ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 2014 ติดตั้ง Cruise Controlเองได้ไหมครับ  (อ่าน 6442 ครั้ง)

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
Mazda3 2014 ติดตั้ง Cruise Controlเองได้ไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 22:39:07 »
แม้จะยังไม่มีรายละเอียดอย่างเป็นทางการ
แต่หลายๆท่าน หลายๆเซลล์ ต่างก็พูดในทำนองเดียวกันว่า
คงไม่มีระบบ Cruise Control มาให้เจอใน Mazda3 2014 เป็นแน่แท้

และเนื่องด้วยตัวผมกำลังสนใจเจ้า3เป็นพิเศษอยู่
อีกทั้งก็อยากได้ Cruise Control ด้วย เพราะคิดว่าคงจำเป็นต่อการขับรถไกลๆ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคนที่เพิ่งขาหักมาหมาดๆอย่างผม
จึงใคร่ขอรบกวนพี่น้องสมาชิกทุกท่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ

-มันสามารถติดเพิ่มได้ไหมครับ คือถ้ามันมีในตัวท็อปก็ยังพอเข้าใจว่าคงติดได้
แต่นี่เล่นไม่มีสักรุ่นเลย มันจะมีพวกขั้ว พวกสายไฟ หรืออะไรจำพวกนั้น ให้เราต่อได้ไหมครับ

-ถ้าสมมุติว่าติดได้ คิดว่าทางศูนย์เค้าจะมีจัดเป็นออฟชั่นเสริมให้เสียตังค์กันไหมครับ

-หากติดโดยร้านข้างนอก ประกันรถจะขาดไหมครับ ท่านใดเคยไปติดเองบ้าง ช่วยแนะทีครับ

-ถ้าสมมุติว่าติดได้ มีร้านที่รับติด แนะนำบ้างไหมครับ ใบ้ให้ไปเสิร์ชหาเอง หรือPm มาก็ได้ครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: Mazda3 2014 ติดตั้ง Cruise Controlเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 22:49:35 »
ทางนึงที่เป็นไปได้คือเบิกของ CX-5 มาใส่ แต่ทั้งที่ทั้งนั้นก็ต้องรอดูระบบต่างๆ ก่อนว่าเตรียมมารองรับมั้ย มีสายไฟมารอไว้ที่พวงมาลัยมั้ย ถ้ามีสายไฟมาแค่รอหาปลั๊กมาเสียบ แล้วก็เปิดใน ECU ก็อาจจเป็นไปได้ครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: Mazda3 2014 ติดตั้ง Cruise Controlเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 23:05:50 »
mazda3 รุ่นเก่า ไม่มีติดมาเลย เค้ายังไปขุด(แผงฟิวส์) เดินสายไฟเอง สั่งอะไหล่จากเมกา มาติดกันได้ในเวปคลับ

รุ่นนี้ ผมว่าทำได้ครับ ..   แต่ต้องรออีกซักพักใหญ่ ๆ ให้มีคนไปหา ไปลองมาก่อน

รุ่น BK รอกันตั้ง 4 - 5 ปี กว่าจะค้นกันเจอนะ

ออฟไลน์ amazegu

• Newbie
  • *
    • ร้านค้าออนไลน์ opencart module
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 23:20:24 »
ทำได้คับ ผมลองไปหาดูที่ ebay เห็นมีอยู่คับ แต่จำไม่ได้ว่าราคาเท่าไหร่
เรื่องครุูซไม่เท่าไหร่ แต่เรื่องวิทยุนี่ปัญหาใหญ่เลยคับ ยังไม่มีเจ้าไหนทำ front สำหรับเปลี่ยนมาเลย!!!  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 23:35:25 »
ครูซ ถ้าจำไม่ผิด ของโตโยต้า  สามารถติดตั้งเพิ่มเติมได้ ในหลายๆรุ่นเลยนะครับ
ราคา พันกลางๆ ถึง สามพัน   ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:40:22 »
ขึ้นอยู่กับ ECU ว่าเขียนรองรับหรือไม่ครับ? ถ้ามีขอแค๋ซื้อก้าน หรือ ปุ่ม ติดได้เลย อาจเปลี่ยน spiral ในบางรุ่น
ถ้าไม่มี รถทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นติดได้ครับ ถ้ามีคนเขียนกล่อง cruise โดยเฉพาะมาขาย แต่แบบนี้ราคาแพง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 13:49:50 »
ทำได้คับ ผมลองไปหาดูที่ ebay เห็นมีอยู่คับ แต่จำไม่ได้ว่าราคาเท่าไหร่
เรื่องครุูซไม่เท่าไหร่ แต่เรื่องวิทยุนี่ปัญหาใหญ่เลยคับ ยังไม่มีเจ้าไหนทำ front สำหรับเปลี่ยนมาเลย!!!  >:( >:( >:(

ผมก็มองตัวนี้ไว้เหมือนกัน
เรื่องเครื่องเสียง ไม่รู้ว่า ถ้าใช้ sd card จะเล่น file vdo
ได้หรือไม่

แต่กะไว้ว่า ใช้head unit เดิม แล้วต่อผ่าน processor
Bit1 เอา เพราะเคยำด้ยินว่า bit1 มีระบบ ถอดรหัส
D/A ในตัว น่าจะช่วย ในภาคเสียงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 13:55:36 โดย nathan_007 »