ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้ว......เรื่องถึกทน/ความจุกจิก/ค่านิยม ของ bmw  (อ่าน 15711 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ชอบยี่ห้อนี้มากๆครับแต่ เท่าที่รับฟังมา การใช้งานและการซ่อมบำรุงออกไปทางสองแนวที่ตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิง (ซึ่งความจริงน่าจะออกแนวเดียวกัน แต่มากน้อยต่างกัน) บ้างก็ว่า....
- คนขับ bmw ว่าเคยขับ mb มาแล้ว และก็จะขอขับbmw ต่อไป และหากซื้อคันใหม่ก็จะซื้อ bmw นัยว่า mb ออกจะเทอะทะ เหมือนกำลังควบคุมรถขนาดใหญ่กว่า หนักอึ้งกว่า ส่วน bmwนั้นพริ้ว ขับแล้วเบาตัว แต่เกาะกว่าที่ความเร็วสูงๆ ซึ่ตอนนั้น mb การทรงตัวเริ่มจะควบคุมยากแล้ว (เปรียบเทียบรถขนาดเดียวกัน แรงพอกัน)
- คนขับ mb มักคุยว่ารถหนักแน่นกว่า ถึกกว่า และนุ่มแน่นกว่า
- คนซ่อมรถตามอู่มักว่า อะไหล่ bmw แพงมากๆ ส่วนอะไหล่ mb ถูกมากๆ ยิ่งกว่าอะไหล่พี่โตเสียอีก แต่เพื่อนผมที่ใช้ c220 กลับขายทิ้ง เพราะเบื่อซ่อมบ่อยและแพงด้วย ส่วนเพื่อนอีกคน(คนนี้รักbmwมาก) บอกซ่อมปกติแบบรถทั่วไป ซ่อมทีใช้อะไหล่แท้ ใช้ทนไปนานเลย นานกว่ารถญี่ปุ่นเสียด้วย และไม่แพงอย่างที่คิด
- บริษัทที่ผมรู้จัก ให้ mb เป็นรถประจำตำแหน่งพวกผู้บริหารมาตลอด มาคราวนี้ บริษัทลองเปลี่ยนมาใช้ bmw เป็นรถประจำตำแหน่ง จัดได้พักเดียว คนควบคุมรถบริษัท เสนอฝ่ายจัดหากลับมาลีฟซิ่ง mb แบบเดิม บอกไม่ไหวเรื่องบำรุงรักษา
- ก็แล้วในหนังส่วนใหญ่พระเอกมักใช้ bmw ส่วนคนรวย มีอิทธิพล มีอำนาจ ในหนังมักใช้ mb  ใครอยู่เมืองนอก จริงๆแล้วมันเป็นอย่างไรครับ
อยากให้เพื่อนช่วยแชร์คามเห็นหน่อยครับ .......
ปล. ความจริงพวกเปอโย เรโนล ซีตรอง เนี่ยรถดีนะครับผมว่า แต่ช่างบ้านเราทำเละมานักต่อนักแล้ว จำได้ว่าเคยขับเปอโย 505 อยู่พักนึง ช่วงนั้นผมมีความสุขกลับการขึ้นทางด่วนมากๆเลย เพราะพี่แกเกาะเป็นตุ๊กแก แต่ว่ากินน้ำมันชะมัดเลย ยังประทับใจจนวันนี้เลย ทั้งที่ก็ลองขับยุโรปยี่ห้ออื่นมาบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 22:34:51 โดย Tig »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

- ก็แล้วในหนังส่วนใหญ่พระเอกมักใช้ bmw ส่วนคนรวย มีอิทธิพล มีอำนาจ ในหนังมักใช้ mb  ใครอยู่เมืองนอก จริงๆแล้วมันเป็นอย่างไรครับ

เมืองนอก น่าจะมีหมดนะครับ พระเอก โจร คนดี คนไม่ดี ก็ขับพอๆกันไม่มียี่ห้อไหนเป็นพิเศษ - -"

ออฟไลน์ scotch_fillet

คล้ายๆ Toyota vs Honda น่ะแหล่ะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ถามว่าซ่อมโหดมั้ยมันก็โหดแหละ เพื่อนผมสองคนใช้บีเอมมันก็บ่นเป็นเสียงเดียวกันแต่พอซ่อมแล้วก็ใช้ยาว ตัวรถมันดีจิงๆ ถ้าเทียบกับเบนซ์สมัยก่อนเบนซ์ถูกกว่าแต่ปัจจุบันไม่ต่างกันเผลอบีเอมอาจถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ mick

ตอบบางส่วนที่เคยใช้มาบ้าง

Bmw e90 เกาะกว่า กระด้างกว่า w210 elegance w211 minor change avantgard
ควบคุมรถดีกว่า ความเร็วสูงมั่นใจกว่า

W210 w211 นุ่มกว่า w210 นุ่มสุด นั่งสบายสุด ทุกวันนี่ให้คนขับรถขับ w210 เรานั่งหลัง สบายสุด
W211 เร่งดี w210 อืด เหมาะกันคนละประเภท ขับเอง กับ มีคนขับ

การซ่อม e90 ซ่อมนิดหน่อย ไม่แพง ศูนย์ราคาสมเหตผล วางใจได้ดี ราคาไม่แพง เซลดีมาก เกือบสิบปี ยังจำกันได้ ชวนลองโน่นนี่
W211 ซ่อมราชครู ตัวรถเสียไม่มาก แต่เสียแล้วโดนศูนย์ฟัน ศูนย์ห่วยแตกเกลียดศูนย์นี่มาก เปลี่ยนน่ำมันเครื่องเกือบ 6 พัน แต่ดีใกล้บ้าน มีดีแค่นั้น เซลขายเสร็จไม่รู่จักกัน เซลหยิ่ง
W210 ซ่อมอู่นอก วันเดียวเสร็จ รู้จักกัน สบายใจ

