ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความเห็นประกอบการตัดสินใจด้วยครับ  (อ่าน 2863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto_Bot

• Newbie
  • *
ผมเข้ามาอ่านหาความรู้ในเวปนี้บ่อย แต่ดันลืมพาสเวิร์ด เลยต้องสมัครใหม่ ปัจจุบันผมขับไทรทัน พลัส 4 ประตูทำงานที่ ชลบุรี กลับที่โคราชบ้านเดือนละครั้ง ส่วนแฟนผมขับสกู๊ปปี้ ไอ ที่พักของแฟนผมอยู่ห่างจากที่ทำงาน ประมาณ 1.5 กม. ผมอยากให้แฟนผมเลิกขับมอ'ไซด์เพราะตอนเช้ารถเยอะมากหวิดล้มหลายรอบ แฟนผมเป็นพยาบาลต้องเข้าเวร ถ้าวันปรกติจะเลิกประมาณ 5 โมงเย็น แต่จะมีบางวันที่ต้องอยู่เวร 24 ชั่วโมง ที่คุยกันตอนแรกว่าจะออก City 2014 แต่แม่แฟนบอกว่าถ้าจะออกทำไมๆไม่ออกรถที่สามารถไปไหนมาไหนได้ทั้งครอบครัวล่ะ ซึ่งบ้านแม่แฟนผมจะรวมตัวกันตระเวนกิน เที่ยว กันทุกๆปีๆละ 4-5 ครั้ง (แม่เป็นเจ้ามือ) รวมผมด้วยก็  7 คน ตอนนี้ที่ทำอยู่คือใช้รถผมกับรถพี่สาวแฟน (Jazz) ใช้รถ 2 คัน มันไม่ค่อยสะดวก ผมตัดสินใจไม่ได้ว่ารถรุ่นไหนที่เหมาะกับสถาณการ์แบบนี้ ช่วงนี้ไม่ได้ติดตามเรื่องรถเท่าไหร่ครับ เพราะคันที่ขับอยู่ก็โอเค เงินดาว์นที่มีอยู่ตอนนี้ประมาณ 300,000 ผมกับแฟนเงินเดือนรวมกันประมาณ 80,000 ต้องผ่อนไทรทันอีก 12 เดือนๆ11,000 ผ่อนบ้านเดือนละ13,000 จะแต่งงานเดือน พ.ค.57 (ไม่รู้ว่าอนาคตจะมีลูกได้รึเปล่า อายุ 36 แล้วแฟนกลัว) ที่มองๆไว้ค่อนข้างต่างกัน คือ Mu-X, CX-5, INOVA (ยังไม่เคยลองขับซักคัน) ไม่รู้ว่ามันตอบโจทย์ 7 คนได้ไหม
เลยมาหาคำแนะนำในเวปนี้เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ขอสอบถามความเห็นประกอบการตัดสินใจด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:05:38 »
CX-5 ตัดไปก่อนเลยครับเพราะนั่งได้แค่ 5 ที่นั่งจากตัวเลือกที่ให้มา MU-x เหมาะกว่าครับ

แต่ผมว่าปกติใช้งานไปกลับแค่ 3 กิโลเอาพวก ECO- Car คันเล็กๆก็พอแล้วหล่ะครับถ้าคันใหญ่ไปเกิดใช้งานไปแล้วลำบากพาลกลับไปขับมอเตอร์ไซด์อีกเปล่าๆ ส่วนตอนเดินทางไปเที่ยวกันเอาไทรทันของคุณไปติดหลังคาติดแอร์หลัง จอหลัง เบาะ เดินทางเที่ยวกันได้แย่งกันนอนด้านหลังแน่ๆข้าวของก็วางไว้บนหลังคาได้ เงินที่คุณจะเอามาดาวน์ตั้งสามแสนก็เอาไปปิดไทรทันซะเหลืออีกราวๆแสนห้าดาวน์คันใหม่ผ่อนได้สบายไม่ต้องรับศึกหลายด้าน

ถ้าจะเอา 7 ที่นั่งจริงๆลองดูตัวเลือกเพิ่มเป็น Ertiga, Freed กับอีกเจ้าของนิสสัน (จำชื่อไม่ได้) ที่จะมาช่วงมอเตอร์โชว์นี้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ cutie<3babe

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามความเห็นประกอบการตัดสินใจด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:18:54 »
เชียร์MU-Xค่ะ เคยนั่งกับเพื่อนๆไปเที่ยวรู้สึกว่าโอเคเลยนะคะ
you didn't just cheat on me;you cheat on us.
you didn't just break my heart;you broke our future.

and I will never find peace in me over again.

