ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 1820 ครั้ง)

ออฟไลน์ pluemjai

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ 

ใช้ F25 มาปีครึ่งแล้ว รถไม่เคยเข้าศูนย์ สอบถามทางศูนย์ก็บอกว่า รอให้ขึ้นเตือนที่จอค่อยเข้า เลยมีคำถาม

1. พอดีใช้รถน้อย พึ่งจะวิ่งไป  6 พันกว่าโล  แล้วต้องรอจนจอขึ้นเตือน ก็คือหมื่นกว่าโลกว่าจะถึงตอนนั้น น่าจะล่อไปสองปีกว่า น้ำมันเครื่องไม่เน่าหรอครับ

2. ถ้าขอเข้าศูนย์้ปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง จะต้องเสียค่าใช้จ่าย เพิ่มเติมไหมครับ เพราะเห็นว่า BSi ครอบคลุมหมด แต่ในกรณีนี้รถยังไม่แจ้งเตือนขึ้นมา

3. อันนี้ถามเพิ่มเติมครับ  แล้วบีเอสไอ นี่ขอตรวจเชคทั่วไป ช่วงล่าง ส่วนต่างๆ ได้เลยไหมครับ ต้องรอเตือนอย่างเดียว หรือเมื่อมีปัญหา

ควรทำอย่างไรดีครับ :-\  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 22:14:12 »
มารอฟังด้วยคนครับ
แต่โดยปรกติแล้ว ถ้าไม่เช็คตามระยะกิโล ก็เปลี่ยนตามเวลานะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:17:49 »
BSI น่าจะมีเงื่อนไข เรื่อง ระยะเวลา ด้วยนะครับ มันควรจะเป็น 10,000 โล หรือ ... เดือน คงไม่ใช่แค่กิโลเมตรอย่างเดียว
ยังไงลองสอบถามศูนย์ดูนะครับ แต่ถ้านอกเงื่อนไข ก็สามารถนำรถเข้าศูนย์ได้ปกติ แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเองครับ