ผู้เขียน หัวข้อ: โดนโกงขายดาวน์รถ  (อ่าน 7542 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
โดนโกงขายดาวน์รถ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 02:50:17 »
เรื่องคือผมได้ฝากขายดาวน์รถ เชฟครูซ กับนายA ซึ่งเปิดร้านคาร์แคร์อยู่ เป็นคนรู้จักกัน แต่ไม่สนิทมาก
ผมเอารถไปจอดไว้ฝากขาย และรถได้ถูกขายให้ นายB ตอนผมจะไปเอารถมือสองที่ กรุงเทพ
โดย นายA บอกว่าตอนผมกลับมา จะเคลียร์ให้ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ์ณ ผมก็ตกลง ขาย 1.5 แสน รถวิ่งแค่ 6xxx กิโล

ปัจจุบันผ่านมาเกือบปีแล้ว นายA จ่ายมาให้ผมแค่ 1 แสน และ นายB ก็ยังไม่เปลี่ยนสัญญาให้ โทรไปก็ไม่รับสาย
ที่สำคัญคือ นายB จ่ายงวดช้า ปัจจุบันค้างอยู่2 งวด
ผมบอก นายA ให้พาไปหานายB เขาก็พยายามบ่ายเบี่ยง
ที่ทราบมาระหว่างนั้นคือ นายA เป็นลูกหนี้ นายB และระหว่างนั้นระบบไฟฟ้ารถมันเสีย นู่นนี่นั่น
ประกันรถก็หมดแล้ว

ผมขับรถผ่านคาร์แค ก็จอดทวงเรื่อยๆ แต่พักหลังน่าเกลียดมาก บางทีขัรถหนีเลย

ผมเองก็กลัวว่ารถจะเอาไปใช้ในทางผิดกฏหมาย หรือ ถ้ารถมันชนหนัก ก็เข้าเนื้อผมเต็มๆ

ตอนนี้ผมรู้จักที่อยู่เป็นหลักแหล่งแค่นายA เจ้าของคาร์แคร์
นายB ทราบว่าอยู่ที่ อำเภอบรบือ
แบบนี้ผมพอจะทำอะไรได้บ้างครับ

ตอนนี้ผมอยากไปเอารถคืนมาก่อน แต่ไม่รู้ที่อยู่ของนายB
ถามตำหรวจแล้ว ถ้าจะขอให้ตำหรวจไปเอารถคืน ก็ต้องรู้ที่อยู่รถ ชัดเจนก่อน
ให้ตำหรวจช่วยไปเจรจากับนายA เขาก็พยายามบ่ายเบี่ยง (ผมให้พี่ที่เป็นตำหรวจอยู่อีกจังหวัดนึง ฝากเรื่องให้แล้ว+มีค่าตอบแทน)
มีทำสัญญากันว่า จะจ่ายเงินส่วนที่เหลือ กับเปลี่ยนสัญญาเงินกู้ ภายในวันไหน

ตามกฎหมายแล้วตอนนี้ผมพอจะทำอะไรได้บ้างครับ
ผมเพิ่งมาทราบทีหลังว่าเราไม่มีสิทธิ์ขายดาวน์ เพราะรถเป็นของไฟแนนซ์
ตอนนี้ ทนาย ไฟแนนซ์ ตำหรวจ ให้ใครช่วยน่าจะดีสุดครับ
ผมจะฟ้องนายA ข้อหาอะไรได้บ้าง
ผมพยายามทวงทุกวิถีทางแล้ว ผมตัวคนเดียว ไม่อยากให้พ่อแม่รู้ เพราะตอนนั้นแม่ผมป่วยหนัก(ปัจจุบันท่านเพิ่งเสียไปได้ไม่กี่วัน)
คืออยากดำเนินขั้นตอนตามกฏหมายไปอะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
Re: โดนโกงขายดาวน์รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 05:03:18 »
เอารูปรถมาลง แชร์ทาง internet แจ้งว่ารถหาย เดี๋ยวก็ได้เบาะแส

