ผู้เขียน หัวข้อ: ตามอ่านมาหลายปี ไม่คิดว่าจะได้ตั้งกระทู้นี้  (อ่าน 8628 ครั้ง)

ออฟไลน์ Picasso

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ได้เจอกับตัวเอง ผมก็คงไม่รู้ครับ ว่าการคิดจะออกรถคันแรกสักคัน มันยาก เหนื่อย และมีปัจจัยหลายๆอย่างให้ตัดสินใจ

1. งบประมาณในการซื้อสด หรือดาวน์ผ่อน
2. ค่าบำรุงรักษาและค่าใช้จ่ายในอนาคต(ภาษี+พรบ.+ประกัน)
3. สมถนะของรถที่เหมาะสมกับการใช้งานจริงของเรา
4. แบรนด์และความชอบส่วนตัว(และคนข้างๆ)

ซึ่งแต่ละคนก็มีปัจจัยการให้คะแนนแต่ละด้านที่แตกต่างกัน

ผมขอคำแนะนำด้วยครับ

โจทย์ของผม คือ

1. ระยะทาง ปิ่นเกล้า ไปกลับ สนามบินสุวรรณภูมิ เฉลี่ย 80 กิโลเมตรต่อวัน
2. ราคารถไม่เกิน 850,000
3. จำนวน CC ที่เหมาะสม

หลังจากคิด วิเคราะห์ แยะแยะและกรองออก

ตอนนี้เลยได้มา Honda City 1.5 V+ หรือ Honda Civic 1.8 S หรือ Toyota Altis 1.6G

พี่ๆแต่ละท่านจะเลือกคันไหนครับ (+ขอเหตุผลสั้นๆด้วยจะขอบคุณมากๆเลยครับ)

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำล่วงหน้าเลยครับ
I love the whole world and its sights and sounds : )

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ตามอ่านมาหลายปี ไม่คิดว่าจะได้ตั้งกระทู้นี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:02:23 »
ถ้าชอบสด อัลติสใช้ได้

ชอบนิ่มนวล ผมชอบซิลฟี่นะ

ชอบสมรรถนะ ผมพวกมาสด้า ฟอร์ด

ชอบเฉยๆ ซีวิค
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: ตามอ่านมาหลายปี ไม่คิดว่าจะได้ตั้งกระทู้นี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:03:19 »
Sylphy 1.6 SV ภายในสีดำ ก็สวย

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:04:27 »
อัสติส1.8s เพราะสวยเเต่งจบ เพิ่มเงินอีกนิดจบเลยครับ อัตราเร่งโอเคเลยครับ...เเต่ไม่มีvscนะครับ..ถ้าอยากได้vscคงต้องไปcity หน่ะครับ  :o :o
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:23:33 »
ไปขับ แล้วชอบคันไหนเอาคันนั้น

ค่าจิปาถะ ไม่ต่างกันมาก ถ้าเป็นคันแรกก็ใหญ่ไว้ก่อน จะได้ไม่ต้องอยากเปลี่ยนบ่อย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 13December

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:29:53 »
ขับทางไกลแนะนำ c segment ดีกว่าครับ ขับสบายกว่า เหยียบก็มา

ยิ่งเส้นไปสุวรรณาภูมิ ไม่แน่ใจว่าไปทาง วงแหวนกาญจนา รึเปล่า พอดีบ้านผมก็อยู่แถวนั้น

เคยเอาวีออส 07 วิ่งไปชล ไปชัยนาท เหนื่อย ลงมาเมื่อย ปีนี้จะเปลื่ยนรถเหมือนกัน ตอนแรกมอง อันติส แต่ไหนๆก็จะออกรถเดือน 3 มอง M3 เผื่อไว้ด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ตามอ่านมาหลายปี ไม่คิดว่าจะได้ตั้งกรū
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:31:15 »
Altis 1.8 E  840,000 บาท

หรือ ถ้าเน้นไม่เหมือนใคร รอ Mazda3 2.0    8xx,xxx บาท

นอกเหนือจากนี้ อย่าซื้อ

*เหตุผลคือ คุณสมบัติสำคัญๆโดดเด่นกว่าค่ายอื่น แทบทุกด้าน*

ลองหาข้อมูลดูครับ แล้วก็ไปลองของจริงที่ศูนย์ (มาสด้ารออีกไม่นาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:01:08 โดย Activehybrid »