ทั้ง bmw ทั้ง benz สำหรับผม ไม่จุกจิกมาก รับได้ สบาย
แต่ไม่ซื้อจาก mbth แน่นอน เจ็บแล้วจำ

แต่ไม่แน่ใจเมื่อเทียบกับญี่ปุ่นนะ

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ที่บ้าน ขับ BMW มาก่อน พอลองไปใช้ BENZ ต้องขายแล้วกลับมาใช้ BMW ครับ

ถามว่าจุกจิกไหม  ไม่จุกจิก อย่างที่ว่าเลย รับประกัน เช้า0 เช็คระยะตาม หน้าปัดบอก

แล้วแต่คนอะครับ  ผมตาม BMW มาตลอดเพราะมันเป็นรถที่ดี แถม มี วารันตี 5 ปี อันนี้คุ้มอยู่

ใครมองว่า พอหมดวารันตีแล้วราคาตก ผมไม่สน ซ่อม เปลี่ยนน้ำมันเครื่องฟรี ก็พอแล้ว สบายใจ

ผมเคยใช้แต่ เบนซ์ W203 ไม่เคยใช้ บีเอ็ม ครับ
รถพ่อผม ก็ซ่อมจนต้องขายทิ้ง เดี๋ยวเป็นนั่น นู่น นี่ คือ แบบว่าไม่ไหวล่ะ ขายดีกว่า

แต่ผมเคยขับ F30 นะครับ ขับดีมาก ถ้าเทียบกับ W204 ผมว่า F30ขับมันกว่าเยอะ

มุมมองของผม ถ้าผมมีเงินนะ แล้วต้องเลือกซื้อระหว่าง Benz กับ BMW ในปี 2014 นี้

ผมเลือกซื้อ เบนซ์ แบบไม่คิดอะไรมากเลยครับ

เพราะผมไม่ได้รวยมาก การที่ผมจะซื้อรถคันละ3-4ล้าน มันต้องให้อะไรผมมากกว่า การขับขี่
ทุกวันนี้ผมมีปัญญาซื้อแค่รถญี่ปุ่น และผมมองว่ารถญี่ปุ่นภาพลักษณ์มันก็พอๆกัน เวลาผมเลือกรถญี่ปุ่น ผมเลยต้องตัดสินใจวัดกันที่การขับขี่

แต่การที่จะซื้อรถคันละ3-4ล้าน คือ คุณแม่งสามารถสร้างบ้านดีๆ บนพื้นที่120 ตารางวา ได้เลย
และคุณอยู่ในประเทศไทย

ดังนั้น เบนซ์ มันให้ในสิ่งที่ผมต้องการได้มากกว่า

1.งานออกแบบ ทุกวันนี้ผมคิดว่าเบนซ์ทำหน้าบีเอ็มไปไกลแล้ว หลังจากที่ปฏิวัติงานออกแบบ CLS ออกมา และรุ่นหลังๆเดินตาม
2.รสนิยม หรือ ที่เรียกว่า เทส  คนที่ออกแบบการตกแต่งภายในของเบนซ์ ผมคิดว่าเขามีเทสมากกว่าคนตกแต่งภายในบีเอ็ม เมื่อผมเข้าไปนั่งในเบนซ์ไม่ว่าจะรุ่นเก่าหรือใหม่ ผมสัมผัสได้เลยว่า
นี่คือ รสนิยมระดับเลิศหรู ของแพงชัดๆ  แต่เวลาที่ผมเข้าไปนั่งในบีเอ็ม ผมไม่รู้สึกว่ามันหรูหรามากไปกว่ารถญี่ปุ่นเลย วัสดุน่ะดีกว่าเยอะ แต่รสนิยมมันไม่ต่างจากรถญี่ปุ่น
3.ความเท่ ภาพลักษณ์ หน้าตาทางสังคม ผมจ่ายเงิน3ล้านกว่า เพื่อพาหนะเคลื่อนที่ที่เรียกว่ารถ มันถือเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผมแล้ว ดังนั้นผมต้องได้ความเท่ ต้องดูรวย เบนซ์เหนือกว่าบีเอ็มมากๆๆๆๆๆ สำหรับประเทศไทย

แม้การขับขี่จะเป็นเรื่องใหญ่ในการเลือกซื้อรถ แต่ถ้าผมสามารถขับแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า ได้โดยไม่ได้รู้สึกว่ามันบัดซบอะไรมาก ผมคงไม่มีปัญหาเมื่อผมขับเบนซ์

ดังนั้น บีเอ็ม ในสายตาผม คือ รถที่ขับดี ...และ...แค่นั้นจริงๆ
ผมจ่ายเงินเพิ่มขึ้นมาอีกเกือบ2ล้าน เพื่อF30 ถ้าผมต้องการแค่การขับขี่ ผมซื้อโฟกัสดีกว่า ประหยัดเงินเกือบ2ล้านเอาไว้

แต่ถ้าต้องจ่ายเพื่อ C-class 2014 มันก็อีกเรื่องล่ะ  ถ้าผมมีเงินนะ

และถ้าผมมีเงินแบบไม่จำกัด รถราคา3ล้าน เป็นแค่ขี้ตีน 
และถ้าภาพลักษณ์ไม่สำคัญกับผม เช่น ผมเป็นลูกเจ้าของซีพี แบบใครเห็นผมก็รู้ว่าไอ้ห่านี่มันเศรษฐีแสนล้าน
ถ้าแบบนั้น ผมจะซื้อบีเอ็ม โดยไม่ลังเล  เพราะที่สุดแล้วผมก็รักในการขับขี่

