ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ TIDA ราคานี้แพงไหม ตัวรถโดยรวมเมื่อเก่าแล้วเป็นยังไงบ้าง  (อ่าน 7518 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
น้าจะขายรถ nissan tida 1.6 G HB ปี 2008 ราคา 200,000 วิ่ง130,000 โฉมเก่า แต่เติม E20 ได้แล้ว รถใช้ทั่วไป เข้าศูนย์เช็คระยะตามกำหนด แต่ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลย ไม่ติดแก๊ส
ถาม
1.ราคาเป็นยังไงบ้าง
2.รุ่นนี้มีอะไรต้องดูแลเป็นพิเศษไหม
3.สมรรถนะหลังจากใช้มา 5-6 ปี จะต่างจากตอนป้ายแดงมากไหม ในเรื่องความเงียบ การขับขี่ เครื่อง+เกียร์ การกินน้ำมัน เสียง ฯลฯ (อ่านรีวินรถตอนออกใหม่ๆ แล้วค่ะ)

ขอบคุณทุกท่านค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 14:39:41 โดย poon japan »

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ราคานี้ คือราคาไหนละคร้าบ ?

• **
เพิ่มเติมให้แล้วค่ะ ;D

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ตอบในฐานะที่ใช้ tiida 1.8 อยู่
1. ราคานี้ ผมว่าดีแล้วนะ รู้ประวัติรถด้วย
2. ในคลับเจอปัญหาเรื่องเกัยร์ในรถที่เกิน 100,000 โล  รถผม 4 ปี ยังไม่เจอ  ทำได้ก็คงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยหน่อย  ซักทุก 20,000 โล
3. เสียง เครื่อง การกินน้ำมัน ดรอปลงตามอายุ ไม่มากสำหรับผม

....สิ่งที่ผมไม่ชอบหลักๆคือตัวเบาะที่ถึงใหญ่ แต่นั่งแล้วเมื่อยมากกกกก  ต้องลองขับยาวๆดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 15:01:42 โดย YZA »

ออฟไลน์ reyeshenry

เพิ่มเติมให้แล้วค่ะ ;D

ราคากลางรถบ้านที่เขาประกาศขายรุ่นนี้กันครับ
ลองๆ เปรียบเทียบดู  

2 แสนบาท ถือว่า ได้ถูกมากนะครับ

ตัว HB เขาขายกันราคา ราว 3-3.5 แสนนะครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/TbSch3F_40.aspx#y1:2008+y2:2008+mk:34+md:522+fno:all
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 14:57:23 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอยเท่าที่พอตอบได้นะครับ

1. ถ้าสภาพดีรู้ประวัติถือว่าถูกมากครับ
2. มีปัญหาเรื่องบ่าวาล์วหากติดแก๊สแต่นี่ไม่ติดก็มีแค่ โช๊คไม่ค่อยดีแต่หาเปลี่ยนของดีๆไม่กี่ตัง
3. รอคุณแพนมาไขข้อข้องใจครับ แต่โดยรวมๆไม่มีอะไรให้หนักใจ

สรุป น่าคบหาครับแต่ตอนซ่อมหาอะไหล่นานหน่อยเพราะรุ่นนี้ขายได้ไม่ค่อยเยอะ กับตอนขายต่อขายยากและราคาตกฮวบแต่ก็ไม่เป็นไรเพราะคุณรับมาตอนตกฮวบแล้วใช้ซัก 5 ปีขายได้ 5 หมื่นยังคุ้มเลย (แต่น่าจะได้แสนนึงนะ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จากที่มี tiida 1.8 ตัวแรก ก่อนเติม E20 ได้ ( เติมได้แต่ ot 95 เท่านั้น)

ล่าสุด เกียร์ 1 , 2 ผ้าครัสหมด ต้องยกใหม่ หมดไป 2 หมื่นกว่าๆ ศูนย์มีเกียร์ overhall ขายราคา 6 หมื่นรับประกัน 1 ปี

โช้ค ตอนอยู่ในประกันเปลี่ยนไป 3 ชุด

ยางเบ้าโช้คไปเร็วมาก เปลี่ยนมา 2 รอบแล้ว

ที่เปิดประตู จากด้านใน เสีย ต้องเปลี่ยนยกชุด เกือบหมื่น

วิ่งไป จะ 2 แสนโลแล้ว รถแม่ผมใช้ ใช้อย่างเดียวครับไม่ถนอมเท่าไหร่ แต่รถภายในสถาพดีมากทั้งหนังและพลาสติก

