ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอู่ติดตั้ง TURBO 1NZ-FE YARIS09 AT  (อ่าน 23822 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigQue

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำอู่ติดตั้ง TURBO 1NZ-FE YARIS09 AT
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 00:09:32 »
คือผมกำลังจะได้ชุด TURBO ตรงรุ่น 1NZ จากญี่ปุ่นที่เป็นตัว INTER พอฝาเครื่องครับ

ของค่อนข้างที่จะมาแบบครบๆ เลย แต่ว่ายังไม่มีข้อมูลว่าจะหาอู่ที่ติดตั้งแบบงานดีๆ ไว้ใจได้ ราคาสมเหตุสมผลเลยครับ

ท่านใดพอมีอู่แนะนำบ้างไหมครับ รบกวนส่งเป็น PM มาแทนนะครับ

ส่วนเรื่องกล่องจูน ผมตั้งใจจะเอาบูสไว้ที่ 0.4 ควรจะเล่นเป็นกล่องตัวไหนดีครับ และจูนกับจูนเนอร์ไหนดี

และคำถามข้อสุดท้ายผมอยากทราบว่าถ้าติดตั้ง TURBO แล้วชุดท่อไอเสียต้องเดินใหม่ตั้งแต่โข่งหลังจนถึงพักปลายเลยรึป่าวครับ

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 10:04:59 โดย BigQue »

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำอู่ติดตั้ง TURBO 1NZ-FE YARIS09 AT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 04:23:13 »
Addzest Carcolor น้าแจ่มแหล่มครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ขอคำแนะนำอู่ติดตั้ง TURBO 1NZ-FE YARIS09 AT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 10:33:10 »
Addzest Carcolor น้าแจ่มแหล่มครับ
อู่นี้ทำเทอโบจนเบื่อเลย555 เมื่อคืนดูออโต้เทอโบวิ่งกว่าเกียธรรมดาอีก สุดจริงครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 12:43:10 »
Addzest Carcolorhttp://www.yaris-club.net/forum/viewtopic.php?f=15&t=5&sid=c9f43d0caf9cbfb54447c04b2fd8aec0
เพิ่งไปมา 2 วันไม่ได้แวะไป 3 ปีได้รถเยอะมากขบวนการ Yaris สีลูกกวาดเต็มหน้าร้านเลย ;D

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 00:06:21 »
จริงๆกระทู้แบบนี้มันออกสีเทาๆนะครับ
มันจะผิดกฏของบอร์ดไม่รู้

เลยไม่ขอตอบเรื่องอู่นะครับว่าทำที่ไหน แต่อยากแชร์ประสบการณ์

ตอนนี้ผมได้ชุด turbo มา อินเตอร์ ไว้หน้า เคยติด yaris มา จะใส่ vios
โบเป็น td04L เจ้าของเก่าเป็น yaris auto เค้าบอกว่าบูส 0.4 เครื่องโบะ คาไดโน่เลยครับ
ไอ้ผมก็งงๆว่า td04L บูส0.4 กับเครื่อง 1nz-fe มันก็ได้อยู่นะเพราะว่า พี่ๆใน vios-club เค้าบูส 0.4 กันเยอะ
พอเมื่ออาทิตย์ก่อนนำเจ้าตัวแสบไป โอเวอร์ฮอลเครื่อง เพราะอายุ10ขวบแล้ว
ก็ได้คุยกับเจ้าของอู่เรื่องจะ set turbo เจ้าของอู่ถามโบอะไร ผมบอก td04L เค้าบอกถ้าไม่ทำก้านยังไงก็ไส้ไหล ผมก็งงเลยพี่ในคลับ0.4ทั้งนั้น
เค้าแนะนำให้เอาโบลูกเล็กกว่านี้ ผมก็ถามว่าบูส 0.3 จะไหวไหม เค้าบอก ถ้าโชคดีก็อาจจะไหว

ตอนนี้เลยเคีลยดเลยว่าจะเอาไง  :-\

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:51:18 »
บางทีก็แล้วแต่คนจูนด้วยครับ กับเรื่องน้ำมันเครื่องกับสภาพเครื่อง

อย่างของน้าแจ่มผมว่า 0.4 บาร์แกทำได้อยู่แล้ว ทำมาหลายคันแล้วด้วย

เครื่อง 1NZ ถ้าจะใช้ TD04 ลูกที่ถอดจาก Impreza สเป็คไทย หรือขนาดประมาณนี้ ผมว่าไม่มีปัญหานะ
ผมเคยยืนดูบนไดโน่จูนสดๆ Yaris เกียร์ออโต้ โบ 04 บูสท์ 0.4-0.6 ก็ได้ม้าราว 135-152 ตัวลงพื้น
ไม่โบ๊ะคาไดโน่ ส่วนเมื่อไหร่จะโบ๊ะนั้น สูงสุดที่ผมเคยเห็นก่อนกายแตกคือ 1.25บาร์ จากนั้นก็เน่าสนิท
บางคันอัด 1 บาร์ถ้วน ก็มีกระจาย แต่ส่วนมาก ไม่เคยเห็นคันไหนที่อัดบูสท์ไม่เกิน 0.7 แล้วกระจาย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 10:04:16 »

