ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำวิจารณ์ 3 รุ่น สามกลุ่ม  (อ่าน 4451 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
ขอคำวิจารณ์ 3 รุ่น สามกลุ่ม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 14:04:12 »
ขอเพื่อนสมาชิกวิพากษ์ วิจารณ์ กันหน่อย ครับ สาม รุ่น สามกลุ่ม
1.Ertiga รุ่นท็อป
2.City  SV+
3.Focus Ambiente AT หรือ Trend

สมาชิกเดินทาง พ่อ แม่ ลูก (7ขวบ) ตา ยาย (นานๆ ครั้ง)
อยู่ ตจว. ชนบท ห่างจากเมือง 10 กม. ถนน สองเลน
เดินทางไกล ปี สี่ครั้ง ภาคเหนือขึ้นดอย, ทะเลชะอำ, พัทยา
ดมแก็ส
ใช้ยาวไม่ห่วงราคาขายต่อ

ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: ขอคำวิจารณ์ 3 รุ่น สามกลุ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 14:43:10 »
ผู้ใหญ่ 4คน เด็กเล็ก 1คน
City ไหว ครับ เอา City

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Re: ขอคำวิจารณ์ 3 รุ่น สามกลุ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 14:46:25 »
    Ertiga คงตอบโจทย์รถครอบครัวมากที่สุด นั่งได้ 7 ที่นั่ง อัตราเร่งพอใช้ได้  ช่วงล่างค่อนข้างมั่นใจในระดับนึง
ส่วน City SV+ ได้เบาะหลังที่นั่งสบาย ที่เก็บของด้านหลังก็เยอะ  ประหยัดเติม E85 ได้  อ๊อฟชั่นความปลอดภัยมาเต็มพิกัด คอนโซลหน้าใด้จอเดียวกับ New Odyssey
 เด็กๆคงชอบเพราะดูหนัง การ์ตูนได้ การขับขี่ถือว่ากลางๆ
สุดท้าย Focus Ambiente AT  ได้การขับขี่ที่สนุกมั่นใจเวลาเดินทางไกล ช่วงล่างดีที่สุดใน 3 คันนี้ แต่ด้วยเบาะหลังที่ค่อนข้างแคบ ถ้ามีผู้สูงอายุมานั่ง อาจจะรู้สึกอึดอัดในกรณีที่ต้องนั่งนานๆ

กรณีนี้ผมตัด Focus ออกเป็นคันแรก ส่วน Ertiga กับ City นาทีนี้ผมคงไป City ด้วยความสดใหม่กับความปลอดภัยทีมากกว่าเพื่อน

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 14:46:54 »
ertiga ครับ
เด็ก 7 ขวบอีกไม่นานจะกลายเป็น 8 9 10 ขวบ
ซึ่งนีั่งแถวหลังเบาะกลางมันไม่สบายเอาซะเลย
ส่วน focus ไม่ได้กว้างกส่า city เลยตัดออกครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 15:11:20 »
Ertiga  ครับ ถึงแม้ภายในจะดูบอบบาง แต่ด้วยอรรถประโยชน์ที่ได้มา มันคุ้มค่ามากๆเลยครับ
ตจว. 5 คน อย่าลืมกระเป๋า 3 ใบ ขั้นต่ำ แถมของฝาก + ถังแก๊สอีก

ลองคิดดูว่าถ้ารถ 4 D ใส่โดนัืท กระเป๋า3ใบ ของฝากอีก แม่เจ้า ปลากระป๋องชัดๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:49:52 »
ใช้แก๊สก็  city  โลดครับ  ไม่ก็  Focus  อ่ะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:54:01 »
Ertiga  ครับ ถึงแม้ภายในจะดูบอบบาง แต่ด้วยอรรถประโยชน์ที่ได้มา มันคุ้มค่ามากๆเลยครับ
ตจว. 5 คน อย่าลืมกระเป๋า 3 ใบ ขั้นต่ำ แถมของฝาก + ถังแก๊สอีก

ลองคิดดูว่าถ้ารถ 4 D ใส่โดนัืท กระเป๋า3ใบ ของฝากอีก แม่เจ้า ปลากระป๋องชัดๆ

เห็นตามนี้ ถ้าเบาะหลังมีเพื่อนลูก ของต่างๆ ถังแก้ส ผมว่า น่าจะเหมาะ

City ไม่ไหวครับ ยกเ้นจะไม่ค่อยมีเพื่อน นั่งกัน ไม่เกิน 4 คนแน่ๆ ค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 16:58:26 »
เคยมีโจทย์คล้ายๆกันครับสุดท้ายจะลงเอยที่ Ertiga เพราะเรื่องอรรถประโยชน์ที่เยอะจริงๆสามารถพับเบาะแถวสามเป็นที่นอนเด็กๆได้เลยข้าวของถ้าเยอะสามารถติดแร็ควางบนหลังคาได้ แต่สุดท้ายทางบ้านผมไม่เห็นด้วยเพราะเรื่องการซ่อมบำรุงและการขายต่อเลยตกมาที่ฟอร์จูนเนอร์มือสองตอบได้ทุกโจทย์ที่มี ส่วนคุณใช้ยาวไม่เน้นขายต่อก็นับว่า Ertiga นี่เหมาะมากถ้าไม่รีบก็รอดูของนิสสันก่อน (จำชื่อรุ่นไม่ได้)

