ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องรถยนต์เหมือนผมโดนเอาเปรียบมาก  (อ่าน 5387 ครั้ง)

ออฟไลน์ lodosi

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาทีครับ คือผมได้ออกรถhonda amaze มาโดยไม่ได้ลองทดสอบขับรถและเรื่องป้ายแดงไม่มีก็ไม่บอกเลย และผมออกรถมาเกียร์ออโต้ ตัวท๊อป แต่เครื่องยนต์หอน ตอนเหยียบคันเร่งและผ่อนคันเร่ง ช่วงความเร็ว30-40km แต่ถ้าขึ้น40ไปแล้วเงียบ โทรไปถามช่างก็อ้างบอกว่าเป็นระบบของเกียร์ CVT  แล้วตอนรถขึ้นเนินไม่มากนะ เวลาปล่อยเบรคเกียร์ออโต้มันจะไปทางหน้าใช่ไหม แต่นี้กลับถอยหลัง ต้องเหยียบคันเร่งช่วย ช่างก็อ้างเป็นเกียร์CVTอีกละ ผมออกรถมาได้2เดือนเอง แต่ปัญหาเป็นตั้งแต่เดือนแรกละ ตอนนี้โทรไปหาช่างบอกว่าจะเปลียนเกียจลูกใหม่ให้ แต่บอกว่า มันไม่หายดังหลอก มันจะดีขึ้นนิดหนึ่ง อ้างบอกเป็นระบบของเกียร์อีกละ เหมือนผมโดนเอาเปรียบมาก ดิสเบรคก็เป็นสนิมตั้งแต่ออกรถมาละ เป็นที่ร่องกลางนะครับ ไม่ใช่หน้าดิส ห้องเครื่องก็มีตัว1เริ่มเป็นสนิม ช่างก็อ้างว่าเป็นเหล็กแท้ ชื้อรถใหม่แท้ๆ ตอนชื้อเซลล์ก็ไม่พูดสักคำทีจะให้ลองรถ                       ผมจะทำยังไงได้มั้งครับ แบบนี้ผมมีสิทธิ์ ของเงินดาวน์คืนได้ไหม ต้องทำยังไงมั้ง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: เรื่องรถยนต์เหมือนผมโดนเอาเปรียบมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:18:27 »
มีรูปถ่ายกับพวกวีดีโอเสียงให้ดูมั้ยครับ
H.

• Newbie
  • *
Re: เรื่องรถยนต์เหมือนผมโดนเอาเปรียบมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:29:28 »
ไม่มี อะครับ ต้องตอนเย็น ละครับ ผมต้องเข้าทำงานเทียง ละจะมาลงให้ดูนะครับแต่ไม่เคยลง คลิปเลย แต่จะลองทำดูครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:30:38 »
ดิสเบรคก็เป็นสนิมเป็นที่ร่องกลาง ผมก็เป็น ผมว่าธรรมดานะเรื่องนี้ ส่วนเกียร์ลองไป0อื่นดูยังคับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:44:39 »
เท่าที่อ่านดูนะครับ

ปัญหา เกียร์หอน เป็นปัญหาจริง ๆ ครับ นอกนั้นผมคิดว่าปรกตินะ ยิ่งเรื่องเบรกนี่ปรกติสุด ๆ

รีบแก้เกียร์ให้จบก่อนดีกว่าครับ ถามคนอื่น ๆ ว่าเป็นรึเปล่า ในคลับ ในบอร์ด คนรู้จัก เอารถในศูนย์เทียบดูครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:04:02 »
เรื่องทดลองขับ ขอแล้วเขาไม่ให้ลอง หรือว่าไม่ได้ขอครับ
อันที่จริง ถ้าขอแล้วเซลล์ไม่ให้ลองเป็นผมเดินไปหาศูนย์อื่นเลยนะ
รุ่นนี้ไม่ใช่รุ่นที่ขายดีขนาดที่เซลล์จะไม่ง้อลูกค้าได้

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:12:34 »

แนะนำว่าเอาลิ้งค์ออก ก่อนที่จะโดนแบน user ครับ
เว็บนี้ห้ามโพส ลิ้งค์ จากเว็บต่องห้ามครับ

ส่วนรถผมว่าไปหาศูนย์อื่นเถอะครับ แล้วก็ไปลองเทียบกับรถเทสที่ศูนย์ดู  :D

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:14:07 »
แล้วเรื่องดิส มันเป็น ไม่เหมือนคันอืนนะ แบบน่าเกียจเลย ลองดูเองครับ ผมเอารูปคนอืนมาอีกที เพื่อความเร็วนะครับ แต่ผมก็เป็นแบบนี้ละ
http://pantip.com/topic/30625467