ขอบคุณมากครับ พอจะมีอู่แถวๆ บางกะปิ รามคำแหง รึบริเวณใกล้เคียงมั้ยครับ PM มาบอกก็ได้นะครับ

Addzest Carcolorhttp://www.yaris-club.net/forum/viewtopic.php?f=15&t=5&sid=c9f43d0caf9cbfb54447c04b2fd8aec0
เพิ่งไปมา 2 วันไม่ได้แวะไป 3 ปีได้รถเยอะมากขบวนการ Yaris สีลูกกวาดเต็มหน้าร้านเลย ;D

ขอบคุณครับ

จริงๆกระทู้แบบนี้มันออกสีเทาๆนะครับ
มันจะผิดกฏของบอร์ดไม่รู้

เลยไม่ขอตอบเรื่องอู่นะครับว่าทำที่ไหน แต่อยากแชร์ประสบการณ์

ตอนนี้ผมได้ชุด turbo มา อินเตอร์ ไว้หน้า เคยติด yaris มา จะใส่ vios
โบเป็น td04L เจ้าของเก่าเป็น yaris auto เค้าบอกว่าบูส 0.4 เครื่องโบะ คาไดโน่เลยครับ
ไอ้ผมก็งงๆว่า td04L บูส0.4 กับเครื่อง 1nz-fe มันก็ได้อยู่นะเพราะว่า พี่ๆใน vios-club เค้าบูส 0.4 กันเยอะ
พอเมื่ออาทิตย์ก่อนนำเจ้าตัวแสบไป โอเวอร์ฮอลเครื่อง เพราะอายุ10ขวบแล้ว
ก็ได้คุยกับเจ้าของอู่เรื่องจะ set turbo เจ้าของอู่ถามโบอะไร ผมบอก td04L เค้าบอกถ้าไม่ทำก้านยังไงก็ไส้ไหล ผมก็งงเลยพี่ในคลับ0.4ทั้งนั้น
เค้าแนะนำให้เอาโบลูกเล็กกว่านี้ ผมก็ถามว่าบูส 0.3 จะไหวไหม เค้าบอก ถ้าโชคดีก็อาจจะไหว

ตอนนี้เลยเคีลยดเลยว่าจะเอาไง  :-\

ขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่ได้อ่านกฏให้ดีก่อน ยังไงจะเป็นการรบกวนไหมครับถ้าผมขอข้อมูลทาง PM

บางทีก็แล้วแต่คนจูนด้วยครับ กับเรื่องน้ำมันเครื่องกับสภาพเครื่อง

อย่างของน้าแจ่มผมว่า 0.4 บาร์แกทำได้อยู่แล้ว ทำมาหลายคันแล้วด้วย

เครื่อง 1NZ ถ้าจะใช้ TD04 ลูกที่ถอดจาก Impreza สเป็คไทย หรือขนาดประมาณนี้ ผมว่าไม่มีปัญหานะ
ผมเคยยืนดูบนไดโน่จูนสดๆ Yaris เกียร์ออโต้ โบ 04 บูสท์ 0.4-0.6 ก็ได้ม้าราว 135-152 ตัวลงพื้น
ไม่โบ๊ะคาไดโน่ ส่วนเมื่อไหร่จะโบ๊ะนั้น สูงสุดที่ผมเคยเห็นก่อนกายแตกคือ 1.25บาร์ จากนั้นก็เน่าสนิท
บางคันอัด 1 บาร์ถ้วน ก็มีกระจาย แต่ส่วนมาก ไม่เคยเห็นคันไหนที่อัดบูสท์ไม่เกิน 0.7 แล้วกระจาย

อย่างรถผมวิ่งมาประมาณเก้าหมื่นกิโล น่าจะทำแล้วใช้ได้อีกยาวๆ เลยมั้ยครับถ้าไม่ขยับบูสเกินจาก 0.4

ส่วนออยเกียร์ จำเป็นสำหรับออโต้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 22:15:41 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:04:28 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:06:48 »
ถ้าเกียร์ออโต้ ใส่ออยล์เกียร์กับน้ำมันเกียร์ดีๆครับ เวลาซัดมันจะทนขึ้น ลากได้นานขึ้นก่อนยอมแพ้
แต่ถ้าไม่ได้ซัดหนักๆ เอาไว้แค่แซงเป็นครั้งคราว ไม่มีดอกต่อเนื่อง ก็ไม่จำเป็นครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 11:34:49 »
ถ้าเกียร์ออโต้ ใส่ออยล์เกียร์กับน้ำมันเกียร์ดีๆครับ เวลาซัดมันจะทนขึ้น ลากได้นานขึ้นก่อนยอมแพ้
แต่ถ้าไม่ได้ซัดหนักๆ เอาไว้แค่แซงเป็นครั้งคราว ไม่มีดอกต่อเนื่อง ก็ไม่จำเป็นครับ

ขอบคุณครับ ออยล์เกียร์งานไทยเล่นได้รึป่าวครับ