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:35:39 »
3 ตัวนี้

ทำฉลากใส่กระป๋อง แล้วเขย่าๆ
อันไหนตกลงมาก่อนก็เอาอันนั้นครับ

คือมันพอๆ กันหมด ไอ่ 4 ข้อที่กล่าวมา
3 คันนี้พอๆ กัน แต่ City อาจจะได้เครดิตที่ต่ำลงหน่อย
เพราะว่าเป็นรถ Segment ที่ต่ำกว่าอีก 2 คัน

แต่เอาจริงๆ ผมว่า 3 ตัวนี้พอๆ กันครับ

ถ้าอยากได้ของแปลกกว่านี้ ก็ลองหาตัวเลือกอื่นดูได้ครับ
แต่อาจจะมีหงุดหงิดกับการ Service บ้าง

ถ้ารถคันนี้เป็นรถใช้งาน และมีคันเดียว ไม่มีรถสำรอง
มองแค่ 2 ยี่ห้อนี้น่าจะพอครับ โตต้า กะ ฮอน อย่างน้อย
ไม่แปลก ไม่เท่ เท่าคนอื่นเขา แต่ได้ความสบายใจ

รถอื่นไม่ใช่ไม่ดี แต่เรื่องศูนย์สู้ 2 เจ้านี้ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:36:09 »
 Honda Civic 1.8 S รอปรับโฉม คุ้มค่าต่อราคามากที่สุด
เดินทางค่อนข้างไกล เครื่องใหญ่ รถใหญ่ ตอบโจทย์กว่า :-*

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:03:49 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ออก C segment ไปเลยครับ รักค่ายไหนเลือกเอาเลย
ยกเว้นเชฟไว้ค่ายเดียวก็พอ เดียวเจอแจ็คพอท
แต่ถ้างบ 8 กลางๆกลัวค่าบำรุงรักษาและค่าใช้จ่าย แสดงว่าคุณเองก็ตึงๆเหมือนกัน

ผมมองว่าหันมาคบ CITY ก็น่านะ โอเคนะครับ
สดใหม่ น้ำมันถูก ศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:15:26 »
 รอดู Civic 1.8 MC เทียบกับ Mazda 3 2.0 ตัวเริ่มต้นทั้งคู่

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:20:54 »
ผมขออนุญาติ แนะนำหน่อยนะครับ
ผมกลับคิดต่างครับ รถคันแรก เดินทางวันละ 80 กิโล  อยากให้ท่านลองพิจราณา
รถกระบะ สี่ประตู เป็นทางเลือกอีกสักทางนะครับ ตัวเลืกคือ mazda bt50pro 2.2 at ครับ
อยากแนะนำท่านลอง ไปทดลองขับดูนะครับ  ผมว่ารถรถนี้มันขับดีพอๆกับรถเก๋งเลยนะครับ
คือผมขับรุ่นนี้อยู่ครับ  คือขับแล้วไม่อยากขับรถเก๋ง (ที่บ้านมี honda city 2012 อีกคัน เพิ่งออกมาเมื่อเดือน 12/2013 น้เองครับ)
คืออยากบอกว่า ขับ bt50pro 2.2 at แล้วอยากขับ city เลยครับ  ยิ่งเดินทางไกลด้วย ยิ่ง รู้สึกว่า bt50pro เหนือกว่า city มากเลยครับ

เป็นรถคันแรกผมมองว่า เราควรเลือกรถที่ ส. ใช้สอยได้หลากหลายไว้ก่อนครับ ยิ่งวันไหนอยากเที่ยวต่างจังหวัด
หรือต้องเดินทางไกลๆ รับรองว่า bt50pro 2.2 at ขับดีกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่นเลยครับ แถมบรรทุกของได้มากกว่าอีกครับ

ยังงัยลองเอาไปพิจราณาเป้นอีกทางเลือกนะครับ

ปล. ที่แนะนำให้ลองพิจราณารุ่นนี้ เพราะใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ไม่ได้เป็นหน้าม้าหรือเซลขายรถนะครับ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:19:05 »
ถ้าเงื่อนไขแบบนี้ส่วนตัวคงเลือก Civic Minor Change 1.8

หรือ All new Mazda 3 2.0 ตัวล่าง ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:19:51 »
ชอบแรงๆ เร่งทันใจไป altis
ชอบ option  ความปลอดภัย   แรงมั้ยไม่รู้5555+  ไป city
ชอบแรงพอประมาน  option  พอๆกับ altis    ไป civic  (รอตัวไมเนอร์ก็ดีนะครับ)
ปล.สุดท้ายแล้วไปลองขับลองนั่งดูครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:33:04 »
ถ้าตามตัวเลือก 3 คัน + งบประมาณนี้
สำหรับผมคงเป็น Altis ครับ
เหตุผล สดใหม่ ช่วงล่างดีใช้ได้ครับ