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมว่าพอกัน แต่ในด้านภาพลักษณ์ mb ดูมีภาษีเหนือกว่า ดูมีอำนาจและอิทธิพลกว่า แต่ผมชอบbmเพราะมันให้ความรุ้สึกสปอร์ตและความเชื่อว่ามันขับสนุกขับมันสื์มากกว่าmb

ออฟไลน์ windrum31

• **
ขอสรุปว่านาๆจิตตัง ก็แล้วกันครับ แล้วแต่ "ความเชื่อ" และ"ความชอบ"
สำหรับในประเทศไทย จะเอาภาพลักษณ์ ก็ยังคงต้องเป็นBenz อยู่ แต่ถ้าใจรักสนุกในการขับขี่ก็ไป BMW
ส่วนเรื่องการดูแลซ่อมแซมนั้น น่าจะอยู่ที่อู่กับช่าง เป็นสำคัญครับ ถ้าเจออู่ดีๆจะสบายใจ ค่าเสียหายไม่โหดอย่างที่คิด
ที่บ้านใช้แค่ Benz กับ Toyota มาตลอด ของเบ๊นซมี W211 หลังหมดประกันเปลี่ยนอู่มาเยอะมาก โดนช่างลองผิดลองถูก
เคยท้อกับมันเหมือนกันแต่ก็ขายไม่ลง ตอนหลังเจออู่ดีมากซ่อมจบไม่แพงมาก วิ่งกันยาวๆ แต่ต้องอะไหล่แท้นะครับ
อู่Benz เก่งๆดีๆยังมีพอหาได้ เชื่อว่าของBMW ก็ต้องมีเช่นเดียวกัน ด้านความทน จุกจิก ผมว่าอยู่ที่การใช้งานดูแลแล้วกัน

ปล ในแถบยุโรป ที่เยอรมันเอา E-class มาทำแท็กซี่ ที่สวิตเซอแลน จับ S-class มาทำแท็กซี่เห็นมากับตาเลย รถบ้านดีๆส่วนมาก
ที่เค้าใช้กันมักจะเป็น BMW กับเครือ VW Group กันทั้งนั้น...

ออฟไลน์ TorTy

เอาเฉพาะที่บ้านเคยใช้นะครับ
BMW series 3 E90 ขับดีมากช่วงล่างออกแข็งแต่ไม่ถึงกับปวดตับพวงมาลัยหนักตั้งแต่ความเร็วต่ำในเมืองผู้หญิงอาจลำบากนิดการตกแต่งเดิมๆแนวบีเอ็มดูยังไงก็พอดูออกว่ารถของแบรนด์อะไรส่วนตัวผมดูแลรถสุดๆ
แต่ก็ไม่วายจุกจิกนิดๆหน่อยๆอย่างที่หลายๆคนบอกเล่นบีเอ็มเอาสบายใจเล่น LCI แล้วดีกว่าตัวอย่างที่เห็นได้ชัด E90 ก่อน LCI ภายในวัสดุทนนะครับแต่สีที่ใช้พ่นไม่ทนเลยลอกยังดีที่เคลมได้ผมเคลมไปเกิน 10 ชิ้น
อาผมมาซื้อหลังจากเป็น LCI แล้วอาการสีลอกไม่เจอแล้วโดยรวมยังอยากกลับไปใช้บีเอ็มอีกถ้ามีโอกาสภาพลักษณ์ต้องยอมรับว่าเป็นรองเบนซ์นิดๆครับไม่เยอะเหมือยเมื่อก่อนไม่ต่างขนาดนั้น

Mercedes E-Class W211 เป็นรถที่ดีนั่งสบายวัสดุทนทานไม่มีให้ต้องเคลมช่วงล่างเอาใจผู้ใหญ่ตามสมัยเบนซ์ยุคยังไม่เริ่มมาแนวทางสปอร์ตมากขึ้นมี 2 เรื่องหลักๆที่เจอเป็นเกือบทุกคันไฟหน้าเหลืองเร็วแต่ขัดหายครับ
ถ้าตัวดีเซลล็อตแรกๆส่วนใหญ่จะเจอปัญหาเทอร์โบครับตัวดีเซลหลักๆมีแค่นี้ที่เหลือก็แค่ขับอิอิ

ล่าสุดก็เลือกระหว่าง SLK R172 กับ Z4 E89 ชอบทั้งคู่แต่เหตุผลที่มาจบที่เบนซ์เพราะราคาดีกว่าจุกจิกน้อยกว่าอายุตลาดโฉมนี่ยังอยู่อีกนาน Z4 ไม่น่าเกิน 2 ปีทำให้ตัดสินใจได้เลือกยากมากๆเพราะ 2 รุ่นนี้ใกล้เคียงกันในหลายๆด้านเบียดกันสุดๆ

ถามว่าทั้ง 2 แบรนด์ซ่อมจบไม๊ไม่เกินฝีมือช่างไทยครับไม่น่าห่วงอะไรถ้าถามความทนทานตอบแบบไม่คิดมากเลยเบนซ์ทนกว่าทั้งวัสดุทั่วไปและสิ้นเปลือง
2 แบรนด์นี้ตัวผมเองชอบทั้งคู่ต้องเมื่อก่อนผมอะไรๆก็บีเอ็มหลังๆมาเบนซ์ออกแบบเริ่มโดนใจดูไม่แก่ต้องว่ากันเป็นรุ่นๆไป

ในหนังหลักๆเป็นแค่ใครเป็น sponsor มากกว่านะครับเป็นเรื่องของโฆษณาไปแล้วซะส่วนใหญ่แต่ภาพลักษณ์ก็ประมาณนั้นเลยตามที่เจ้าของกระทู้บอก
โซนยุโรปเช่นเยอรมันจะเห็น E-Class เป็นแท็กซี่เยอะพ่อผมเคยถามได้คำตอบว่าที่นั่นเบนซ์เทียบกับ Audi BMW BENZ ซ่อมเร็วกว่าทนทานกว่าประมาณว่าเสียเวลาทำมาหากิน555+