การเก็บเสียงยังดีอยู่ มีแต่เสีบงที่เบ้าโช้ค กินน้ำมันเพิ่มขึ้น แต่เครื่องยังลื้นดีอยู่

ราคา 2 แสน กับรุ่นก่อน MC ถือว่าปกติครับ รถรู้ประวัติ แต่เตรียมเงินไว้เผื่อนิดนึงก็ดีครับ ซัก 3 หมื่น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมใช้ตัว 1.6G ปี 2008 E20 ครับ ระยะทางปัจจุบัน 74,000 โล

1. 200,000 บาทนี่เซฟไปเยอะมากครับ เป็นราคาที่น่าเล่นถ้ารถไม่เคยชนหนัก
2. จุดที่มักเสื่อม
2.1 ยางเบ้าโช้ค รถรุ่นนี้โช้คแข็ง ยางจะไปเร็วกว่า Toyota พอสมควร ของผมพังที่ 65,000 โล แต่ Civic คันเก่าพี่สาวผม
แสนโลเพิ่งจะร่วง
2.2 คอยล์จุดระเบิด - คอยล์นิสสัน ไม่ต้องห่วง อายุสั้นกว่าใคร เบิกศูนย์ก็ตัวละ 2,800 ครับแต่หาข้างนอกของใหม่ตัวละสองพันได้
ไม่แนะนำเล่นคอยล์มือสองเพราะเอามาก็ใช้ไม่ได้นาน
2.3 วาล์ว - ถ้าติดแก๊ส วาล์วโทรมไวครับ
2.4 บูชปีกนก - บางคนห้าหมื่นโลก็เสื่อมแล้วครับ เบิกปีกศูนย์ข้างละ 3,800 แต่ประหยัดได้ด้วยการซื้อปีกนกมือสองที่ใช้ลูกหมากอัด
ก็จะเหลือ 1,500-1,700 แต่อายุการใช้งานก็สั้นกว่าของใหม่ 100% นะ

3. เท่าที่ใช้มา ผมว่าการเก็บเสียงคือจุดที่เสื่อมเร็ว ตอนแรกๆมาเงียบดี แต่ตอนหลังเสียงลมเริ่มเข้าเยอะขึ้น
พวงมาลัยรุ่น E20 ยังเป็นชุดกระปุกเดิม เวลาเลี้ยวสาวพวงมาลัยจะมีเสียงปุกๆ ซึ่งแค่น่ารำคาญ แต่ไม่มีอันตราย
อุปกรณ์ส่วนมากยังใช้งานได้ดีทุกประการ

นับว่าทนมือทนเท้าดี การกินน้ำมันเสมอต้นเสมอปลาย มันจะกินกว่าพวก Honda ไม่ต้องแปลกใจนะครับ แต่ก็ดีกว่า
NEO สมัยก่อนมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถูกมาเลยครับ ;)

ออฟไลน์ Graham

• **
ให้ข้อมูลเพราะเคยใช้แต่ขายไปแล้วครับ
1.8g 4 ประตูขายไป 2 เดือนละที่ 270000
ถ้ารู้ประวัติถือว่าราคาถูกเลยครับ ซื้อมาแล้วให้ช่างประจำคลับเช็คอาการให้ หาข้อมูลได้ในเว็บคลับ
Tiida ส่วนมากกลัวแก๊สถ้าไม่ติดแก๊สใช้ดีมากถ้าเทียบกับราคานี้ ที่ผมเจอจะมีปัญหาเรื่องรอบเดินเบาครับ
สรุปซื้อเลยครับ คุ้มมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ราคาถูกมากครับ

รู้ประวัติด้วย อยากได้จัดเลยครับ

บอดี้ของมันผมว่าก็ยังสวยอยู่ ไม่ได้ดูตกรุ่นหรือเชยเลย

• **
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ราคานี้ หาไม่ได้อีกแล้ว OMG ถูกโคตรๆๆๆๆ รถ 6 ปี 130000 ผม 3 ปี จะ120000 แล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้