ที่ไม่เลือก City เพราะ งบถึง Altis (ถ้างบน้อยกว่านี้คงเป็น City อันดับแรก)
ที่ไม่เลือก Civic เพราะไม่ชอบรูปโฉมครับ  ;D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:50:34 »
มันกว้างไป ความคิดเห็นหลากหลาย
รบกวน จขกท เพิ่มข้อมูล ดังนี้ครับ

1. จำนวนคนนั่ง เวลาขับไปทำงาน/พักผ่อนตอนกลับบ้าน (เผื่อนั่งทานข้าวเย็น)
2. งานอดิเรก เสาร์-อาทิตย์ ใช้รถหรือไม่ เที่ยวกันกี่คน
3. ไปเที่ยว ไปกันกี่คน มีการไปต่างจังหวัดกี่ปีต่อครั้ง จะรวมด้วยไหมครับ
4. เส้นทางที่วิ่ง สบายหรือทางขรุขระ ทางก่อสร้าง
5. ค่าน้ำมัน/ค่าแก๊สต่อเดือน จะจ่ายอยู่ที่เท่าไหร่

ค่าใช้จ่ายอื่นๆที่ไม่ใช่ค่าผ่อนรถ
1. ประกันชั้น 1 ปีละ 15000
2. ค่ายางรถยนต์ 2ปี 20000
3. ค่าmaintenance รถ เช่น น้ำมันเเครื่อง เกียร์ เป็นต้น ตีว่า กิโลละ 0.25 บาท (น้ำมันสังเคราะห์แท้)

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Yaris ใหม่ครับ กว้าง นั่งสบาย เครื่องพอใช้ 1.2 ลิตร ขับ80กิโล ชิวๆครับ แถมผมจะติดแก๊สด้วยครับ ผมว่าเครื่อง 1.2 เพียงพอต่อการใช้งาน สำหรับผมแล้วครับ เพราะผมขับไม่เกิน 140 แถมช่วงล่างโอเคด้วย ถ้าให้เลือกแค่ 3 คันที่บอก ผมเลือก City (S)V+ ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 18:32:48 »
1. งบประมาณในการซื้อสด หรือดาวน์ผ่อน
>> ข้อนี้ รถเครื่องพันห้าได้เปรียบ ถ้าซื้อรถ C-Segment ราคาแปดแสนกลางๆ คุณต้องดาวน์ 220,000-240,000 และผ่อน 48 เดือน เดือนละหมื่นห้าหมื่นหก
ไหวหรือไม่ ถ้าไม่ไหว ขยายเวลาผ่อนเป็น 60 เดือนอาจช่วยได้ แต่มูลค่าจริงของรถจะเขยิบไปใกล้ล้านอันมาจากภาระด้านดอกเบี้ย รับได้หรือไม่

2. ค่าบำรุงรักษาและค่าใช้จ่ายในอนาคต(ภาษี+พรบ.+ประกัน)
>> เรื่องภาษี รถ CC น้อยได้เปรียบ (แต่ไม่ได้มากอะไร มันเสียปีละครั้ง) พรบ. และประกัน ผมว่าต่างกันไม่มาก สองอย่างนี้รวมแล้วเสียต่างกันไม่กี่พันต่อ 12 เดือน

3. สมถนะของรถที่เหมาะสมกับการใช้งานจริงของเรา
>> รถเครื่องพันห้าทุกวันนี้วิ่งไม่เลว สามารถใช้เดินทางไกลๆได้ อันที่จริงอาจจะเร็วแทบไม่ต่างกับ Civic 1.8 แล้วก็ได้ แต่ Altis 1.8ใหม่นั้น
แรง เร็ว แน่นอน แต่ได้ใช้หรือเปล่า ก็ลองคิดดูว่า ที่ผ่านๆมาขับรถ1สัปดาห์มีเหยียบจม 100% กี่ครั้ง ถ้าน้อยกว่า 3-4 ครั้ง ผมไม่เห็นความจำเป็นต้องเอา
เครื่องพันแปดเลย ก็ขยี้คันเร่งไป เครื่องเดิมโรงงานของทั้ง Honda และ Toyota ทนการใช้งานโหดๆแบบมีเทอร์โบได้ นับประสาอะไรกับใช้แบบเดิมๆ
ดูแลดีๆถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนด..สบายเลย

4. แบรนด์และความชอบส่วนตัว(และคนข้างๆ)
>> ความชอบส่วนตัวต้องถามคนข้างๆสิครับ..ผมจะตอบให้แทนได้อย่างไรครับ รถนั้นถ้าคุณชอบ ก็ซื้อได้ แต่ถ้าจะเอา Civic 1.8S ผมบอกให้คิดดีๆนะ ออพชั่นน้อยกว่า Altis 1.8S แบบเห็นได้ชัด ตามราคาซึ่งอัลติสมันแพงกว่า (แต่ถ้า Altis เป็น 1.8E ก็น้อยพอกัน..ส่วน 1.6G ออพชั่นก็ไม่ได้เยอะอะไร เพลนๆเหมือน Civic 1.8S)

การขับรถวันละ 80 โล ไม่จำเป็นว่าต้องใช้รถใหญ่กว่าหรือเครื่องโตกว่าเสมอไปครับ เซลส์หลายคนที่วิ่งรถขายสินค้ารอบประเทศเขาก็ใช้รถ B-Segment กันได้ เรื่องของเรื่องอยู่ที่ว่าอยากใช้เงินกับการซื้อรถมากแค่ไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 19:17:29 »
80 km ถ้าเป็น ในเมือง เครื่อง City 1.5 ได้เปรียบชัดเจน ซอกแซก มุดได้ คล่อง
80 km ถ้าเป็น ตจว.ทางหลวง หรือถนนที่ลาดยาง City 1.5 ไปได้หมดทั่วประเทศไทย(ลาดยาง) สมรรถนะ พอเพียง แต่ถ้าผู้โดยสารเต็ม สัมภาระเยอะ ก็ต้องเผื่อระยะแซง ระยะเบรคหน่อย แต่ถ้าขับคนเดียว พริ้วครับ กระบะ 3.0 ก็อย่าไปเกรงใจ แต่ข้อเสียก็มีคือ เหนื่อยเหลือเชื่อ เมื่อย ไปทั้งตัว (เทียบกับตัวเอง) เมื่อขับทางไกล ตจว.

อีกทางเลือก กระบะ 4 ประตูยกสูง ครับ สมรรถนะเหลือๆ ไปได้หมดที่ลาดยาง ตจว.เป็นต่อ City 1.5 แต่ในเมือง อาจจะไม่คล่องแคล่ว มุดไม่มัน

ปล.ผมใช้ทั้ง City 1.5 2012 และ Ranger 4 ประตูยกสูง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 21:35:41 »
Altis  1.8E ครับ  เหตุผล...

1) ประหยัดน้ำมัน  ขับแบบปกติความเร็ว 120 ได้ประมาณลิตรละ 16 กม.
2) เครื่องแรง  แม้ไม่ซดน้ำมันก็ให้แรงบิดที่น่าประทับใจ (และก็เงียบดีด้วย)
3) สมรรถนะ/การทรงตัวดี  <--- อันนี้อ่านจากคุณจิมมี่ครับ
4) ศูนย์เยอะ  สะดวกเมื่อถึงคราวบำรุงรักษา
5) ขายคล่อง  ไม่ทรมานเมื่อจะขายต่อ

ผมไม่ได้นั่งเทียนเอานะครับ เพราะปัจจุบันนี้ผมก็ใช้โฉมที่เพิ่งตกรุ่น โฉมใหม่นี้เห็นแล้วเกิดความรู้สึกอยากได้มากกว่ารุ่นเดิม แต่จะตำหนิก็อีตรงให้ออปชั่นมาน้อยไปหน่อย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 21:37:57 »
ไปลองขับทั้ง 3 คัน
ขอราคาและโปรโมชั่น
ดอกเบี้ยและเงินดาวน์

คันไหนนขับแล้วไม่ชอบ ตัดทิ้งก่อน

เหลือคันไหนในใจ ก็เอา (ราคา - ส่วนลด + ด้วยดอกเบี้ย + ด้วยประกัน + ค่าจดทะเบียน) จะได้ราคาสุทธิ

ที่นี่ก็อารมณ์+ราคา มาเทียบกันละครับ ว่าจะจบที่คันไหน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 22:55:13 »
ถ้าผมเป็นคุณ ผมออกรถเงินผ่อนนะ วันออกรถใช้เงินไม่เกิน 300,000 บาท ผ่อนเดือนละหมื่นสัก 60 เดือน ดอกเบี้ยตลอด 5 ปีอยู่ราวๆ6-80,000 บาท