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 05:55:12 »
ของผมโดนเหมือกันฟอจูนเนอร์โดนลักษณะเดียวกันเลยครับ แต่ของผมไม่ได้เงินเลย ให้พรรคพวกที่รู้จักเป็นตำรวจตรวจเจอเอารถเข้าออกอยู่ด่านสะเดา
เอาไปค้าน้ำมันเถื่อนอยู่ สืบไปสืบมาเจอจอดอยู่ที่บ้านคนมีอิทธิพลแถวนั้นตำรวจไม่กล้าเสี่ยงเลยทำอะไรไม่ได้เลย รถพ่อตาผมครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:18:49 »
ขอแนะนำว่า ให้ปรึกษาทนายความครับ ดีที่สุด และต้องทำเป็นการด่วน
เพราะในเมื่อสัญญาเช่าซื้อยังไม่เปลี่ยนชื่อ เราก็ยังต้องรับผิดชอบค่าเช่าซื้อต่อไป 
แถมถ้าเราไม่รีบดำเนินการ เกิดเขาเอารถไปสวมทะเบียน จะตามหารถได้ยากขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:10:16 »
แจ้งรถหายครับ บอกว่าขายดาวน์แล้วโดนโกงตามหารถ ขอให้เจอรถก่อนครับ

เอารถคืนมา ผ่อนต่อ แล้วค่อยว่ากันว่าจำทำยังไงต่อ

แจ้ง จส 100 ก่อนเลยเค้ามีเครือข่าย

เรื่องขายดาวน์ สามารถทำได้ครับ ไม่มีข้อห้ามอะไร แต่ต้องเปลี่ยนสัญญาเท่านั้น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:15:47 »
ก็คงต้องพยายามทำตามข้างบนแนะนำครับ  เอาใจช่วย 

ปัญหาลักษณะนี้มีเยอะครับ  หลาย ๆคนเป็นหนี้ไม่รู้ตัว  ผมเชื่อว่าขายรถควรขายยื่นหมูยื่นแมว  ผมขายไปสองคัน ก็ใช้วิธีนี้  ทำสัญญาขาย  จ่ายเงิน เอารถไป  แม้โอนลอยก็จบ หลักฐานอยู่ที่เรา   

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:26:18 »
มาติตามและให้กำลังใจครับ ผมก็กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู้เหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ Kubota

• .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:36:39 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ว่าจะลองปรึกษาทะนายดูครับ
หาตำหรวจแล้วเข้าค่อนข้างจะให้เราช่วยตัวเอง
ทางผมก็ไม่รู้จะทำไงกับคนแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:51:20 »
ก็คงต้องพยายามทำตามข้างบนแนะนำครับ  เอาใจช่วย 

ปัญหาลักษณะนี้มีเยอะครับ  หลาย ๆคนเป็นหนี้ไม่รู้ตัว  ผมเชื่อว่าขายรถควรขายยื่นหมูยื่นแมว  ผมขายไปสองคัน ก็ใช้วิธีนี้  ทำสัญญาขาย  จ่ายเงิน เอารถไป  แม้โอนลอยก็จบ หลักฐานอยู่ที่เรา   

ตามนี้เลยครับ ผมขายมา 5 คันแล้ว บางทีขี้เกียจก็ขายเต้นท์ โอนลอย แต่ได้เงิน เอารถไป จบ ส่วนเราก็เก็บหลักฐานไว้

ผมกลัวเรื่องนี้ที่สุด ที่เอารถไปทำผิดกฏหมาย เพราะเราไม่รู้อะไรเลย เก็บหลักฐานไว้ครับ

เอาใจช่วย จขกท ครับ ปรึกษาทนายครับผม
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:58:03 »
เอาใจช่วยนะครับถ้าบนดินไม่ได้ก็...... กฎหมายบ้านเราเปิดช่องโหว่ตรงนี้ไว้

บางทีขายแบบโอนลอยก็ยุ่งยากทีหลังนะครับพ่อผมเคยขายไปคันนึงยังโอนไม่เสร็จเจ้าของใหม่เอาไปขนของเถื่อนต้องเสียเวลาไปขึ้นศาลสองรอบเสียเวลาทำมาหากินไปสองวัน ค่าเดินทางอีกพวกไปขนที่อุบลเลยต้องไปให้การที่นั่น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 11:08:38 »
หาชื่อจริงของนาย B มาให้ได้แล้วไปแจ้งความที่โรงพัก หรืออำเภอ ขอให้เจ้าหน้าที่เขาคีย์ข้อมูลเอาที่อยู่มาครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองประสานไปยังลริษัทเครือข่ายโทรศัพท์ใหเขาค้นหาชื่อจากเบอร์โทร (ถ้าเขาใช้รายเดือนจะง่ายมาก แต่ถ้าใช้แบบเติมเงิน คงต้องมีเหตุจริงๆ เขาถึงจะยอมค้นหาจากพิกัดดาวเทียมให้)
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 12:47:24 »
จะไปแจ้งความรถหาย ต้องดูก่อน

-----------

"ตอนนี้ผมอยากไปเอารถคืนมาก่อน"

มีสัญญาเป็นหนังสือ หรือไม่ ที่ทำกับนาย B

แล้วได้ทำเป็นสัญญาจะขาย(จ่ายเป็นงวดๆก็ได้)  หรือ สัญญาเช่าซื้อ(มีการตกลงกันว่ากรรมสิทธิ์โอนเมื่อจ่ายครบ)

----------

"รถเป็นของไฟแนนซ์"

คุณต้องส่งค่างวดไฟแนนท์ ต่อ อย่าขาดติดต่อกัน 3 ครั้ง (ไม่งั้นอาจซวย เงินต้องส่งจนครบ รถก็ไม่ได้  )

----------
อาญา ไม่ได้  ต้องดูแพ่ง

"ตอนนี้ ทนาย ไฟแนนซ์ ตำหรวจ ให้ใครช่วยน่าจะดีสุดครับ"
> ปรึกษา ทนาย ว่าจะควรทำอย่างไร

----------

ไฟแนนท์ สามารถติดตามเอารถ คืนจาก B ได้ แจ้งความว่า มีคนอื่นเอารถไปโดยไม่มีสิทธิครอบครอบรถคันนั้น(ให้ช่วยกันหาเบาะแสและติดตามเอาคืน ถ้าพบ)   ไม่ใช่รถหายหรือถูกขโมย

ทำใบมอบอำนาจ ให้คุณมีสิทธิแจ้งความติดตามรถ

สัญญามอบอำนาจ
ทำที่
วันที่
เนื่องจาก ผู้เช่าซื้อได้ฝ่าฝืนข้อตกลงตามสัญญาโดยนำรถยนต์ที่เช่าซื้อไปขายโดยไม่มีสิทธิและได้ส่งมอบแก่ผู้อื่น
ข้าพเจ้า.....ผู้ให้เช่า ซึ่งเป็นผู้มีกรรมสิทธิ์ในรถยนต์  ยี่ห้อ.... เลขตัวถัง...ทะเบียน...สี... ขอมอบอำนาจให้ นาย......เบอร์ติดต่อ.....ไปดำเนินการแจ้งความแทนข้าพเจ้า เพื่อใช้สิทธิติดตามเอารถยนต์คันดังกล่าวคืนจากผู้ครอบครองรถยนต์คันดังกล่าวโดยไม่มีสิทธิครอบครองและโดยมิชอบด้วยกฎหมาย ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1336

ลงชื่อ ....ผู้มอบอำนาจ
ลงชื่อ ....ผู้รับมอบอำนาจ

แล้วเอาใบนี้ไปแจ้งความตำรวจ(แนะนำ สน ที่ใกล้ เต้นรถนั้น) ให้ช่วยหารถ
(ขณะแจ้งความควรมี สำเนาใบมอบอำนาจ รูปรถ สำเนาการจดทะเบียนรถ  รายละเอียดที่คุณฝากเต้นขาย และเต้นขายให้ใคร)
หากตำรวจไม่รับแจัง ผิดละเว้นปฏิบัติหน้าที่ ผิดอาญา และวินัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 14:40:53 โดย wannachat »

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 13:12:44 »
ระวังเรื่องโอนลอยนะครับ เพราะหากผู้ซื้อไม่ไปรับโอนกับทางขนส่งให้เรียบร้อย และรถคันนั้นเกิดมีคนเอาไปกระทำผิดกฎหมาย เรื่องต่างๆจะมาถึงเรา กว่าจะเคลียร์กันได้เสียทั้งเงินทั้งเวลาไม่น้อยเลย

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:08:24 »
แจ้งความไว้ก่อนลยคับ

นายเอและบี มีเจตนาฉ้อโกงด้วยคับ

ส่วนกับไฟแน้นซ์ เราต้องรับผิดชอบไปเต็มๆก่อนคับ