ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์กับภาพลักษณ์ทางสังคม  (อ่าน 20039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
Re: รถยนต์กับภาพลักษณ์ทางสังคม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 20:56:18 »
พูดถึงที่จอดรถโซนซุเปอร์คาร์ที่ไร แล้วอารมณ์ขึ้นทุกที พับผ่าซิ!! 
ไม่ไปมันล่ะพารากงพารากอนอ่ะ ไปเดินเซ็งท่านก็ล่ายยย  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mike77

• Jr. Member
  • **
Re: รถยนต์กับภาพลักษณ์ทางสังคม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 22:43:09 »
มันเป็นความภูมิใจที่ได้ครอบครองแบรนด์นั้นๆ ของแต่ละคนนะผมว่า MB BM เขาสร้างแบรนด์มาตั้งเท่าไหร่ เผื่อจะให้คนรู้สึกภาคภูมิใจกับแบรนด์เขา
คุณมาคิดเรือ่งเทคโนโลยี่ การออกแบบนั้นนี้ คิดแค่ว่ามันใกล้เคียงกัน พูดยังไงก็ไม่จบหรอกคับ
เอาง่ายๆ ทำไมกระเป๋าแอร์เมส ใบเป็นล้านขายได้ ทั้งที่บางทีหนังมันก็เท่าๆกับกระเป๋าใบละพัน อาจจะมาจากจรเข้ตัวเดียวกันก็ได้
ผมว่าตามทฤษฏีพฤติกรรมผู้บริโภค มันก็ไม่ได้แปลกอะไรนะคับ คนไทยก็เหมือนๆคนอื่นๆทั่วโลกนั่นแหละ เพียงแต่ความชื่นชอบในแต่ละสินค้าไม่เหมือนกันเท่านั้น

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 22:55:37 »
คนที่รู้ว่า BMW เป็นยังไง รู้ว่า Toyota เป็นยังไง
แต่สามารถมอง
BMW = รถ
Toyota = รถ
รถ = รถ
ได้จริงๆโดยไม่ตะขวิดตะขวางใจ และไม่ใช่การพูดปลอบใจตัวเอง
ผมว่ามี แต่มีน้อยมากๆ และผมว่าคนแบบนี้น่าฟังที่เขาพูด

ออฟไลน์ Nong05

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 23:18:17 »
แล้วหินกรวดสะท้อนแสงแว๊บๆ ที่เรียกว่าเพชรน่ะ
เอามาห้อยคอแล้วทำให้ดูดีขึ้นมาอ๊ะป่าวหว่า?

ชะแว๊บ ไม่เกี่ยวเผ่นดีฝ่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 00:16:30 »
พูดถึงที่จอดรถโซนซุเปอร์คาร์ที่ไร แล้วอารมณ์ขึ้นทุกที พับผ่าซิ!! 
ไม่ไปมันล่ะพารากงพารากอนอ่ะ ไปเดินเซ็งท่านก็ล่ายยย  :D

เข้าใจครับ ภาพลักษณ์ทางสังคมเจ้าก็อตมันสู็เค้าไม่ได้

:( :( :(

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:10:55 »
ของพวกนี้มันขึ้นอยุ่กับความพอใจครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ windrum31

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 06:59:08 »
เรื่องนี้มันอยู่ที่ค่านิยม ด้วยครับไม่ใช่แค่ภาพลักษณ์อย่างเดียว ก็อย่างที่หลายๆท่านเข้าใจกัน ว่าต้องทำใจยอมรับกับลักษณะทางสังคมไทยให้ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณธรรมจริยธรรม สำคัญที่สุด

มีประสบการณ์จริงตลกๆจากคุณพ่อมาหมาดๆ (ขับ Benz W211) ในวงเหล้าหลังจากที่ตีกอลฟเสร็จ พ่อบอกเพื่อนๆในก๊วนว่า นาฬิกา Rolexที่ใส่อยู่เนี่ย ของปลอม ปรากฎว่าบอกเท่าไหร่ก็ไม่มีใครเชื่อสักคนเลยครับ 55555
ปล.เป็นของปลอมจริงๆนะ ^^