บีเอ็มเริ่มหนีเบนซ์ไม่ออกในเรื่องความสปอร์ตในขณะที่เบนซ์ดูหรูหรากว่าบีเอ็มเองก็คงเรื่องความดิบเอาไว้ดูเรียบๆทั้งสองแนวทางการออกแบบ
เอาใจคนที่ชอบกันคนละแนวเหมือนเว้นที่ตรงกลางไว้ให้ Audi จะหรูก็หรูไม่สุดจะดิบก็ไม่สุดกลางๆใครชอบแนวไหนก็ต้องตามใจตัวเองดูสักครั้งครับ
คือแฟนบีเอ็มและอออดี้แท้ๆที่ไม่ปันใจให้ค่ายอื่นก็จะบอกว่าแนวนี้นะดีแล้วเรียกได้ว่าเหมือนกันเกือบทุกรุ่นเลยเบนซ์ยังดูแตกต่างบ้าง
สิ่งนึงที่ถ้าคนชอบขับรถส่วนใหญ่ยังยืนยันกันคือเรื่องการขับขี่บีเอ็มเกือบทุกรุ่นยังทำได้ถูกใจคนชอบขับรถมากกว่าเบนซ์ครับส่วนเรื่องผู้โดยสารผมให้เบนซ์ครับ
ดูน่านั่งกว่าเพลินกับการตกแต่งภายในมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องภาพลักษณ์ ในหนังใช่ว่าพระเอกขับ BM เสมอไปนะ  ;D

IRONMAN พระเอกขับ AUDI
TRANFORMERS พระเอกขับ chevrolet

เป็นการตลาดนะครับ แล้วแต่ว่าค่ายไหนจะเสนอมาเป็นสปอนเชอร์ อย่ายึดติด  ;)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เรื่องการขับขี่ คงแล้วแต่บุคคล ว่าชอบแนวๆ ไหน  ผมชอบขับรถนิ่ม ๆ เข้าโค้งไม่รีบ 318 ก็โอเคแล้ว แต่บางคนต้องเอาคม ๆ MSport ช่วงล่างแข็ง ๆ  แค่ต่างรุ่นกันก็ขับคนละแนวแล้ว ถ้าเทียบต่างยี่ห้อคราวนี้เยอะเลย ก็แล้วแต่ความชอบกันไป

เรื่องจุกจิก ไม่เมนท์ดีกว่า ผมไม่เคยซ่อมรถเป็นแสนเป็นล้าน ซื้อมันตั้งแต่วันแรกจนขาย ผมก็เฉย ๆกับทุกยี่ห้อ

จะต่างกันก็ราคาอะไหล่ อะไหล่แท้เบิกศูนย์ แพงทุกยี่ห้อครับ ไม่ว่าจะเป็น เบนซ์ หรือ บีเอ็ม มีบางชิ้นถูกบ้างตามชิ้นงาน อะไหล่บางตัว ตอนนี้ผลิตไทยก็มีครับ อย่างล้อแม็กของแท้ ก็ผลิตไทย มากับรุ่นประกอบไทย

ผมมีลูกค้าที่เอาแต่อะไหล่แท้ แม้กระทั่งไส้กรองน้ำมันเครื่อง ยังต้องเบิกข้องแท้ ของเทียบอันละ150 ของแท้ 300 เขาบอกแค่ 150 ซื้อของแท้ไปเลย ทั้ง ๆ ที่ ของเทียบบางยี่ห้อทำดีกว่าซะอีก ไม่เปื่อย ไม่ย่อยสลาย

หรือเซนเซอร์ MAF ของเทียบอันไม่ถึง3000 บาท แต่ของแท้ 1 หมื่น ก็บอกว่าของเทียบมันใช้ไม่ดี ทั้ง ๆ ที่มันออกจากโรงงานผลิตเดียวกันแท้ ๆ

ผมมีทั้ง VW, BMW, BENZ พอหมดประกัน เลิกเข้าศูนย์ มันก็ซ่อมถูก บ้านขายอะไหล่ เลือกเอาอะไหล่ดี ๆ ราคาถูก มีเยอะแยะไป ซื้อมาเองกับมือ ไปดูโรงงานมาก็แล้ว ถ้ารู้ขนาดผม ยังใช้อะไหล่แท้แพง ๆ ผมก็เรียกว่าโง่ แต่ถ้าไม่รู้ อยากใช้แต่ของแท้ แบบนี้ก็ว่ากันไม่ได้ว่าโง่ ช่วงล่าง LEMFORDER บางชิ้น ใช้เสียแล้วเสียอีก ทำส่งโรงงาน BMW BENZ แท้ๆ เลย ยังโง่ไปซื้อแบบเดิม เดี๋ยวมันก็เสียอีก มียี่ห้อเทียบอีกเป็นสิบยี่ห้อ เลือกใช้ได้ก็ประหยัดและทนกันไป

ของแบบนี้ มันต้องศึกษาครับ ไม่อยากศึกษาอะไรก็ใช้ตามมีตามเกิด เขาว่าอะไรเสีย ช่างบอกให้เปลี่ยนก็เปลี่ยน แบบนี้ บ่นว่าแพง อายคนที่เขารู้แล้วมาอ่านเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ trumpetx

มันไม่ได้จุกจิกหรือกครับ ถ้าเกิดช่างมีความชำนาน และบางทีบางส่วนซ่อมเองได้ก็ทำเอง

เรื่องความถึกทนนั่น ผมมองว่า ถ้าคนที่ใช้รถ และ บำรุงรถเป็น ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน มันก็ถึกทนได้หมด

