน 19311 ครั้ง)

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
เมื่อวานเอารถเข้าศูนย์ไปหาสาเหตุเสียงดัง แก็กๆ มาจากห้องเครื่อง ต้นตอของเสียงมาจากบริเวณสูบสามกับเกียร์ ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงของวาล์ว เช็คไปเช็คมาปรากฎว่ามาจากเกียร์ ตำแหน่งที่มา มาจากด้านล่าง ฝั่งซ้ายใกล้กับล้อหน้าซ้าย ช่างบอกไม่มีอะไหล่เปลี่ยน ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก ราคา 120 000 บาท เกียร์ CVT ทำไมแพงจัง

ใครที่พอจะมีอู่ที่สามารถซ่อมได้ ช่วยแนะนำทีครับ ถ้าต้องเปลี่ยน ราคานี้ไม่ไหวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 21:56:19 โดย swan »

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
แพงจังเบย ในเวปมีบทความเกี่ยวกับซ่อมเกียร์CVT อยู่นะครับ มีชื่อร้านอยู่

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เกียร์แพงเว่อเอาตรงๆเลย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เมื่อวานเอารถเข้าศูนย์ไปหาสาเหตุเสียงดัง แก็กๆ มาจากห้องเครื่อง ต้นตอของเสียงมาจากบริเวณสูบสามกับเกียร์ ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงของวาล์ว เช็คไปเช็คมาปรากฎว่ามาจากเกียร์ ตำแหน่งที่มา มาจากด้านล่าง ฝั่งซ้ายใกล้กับล้อหน้าซ้าย ช่างบอกไม่มีอะไหล่เปลี่ยน ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก ราคา 120 000 บาท เกียร์ CVT ทำไมแพงจัง

ใครที่พอจะมีอู่ที่สามารถซ่อมได้ ช่วยแนะนำทีครับ ถ้าต้องเปลี่ยน ราคานี้ไม่ไหวๆ

ถามหน่อยครับ ว่าเจ้าของใช่ รถยังไง เพราะคุณ Jimmy เคยสอนไว้เช่น
1จอดรถ ควรใช้เบรคมือ อย่าให้P ของเกียร์รับภาระ
2รถติดไฟแดงอย่าสับเกียร์ไปๆมาๆ ควรเหยียบเบรคค้างแทน
ปล ขอเป็น ขอมูลด้วยครับ (เป็นความรู้)

ออฟไลน์ Thor.1

ในคลับอัลเมร่ามีคนเคยเคลมเกียร์แล้วครับ ราคาราวๆ8หมื่นกว่าๆ ไม่ถึงแสน

แต่ไม่มีค่าใช้จ่าย เป็นการเคลมในระยะประกันครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
ถ้ารถยังอยู่ในระยะ3ปีหรือ1แสนโลก็เครม
ถ้าเกินแล้วลองโทรปรึกษาร้านพรหมประสิทธิ์ทรานมิชชั่นดูที่นี่เค้ารับซ่อมเกียร์ อยู่แถวพระราม9
 ค่อนข้างมืออาชีพเกียร์รถยุโรปครัชคู่CVTซ่อมได้หมดถ้ามีอะไหล่

ออฟไลน์ sixmund35

ในคลับอัลเมร่ามีคนเคยเคลมเกียร์แล้วครับ ราคาราวๆ8หมื่นกว่าๆ ไม่ถึงแสน

แต่ไม่มีค่าใช้จ่าย เป็นการเคลมในระยะประกันครับ

ไม่ทราบพอบอกสาเหตุได้มั้ยครับ ว่าทำไมเกียร์มีปัญหา แล้วรถอายุกี่ปี คนใกล้ชิดกำลังสนใจรถเกียร์ CVT แต่ยังไม่มั่นใจในเรื่องความทนทานครับ เพราะปกติซื้อรถทีเค้าใช้ค่อนข้างนานครับ ไม่เปลี่ยนรถบ่อยๆ

ออฟไลน์ roongrus

ถามหน่อยครับ ว่าเจ้าของใช่ รถยังไง เพราะคุณ Jimmy เคยสอนไว้เช่น
1จอดรถ ควรใช้เบรคมือ อย่าให้P ของเกียร์รับภาระ
2รถติดไฟแดงอย่าสับเกียร์ไปๆมาๆ ควรเหยียบเบรคค้างแทน
ปล ขอเป็น ขอมูลด้วยครับ (เป็นความรู้)

ประเด็นนี้เถียงกันได้ทั้งวันทั้งคืนเลย ต่อให้การทำแบบนี้มีผลเสียต่อเกียร์จริง แต่ถ้าเวลาขับจริงๆทุกๆวันต้องทำแบบนี้คงขับรถแบบไม่มีความสุขแน่ๆ

ออฟไลน์ mozart

นี้เกียร์กะเครื่องราคารวมกันคงแพงซื้อคันใหม่มั้งครับ มันแพงเกินไปนะผมว่า

รถคันนี้ผมซื้อมือสองมาครับ เลยไม่ทราบว่าเจ้าของเดิมใช้งานมาแบบไหน เห็นสภาพรถโดยรวมยังดี วิ่งมา 5 หมื่นโลนิดๆ เช็คสภาพแล้วว่ารถไม่เคยมีอุบัติเหตุ อายุรถสองปี สิบเอ็ดเดือนในวันที่ซือ หลังจากที่ เอารถมาผมเปลี่ยนของเหลวหมดทุกอย่าง รวมทั้งน้ำมันเกียร์ ใช้มาสักพักก็ได้ยินเสียงดัง เลยเอาเข้าศูนย์

จะว่าไปแล้วเรื่องรถผมใช้ถนอมมากๆ รถทุกคันที่บ้านไม่มีใครใช้งานหยาบกันเลย bm ผม ออกป้ายแดงมา เวลาออกตัวไม่เคยกระชาก เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40000 โล ยังพบว่าเกียร์มีปัญหาเลยครับ

ของผมเพิ่งหมดประกันครับเมืีอมิถุนายน ปีที่แล้ว ไม่กี่เดือนเองเพราะรถครบสามปีแล้วเลยอดเคลม เห็นหัวหน้าช่างบอกไม่มีอะไหล่ขาย ต้องเปลี่ยนทั้งลูกเท่านั้น ถ้าเป็นแบบนั้นผมคงใช้ให้พังคาตีนเลยคุ้มกว่า

ออฟไลน์ johnlee

ลองถามๆเชียงกง มีพร้อมเครื่องเลย สามหมื่นกว่าบาท

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าเป็นไปได้ ช่วยถ่าย VDO ให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ผมอยากฟังเสียงอะครับว่ามันเป็นยังไง จริงๆแล้วถ้ารถยังขับไปปรกติก็ขับไปก่อนก็ได้นะครับ แต่ถ้าไม่สบายใจเอาเข้าร้านซ่อมเกียร์ ตามที่เพื่อนสามาชิกนะนำได้เลยครับ

ปล.ผมก็ลำลังใช้ CVT เหมือนกันครับ แต่จัดหนักตลอด ฮาๆๆ

ออฟไลน์ PengZZ

ลองติดต่อร้านซ่อมเกียร์ดูไหมครับ ราคาน่าจะถูกกว่า

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
เพิ่ง 5หมื่นโลเอง นอกจากมีเสียงผิดปกติ แล้วมีอาการอย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ
เป็นผมถ้าซ่อมแพงขนาดนั้น ก็คงใช้จนพังคาตีนไปเลย

เพิ่ง 5หมื่นโลเอง นอกจากมีเสียงผิดปกติ แล้วมีอาการอย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ
เป็นผมถ้าซ่อมแพงขนาดนั้น ก็คงใช้จนพังคาตีนไปเลย

อาการอย่างอื่นไม่มีครับ วิ่งปกติทุกอย่าง ทุกย่านความเร็ว เคยลองวิ่งต่างจังหวัด ไปกลับ กทม ตรัง ความเร็ว 100 -120 ทุกอย่างปกติ พอเครื่องร้อนเสียงจะเบาลงค่อนข้างมาก

ถ้าซ่อมแพงคงใช้จนพังครับ

ออฟไลน์ kenno

เสียงจิ๊กๆๆๆดังตามการเหยียบคันเร่งปล่าวครับ
ผมใช้มาร์ชเหมือนกันรถ3ปี3เดือนดังแบบนี้พอเครื่องร้อนก็หายดังถ้าใช่คือเสียงสายพานครับ

ออฟไลน์ roongrus

ผมว่าลองเปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนช่างเพื่อคอนเฟิร์มดูดีกว่าครับ

ถ้าเป็นไปได้ ช่วยถ่าย VDO ให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ผมอยากฟังเสียงอะครับว่ามันเป็นยังไง จริงๆแล้วถ้ารถยังขับไปปรกติก็ขับไปก่อนก็ได้นะครับ แต่ถ้าไม่สบายใจเอาเข้าร้านซ่อมเกียร์ ตามที่เพื่อนสามาชิกนะนำได้เลยครับ

ปล.ผมก็ลำลังใช้ CVT เหมือนกันครับ แต่จัดหนักตลอด ฮาๆๆ

ลองฟังเสียงดูครับ

อีกคลิปครับ อันนี้ชัดมาก เสียงดังแก็กๆ

ออฟไลน์ johnlee

เสียงดังตามรอบเดินเบาเลยแฮะ จริงๆน่าจะแกะหน้าเกียร์ดูได้เนาะว่าอะไรมันหลุดมาติด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ chat_a4

• Newbie
  • *
เรื่องแบบนี้ ผมคิดว่า ... แล้วแต่ดวงครับ  >:( 
เพราะผมก็เจอ แต่เจอก่อนหมดประกัน เพิ่งเคลมไป แต่ของผมเป็นอาการ รอบกระตุก คือมันเด้งขึ้นๆลงๆ แล้วก็เหยียบเร่งความเร็วไม่ขึ้นครับ (อันนี้อันตรายมาก) 

ไปค้นๆมา จาก facebook thaimarch มีท่านนึงบอกว่ารับ Over haul cvt and mt k13 n17 j31 j32 นิสสันทุกรุ่น
facebook : รุ่งวิรัตน์ เอี่ยมใจสุข
 Id line nonnynynon

ขอให้โชคดีครับผม

เรื่องแบบนี้ ผมคิดว่า ... แล้วแต่ดวงครับ  >:( 
เพราะผมก็เจอ แต่เจอก่อนหมดประกัน เพิ่งเคลมไป แต่ของผมเป็นอาการ รอบกระตุก คือมันเด้งขึ้นๆลงๆ แล้วก็เหยียบเร่งความเร็วไม่ขึ้นครับ (อันนี้อันตรายมาก) 

ไปค้นๆมา จาก facebook thaimarch มีท่านนึงบอกว่ารับ Over haul cvt and mt k13 n17 j31 j32 นิสสันทุกรุ่น
facebook : รุ่งวิรัตน์ เอี่ยมใจสุข
 Id line nonnynynon

ขอให้โชคดีครับผม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