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 07:18:33 »
ผมละหน่ายกับ คำว่าภาพลักษณ์ กับโลกสวยว่า มันแค่เปลือก แล้วคนไทยกันเองที่ชอบด่าว่าดูถูกกัน ประเทศไหนในโลกมันก็เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นอเมริกา อังกฤษ หรือที่ไหน มันก็มีย่าน คนจน คนรวยอยู่แล้ว  แล้วคนเราจะทำตัวให้คนอื่นดูถูกทำไมละ ไม่ใช่ว่าจะบอกให้ฟุ้งเฟ่อนะครับ แต่เรามีเงินเท่าไหร่ก็ใช้ตามฐานะครับ
เพราะโลกนี้เรามองกันที่เปลืกอยู่แล้วในแว่บแรก ที่จะรู้จักกัน อย่างที่ คุณแพนว่า  พ่อแม่ที่ไหนก็อยากให้ลูกสาวได้คนที่ดูแล ลูกเค้าได้ ถ้าคุณแต่งตัวห่วยๆ ขับรถเก่าๆ ใครจะอยากให้ลูกสาวไปอยู่กะคุณ (ยกเว้นว่าดีเทพและรักกัน) เพราะเค้าคงไม่รู้หรอกว่าคุณมีเงินในบัญชี 10 ล้าน หรือถึงรู้ก็คงบอกว่า มัน งก มาก อนาคต ลูกสาวจะขอไรก็คงยาก

แต่ผมไม่ได้บอกนะว่าคนขับรถแพงจะดี อย่างนักการเมืองโกงชาติเป็นต้น พวกนี้อยากตื้บให้จมดิน โกงแล้วรวยยังลอยหน้าลอยตา  ผมละชอบโฆษณาอย่าปล่อยให้คนโกงมีที่ยื่นจริงๆ (แอบนอกเรื่อง 55)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 07:42:17 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 08:55:32 »
พี่แพนครับ

ถ้ามีหนุ่มต่อไปนี้มาจีบลูกสาวพี่แพน คนไหนผ่านไม่ผ่าน

1. MG-B
2. S2000
3. BRZ
4. TTs
5. Forester Xti
6. A45 amg

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:05:53 »
ชอบกระทู้แบบนี้จัง มีอะไรให้อ่านเยอะดี หุๆๆๆ 
กด like หมื่นครั้งให้ Commander Cheng ครับ ตรงใจมาก 
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:43:00 »
จขกท. เอาหลายเรื่องมารวมกันเยอะมาก

ส่วนตัวเห็นด้วย 10% เรื่องภาพลักษณ์บ้าๆบอๆในประเทศนี้

ประเทศนี้สอนให้คนดูถูกกันเองมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แบ่งวรรณะโดยสัมผัสไม่ได้ แต่เข้าใจได้

แต่ที่จขกท.มาพูด ซื้อแล้ว มูลค่าลดลงเรื่อยๆ อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยวกับรถหรือภาพลักษณ์แล้วหละครับ

ยังไงคำว่าประวัติศาสตร์มันก็มีค่าที่ตีราคาไม่ได้เหมือนกันครับ กับผลิตภัณฑ์หนึ่งชิ้น ความดีความงามไม่โดนลบไปง่ายๆหรอกครับ

ถูกใจมาก :-*
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:22:42 »
อย่าคิดมากเลยคับ มีเงินชื้อก็ชื้อ ไม่มีเงินก็ไม่ต้องชื้อแพงคับ ไม่ต้องสนใจหรอกคับว่าโลกจะมองคุณยังไง เพราะคนเป็นล้านจะให้คิดเหมือน หรือเห็นด้วยกับคุณคงยากแต่มาสนใจที่ตัวคุณเอง มองตัวเองต่อโลกยังไงดีกว่าคับ รับได้ไหมขับรถเก่าๆไปห้าง ยามพูดจาไม่ดีไล่ไปจอดที่อื่นแต่กลับคนที่ขับรถแพงๆมายามโค้งให้จนหัวจะโขกพื้นอยู้แล้วแถมหาที่จอดให้อีก บางคนก็รับได้บางคนก็ไม่ ถ้ามีเงินเก็บหลายสิบล้านแต่ขับรถเก่าๆมีคนดูถูกแต่คุณไม่สนใจเพราะคุณมีความสุขดีกับรถคันนี้อันนี้เป็นสิ่งที่ดีคับ แต่ไม่มีเงินดันไปชื้อรถแพงเพื่อภาพลักษณ์แล้วมามีปัญหาทีหลัง อันนี้ก็แย่คับ เคยเจอคนขับรถราคาหลายล้านแต่ใส่นากากับรองเท้าปลอม กับอีกคนขับ crv แต่ใส่นากาเรือนเกือบสองล้านคับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:37:11 »
พี่แพนครับ

