ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเป็นอย่างไร เมื่อเห็นหน้าเด็กๆที่กำลังไปโรงเรียน(จิตสำนึกบนท้องถนน)  (อ่าน 3893 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
22/12/09 8.30น.
หัวข้อนี้มันอาจจะไม่เกี่ยวกับว่า ใครรวย ใครจน ขับเบนซ์ ขี่เว็ฟ100

ผมคนหนึงเมื่อก่อนขับมอเตอร์ไซค์ ไปส่งของ ไปโรงเรียน ซ่าด้วย แต่วันนี้ผมขับรถมาถึงตรงแยกเพชรเกษม สายสอง แล้วติดไปแดงช่วงที่ขับมาประมาณ 7.15 น. แล้วก็คิด....

แต่ก่อนหน้านี้ผมสั่งเกตุว่ารถมอเตอร์ไชค์ที่ขับมามักจะมีนักเรียนไม่ว่าจะเป็นเด็กหญิง หรือเด็กชาย ม.ต้นม.ปลาย ประถม อนุบาลล้วนแต่ซ้อนผู้ปกครองเพื่อมาโรงเรียนทั้งนั้น
แต่สิ่งที่เห็นมากที่สุดคือเด็กนักเรียนเหล่านั้น ไม่มีหมวกกันน๊อกซักคนแต่ผู้ปกครองก็ยังให้ลูกให้หลานซ้อนไปโรงเรียนอีก ไม่รู้ว่าขี้เกียจซื้อหรือว่าไม่มีเงิน
มิหนำซ้ำผู้ปกครองยังขับรถเร็วมากๆ ออกเลนขวาสุดเพื่อแข่งกับรถใหญ่อีก ซึ่งผมก็ไม่เข้าซ้ายซักเท่าไรอยู่แล้วเพื่อต้องการเลี่ยงมอไซค์
เลี่ยงยังงัยก็แล้ว มันก็ยังมาโผล่เลนขวาอยู่ดี และก็มาถึงตรงแยกสายสอง

ผมต้องการหันไปมองหน้าผู้ปกครองไอ่ที่มาส่งเด็กเพื่อจะถามว่าทำไมพี่ไม่ให้ลูกขึ้นรถเมล์มาละครับตั้งสามคนน่าจะช่วยกันดูแลได้ เด็กโตสองเด็กเล็กหนึ่ง
อัดกันมาสามคนไม่รวมคนขับ แต่เมืองมองไปซ้ายมือ(รถผมจอดขวาสุดคันแรกของไฟแดง)เจอะหน้าเด็กประถมไม่น่าเกิน ป.2 กำลังทำตาละห้อย หันมามองที่รถผม ในตอนนั้นความคิดทุกอย่างที่มีมันหายไปหมดไม่ว่าจะเป็นความเครียดแค้นบนถนนที่มีอยู่ เห็นมอไซค์วิ่งขวาแล้วหงุดหงิด ทุกอย่างมันว่างเปล่า
เหลือแต่เห็นหน้าเด็กที่กำลังคิดว่าเมื่อไรพ่อเค้าจะได้มีรถแบบไอ่พี่คนที่มองมะกี้บ้าง (ตัวผมคิดแทนเด็ก)

มันทำให้ผมรู้สึกว่า ชีวิตมันมีอะไรมากมายที่เรายังไม่เคยรู้มากก่อน ผมจะเปิดกระจกเพื่อไปถามพ่อเด็กว่าผมไปส่งลูกคุณแทนไหมผมสงสารเด็กแต่ผมก็ทำไม่ได้ เพราะเจ้ากรรมวันนี้ไฟเขียวเร็วมาก ชั่วที่ออกจากไฟแดงก็กลับคิดว่าถ้าเราเอาลูกเค้าไปส่งแล้วลูกเค้าเป็นอะไรไปกูจะทำยังงัยวะเนี่ย ทำใช้คงไม่ทันการแน่ๆ
และทุกอย่างที่เคยเกิดขึ้นเมื่อตอนเด็กก็เริ่มพลั่งพลูออกจากหัวสมองที่วันๆ ดูจะเป็นมนุษย์ office ขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ว่าจะทำอะไรก็ต้องห่วงงานมากกว่าคำว่า ความสุขของคนอื่น ตอนเด็กๆพ่อผมก็ทำแบบพ่อของเด็กที่ผมเห็นวันนี้ ผมก็ยังรอดจากรถชนอาจจะเป็นเพราะกฏหมายกำหนดว่าชนคนตายแล้วผิด แต่ความเป็นจริงไม่จำเป็นต้องมีกฏหมายเลยก็ได้ถ้าทุกคนมีจิตสำนึก
มีสิ่งที่อยากช่วยเหลือกันในท้องถนน ไม่ว่าจะเป็นรถเล็ก รถใหญ่ ถ้าต่างคนต่างมีจิตสำนึกอุบัติเหตุก็จะลดน้อยลงไป

สิ่งที่ผมหวังไว้จากหัวข้อนี้ไม่มีอะไรเลยนอกจาก
น้ำใจ กับ ให้อภัย และ ความปลอดภัย

ขอบคุณที่อ่านครับ(อาจจะไม่ค่อยมีสาระเท่าไร)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
คับสำหรับผมก็คงคิดเหมือนๆกับคุณ ยิ่งกว่านั้นบางคนลูกยังไม่ถึงขวบด้วยซ้ำขับมอเตอร์ไซค์ข้างหนึ่งอุ้มลูกอึกข้างจับแฮนด์รถ เห็นแล้วผมยังกลัวแทนและมักจะชี้ให้แฟนดูแล้วบอกว่า ถ้าไม่มีรถยนต์จะไม่ยอมมีลูกเด็ดขาด(แม้ตอนนี้จะขับรถยนต์แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้แต่งงานมีลูก ฮิๆ)  แต่ก็ว่านะคับ อย่างที่คุณคิดแหละ เมื่อก่อนเรายังซ้อนมอเตอร์ไซค์พ่อ กับ แม่ เรา เลย ก็ไม่เห็นเป็นอะไร ไช่ไหมคับ

ปล.ฝากบอกเพือนๆชาวเว็ปด้วยนะคับเมาไม่ขับ โดยเฉพาะ มอเตอร์ไซค์ ผมเอง ก็เพราะประมาทคิดว่าใกล้ๆแค่นี้ ขับรถยนต์ไปมันเปลืองน้ำมัน ปรากฏว่า ตอนนี้เองก็เพิ่งออกจากโรงพยาบาลมาเย็บขาไม่รู้กี่เข็ม และต้องผ่าตัดใส่เหล็กอีก เสียทั้งเวลาเสียทั้งการงาน เฮ้อๆๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ทั้งหมดที่เจ้าของกระทู้คิด ไม่ได้คิดไปคนเดียวครับ

ราทัน ทาทา ก็เคยคิดเอาไว้แล้ว

และนี่แหละ คือที่มาของ Tata Nano

นี่คือเรื่องจริงครับ

จบ!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทั้งหมดที่เจ้าของกระทู้คิด ไม่ได้คิดไปคนเดียวครับ

ราทัน ทาทา ก็เคยคิดเอาไว้แล้ว

และนี่แหละ คือที่มาของ Tata Nano

นี่คือเรื่องจริงครับ

จบ!

เห็นด้วยครับ

เป็นความคิดทีดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเจอมา

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
"จิตสำนึกครับ" ผมชอบคำๆนี้จริงๆ
ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีๆครับ :D :D :D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ gateaux

ผมว่า บางทีเด็กเค้าก้อไม่คิดแบบที่เราคิดหรอกครับ โลก สำหรับเค้า สดใส สวยงามเสมอ

แต่การที่เราคิดแบบที่คุณคิด เป็นสิ่งที่ดีและควรจะทำ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ขับรถให้ปลอดภัยที่สุด ดีต่อตัวเอง และผู้อื่นแหละครับ ช่วย ๆ กัน  ;D

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
 :)

ผมมักจะหลบหลีกและให้อภัยกับรถที่มีเด็กครับ

แต่กับรถคนส่งเอกสาร  รถวิน รวมทั้งพวกเวรตะไล

ที่ขับขี่ปาดซ้ายปาดขวาเหมือนกัน  ผมไม่สนใจครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ CRO

:)

ผมมักจะหลบหลีกและให้อภัยกับรถที่มีเด็กครับ

แต่กับรถคนส่งเอกสาร  รถวิน รวมทั้งพวกเวรตะไล

ที่ขับขี่ปาดซ้ายปาดขวาเหมือนกัน  ผมไม่สนใจครับ

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ ปัจจุบันปลง  :-[
โกรธไปก็ไปทำให้เขาขับรถดีมีระเบียบวินัยขึ้นมาก็ไม่ได้  :( เราเองก็เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
ในทางกลับกัน ผมกลับตำหนิเ้จ้าหน้าที่บ้านเมืองซะมากกว่า ว่าไม่ควบคุมดูและ การใช้ กฏหมายให้เข้มงวด
แต่ก็นั้นแหละครับ เข้มงวด ก็ไปหาว่าเขารีดไถอีก
สรุปปลงครับดีไม่ซีเรียส ^^'