ผู้เขียน หัวข้อ: พี่แพน พี่จิมมี จะซื้อ prius ช่วงนี้ดีไหมหรือควรมองรถอื่นดีกว่า เพราะกระแสเบาบาง  (อ่าน 7074 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
เรียน สอบถามเพื่อนสมาชิกทุกท่าน พี่แพน และ พี่จิมมี่ด้วยครับ

เนื่องจากผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถที่ประหยัดน้ำมัน และ ที่มองเห็นตอนนี้ มีแค่ prius, civic hybrid ที่น่าจะพอซื้อได้
civic hybrid ได้สว่นลด 100,000 ผ่อน 0% 60 เดือน ราคาเต็ม 1,105,000 บาท
prius ส่วนลด 160,000 ผ่อน 2.59% 60 เดือน ราคาเต็ม 1,369,000 บาท

อยากสอบถามเรือ่งความประหยัดน้ำมันครับ เล่นตัวไหนดี ส่วนเห็นข่าวเรื่องอัพซอฟแวร์ แล้วกินน้ำมันขึ้น มันกินขึ้นมากจริงๆเลยเหรอครับ สงสัย

ได้ข่าวมาอีกว่า ตอนนี้ prius รถค้างสต็อกที่โรงงานเยอะเลย จึงทำการหยุดการผลิตชั่วคราว และ ในอนาคต คงหยุดสายการผลิตเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ถามจากน้องที่ทำโตโยต้า แต่เขาก็ไม่รู้รายละเอียดมาก
แค่รู้ว่ารุ่นใหม่ที่มีโอกาสมา จะเป้นการนำเข้าแทนครับ และ ราคาคงแพงขึ้น เพราะเขาว่ากระแสลดลง

แต่รถพรีอุสเป็นรถที่ชอบนะ และ โอเคระดับ หนึ่ง สาเหตุที่มอง civic hybrid เห็นมามีส่วนลด ราคาถูกกว่าหน่อย เลยอยากถามเพื่อนๆว่า
ยังแนะนำพรีอุสกันอยู่ไหมครับ หรืออนาคตเมืองไทยอาจไม่มีพรีอุสรุ่นต่อไปแล้วครับ

มันยังมีข้อดีที่เพื่อนๆใช้แล้ว happy ok ยังไง แชร์หน่อยครับ ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคนที่เข้ามาช่วยตอบ
ท้ายนี้ หรือมีตัวไหนที่แนะนำบ้างไหมครับตอนนี้

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
คนอื่นจะตอบได้ไหมหน่อ  ^_^

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
พูดถึง civic hybrid ผมมองผ่านครับ คิดแล้วเอา civic 1.8 ธรรมดายังจะคุ้มกว่า

ส่วน prius มันดีที่เป็น full hybrid จะรักษ์โลก จะทำร้ายโลก อยู่ที่เท้าขวาเน้น ๆ
ถ้าชอบก็จัดไปครับ เรื่องอะไหล่อนาคตผมว่าคงหาได้ไม่ยากเท่าไหร่
ยกเว้นอะไหล่บางจุด ได้ข่าวว่าแพงหูดับตับไหม้เลยนะ

สุดแต่ใจจะไขว่คว้าละกันครับ

ปล. เป็นผมจะจับ civic 1.8 ไปดมแก๊ส ใช้สลับกับ E85 แลดูจะเข้าท่ากว่าไหม ?
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยว่า

ขับรถจากไหนถึงไหนเป็นประจำ

ติดมากแค่ไหน ไปไหนนอกเส้นทางไหม

ออกตจว. ไหม

นั่งกันกี่คนประจำ หรือมากสุดแค่ไหน

ทำงานอะไร จำเป็นต้องแค่ไหน

ออฟไลน์ panerai

ขอตอบตรงเรื่องของ update software น่ะครับ หลังที่ผมไป update มาแล้วสำหรับตัวผมเองเท่าที่สังเกตคือรถไม่ได้กินน้ำมันขึ้นน่ะครับ เวลาผมสังเกตอัตราการกินน้ำมันของมันผมจะสังเกตหน้าจอที่มันจะ summary เด้งขึ้นมาตอนสุดท้ายเป็นการสรุปการขับขี่เป็นรอบๆไปหลังดับเครื่องหน่ะครับ ซึ่งที่แล้วๆมารถผมจะกินอยู่ที่ 4.3-5.6L/100km
หรือประมาณ 17.5-23km/l  หลังupdat ก็เท่าๆเดิมครับ สำหรับวิ่งในเมืองกับมีสลับขึ้นลงเนิน (ตจว) แต่สังเกตว่าเคยเติมเต็มถังมันจะบอกว่าวิ่งได้ราวๆ 730km แต่หลัง update เพิ่งลองสังเกตรอบนี้บอกวิ่งได้ 710km เลยไม่แน่ใจว่าผมเท้าหนักรึเปล่าค่าเฉลี่ยสิ้นเปลืองเลยสูงขึ้น เพราะปกติรถคันนี้เป็นของแม่ซึ่งขับย่องๆมาตลอด
ช่วงที่อากาศร้อนๆที่ผ่านมารถจะเปลื่องขึ้นบ้างเพราะผมเซตแอร์ไว้ที่ Low แอร์เป่าแรงและ com แอร์ทำงานตลอดทำให้ดึงกำลังเครื่องไปปั่นไฟค่อนข้างถึ่ครับ
ปล. ผมเคยลองเติม E20 ก็ไม่มีปัญหาน่ะครับ (แค่ลอง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 06:52:40 โดย panerai »