หรือรอยาวกว่านี้ได้ถึงต้นปีหน้าและเพิ่มงบได้อีกหน่อยผมว่า Vezel เหมาะสมที่สุดครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 17:06:41 »
Ertiga ครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 18:05:58 »
เชียร์ Ertiga ครับ ผมเองถ้ามีลูก คงซื้อรุ่นนี้ 7 ที่นั่ง ราคาไม่แพงมาก
เบาะแถวสอง สามารถปรับเลื่อนหน้า-หลังได้ ทำไห้สามารถจัดสรรพื้นที่ได้หลากหลายดีครับ
 ปรับแถวสองดีๆ แถวสามผู้ใหญ่สามารถนั่งได้สบาย

City กับ focus ผมว่ามันคับแคบสำหรับครอบครัวคุณครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 21:40:22 »
ลองนั่ง Focus แล้วรู้สึกเหมือนหลายท่านครับ คือ คับแคบ อึดอัด (ตัดออก)

ถ้าคิดว่าตา-ยายจะอยู่กับเรานานๆ ก็เลือก Ertiga เหมาะที่สุดครับ พ่อขับ แม่นั่งข้าง ตา-ยายนั่งแถวสอง ส่วนลูกลิงก็คงจะขลุกอยู่ที่แถวสาม
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:06:53 »
จากที่ให้มาผมเลือก Ertiga
แต่ถ้าให้ผมเลือกเองผมเลือกFreed

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 23:25:16 »
Ertiga ครับ พื้นที่เหลือๆ เผื่อไว้ใช้ นั่งสบายๆ

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:26:55 »
อยู่ต่างจังหวัดต้องคำนึงถึงความยาก/ง่ายในการหาอะไหล่มาซ่อมแซมด้วยนะค่ะ เพราะติดแก๊ส ต้องดูแลเครื่องยนต์มากหน่อย แถมประกันศูนย์ตรงส่วนนี้ก็หมด
ถ้าอยู่จังหวัดใหญ่ หาอะไหล่ง่ายๆ เออติก้าก็ดูคุ้มในแง่ประโยชน์ใช้สอย เพราะเบาะมันนั่งสบายทุกแถว แม้แต่แถว 3 ก็ยัง ok
ถ้าการซ่อมบำรุงระยะยาวซิตตี้ได้เปรียบแน่นอน
สรุป
หาอะไหล่ และมีอู่เป็นงาน เออติก้า
ห่วงซ่อมบำรุง ยังไงก็ต้องเจ้าตลาด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:05:53 »
ปัจจุบัน ผมเป็นทั้งเจ้าของ freed และ ertiga สองคันพร้อมๆกันโดยบังเอิญ

ผมเชียร์ ertiga ครับ
ราคาประหยัดและไม่อืดเท่าที่คิด สำหรับครอบครัวโดยแท้ ขึ้นเหนือล่องใต้มาแล้ว

ส่วนฟรีด เอาไปแค่รับ-ส่งเด็กไปโรงเรียนครับ ทั้งอืดทั้งโครงเลย แถมซดน้ำมันอีก TT

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 12:55:04 »
ถ้าถามผม ก็มา ertiga สิครับ

5555 ใช้อยู่

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:39:01 »
ถ้าลูกชอบนั่งกลาง ตรงข้างหลังซิตี้ก็พอไหว แต่ถ้าอยากให้ นั่งสบายก็ทุกคนก็7ที่นั่งไปเลย เผลอๆลูกนอนได้ด้วย

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:53:36 »
ertiga อีกเสียงครับ แต่ถ้านอกตัวเลือก ผมคงมองหา wish มาดมแก๊ส ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:51:04 »
จากที่ให้มาผมเลือก Ertiga
แต่ถ้าให้ผมเลือกเองผมเลือกFreed
+1 ครับ ผมก็ใช้ Freed อยู่ แต่ตอนนั้นมี Avanza, กับ Freed แต่ถึงตอนนั้นจะมี Ertiga
ผมก็คงเลือก Freed เหมือนเดิม เพราะ ผมชอบภายในและภายนอกมากกว่าอีกสองตัวที่กล่าวมา