ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันเปรียบเทียบระหว่าง subaru xv Golf gti และ A250  (อ่าน 7918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ช่วยกันเปรียบเทียบระหว่าง subaru xv Golf gti และ A250
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 23:46:33 »
ทดลองขับ xv และ golf gti มาแล้ว ชอบทั้งคู่ ส่วน a250แค่ดูภายนอก และภายในเท่านั้น
1. Golf gti ชอบเพราะแรงจัดดีครับด้วยม้า 200 กว่าตัว  การควบคุมขับขี่ด้วยfeeling เยี่ยมจริง และเสียงเครื่องเพราะสุดๆ วัสดุภายในดูเรียบร้อยดี ค่าตัวประมาณ 2ล้าน แต่รุ่นก่อนๆอย่าง passat vento ก็ราคาตกและซ่อมแพงมากอย่างที่เห็น ก็ทำให้ผมสองจิตสองใจครับ บอกตรงๆ
2. Subaru xv ชอบเพราะแรงต้นดี เพราะ150 กว่าม้า พอกดคันเร่ง เข็มไมล์กวาดไป 3000-4000 รอบแบบลื่นมากๆเลยครับ feelingการขับแบบ full time 4ล้อ awd ทางตรงผมว่าเยี่ยมไม่แพ้ gti แม้จะซับแรงกระเทือนจากถนนได้ไม่นุ่มเท่า อาจเนื่องจาก นน.ที่กว่า 1400 kg ตลอดจนเป็น suv ซึ่งสูงกว่า แต่การเปลี่ยนเลน การเข้าโค้ง การมุด คล้ายกับกำลังขับเก๋ง sedan มากกว่า suv ผมว่ามันกว่า gti ครับ ด้วยราคาค่าตัวแบบอยากทำการตลาด คือ 1.35 ล้าน บวกกับศักดิ์ศรี boxer นอนยันขับสี่ และก็จริงๆแล้วคือ impreza แบบ crossover นั่นเอง หากมองเป็น impreza sedan 300 ม้า คงต้องจ่ายมากกว่า gtiแยะที่เดียว (ราคา 3.45ล้าน) ส่วนmantenace ก็น่าจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นตัวอื่น แต่อาจถูกกว่า vw
3 mb a250 ยังไม่เคยขับ เห็นว่าแรงมาก แต่กระด้างพอสมควร รถดูแล้วสวยดี แบบทั้งนอกและใน และด้วยความเป็นเบนซ์ด้วย แต่ก็ด้วยเทียบแล้วเป็นรุ่นน้องเล็กสุด แต่ gti กะ xv เป็นตัวเอกแล้วครับ การซ่อมบำรุงก็คงไม่ยุ่งยากและแพงจนเกินเหตุ ข้อสำคัญราคาขายต่อน่าจะดีกว่าสองตัวบนครับ
    อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ....ว่า
4. อยากมีสักคันไว้ใช้ แบบเก็บไว้ใช้ยาวๆ และขับมัน ขับดี (ก็น่าจะมันทั้ง 3คันนะครับ) หากเป็นเพื่อนๆจะเลือกคันไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:18:35 โดย Tig »

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: ช่วยกับเปรียบเทียบระหว่าง subaru xv Golf gti และ A250
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 23:51:06 »
จะรอ GTI MK7 ครับ เห็นได้ข่าวว่าปลายปีนี้ VW จะเข้ามาทำตลาดเองแล้ว ::)

...อ่านไปๆมาๆดูๆรถที่น่าจะเหมาะกับ จขกท.ในตอนนี้ คือ GTI+XV แล้วหาร 2 ผลลัพธ์ออกมาก็น่าจะเป็น V40และ 116i นะครับ

ปล. 116i ผลิตไทยเพิ่ม กระจกพับไฟฟ้า แอร์ออโต้ เบาะหนัง เข้ามา แต่ราคาเท่าเดิม ชุดแต่งMเหมือนเดิม(1.99M)
ปล.2 ชับมันส์สุดในงบเท่านี้ สำหรับผมเทใจให้ scirocco ไปเต็มๆเลยครับ(ไม่ลองไม่รู้)
ปล.3 จุดเด่นของแต่ละรุ่น 116i พวงมาลัยดี หนึบแน่น handling ดี, V40 เทคโนโลยีล้ำมาก มาตราวัดสวยมาก เครื่องแรงดึงโหด, Golf GTI ขับแล้วมั่นใจมาก นิ่งสนิทตลอดทาง ที่สำคัญ คือ แรงต้นกลางและปลาย, Scirocco คล้ายๆ Golf GTI แต่เวลาขับมันดู special มาก รู้สึกเหมือนขับรถแข่ง และเซตมาดิบกว่า Golf GTI, A250 เครื่องแรงสุด แต่ปลายเหี่ยว ช่วงล่างดีมาก(เกาะมากและเด้งมากประมาณcooper s), XV ราคาคุ้มค่่าตัวมาก แต่มันคนละแนวกับที่ยกตัวอย่างมาเลย Drivetrain เจ๋ง