หึหึหึหึหึหึหึ

มือใหม่มากจนไม่อ่านใช่ไหมคะ  เอาออกเถอะค่ะ ถ้าไม่งั้นก็ให้เว็บนั้นไปตอบให้ค่ะ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:21:24 »
สนิมที่จานเบรคผมว่าปกตินะ มันเป็นพวกเขม่าเศษเหล็กไปเกาะแล้วก็เป็นสนิม
H.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:26:35 »
คือว่าไงละครับผมยากได้รถ ละก็น้าเป็นคนเซ็น ค่ำ น่าจะกลับแล้ว ก็ต้องรีบ ก็ได้ยินมาว่าฮอนด้า เครื่องดีทีสุดละ ไม่น่าจะเป้นแบบนี้ ขอลองขับละละเซลล์มันคุยกับแม่ผม ละเหมือนจะขายตัวนี้ให้ออกเร็วทีสุดไง ละอีกอย่างjazz ผมขอดาวน์80000ไม่ให้ ราคาดาวน์จิงมัน90000 ยากขายตัวนี้มากถึงไม่พูดเรื่อง การลองขับไงครับผมคิดว่างั้น ถ้าให้ลองขับแล้วมันเสียงดังแบบนี้คงขายไม่ออกหลอก แบบนี้พอจะร้องเรียนได้ไหม แล้วเซลล์ คือตอนนี้แบบว่าน้ำเสียงแข็งมาก ไม่เหมือนกันที่จะไปออกรถเลย เยี้ยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2014, 11:30:40 โดย lodosi »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:28:49 »
ที่ดิสเป็นสนิม คือเป็นจากวันออกรถละนะครับ ยังไม่ได้ขับไปไหนเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:33:05 »
ตั้งแต่โรงงานจนถึงสถานที่จอดมันก็มีวิ่งมาบ้างแล้วละครับ แล้ว amaze มันรุ่นอาภัพขายไม่ออก คงจอดมานานแล้ว
หรือตอนติดฟิล์มกับใส่ของตกแต่งก็น่าจะมีวิ่งอีกนิดหน่อยเหมือนกัน แต่ผมว่าไม่น่าเป็นห่วงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2014, 11:37:49 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:35:01 »
ส่วนเรื่องเกียร์หอนผมไม่แน่ใจนะ เพราะที่บ้านไม่มีรถเกียร์ CVT เลย ต้องรอคนอื่นที่ใช้เกียร์ CVT รุ่นอื่นมาแถลงไขดู อาจจะเป็นที่ระบบขับเคลื่อนในเกียร์หรือเปล่ามันอาจจะยังไม่รันอิน แต่หาวิธีแก้ไขก่อนดีกว่าครับ
H.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:43:33 »
ขอบคุณมากทุกคน ทีมาให้คำตอบครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:18:53 »
แล้วสำคัญคือ เหมือนผมโดนยัดให้ชื้อรถไม่ดี ของค่ายนี้ไป จากเซลล์คนนี้ ทำอย่างไรได้มั้งครับ ผมโง่เองด้วยละครับ ด้วยความยากได้รถ มาใช้งาน และปัจจัยอย่างอืนอีก
ของแถมได้ไม่กี่ชิ้นก็ให้ไปเอาทีละชิ้นได้ไม่ถึง4000มั้งของแถมอะ บอกตอนรับรถว่าของแถมยังไม่มา ไม่ได้บอกตอนจองว่าไม่มี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:21:57 »
เรื่องเกียร์หอนนี่ได้ยินมานานแล้วครับ หลายคนเป็น ส่วนปกติรึปล่าวขออนุญาติไม่ออกความเห็น

เรื่องขึ้นเนินแล้วรถไหล  มันไม่ไหลขึ้นเสมอไปหรอกครับถ้าเครื่องมีแรงเกียร์ทดเยอะเนินไม่ชันแบกน้ำหนักน้อยมันก็ไหลขึ้นถ้ากลับกันก็ไหลลง  แต่ละรุ่นไม่เหมือนกันอย่าไปยึดติดแต่ให้จำว่ารถเราเนินขนาดไหนถึงจะไหลขึ้นได้เวลาขับจะได้ไม่เสี่ยงกับการไหลลงมาชนชาวบ้านเขา

ส่วนเรื่องสนิมนี่บอกได้เลยว่าทุกส่วนที่เป็นเหล็กหล่อสนิมมันขึ้นหมดแหละครับ  ที่คุณเรียกว่าเหล็กแท้นั่นแหละมันคือเหล็กหล่อ  ชิ้นส่วนอื่นๆที่เป็นเหล็กหล่อแล้วเป็นสนิมอีกเยอะที่คุณยังไม่เห็นครับ  โครงเบาะ  คานรับคอนโซลหน้า  ดิสเบรค  อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 16:45:32 »
1. เกียร์หอน...ถ้าไม่ดังมากก็ปกติ
2. ถอนคันเร่งแล้วรถไหลลงนี่ก็ปกติสำหรับรถที่แรงบิดต่ำ เว้นแต่จะมีระบบช่วยออกตัวบนเนินแบบ Ford
3. สนิมที่ดิสเบรคที่ร่องกลางเป็นปกติ
4. สนิมที่ฐาน EGR ไม่ปกติแล้วล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 19:04:21 »
ผ่านมาแล้วให้ผ่านไป อย่าเอาเรื่องเสียเปรียบหรือเซลมาเป็นอารมณ์ ถือเป็นบทเรียนให้รอบครอบขึ้น เอาเวลามาแก้ปัญหาที่คิดว่ามีอยู่ให้ดีกว่า อย่าพึ่งมีอคติกับรถคันนี้เดี๋ยวจะพาลไม่มีความสุขเพราะรถคงจะอยู่กับเราไปอีกนาน...ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าให้เค้าเปลี่ยนเกียร์อย่างที่ช่างบอก ที่เหลือไม่น่าจะเป็นมีอะไรต้องวิตกอะไรมาก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 20:39:47 »
เรื่องเซลล์จะไปทำอะไรได้ครับ ควักเงินจ่ายเอง - -"
เซลล์เขาก็ต้องทำหน้าที่ของเขา ระบายสต้อกรถค้างออก ตามนโยบายบริษัท เราต่างหากที่ต้องพิจารณาความคุ้มค่าและตรวจดูความถูกต้องของความต้องการเรา เงินเรานิครับ
H.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 22:57:57 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนนะครับ