ผู้เขียน หัวข้อ: !!!!! New Toyota Camry Extremo !!!!!  (อ่าน 11477 ครั้ง)

ออฟไลน์ korn_69

• Newbie
  • *
Re: !!!!! New Toyota Camry Extremo !!!!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:38:43 »
เอา DRL ออกดีกว่าไหมครับโตต้า
สวยขึั้นนะครับ แต่ยังสู้เจ้าอื่นไม่ได้

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
Re: !!!!! New Toyota Camry Extremo !!!!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:46:23 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้แคมรี่ตัวนี้(ยืมน้องมาขับบ่อยๆ)
ผมว่าไม่สวย แต่งแบบนี้มันดูเลอะเทอะมาก ผมว่าถ้าจะแต่ง ไปหาร้านรับแต่งรถดีกว่า มันสวยกว่าอีก ส่วนตัวคิดว่าออกมาแบบใหน คนไทยเราก็ซื้ออยู่แล้วครับ ถึงจะมีหลายคนบอกว่าไม่สวย(รวมผมอีกคน)แต่พี่โตเขาคงคิดว่า คนไทยคนอื่นๆอีกมากน่าจะชอบก็ได้ ยกเว้นว่าถ้าคุณแงะตราพี่โตออก แล้วแปะยี่ห้ออื่นแทน ยอดขายอาจมีชะลอตัวบ้าง

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:55:50 »
คิดว่ามันดูเยอะไปสำหรับรถที่มีตัวถังแบบนี้

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 13:09:43 »
หน้าไม่สวย DRL  ดูแบบขัดตามากๆเลย   อีกอย่างคือล้อไม่สวยเลยอ่ะศุ้เอาล้อตัวธรรมด่มารมดำยังสวยกว่าเลยครับ   

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 13:36:22 »
เรียกคนออกแบบ Aero Part ไปวอร์มรอหน้าห้องหน่อยซิ

>:(

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 14:17:32 »
ผมว่าชุดแต่งแน่นไปหน่อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 16:55:49 »
ผมว่า Camry ตัวนี้มันออกไปแนวหรูมากกว่า
พอเอามาแต่งให้มัน Sport มันเลยดูไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 17:15:19 »
;D อยากให้เปลี่ยนกระจังหน้าที่มันดูสปอร์ทกว่านี้
จะดูลงตัวกว่านี้มากๆเลยครับ

แต่skirt หลังที่เว้าช่องไว้รอทั้ง 2 ฝั่ง
เท่ากับต้องโบ๋ไว้ฝั่งหนึ่ง ดูขัดตามากๆครับ
a = F/m

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:59:33 »
ผมตอบในฐานะคนทำงานด้าน graphic design นะครับ

"เห็นแบบนี้แล้วเพลียเลย"

บุคลิกของรถคัมรี่ที่ทีมญี่ปุ่นออกแบบไว้คือเรียบหรู จะเอามาแต่งให้สปอร์ตมันก็ผิดแนวทางแล้ว แค่ถ้าคุณหลีกเลี่ยงในการปรับแต่งไม่ได้ ก็สามารถทำได้ครับ แต่ต้องแต่งเติมอย่างพอดีหรือพองาม และดูภาพรวมของรถทั้งคันเป็นหลัก

ผมขอบอกสิ่งที่ผมต้องคิดเวลาทำงานออกแบบนะครับ

งานออกแบบรถ การออกแบบผลิตภัณฑ์ หรือกราฟิกดีไซน์ เป็นงานศิลปะ
การทำงานออกแบบต้องมีโจทย์ ต้องมีแนวคิด/ความหมาย ต้องมีจุดมุ่งหมายที่ผลิต ออกแบบเพ้อเจ้อ ฟุ่งซ้านตามจิตนาการแบบไม่มีเหตุผลไม่ได้ ซึ่งทุกชิ้นส่วนมีความหมาย มีความเข้ากันต่อเนื่องไปทั้งคัน โดยใช้หลักทางศิลปะ หลักการทางวิทยาศาสาตร์/วิศวกรรม และหลักการด้านธุรกิจ

งานออกแบบที่มีองค์ประกอบหลายๆ ส่วน แต่ละส่วนไม่จำเป็นต้องสวยทุกอัน แต่เมื่อนำมารวมเป็นภาพเดียวกันต้องสวย ต้องเข้ากัน/ทิศทางเดียวกัน ต้องมีความสมมาตร ต้องมีความเข้ากันของสี และคำว่าสวยจริงอยู่ที่ต่างคนต่างมอง แต่คำว่าสวยมันมีสากล มันมีสิ่งที่คนส่วนใหญ่ยอมรับกันได้

ผมให้เกียรติทีมออกแบบของโตโยต้านะ
งานออกแบบต้องทำงานกันเป็นทีม ต้องใช้เวลา สำคัญที่สุดคือคนที่ดูภาพใหญ่ คนที่ตัดสินว่าสิ่งนี้สวยไม่สวย ควรจะให้ปล่อยออกไปหรือจะให้กลับไปแก้งาน ซึ่งบุคคลเหล่านี้ต้องมีความสามารถด้านทัศนศิลป์ มีระบบการทำงานเป็นขั้นเป็นตอนเพื่อสร้างสรรค์งานอย่างมีประสิทธิภาพและสวยงาม

และจากที่เห็น New Camry Extremo 2014 เหมือนทีมงานสักแต่ว่ารีบทำๆ เพื่อออกมาแก้เกมส์ในเหตุผลด้านการตลาดที่ยอดขายตก มากกว่าเหตุผลด้านการออกแบบที่จะทำให้ผลิตภัณฑ์ดูสวยงามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 21:47:26 โดย kanomcake »

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 23:41:06 »
ผมคิดว่าเหตุผลไม่ใช่เพราะทีมงานออกแบบรีบทำหรอกครับ มันเลยออกมาห่วยขนาดนี้
ผมว่ามันเป็นที่ระดับผู้บริหารแล้วล่ะ ว่าทำไมยังปล่อยให้โมเดลนี้เข้ามา
เนื่องจาก ชุดแต่งนี้ผมเห็นที่มาเลมานานแล้วนะ  ;D

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:18:20 »
ผมคิดว่าเหตุผลไม่ใช่เพราะทีมงานออกแบบรีบทำหรอกครับ มันเลยออกมาห่วยขนาดนี้
ผมว่ามันเป็นที่ระดับผู้บริหารแล้วล่ะ ว่าทำไมยังปล่อยให้โมเดลนี้เข้ามา
เนื่องจาก ชุดแต่งนี้ผมเห็นที่มาเลมานานแล้วนะ  ;D

ช่ายครับ จริงๆ แล้ว Toyota เค้ามีการดีไซน์ชุด Aero Part ไว้บางส่วนแล้ว ทั้งของทีมออกแบบที่ญี่ปุ่นและของไทย แต่งานนี้รีบเอามาติดขาย บวกกันคนที่ดูภาพรวมให้ผ่าน ก็เลยเป็นอย่างที่เห็น  ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่ไม่สวยนะ แต่มันไม่เข้ากับรถแค่นั้นเอง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:06:57 »
ดูดีขึ้นทั้งหมด แต่ออฟชั่นก็ยังแพ้คู่แข่งอยู่ดี อีกอย่าง พอเลื่อนแล้วเห็น ระบบขับเคลื่อน เกียร์ 4 speed นี่เราอยู่ยุคไหนกัน 555 ;D

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 15:51:18 »
มองหาเซ็นเซอร์ถอยหลังกับกล้องมองหลังไม่เจอ สรุปมันมีไหมครับ