ปล.4 จุดเสียของแต่ละรุ่น XV อืดสุดในกลุ่ม เกียร์CVT ถ้าขับโหดตลอดทางงเกรงว่าจะรอดได้ไม่ถึง10ปี และศูนย์บริการน้อย, A250 ช่วงล่างเด้งมากกกก วัสดุก๊องแก๊ง กดแล้วดังเอี๊ยดอ๊อด เกียร์อยู่ที่พวงมาลัยอาจไม่ชินช่วงแรกๆ และราคาแรงสุด, Golf GTIและ Scirocco ศูนย์บริการน้อยและบางที่ดูเก่าและร้างมาก และเป็นรถปีเก่า 2012และ2013, V40 จังหวะbump มีมากไปนิดนึง เทคโนโลยีมากเกินไปพอหมดประกันเกรงว่าจะซ่อมทีเงินหมด, 116i เครื่องแรงเกินตัวช่วงต้นแต่กลางกับปลายหด จูนเพิ่มน่าจะOK(แต่ขับสนุกนะครับแต่แรงน้อยไปสำหรับผม)

ปล.5 ถ้าไม่แคร์สื่อใดๆลองดูคุณป้าสุดซาดิส http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7250:ทดลองขับ-Subaru-LEGACY-B4-Sedan-2-5-GT-Turbo-5AT-AWD-ลุงอุ๊น้ำพริกหนุ่ม&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75  ดูครับผมว่าลึกๆจขกท.ชอบ subaru  ป้าสุดโหดถ้ารถปีเก่ามือ1 น่าจะ2กลางๆ-ปลาย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:28:45 โดย PAN_AC127 »

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยกับเปรียบเทียบระหว่าง subaru xv Golf gti และ A250
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:07:27 »
เพิ่มครับ เคยtest 320d ก็ขับดีครับ นุ่มและแน่น และก็แรงดีมากใน mode sport  แต่ว่ายังไม่สุดๆไปสักอย่าง  ก็ความแรงพอควร แต่แรงไม่สุด สวยดี แต่ไม่สวยเด่น จนมองเหลียวหลัง เก็บไว้ใช้ยาวสุดๆ ยังไม่น่าคลาสสิคเท่า gti  กะ xv เพราะความเป็น golf หรือ ความเป็น ขับสี่ boxer นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:09:14 โดย Tig »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:17:58 »
ถ้าใช้ยาวจะกลัวเรื่องราคาขายต่อทำไมหละครับ ถึงตอนนั้นราคาก็แทบไม่ต่างกันมากแล้วถ้าจะขาย

ส่วน passat vento ถ้าเข้าอู่นอกมันไม่ได้แพงอย่างที่คิดเผลอๆถูกกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปด้วยซ้ำ

อะไหล่มือสองventoเยอะกว่ารถญี่ปุ่นบางรุ่นด้วยซ้ำไป ถ้าเข้าศูนย์หละแพงจริงครับ

ถ้ามา3ตัวเลือกนี้ ผมเชียร์ไปA250นะ ดูมีอนาคตสุด รถยังไม่ตกรุ่น แถมศูนย์บริการเยอะ อะไหล่benzไม่มีขาดตลาด

แต่ถ้าจะเอาgolfจริงๆรอดูMK7จะดีกว่า

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:20:24 »
เพิ่มครับ เคยtest 320d ก็ขับดีครับ นุ่มและแน่น และก็แรงดีมากใน mode sport  แต่ว่ายังไม่สุดๆไปสักอย่าง  ก็ความแรงพอควร แต่แรงไม่สุด สวยดี แต่ไม่สวยเด่น จนมองเหลียวหลัง เก็บไว้ใช้ยาวสุดๆ ยังไม่น่าคลาสสิคเท่า gti  กะ xv เพราะความเป็น golf หรือ ความเป็น ขับสี่ boxer นะครับ

เก็บไว้ใช้ยาวๆแนะนำไป scirocco เลยครับ ทรงของรถน่าจะอยู่ได้นานมากๆ ยิ่งถ้าแต่งRนี่สุดๆ ถ้าไม่แคร์เรื่องคนนั่งนะครับ55555 ถ้าแคร์คนนั่งและดูได้นานไม่พ้น A250 ครับ  