ค่านิยมผมไม่ได้ปักใจเชื่อว่า ซื้อbmw แล้วจะดูดีมีฐานะจะดูเป็นรถซิ่ง แค่เราขับของเราดีๆไม่ไปเบียดเบียนใคร

ไม่เปลี่ยนไฟเป็นซีนอลที่ค่าเกินมาตรฐาน ขับรถถูกกฏ ไม่เปิดตัดหมอกหลังในยามที่ไม่จำเป็น

+++++++ผมมองว่าขับ Camry ก็ดูดีได้บนท้องถนนครับ+++++++

มันอยู๋ที่เราทำไม่ได้อยู่ที่คนมอง เราทำดีคนก็จะมองเราดี คณบดีมหาลัยผม นั่งCamry ตัวก่อน บางวันก็ขับเอง ไม่เห็นจะต้องมี S-Class เลย หรือ 740iL

ออกนอกเรื่องไปไกล ก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ผมมองว่าต่างคน ต่างกรรม ต่างวาระ ผมเองชอบ BMW มากกว่า MB เพราะมันสปอร์ตกว่า ขับสนุกกว่า แต่ MB ในไทย ภาพมันดีกว่าจริงๆ
ตอนนี้ก็ใช้ทั้ง  E60 530  ทั้ง E-coupe 250 เทียบเฉพาะ 2 คันนี้บอกได้ว่า BM ขับสนุกกว่า เฟิร์มกว่า และ Benz ไม่ได้ซ่อมถูกเหมือนสมัยก่อน ^^ 
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ S6

เรื่องการขับขี่ คงแล้วแต่บุคคล ว่าชอบแนวๆ ไหน  ผมชอบขับรถนิ่ม ๆ เข้าโค้งไม่รีบ 318 ก็โอเคแล้ว แต่บางคนต้องเอาคม ๆ MSport ช่วงล่างแข็ง ๆ  แค่ต่างรุ่นกันก็ขับคนละแนวแล้ว ถ้าเทียบต่างยี่ห้อคราวนี้เยอะเลย ก็แล้วแต่ความชอบกันไป

เรื่องจุกจิก ไม่เมนท์ดีกว่า ผมไม่เคยซ่อมรถเป็นแสนเป็นล้าน ซื้อมันตั้งแต่วันแรกจนขาย ผมก็เฉย ๆกับทุกยี่ห้อ

จะต่างกันก็ราคาอะไหล่ อะไหล่แท้เบิกศูนย์ แพงทุกยี่ห้อครับ ไม่ว่าจะเป็น เบนซ์ หรือ บีเอ็ม มีบางชิ้นถูกบ้างตามชิ้นงาน อะไหล่บางตัว ตอนนี้ผลิตไทยก็มีครับ อย่างล้อแม็กของแท้ ก็ผลิตไทย มากับรุ่นประกอบไทย

ผมมีลูกค้าที่เอาแต่อะไหล่แท้ แม้กระทั่งไส้กรองน้ำมันเครื่อง ยังต้องเบิกข้องแท้ ของเทียบอันละ150 ของแท้ 300 เขาบอกแค่ 150 ซื้อของแท้ไปเลย ทั้ง ๆ ที่ ของเทียบบางยี่ห้อทำดีกว่าซะอีก ไม่เปื่อย ไม่ย่อยสลาย

หรือเซนเซอร์ MAF ของเทียบอันไม่ถึง3000 บาท แต่ของแท้ 1 หมื่น ก็บอกว่าของเทียบมันใช้ไม่ดี ทั้ง ๆ ที่มันออกจากโรงงานผลิตเดียวกันแท้ ๆ

ผมมีทั้ง VW, BMW, BENZ พอหมดประกัน เลิกเข้าศูนย์ มันก็ซ่อมถูก บ้านขายอะไหล่ เลือกเอาอะไหล่ดี ๆ ราคาถูก มีเยอะแยะไป ซื้อมาเองกับมือ ไปดูโรงงานมาก็แล้ว ถ้ารู้ขนาดผม ยังใช้อะไหล่แท้แพง ๆ ผมก็เรียกว่าโง่ แต่ถ้าไม่รู้ อยากใช้แต่ของแท้ แบบนี้ก็ว่ากันไม่ได้ว่าโง่ ช่วงล่าง LEMFORDER บางชิ้น ใช้เสียแล้วเสียอีก ทำส่งโรงงาน BMW BENZ แท้ๆ เลย ยังโง่ไปซื้อแบบเดิม เดี๋ยวมันก็เสียอีก มียี่ห้อเทียบอีกเป็นสิบยี่ห้อ เลือกใช้ได้ก็ประหยัดและทนกันไป

ของแบบนี้ มันต้องศึกษาครับ ไม่อยากศึกษาอะไรก็ใช้ตามมีตามเกิด เขาว่าอะไรเสีย ช่างบอกให้เปลี่ยนก็เปลี่ยน แบบนี้ บ่นว่าแพง อายคนที่เขารู้แล้วมาอ่านเปล่าๆครับ

ผมชอบมากเลยครับพี่ อยากรู้จัก จะได้ปรึกษาซื้ออะไหล่กับพี่ได้ ^^

ออฟไลน์ IS2000

เคยใช้ e90 ปัจจุบันมี W204 ตัว Avantgarde เป็นรถสำหรับใช้งานทุกวันครับ ตอนนี้อยากขาย MB กลับไปเล่น BMW เหมือนเดิม เพราะยังไงก็ชอบการเซ็ตรถต่างๆของบีเอ็มฯมากกว่าเวลาขับโหดหน่อย MB รุ่นเล็กถึงปัจจุบันพัฒนาขึ้นมามากแต่ก็ยังเทียบกันในเรื่องการขับขี่ไม่ได้ (คหสต) แต่จะรอดู W205 ครับ
ปล ส่วนเรื่องความจุกจิกผมว่าพอๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:43:56 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ M Performance

คันนึงคุณค่ามากกว่า (MB)

อีกคันนึงขับดีกว่า (BM)

เลือกเอาละกัน ..

แต่บอกไว้ก่อนนะ MB ไม่ได้ขับแย่ เพียงแต่มันสู้ BM ไม่ได้

แต่ภาพลักษณ์ที่ตีเป็นตัวเงินไม่ได้ MB เหนือกว่าเยอะ

จะเสียเงิน 3-4 ล้านทั้งทีอยากได้ของเล่น หรืออยากได้เครื่องแสดงฐานะล่ะ?
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

จะว่า bm ขับดีกว่า mb ทุกรุ่นคงไม่ใช่ บางรุ่นผมกลับมองว่า mb ดีกว่า

ในแง่ภาพลักษณ์ โดยเฉพาะตจว mb ดีกว่าแต่ใน กทม ผมว่าไม่ต่างกัน แต่ที่น่าช้ำใจคือporcheไปตจวยามยังไม่รู้จัก
(กทมถ้าเทียบจำนวนรถใหม่ตอนนี้ bm น่าจะมากกว่า mb ไปแล้วแต่รวมทั้งประเทศ mb ยังเยอะกว่ามาก)

ดีที่สุดคือเลือกที่ชอบที่เหมาะกับตัวเราเอง เน้นตรงไหนอยากได้อะไรก็ไปตรงนั้น สบายใจไม่เป็นทุกข์ครับ

ถ้าบอกว่างานออกแบบ Benz ดีกว่า

ทำไมไม่มองไปถึง Bmw i8 ดูล่ะครับ

Benzยังไม่ทำรถแบบ i8เลยน่ะครับ แค่ทำ B class Fuel cell

แล้วผมก็คิดว่างานออกแบบ i8 ไกลกว่า Benz เป็น 10ปีเลยน่ะครับ

S Class Coupe ใหม่ คนก็ไม่ได้ชอบกันมากนัก

i8 ปล่อย CO2 59g/km 2.5L/100km  เทียบกับ SLK ปล่อย CO2 132-124g/km 5.0-4.8L/100km

ผมบอกได้เลยว่าภาพลักษณ์บนถนนยังไงก็ BMW เวลาผมเจอ Benz ผมจะคิดก่อนเลยว่าเป็นมนุษย์ป้าขับรถ ซึ่งพวกนี้ขับรถไม่ได้เรื่องเลย แต่พอเจอBMW การขับขี่บนท้องถนน
หรือจะมุด จะแซะ พวกนี้เค้ามีมารยาทกว่า Benz เยอะครับ

ปล. บ้านตามี Benz แล้วก็เคยขับด้วย ฉะนั้นผมจึงบอกได้ว่า อะไรดีกว่ากัน ฐานะบนถนน ยังไงBenzก็มนุษย์ป้า (โดยเฉพาะ C,E)
(ยกเว้นพวกขับ E coupe กับ SLK)

ส่วนพวกที่ขับ CLS และ S Class ผมมองว่า พวกเค้ามีมารยาทที่ดีมาก เพราะรถเค้าใหญ่

ตั้งแต่ผมขับรถมา เคยเห็น BMW ขับแบบแย่ๆแบบรับไม่ได้ก็ ประมาณ 10คัน ส่วนมากเป็นรถแต่งจนไม่รู้ว่า รถจะไปพังตรงไหน

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าดูแล้วบนถนน ก็มีความรู้สึกว่า bm กับ Mb ภาพลักษ์ ก็พอๆกันแหละครับดูรวยเหมือนกันแหละครับ จีจีนะ  แต่ผมว่าขับอะไรก็ไม่ได้บ่งบอกความรวยที่แท้จริงได้นะ555   
ปล.พี่สาวผมที่อยู่ ต่างประเทศเค้าบอกว่า ที่นั้นแบบขับรถญี่ปุ่นหรือยุโรป คนทีานั้นดค้าก็เฉยๆกันนะครับ  ไม่มีการแบบรถรวยไปก่อนอะงี่แบบบ้านเรา  (อเมริกานะครับ)

ถ้าบอกว่างานออกแบบ Benz ดีกว่า

ทำไมไม่มองไปถึง Bmw i8 ดูล่ะครับ

Benzยังไม่ทำรถแบบ i8เลยน่ะครับ แค่ทำ B class Fuel cell

แล้วผมก็คิดว่างานออกแบบ i8 ไกลกว่า Benz เป็น 10ปีเลยน่ะครับ

S Class Coupe ใหม่ คนก็ไม่ได้ชอบกันมากนัก

i8 ปล่อย CO2 59g/km 2.5L/100km  เทียบกับ SLK ปล่อย CO2 132-124g/km 5.0-4.8L/100km

ผมบอกได้เลยว่าภาพลักษณ์บนถนนยังไงก็ BMW เวลาผมเจอ Benz ผมจะคิดก่อนเลยว่าเป็นมนุษย์ป้าขับรถ ซึ่งพวกนี้ขับรถไม่ได้เรื่องเลย แต่พอเจอBMW การขับขี่บนท้องถนน
หรือจะมุด จะแซะ พวกนี้เค้ามีมารยาทกว่า Benz เยอะครับ

ปล. บ้านตามี Benz แล้วก็เคยขับด้วย ฉะนั้นผมจึงบอกได้ว่า อะไรดีกว่ากัน ฐานะบนถนน ยังไงBenzก็มนุษย์ป้า (โดยเฉพาะ C,E)
(ยกเว้นพวกขับ E coupe กับ SLK)