ออฟไลน์ Terng

เอาจากที่ใช้งานอยู่ผมว่ามันก็ประหยัดจนลืมเติมน้ำมันกันไปข้างอะครับ ถ้าหากเทียบกับแคมรีบนเส้นทางเดียวกันที่เมื่อก่อนใช้งานอยู่ เคยจ่ายแคมรีเดือนละ 4000 ตอนที่น้ำมันถูกกว่า แต่พอใช้พรีอุสตอนที่น้ำมันแพงกว่า (แพงกว่าราวๆ 1X บาทได้ด้วยเพราะแคมรีคันนั้นรุ่นตาเหยี่ยว นานแล้วครับ) กลับกลายเป็นเส้นทางเดิมเลย สองเดือนเติม 1500 ก็เหลือครับ ขับตามสภาพจราจร

ถ้าหากได้ส่วนลดเยอะๆ ก็ดูคุ้มครับ แต่ถ้าไม่ได้ ยังไงความคุ้มค่าก็สู้พวกเก๋ง 1.8 ติดแก๊ซไม่ได้หรอกครับ ยกเว้นราคาแก๊ซเปลี่ยนก็อีกเรื่องนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมคิดว่ารถใหม่ๆอย่าง แคมรี่ กับ แอคคอร์ด น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า พรีอุสอีก เหมือนพรีอุสเอามาปูทางมากกว่า แล้วอย่าลืมค่าบำรุงรักษาระบบไฮบริดด้วยนะ เผลอๆน้ำมันคุ้มกว่า

• Newbie
  • *
ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยว่า

ขับรถจากไหนถึงไหนเป็นประจำ

ติดมากแค่ไหน ไปไหนนอกเส้นทางไหม

ออกตจว. ไหม

นั่งกันกี่คนประจำ หรือมากสุดแค่ไหน

ทำงานอะไร จำเป็นต้องแค่ไหน

ปกติขับรถจากบ้านไปที่ทำงาน ระยะทางเดินทาง ไม่เกิน 30 นาที โดยประมาณ รถติดไม่มาก เคลื่อนตัวได้ ปกติขับอาทิตย์หนึ่งก็ประมาณ 300-500 Km ไม่น่าเกินนี้ครับ

แถวบางจาก อ่อนนุช กล้วยน้ำไท  และ ก็บางวันไปเที่ยวก็แถวพวก สยาม พญาไท ปากน้ำ ซีคอน ประมาณนี้ครับ

ออกต่างจังหวัดอาจจะนานๆทีที่ได้มีโอกาสไปเยี่ยวญาติปีละครั้ง หรือไปเที่ยวกับเพื่อนเพราะอยากได้ประหยัดน้ำมัน

ปกติ นั่งคนเดียว แต่บางครั้งพาพ่อแม่ไปด้วย ก็สามคน

ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศ ปกติครับ

• Newbie
  • *
ผมคิดว่ารถใหม่ๆอย่าง แคมรี่ กับ แอคคอร์ด น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า พรีอุสอีก เหมือนพรีอุสเอามาปูทางมากกว่า แล้วอย่าลืมค่าบำรุงรักษาระบบไฮบริดด้วยนะ เผลอๆน้ำมันคุ้มกว่า

แล้วคิดว่า accord ตอนนี้น่าเล่นไหมครับ เติม E85 ได้
แต่เขาว่ากันว่า camry เฟริ์มกว่า แต่เติม E85 ไมไ่ด้

และได้ฟังมาว่า ที่ว่า accord วิ่งเกิน 120 มีเสียงลมเข้า ณ ตอนนี้เขาได้แก้จุดที่ลมเข้าแล้วเหรอครับ ได้ยินคนพูดมา
ส่วนคำว่าพวงมาลัยไวไปหน่อย มันเป็นปัญหาในการเดินทางไกลไหมครับ

แล้วอัตราการกินน้ำมันมันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
สำหรับผม prius คุ้มค่าแต่ไม่คุ้มเงินครับ prius ได้เทคโนโลยี hybrid ดีแน่นอนเรื่องความประหยัดทั้งในเมืองและนอกเมือง ความปลอดภัยมาเต็ม ขับดีนะครับ แต่ถ้าแนวสาดโค้ง ไม่ค่อยเบรค มันจะโยนๆหน่อย ค่าบำรุงรักษา ถ้าในประกัน เข้าศูนย์ต่อครั้งไม่เกิน สามพัน
ค่าอะหลั่ยบางตัวแพงมาก เช่น ระบบ hybrid คอมแอร์ ตัวถัง ไฟหน้า ส่วนแบตไฮบริตรับประกันสิบปี รอดไป ถ้าชอบจริงรักจริง จัดมาเลยครับ