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ช่วยกันเปรียบเทียบระหว่าง subaru xv Golf gti และ A250
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:36:55 »
ขอเป็น GTi ละกันครับ  จะ MK7 หรือโฉมเก่าก็ได้  ใช้ยาวๆไปสัก 10+ ปี  เรื่องการบำรุงรักษา เข้าในคลับเลยครับ  มีเพื่อนเยอะแน่นอน

ออฟไลน์ AkE

Re: ช่วยกันเปรียบเทียบระหว่าง subaru xv Golf gti และ A250
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 00:42:01 »
ถ้าเอารถสไตล์นี้ ผมเชียร์ A250 คับ แรงดีสวยยี่ห้อก้ดี ถามว่ากระด้างมันก้ไม่เท่าไหร่หรอกคับ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 05:51:54 »
แนะนำ golf แต่รอตัว all new ... coming soon
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:51:01 »
ถ้าชอบ GTI จริงๆผมว่าควรรอสักหน่อยล่ะกันนะครับ หรือถ้าไม่อยากรอลองไปเล่นตัว Mk6 ดูน่าจะได้ราคาที่ถูกสักหน่อย

และถ้าหากมีเวลาผมแนะนำไปลอง Skoda Octavia TDI ความรู้สึกในตอนที่ขับ คงไม่ต่างจาก GTI เท่าไหร่ แรงม้าอาจน้อยกว่า

แต่ผมรับประกันการขับที่สนุก ปลายอาจจะเหี่ยว ถึง 200 แบบหืดไม่ขึ้นคอมากนัก แต่สำหรับต้นวิ่งในเมืองผมว่าขับสบายๆ เพราะใช้เกียร DSG ช่วย

ผมทำรีวิวเจ้า Octavia TDI อยู่ในห้อง User's Voice ลองอ่านดูก่อน แล้วค่อยไปลองดูก็ได้นะครับ อยากให้ได้รถที่ถูกใจ

ถ้าจะเล่นรถแนวนี้ไม่ต้องคิดเรื่องราคาขายหรอกครับ มันตกจนหน้าใจหายอยู่แล้ว แต่จะได้ความเฉพาะตัว ความแตกต่าง

ขับไปไหนมีแต่คนถาม มีแต่คนมอง เดี๋ยวพอได้ที่ถูกใจจริงๆ ผมว่าจะไม่อยากขายน่ะสิครับ ^_^
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:54:22 »
มอเตอร์โชว์นี้ ก็น่าจะมาละมั้งครับ MK7 ในไทย รอซักนิดครับ เบากว่าเดิม 100 โล แถมแรงขึ้น 220ม้า+350นิวตันเมตร ภายในสวยขึ้นกว่าเดิมพอสมควร

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:06:56 »
คู่แข่งแบบนี้ XV หมองไปเลย.. ลองมอง Forester XT แทนมั้ยครับ
เหยียบสนุกไม่แพ้ GTI เลยนะผมว่า  :D

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:20:39 »
ถ้าเรียงตามความแรง
1.GTI
2.A250
3.XV

ล่าสุด GTI เลิกขายแล้วนะครับ รอขาย Golf7 ตัวใหม่ปลายปี ถ้าจะหาคงมีแต่มือสอง
Scirocco ยังขายปกติ และใช้ได้อีกยาวๆ เพราะกว่าจะเปลี่ยนโมเดลอย่างน้อยน่าจะมี 3 ปี

ถ้าชอบแรง ไม่เน้นแต่งเพิ่ม หรือ เพิ่มนิดหน่อย ได้ยี่ห้อ ก็ A250
ถ้าชอบแรง แต่งต่อได้เยอะ(มาก) เกิน 300ม้าลงล้อ แรงบิดเกิน 450NM แต่กินน้ำมัน 8-12km/L (โซฮอล95) ไป GTI
ถ้าชอบแนวลุยๆ ไม่เน้นแรงมาก ขับสนุก ก็ XV

คร่าวๆประมาณนี้
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 13:25:06 »
ถ้าชอบเท่ากันทุกคันผมเลือกคันที่ถูกที่สุด

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 14:01:07 »
Golf จะเป็นตัวใหม่หรือเก่า ผมว่ารูปทรงมันขาดๆอยู่อ่ะครับ  ตอนนั้นผมก็ไปเอา Sci มาขับเพราะใจมันสั่งมา ส่วน Option อะไรที่อยากได้ไม่มีก็ไม่สนจริงๆตอนนั้น หื่นอยากได้รถแรงๆ และไม่เคยขับ turbo มาก่อน