ค่าใช้จ่ายดูเเลรถ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ประมาณปีละ 10,000 บาท

ถ้าคุณมีรถคันเดียว ใช้ไปเที่ยวสบายๆ ผมมองไปที่ C segment นะ เครื่อง1.8 ลิตร นะครับ แต่ขอเป็น Altis

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:28:50 »
ถ้ารีบใช้รถ และจากที่  3 คัน ที่ จขกท. คัดมาให้ นั้น ผมเอนไปที่ น้องซิตี้ คับ
แต่อาจมี concern ต่อว่า 1.5 จะแรงพอมั๊ย หรือ คันเล็กไปมั๊ย นั้นไม่ใช่ปัญหาคับ สุดท้ายใจเราจะตัดสินใจได้เองคับ ว่า อันไหนตรงใจเราสุด ก็เอาอันนั้น
(การตัดสินใจของคนถือเงิน ถือเป็นอันสิ้นสุด ห้ามเถียง 555)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:30:35 »
CIVIC MC

ติดแก๊ส นั่งสบาย เหมาะกับวัย

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 00:33:13 »
ผมขออนุญาติ แนะนำหน่อยนะครับ
ผมกลับคิดต่างครับ รถคันแรก เดินทางวันละ 80 กิโล  อยากให้ท่านลองพิจราณา
รถกระบะ สี่ประตู เป็นทางเลือกอีกสักทางนะครับ ตัวเลืกคือ mazda bt50pro 2.2 at ครับ
อยากแนะนำท่านลอง ไปทดลองขับดูนะครับ  ผมว่ารถรถนี้มันขับดีพอๆกับรถเก๋งเลยนะครับ
คือผมขับรุ่นนี้อยู่ครับ  คือขับแล้วไม่อยากขับรถเก๋ง (ที่บ้านมี honda city 2012 อีกคัน เพิ่งออกมาเมื่อเดือน 12/2013 น้เองครับ)
คืออยากบอกว่า ขับ bt50pro 2.2 at แล้วอยากขับ city เลยครับ  ยิ่งเดินทางไกลด้วย ยิ่ง รู้สึกว่า bt50pro เหนือกว่า city มากเลยครับ

เป็นรถคันแรกผมมองว่า เราควรเลือกรถที่ ส. ใช้สอยได้หลากหลายไว้ก่อนครับ ยิ่งวันไหนอยากเที่ยวต่างจังหวัด
หรือต้องเดินทางไกลๆ รับรองว่า bt50pro 2.2 at ขับดีกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่นเลยครับ แถมบรรทุกของได้มากกว่าอีกครับ

ยังงัยลองเอาไปพิจราณาเป้นอีกทางเลือกนะครับ

ปล. ที่แนะนำให้ลองพิจราณารุ่นนี้ เพราะใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ไม่ได้เป็นหน้าม้าหรือเซลขายรถนะครับ

เห็นด้วยครับว่า BT50PRO 2.2AT HIRACER มันนั่งสบายจริงๆ ผมเคยยิงยาว อุบล-เชียงใหม่ 15 ชั่วโมง ไม่รู้สึกปวดเมื่อยใดๆ แต่ง่วงมหันต์
ต่างจาก b seg (city + m2)ชัดเจน อันนี้ ไปแค่เพชรบูรณ์ ก็เมื่อยแล้วเมื่อยอีก

สำหรับพี่ จขกท ผมว่า Honda City 1.5 V+ ก็เอาอยู่ครับ เหลือๆด้วย จ่ายน้อยด้วย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:04:53 »
จขกท. ยังกล่าวถึงรายจ่ายไม่หมดครับ

มันยังมี ค่า ล้าง เคลือบสีด้วย   ส่วนตัวผม ขนาดใช้แค่มาสด้า 2  ไปๆมาๆ จ่ายอาน

- เปลี่ยน ยาง แบต หมื่นกว่าเข้าไปแล้ว  ประกันอีกปีละ 17k น้ำมันอีกบาน นานๆทีก็ล้างแอร์ เปลี่ยนกรองแอร์ น้ำมันเกียร์ (ที่ศูนย์ไม่ได้แนะนำให้เปลี่ยน แต่ผมอยากเปลี่ยน เหอๆ)

80กิโล ถ้าติดแก๊ส ไม่ถึงปีก็คืนทุนแล้ว  แต่อันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนตัวครับ

เพราะงั้น ผมมองว่า ซิตี้ก็พอ

เรื่องความแรง  ซีวิค อัลติส มันไวกว่าซิตี้แค่ตอนเหยียบแทบมิดเท่านั้นแหละครับ  ขับปกติ  มาสด้า 2 ผมแซง Camry Hybrid ประจำ (เพราะติดแก๊ส เหยียบไม่เสียดาย)  ถ้าไม่เหยียบมิดบ่อยๆ ก็ตามที่พี่แพนบอกแหละครับ ไม่ได้ต่างเลย

ส่วนเรื่องขับไกล ไหวหรือไม่ไหว  ผมรับประกันเลยว่า ไหวแน่นอนเหลือๆ
ผมยังขับมาสด้า 2 ไปมุกดาหารได้เลย

แต่ถ้าขับซิตี้แล้วรู้สึกเหนื่อย พอขับ C-Seg แล้วเหนื่อยน้อยกว่า  ผมว่าวิธีแก้ที่ดีกว่าคือ ไปออกกำลังกายนะครับ >_<

ที่กล่าวมาทั้งหมด อยากให้ จขกท. เหลือเงินเก็บครับ 
จากประสบการณ์ตรง รับรองเลยว่า การเหลือเงินไว้กิน ไว้ใช้ ไว้เที่ยว ไว้ออม  มีความสุขกว่าการนั่งเครียดปลายเดือน ตอนจ่ายค่าบำรุงรถแน่ๆ (ถึงจะเป็นรถที่ชอบก็เถอะ)   และผมว่า ใช้ไปนานๆ จะซิตี้ หรือ ซีวิค ฯลฯ ถ้าไปลองขับ แล้วโอเคกับมันแล้ว  ยังไงก็แฮปปี้ครับ ไม่ต้องคิดมาก อิอิ

ป.ล. แต่ถ้าเงินเหลือๆจริงๆ ก็ตามที่ชอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:11:01 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:44:48 »
เคสนี้ ผมว่า ให้รอช่วงมอเตอร์โชว์ มีนาคม
แล้ว สอย Sylphy 1.6 V 831,000 บาท

หรือไม่ก็ รอดู Civic 1.8 Minorchange กับ Mazda 3 เครื่อง 2.0 ตัวถูก

3 ใหม่ จะเปิดตัว "กลางเดือนมีนาคม" ครับ ไม่ใช่ กุมภาพันธ์อย่างที่เข้าใจกันผิด
10 กุมภา เขาปล่อยดีเทล และเริ่มแคมเปญ ทีเซอร์ อย่างเป็นทางการต่างหาก

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:18:59 »
ไม่ติดหน้าตา ผมว่า อัลติส ไม่ก็ซิตี้ครับ สูสี ถ้าซีวิครอหลัง MC น่าจะคุ้มกว่า
ส่วนเรื่องวิ่งทางไกล ถ้าไม่ได้ไปบ่อยๆ เอารถเล็กดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:35:30 โดย grev »

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:15:55 »
รอซักนิด แล้วไปรองทุกคัน
พร้อมโปรโมชั่นดีๆ ที่กำลังจะตามมา ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 15:27:08 »
เคสนี้ ผมว่า ให้รอช่วงมอเตอร์โชว์ มีนาคม
แล้ว สอย Sylphy 1.6 V 831,000 บาท

....

831,000 ขึ้นเป็น 838,000 เรียบร้อยแล้วครับพี่จิมมี่
อีกตัวที่น่าสนใจคือ SV เบาะดำ+mag pulsar sv , + aero part  857,000

ออฟไลน์ PravitPP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 07:48:14 »
ราคา New Altis
Toyota Altis 1.8 E A/T       839,000 บาท .. อยู่ในงบ 850,000 น่าเลือกกว่า 1.6G
Toyota Altis 1.8 S A/T       899,000 บาท .. เพิ่มจากงบมาอีก 50,000
สิ่งที่ได้เพิ่ม
- ไฟหน้าที่มี Daylight
- ล้อแม็ก 17" ยาง
- Paddel Shift
- เบาะหนัง พวงหนัง ลำโพง
- ชุดแต่งอีก
ที่เลือกเพราะ ช่วงล่างทำมาดีมากแล้ว อัตราเร่งดีกว่า Civic ประหยัดน้ำมันกว่า
ยิ่งใช้ ระยะยาวๆ ยิ่งคุ้ม ครับ