แต่เดี๋ยวก่อน.....ไม่ทราบ จขกท. สนใจเรื่องขนาดรถด้วยหรือเปล่า

ในเมือง ไม่สนใจขนาด ลองดู city ใหม่มั้ยครับ คุ้มค่า คุ้มเงิน jazz ใหม่ก็กำลังจะมา ผมเคยใช้ตัวปัจจุบัน ดูเหมือนเล็กแต่ใช้แล้วใหญ่พอครับ
Prius ขนาดเดียวกับ altis ซึ่งเติมe85 ได้ ก็เป็นช้อยที่ดีทั้งขนาดและความประหยัดและคุ้มเงิน
ถ้ามองไปที่ D segment ราคาพอๆกันกับ prius ลองดู accord ก็น่าจะประหยัดพอควร ใหญ่กว่าสบายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 10:09:53 โดย wooot »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เพื่อนผมซื้อมา 3เดือน ถูกชนท้าย จอดซ่อมรออะไหล่ 6เดือน พอจะเอารถออก แบตเสื่อมอีก เคลมเเบตอีก

ให้ไว้เป็นข้อมูลครับ มันดันเกิดกับคนใกล้ตัว

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าไม่ติตแก๊สนะครับไปชีอpriusได้เลยครับถ้าคิดเติมE85หรีอติดแก๊สไปชีอFB 1.8ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
เห็นคุณลังเลหลายรอบ ผมก็เป็นครับ55 แต่ตัดสินใจออกซีวิค ไฮบริด แน่นอนล่ะ ยอมทิ้งใบจองเฟียสต้า อีโคบูสต์ไปล่ะ เพราะภาพรวมของรถ แบรนด์ และศูนย์บริการ คุ้มค่าสำหรับรูปแบบการใช้งานในตอนนี้ครับ แม้จะเสียดายความสนุกของฟอร์ดอยู่เหมือนกัน แต่ได้ลองซีวิคตัวนี้แล้วก็โอเคกับหลายๆ ด้านในตัวรถแล้วครับ  ส่วนความประหยัดรถช่วยเราได้ครึ่งนึงครับ อีกครึ่งอยู่ที่เท้าขวาคุณด้วย แต่ผมก็เชื่อนะว่ารถแบบที่เราซื้อมันจะเปลี่ยนสไตล์การขับเราไปเองด้วยในอนาคตนะ คุณซื้อรถที่ 1-100 มาไว คุณก็อยากขับไว คุณมีรถที่สปีดต้นช้า คุณก็จะไม่เร่งแซงเพื่อเปลี่ยนเลนกระทันหัน หรือคุณรู้ตัวว่ากำลังขับไฮบริด คุณก็จะอยากเอาชนะขีดความประหยัดที่รถมี มันไม่เป็นทุกวันหรอกครับ แต่สักระยะไปแล้วรถมีนก็จะเปลี่ยนคุณเหมือนกัน ที่คุณถาม ถ้าผมเป็นคุณตอนนี้และจะเอาพรีอุสแน่ๆ ผมไปหามือสองครับ ปี2012-2013 วิ่งน้อย สภาพดีๆ ราคาหายไปครึ่งนึง แค่6-7แสนก็มีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พรีอุสตัวต่อไปไม่มีแล้ว มันดีแค่ไม่ตกรุ่นแค่นั้นเองครับ ที่เหลือก็ข้อเสียทั้งนั้น

แต่เป็นผมก็คงเลือกพริอุส เพราะชอบที่ประหยัด ภายนอก และไม่ค่อยชอบซีวิคสักเท่าไหร่

ไม่ลองมอง Camry Hybrid CD หน่อยหรอครับ  ส่วนลดเยอะอยู่นะ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยได้นั่งและขับPrius  ตัวท๊อปของแอร์โฮสเตสอยู่พักหนึ่ง ผมว่าเป็รถที่ดีคันนึงเลยครับ ถ้าคุณเข้าใจว่า

เค้าคือรถHybrid ที่ออกแบบมาเพื่อใช้งานเน้น ประหยัดพลังงาน  อัตราเร่งก็ใช้ได้ ไม่ได้แย่ โดยภาพรวมผมว่า

โอเคมากๆจนผมยังอยากได้เลย เติมน้ำมันเดือนละ2,000.-นิดหน่อย โคตรประหยัดเมือ่เทียบกับรถผม 2วัน1,000.-

ผมติงนิดเดียวคือพวงมาลัย Prius ผมไม่ชอบครับ ผมว่ามันหนักมือไปหน่อย ส่วนตัวผมชอบผู้หญิงขับPriusนะ

ดูมีสเน่ห์ ถ้าสนใจจริงลองหามือสองสวยๆนาทีนี้6แสนมีแล้ว สวยๆครับ