สามตัวเนี้ยเอามาเทียบกับจริงๆ ผมว่าน่าจะมองแค่ GTI กับ 250 เท่านั้นนะ XV มันอืดๆ คงจะไม่ได้อารมณ์มันส์อย่างแน่นอน ยกเว้นจะมี Turbo มาผูกเพิ่ม
อีกอย่างตัวรถมันสูงกว่าเยอะเหยียบเร็วๆก็ปลิวกว่าแน่นอน 8)

สิ่งนึงที่ผมเห็นความแตกต่าง จากที่ขับ Sci และ A คือ เวลาไปห้างหรือโรงแรม จะโดนโบกเรียกไปจอดที่พรีเมี่ยมๆ หน้าห้างบ้าง
หรือที่พิเศษบ้าง อ่ะครับ บางที่ไปเค้าโบกไปจอดกับ Supercar เลยยังมี อันนี้ แจ่มดีจริงๆ ;)

อันนี้จากประสบกาณ์จริง ล่าสุด ขับตาม BM F30 ที่ Promenade แฟชั่น ยามเรียกรถผมไปจอด แต่ BMW กลับปล่อยผ่านไปซะ ทั้งๆที่ ราคาเค้าแพงกว่าอีก  

ตอนขับ Sci ไม่เคยได้ไปจอดที่แถวๆนี้เลยครับ ไม่เคยเลยจริงๆ >:(

ไอ้รถพวกนี้ ปลายมันไม่ได้สะดุดโดนเด่นอะไรมาก แต่กำลังช่วงกลางมันก็แรงโขอยู่ ในระดับพอเพียงมากมาย ไม่รู้จะไปขับที่ไหนแล้วล่ะครับ
ถ้าออกตัวเต็มคันเร่ล้อก็ฟรี ไม่ก็ ESP ทำงานไปสองเกียร์เลย คอยตอนพลังตลอด

ส่วนเรื่องช่วงล่างของ A ผมว่ามันSport จะเด้งจะดีดก็จะออกแนวเข็งกว่ารถทั่วไปจริงๆ จะในโค้ง หรือความเร็วสูง มันนิ่งดีมากๆ  
แต่โดยรวมไม่ต้องแต่งอะไรแล้วนิครับ Max18/ท่อคู่/เบาะSport/โหลดแล้ว/ชุดแต่งแบบใช้งานได้   :o

รถพวกนี้ซื้อมาขับมันส์ และควรจะมีรถคันที่สอง เป็นรถที่ใช้งาน จะดีกว่าครับ เพราะมันไม่ได้ตอบโจทย์ทุกอย่างได้เลย เล็กแคบ เพราะการออกแบบมัน เลือกกลุ่มคนที่จะเลือกมันอยู่แล้วแหละครับ

อีกอย่าง A วัสดุการประกอบข้างใน ไม่ค่อยจะสมราคา Option ก็ไม่มีอะไรมาก บรรทุกอะไรแทบไม่ได้ ได้แต่เกียร์ เครื่อง ช่วงล่าง เบรค แต่ นี้ผมก็ว่ามัน ใช่ แล้วครับ หันมองๆไป ถ้าไม่นับ Volk ก็จะมี Volvo เท่านั้นที่มีกำลังประมาณนี้
0 บริการไม่ต้องพูดถึงของสองยี่ห้อ นี้ เจ้านึง เค้าเรียกว่า คุณผู้ชาย คุณผู้หญิง อีกเจ้า เรียก พี่

ทำไมถึงขาย Sci มาเป็น A250 ? เพราะว่าอยากเอามันไปบ้านต่างจังหวัด เพราะใส่ของและ นั่งข้างหลังได้สะดวกกว่าครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 14:05:45 โดย cefboy »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 15:44:29 »
ถ้าพอใจในแรงของ xv แล้วไปดู a180 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีสุด ไม่แข็งเท่า 250 แรงกว่าxv มีเทอร์โบ ประหยัดน้ำมัน ได้ตามดาว ราคาถูกกว่า 250 หรือจะสั่งชุดแต่ง amg ให้เหมือน 250 ก็มีแล้ว เสียดายอย่างเดียวโดนปรับราคาขึ้น

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 15:54:03 »
อ่านแล้วเหมือนชอบ Impreza ไม่รอดู WRX ตอน Motor Show หรอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 19:54:57 »
โจทย์มันเอนไป GTI มากที่สุดครับ

แต่เป็นผมคงเลือก A250