ส่วนพวกที่ขับ CLS และ S Class ผมมองว่า พวกเค้ามีมารยาทที่ดีมาก เพราะรถเค้าใหญ่

ตั้งแต่ผมขับรถมา เคยเห็น BMW ขับแบบแย่ๆแบบรับไม่ได้ก็ ประมาณ 10คัน ส่วนมากเป็นรถแต่งจนไม่รู้ว่า รถจะไปพังตรงไหน
เข้าใจเลยครับใครก็ไม่อยากให้รถที่ตัวเองใช้แบรนด์ที่ชอบโดนว่าแต่เรื่องมารยาทไม่น่าเกี่ยวกับรถนะครับอยู่ที่คนนั้นแหละไม่เกี่ยวกับขับรุ่นนี่การขับขี่จะมีมารยาทไม่มีมารยาท
ท้ายสุดแล้วสองยี่ห้อนี้มีดีทั้งคู่ชอบยี่ห้อไหนก็จัดอันนั้นแล้วแต่ชอบจริงๆที่ผ่านมารถบนท้องถนนเบนซ์มีจำนวนมากกว่าโอกาสที่จะเห็นคนขับไม่ถูกใจก็มากตามไปด้วย
บางทีฐานะนี่แหละครับบังคับให้เราใช้อีกยี่ห้อไม่ได้เช่นเป็นเจ้าของบริษัทอยากใช้รถดีๆสักคันจะใช้เบนซ์ก็ลำบากเพราะทำงานค่าขายจะขับเบนซ์ติดต่องานมันก็จะดูเกินไป
เพราะคนไทยที่ผ่านมาตั้งค่าเบนซ์สูงกว่าบีเอ็มต้องเข้าใจเพราะมันเป็นความจริงของคนรุ่นพ่อแม่เรา

ส่วนในปัจจุบันโลกมันเปลี่ยนไปคนรุ่นใหม่การสื่อสารการรับรู้ข้อมูลมีช่องทางมากขึ้นหลายๆคนเลยไม่ได้สนใจจุดนี้มองเรื่องความชอบส่วนตัวมากกว่าทั้ง 2 แบรนด์แนวทางการออกแบบคนละแนวอยู่แล้ว
จึงเกิดกลุ่มคนที่ชอบเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆกับกลุ่มที่กลางๆมองเป็นรุ่นๆไปผมว่าขับอะไรก็ได้ที่ชอบครับเพราะท้ายสุดแล้วจะมีความสุขกับรถหรือไม่ไม่ใช่แค่ให้คนมอง

เข้าใจเลยครับใครก็ไม่อยากให้รถที่ตัวเองใช้แบรนด์ที่ชอบโดนว่าแต่เรื่องมารยาทไม่น่าเกี่ยวกับรถนะครับอยู่ที่คนนั้นแหละไม่เกี่ยวกับขับรุ่นนี่การขับขี่จะมีมารยาทไม่มีมารยาท
ท้ายสุดแล้วสองยี่ห้อนี้มีดีทั้งคู่ชอบยี่ห้อไหนก็จัดอันนั้นแล้วแต่ชอบจริงๆที่ผ่านมารถบนท้องถนนเบนซ์มีจำนวนมากกว่าโอกาสที่จะเห็นคนขับไม่ถูกใจก็มากตามไปด้วย
บางทีฐานะนี่แหละครับบังคับให้เราใช้อีกยี่ห้อไม่ได้เช่นเป็นเจ้าของบริษัทอยากใช้รถดีๆสักคันจะใช้เบนซ์ก็ลำบากเพราะทำงานค่าขายจะขับเบนซ์ติดต่องานมันก็จะดูเกินไป
เพราะคนไทยที่ผ่านมาตั้งค่าเบนซ์สูงกว่าบีเอ็มต้องเข้าใจเพราะมันเป็นความจริงของคนรุ่นพ่อแม่เรา

ส่วนในปัจจุบันโลกมันเปลี่ยนไปคนรุ่นใหม่การสื่อสารการรับรู้ข้อมูลมีช่องทางมากขึ้นหลายๆคนเลยไม่ได้สนใจจุดนี้มองเรื่องความชอบส่วนตัวมากกว่าทั้ง 2 แบรนด์แนวทางการออกแบบคนละแนวอยู่แล้ว
จึงเกิดกลุ่มคนที่ชอบเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆกับกลุ่มที่กลางๆมองเป็นรุ่นๆไปผมว่าขับอะไรก็ได้ที่ชอบครับเพราะท้ายสุดแล้วจะมีความสุขกับรถหรือไม่ไม่ใช่แค่ให้คนมอง

เหมือน toyota กับ honda ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
คนขับ MB คือมนุษย์ป้า ? หึ หึ

จริงๆผมพิมพ์ไว้ยาวเลยนะ แต่ลบออกดีกว่า
เห็นใจคนขับ BM น่ารักๆในเวปนี้  ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ภาพลักษณ์นานาจิตตัง แต่ที่แน่ๆแทบจะ99%คือ ในสายตาเมืองไทยเบนซ์ดูป๋ากว่า แต่ในสายตาทั้งโลก บีเอ็มลุคสปอร์ตเท่ห์กว่าพอสมควร หมายถึงภาพลักษณ์โดยรวมนะครับ

ออฟไลน์ kibrain

• **
ต่างกรรม ต่างวาระ

แต่ผมยังรู้สึกมั่นใจและดูเท่กว่า ทุกครั้งที่ก้าวเท้าลงจาก BMW มากกว่า MB

ออฟไลน์ beerrl

ความจุกจิก อยู่ที่การใช้งาน และการดูแล รวมถึงเอาใจใส่มากแค่ไหนมากกว่าครับ
รถถ้าเราดูแลดี มีอาการผิดปรกติ เราเอาไปตรวจเช็ค ซ่อมตามอาการ ผมว่ารถคันนั้น ทนแน่นอน
แต่ถ้า มีสิ่งผิดปรกติ ปล่อยไปก่อน จนรถดับไปเอง เวลาซ่อมก็เปลี่ยนเฉพาะที่จำเป็น แบบนี้ ถ้าเสีย ก็ต้องซ่อมหนักครับ จุกจิกแน่นอน