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:33:24 »
เชียร์ muX

หรือ ลองดู honda freed, ertiga, พวกนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 15:19:39 »
ถ้าคุณไม่ใช่คนขับรถเร็ว Ertiga หรือ Freed น่าจะเป็นคำตอบที่ดีครับ มีเงินเหลือ เติมน้ำมันสบาย ๆ
ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้ Freed อยู่ ไม่จี๊ดจ๊าดแต่เหมาะกับเป็นรถครอบครัวมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 15:49:46 »
ออกรถเล็กให้แฟน ถ้าอยากได้ 7 ที่นั่ง ก็ Freed หรือไม่ก็ Ertga

อยากไปเที่ยว ไปเช่า H1 ขับ หรือเช่ารถตู้ มีคนขับก็สบายดี
ช่วยประหยัดใน Longterm ได้มากเลย ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขอสอบถามความเห็นประกอบการตัดสินใจด้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:08:34 »
น่าเสียดายที่มีไทรทันอยู่แล้ว ไม่งั้นคงตัดสินใจซื้อ ปาเจโร่ตอนลดสองแสนได้ จะคุ้มเงินมาก

ตัวเลือกที่ว่ามาผมเชียร์ Mu-X แต่อยากให้ได้โปรโมชั่นดีๆ ไม่รู้ต้องรออีกนานแค่ไหน

ส่วนCx-5คงไม่เหมาะ เพราะจุคนได้เท่าคันเก่า ดีไม่ดีน้อยกว่าอีก เพราะถ้าขนของด้วยไทรทันกินขาด

แต่ทางที่ดีตอนนี้รีบไปปรึกษาหมอวางแผนมีลูกได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:28:17 โดย Activehybrid »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:29:19 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะเก็บเอาไว้ประกอบการตัดสินใจนะครับ ใจจริงๆผมอยากให้แฟนขับ Swift ด้วยซ้ำ (ผมชอบ) แต่ผมเคยขับรถน้องสาวไปรับมาเที่ยวครั้งนึงบอกว่าเล็กนอนไม่สบายเลยจำใจต้องตัด อีโค่ ออกไป (แฟนผมสูง 170 พอคุณเธอขึ้นรถปุ๊บก็หลับได้เหมือน shut down com เลยละครับ)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:37:23 »
แนะนำ freed ครับ คล่องแคล่ว หาที่จอดง่าย  ใช้รถน้อย นานๆจะไปเที่ยวกับครบ7 คน freed เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 20:00:03 »
แนะนำ Suzuki Ertiga ครับ

ดูจากภาระค่าใช้จ่าย + รายได้ต่อเดือน
รวมทั้งแผนอนาคต ไม่ค่อยแนะนำรถที่ราคาเกิน 1 ล้าน
บวกกับ Ertiga รถคันไม่ใหญ่จนเกินไปครับ

ถ้าพวก PPV ที่นั่งได้ 7 คนผมว่าใหญ่ไปสำหรับผู้หญิงขับคนเดียว
หรือถ้าอยากได้ประตูสไลด์เพิ่มความสะดวกอีกนิด เพิ่มเงินอีกหน่อย
ลองดู Honda Freed เป็นทางเลือกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 21:07:40 »
ผมจะให้ความเห็นตามความคิดของผมนะครับ หากไม่ตรงประเดนขออภัยด้วยนะครับ

ข้อเเรกจะชื้อรถให้เเฟนเเทนการขับมอไชค์   ระยะทางไปกลับร่าวๆสัก 2 กิโล  ค่าน้ำมันต่อเดือนถือว่าไม่เยอะ + เที่ยวนูนนั่นนี่ ก็ไม่เยอะเท่าไร เเถมยังได้ความปลอดภัยระดับนึงยังไงก็ดีกว่ามอไชค์เยอะเเถมเป้นผู้หญิง  ความปลอดภัยต้องมาก่อน  ผมว่า พวก ECO CAR กับ  B Segment   ก็ okนะ

ประเด่นต่อมาใช้ เที่ยวสำหรับครอบครัว 7 คน  ปีละ 4-5   รถครอบครัวก็ดีนะครับ นั่งได้หลายคนดี   เเต่ถามว่าคุ้มไหมถ้าจะจ่ายเเพงกว่ากับการใช้งานเเบบนานๆๆที่ ถ้าสมมุติอนาคตมีลูก 2-3 คน เราต้องหารถใหม่อีกไหม เพราะจำนวนอาจจะเพิ่มเป็น  7 8 9 10  คงต้องรถตู้เเล้วละที่นี้  ถ้าไม่ชีเรียสขับไปกัน 2 คันก็ ok นะ สำหรับ  ECO CAR หรือ  B Seg
อีกอย่างคุณต้องผ่อนบ้านด้วย เเต่งงาน อีก ยิ่งมีลูกค่าใช่จ่ายจะเพิ่มขึ้น  จิปาถะภายหน้าค่ารักษาอื่นๆๆ    เเต่ถ้าได้รถครอบครัวก็ดีสะดวกสบาย ที่นี้อยู่ที่การตัดสินใจของคุณพี่เเล้วละครับ

ปล. เเต่ Eco  เมือยจริงๆเเหละเวลาขับไปไกลๆหน่อย 

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 21:21:34 »
จากที่บอกว่าแฟนทำงานที่รพ. แถวชล ผมไม่รู้ว่ารพ. ไหนที่รถใหญเยอะ แต่เท่าที่นึกออก ก็มี รพ. ชลบุรี. รพ. พยาไท รพ กรุงเทพ ที่ติดถนนใหญ่

ผมไม่รู้ว่าไททรัล ที่ใช้อยู่ ถ้าเปลี่ยนจะดีกว่าซื้อเพิ่มไหมครับ ( คือถ้ารถไม่ตอบโจทย์)

ถ้าเป็นผม ผมจะขายไทรทัน แล้ว.ื้อใหม่ 2 คัน

ซื้อ รถ Eco car ให้แฟนขับ  เช่น มิราด หรือสวิฟ

ซื้อฟรีด ให้ไปได้ทั้งครอบครับ และรองรับตัวเล็ก(ถ้าคิดมี)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 16:01:27 »
Ertiga ก็พอครับสำหรับการไปเดินทางเป็นครอบครัว ส่วนคุณแฟนเลิกขี่มอไซค์ ก็ใช่จักรยาน หรือเดินบนทางคนนั่นแหละครับ ระยะทางแค่นี้

ไม่แนะนำฟรีดหลังจากลองอัตราเร่งแซงเมื่อวาน....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 18:55:57 »
CX-5 แคบไม่เหมาะกับครอบครัว

INNOVA จะเปลี่ยนโฉมแล้ว แต่เด้งน้อยกว่าจูนนะ แต่ก็อืดกว่ามากๆเช่นกัน

เชียร์ MU-X ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 23:36:51 »
ถ้าสนใจ Mu-x ต้องไปลองขับจริงๆดูก่อนว่ารับได้มั้ย ผมใช้ 3.0 4*4 อยู่
1.อัตราเร่ง ช่วงต้น 0-60 ออกแนวอืดๆ รอรอบนิดหน่อย แต่พอเลยจาก 60 มาแล้วถือว่าขึ้นสบายๆ กดเป็นมา
2.เบรค เบรคค่อนข้างอยู่ ไม่ไหล กดเต็มๆไม่ซีเรียสมากเหมือนฟอจูน
3.ช่วงล่าง นิ่ม โยน ย้วย เหวี่ยง เอียงได้อีก เวลาเข้าโค้ง ผมต้องเกร็งเท้าซ้าย+ล็อคตัวไว้ด้วย แต่ก็ยังดีกว่าฟอจูนในระดับนึง เหมาะสำหรับคนขับช้าจริงๆ ถ้าขับประมาณ 120-140 นี่อันตรายแล้วในความรู้สึกผม ขับทางไกลนั่งแถว 2-3 มีสิทธิ์เมารถแน่นอน แต่ต้องยอมรับในทางตรงที่มันนั่งสบายๆ คล้ายๆกับรถเก๋ง มันซัฟแรงกระแทกจากถนนได้ดีกว่า accord g8 ใกล้เคียงกับ camry ahv40
จังหวะขับมาประมาณ 60 แล้วเบรคชลอจนหยุดรถ หน้ารถจะเด้งประมาณ 3-4 ครั้งถึงจะนิ่ง
4.ภายในห้องโดยสาร เบาะมีลักษณะแบบนั่งสบายๆไม่บีบตัวคนขับ เวลาเข้าโค้งตัวเลยไม่ค่อยอยู่กับเบาะ ภายในโปร่ง สบาย
แถว 2 นั่งได้ค่อนข้างโอเค แถว 3 ผมสูง 185 หนัก 104 โล เข้าไปได้แต่นั่งแล้วต้องชันเข่า + เข่าเกือบติดเบาะเหลือประมาณ 4-5 เซน

สุดท้ายแล้วตอนนี้ผมเปลี่ยนโช๊ค+สปริงของ old man emu ไปแล้ว แต่มันดันแข็งไปหน่อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 12:54:45 »
-ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ
ไทรทันผมคงไม่ขายครับเพราะรักมากจะใช้ยาวๆเลยครับ
 วันที่14นี้จะพาไปดู City 2014, Freed และ Ertiga  จะพาไปลองขับดูว่าถูกใจไหม แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