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ผมขอออกความเห็นตามความเป็นจริงครับพูดที่ประเด็นตัวรถไม่ได้เอาเรื่องการดูแลของแต่ละคนมาเทียบต่อให้คนๆเดียวกันใช้บีเอ็มก็จุกจิกกว่า
คือต้องยอมรับบีเอ็มจุกจิกกว่าเบนซ์จริงๆแต่ไม่ได้เยอะหรือซ่อมไม่ได้อาการไม่ได้หนักหนาสาหัสอะไรเช่นไฟหน้ารถผมเองอยู่ดีๆก็ดับหลังใช้ไป
2 ปีกว่าสรุปแค่บัลลาสพังถามว่าสมควรพังไม๊คำตอบตือไม๊เพราะบัลลาสของแต่ง Xenon ทั่วไปส่วนใหญ่อยู่ได้เกินกว่านี้ซะอีกหรือผมอาจจะโชคร้ายเอง

เบาะอยู่ดีๆปรับไม่ได้สรุปต้องไปลงโปรแกรมใหม่หายทั้งสองกรณีที่กล่าวมาฟรีครับ BSI ช่วยไว้แต่หลังจากนั้นละถ้าผมจะต้องซื้อรถเก่าที่ไม่มีรับประกันแล้วผมขอไปเบนซ์
ถามว่าแฟนๆบีเอ็มยอมรับเรื่องนี้ไม๊ผมว่าส่วนใหญ่เห็นตามนี้ว่าจุกจิกกว่าครับแต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก
เพราะทุกอย่างซ่อมจบได้ไม่ได้ครับถ้าคนซีเรียสก็จะมองว่าเสียเวลาหลังๆมาผมว่าเรื่องนี้ปรับปรุงได้ดีขึ้นจนไม่น่าเป็นห่วงแล้วเหลืออยู่เรื่องนึงไม่รู้จะแก้ได้เมื่อไหร่ซึ่งจริงๆไม่ยากเลย

คือเรื่องความทนทานวัสดุภายในครับผิวเคลือบและสีรักษ์โลกไม่ทนไม่เชื่อลองหา E60 เทียบกับ W211 ดูเปิดภายในดูครับการเวลาเป็นเครื่องยืนยันผมไม่ได้ชอบแบรนด์ใดแบรนด์นึงเป็นพิเศษชอบทั้งคู่รวมทั้งมือที่สามอย่างออดี้
ตอบตามประเด็นเรื่องจุกจิกนะครับถ้าถามว่าใครจุกจิกกว่คำตอบผมเหมือนเดิมถ้าถามว่ายี่ห้อไหนน่าใช้ก็ทั้งคู่นั้นแหละตามใจตัวคุณเองจะพบความสุขครับ

ผมขอโทษน่ะครับ

ถ้ามีคนไม่บอกว่าไม่ซื้อ โตโยต้า เพราะมันเป็น Taxi

ผมก็จะบอกเหมือนกันว่า ไม่ซื้อเพราะมันเป็น Taxi !!!!!!

ขอโทษด้วยน่ะครับ ถ้าไปรบกวนใจแฟนๆ

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่า bmw และ Benz ค่าช่อมพอๆกันครับในสายตาเราบอกว่าช่อมแพงแต่ช่อมแล้วใช่ยาวครับจริงๆผมชอบbmwครับแต่จริงๆชอบBenz เหมีอนกันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จากที่เคยผ่านมา ผมใช้

Benz W124 W140 W211

Audi A4B5 A6C5

แล้วตอนนี้ผมมาจบที่ BMW E60 กับ E92

Audi เป็นรถที่จุกจิกที่สุดครับ เวลามันเสียมันชอบเป็นๆหายๆ ช่างก็หาไม่เจอ เอากลับบ้านอาการก็เสียอีก ใช้แล้วหงุดหงิดมากๆ

Benz กับ BMW จะจุกจิกเหมือนกัน เวลาเสียมันจะเสียเลยไม่ค่อยมีเป็นๆหายๆ เปลี่ยนอะไหล่แล้วจบใช้ได้สบายใจ

ส่วนเรื่องการขับขี่ต้องยกให้ BMW ขับสนุกมากๆ จุดเด่นเค้าคือ น้ำหนักพวงมาลัยจริงๆ รองลงมาก็ Audi จะขับสนุกก็ไม่เชิงจะสบายก็ไม่เชิงเซ็ตมากลางๆ แต่ที่ขับแล้วไม่สนุกเลยคือ Benz ครับ ทั้งช่วงล่างทั้งพวงมาลัย ย้วยมากๆขับเร็วๆหาความมั่นใจไม่เจอ

แต่ถ้าให้เลือกคันต่อไปผมคงไปพี่ Toyota ล่ะครับ เพราะหันกลับมาดูค่าซ่อมแล้ว บอกตรงๆเสียดายเงินครับ เข้าซ่อมที ขนาดอู่นอกต้องมีบิลล่ะ หมื่นกว่าๆ ซ่อมเสร็จสมบูรณ์ แต่วิ่งเร็วๆไม่ค่อยจะได้เพราะเดี๋ยวนี้รถติดกันทุกที่ ต่างจังหวัดที่เคยโล่งๆตอนนี้ก็ติดไม่ต่างจาก กทม เลยครับ

รถญี่ปุ่นเอาไปใส่ชุดช่วงล่างดีๆ ก็ขับได้ไม่แพ้รถยุโรปนะครับ