ถ้ามีหนุ่มต่อไปนี้มาจีบลูกสาวพี่แพน คนไหนผ่านไม่ผ่าน

1. MG-B
2. S2000
3. BRZ
4. TTs
5. Forester Xti
6. A45 amg

ผมตอบง่ายครับ คนที่ 5 นี่กลับบ้านก่อนคนแรกเลยครับ ขนาดชื่อรุ่นรถมันยังเขียนผิดเลยครับ

ล้อเล่นนะ แต่ให้ตอบจริงๆผมคิดหนักนะ เอาแบบว่าถ้าสมมติว่าทั้ง 6 คนนี้เป็นคนที่ผมไม่รู้จักมาก่อนเลย ทุกคนแต่งตัวสุภาพ
มีสัมมาคารวะ ดูแว่บแรกแล้วนิสัยดีทุกคน สมตติว่าเป็นอย่างนั้นแล้วให้ผมมองแค่รถ นี่คือสิ่งที่ผมจะ "มโน"ไปเองสำหรับแต่ละคน

1. MGB - เดี๋ยวไปดูรถมันหน่อยดีกว่า ..เห้ สภาพดีนี่ MGBนี่แม้แต่คันที่ใหม่ที่สุดก็อายุ34ปี ถ้ารักษาสภาพ
ดีขนาดนี้ได้ แปลว่ามันเป็นคนมีวินัยนะ อดทน ใจเย็น..ตูกลัวแค่อย่างเดียว มันจะรักรถมากกว่าลูกตูป่าววะ

2. S2000 - ไอ้นี่ดูท่าจะเพลย์บอย แต่น่าจะเป็นพวกตีนหนักที่ไม่ได้ยึดติดกับภาพลักษณ์ทางสังคม
ไอ้นี่มีเงิน..แต่ดูท่ามันจะบ้ารถมากกว่าบ้าเงิน ยังไงต้องเตือนๆมันหน่อย ลูกตูนั่งเมื่อไหร่ห้ามดริฟท์โชว์
ไม่งั้นนิ้วตีนไปทันที

3. BRZ - ไอ้นี่ใช้ได้นะ อินดี้ดี เป็นตัวของตัวเองดี ไหนเปิดกระโปรงดูหน่อยซิ โมอะไรไปบ้าง? อ้อ NA เดิม
แคมเดิม ทำแค่กล่อง..โอเค ยางเปลี่ยนมาหรือยัง โอเค..ชอบเล่นกล้องใช่มั้ยเราน่ะ ไหนเอาภาพมาโชว์บ้างซิ

4. TTs - ท่าทางพ่อมันรวย..ทำอาชีพอะไรวะหนุ่ม? อ๋อ ขายสาหร่ายเหรอ อืม ใช้ได้นี่หว่า ก่อร่างสร้างตัวมาจนได้
ขนาดนี้ อายุแค่นี้ ไม่เลวนะเรา Reflash กล่องหรือยัง ? อืม? เปลี่ยนโบมาด้วยหรือ? โอเค ขับระวังๆล่ะ ขับสี่น่ะมันมั่น
แต่เวลาหลุดมันไปทั้งคันนะ พ่อห่วง ..ไม่ได้ห่วงมึงนะ ห่วงลูกตู

5. Forester (any Forester with Turbo) - เคยแต่งงานมาก่อนหรือเปล่าเราน่ะ..อะไรนะ ไม่เคยหรือ? นี่รถพ่อ
หรือรถตัวเอง? รถตัวเองหรือ? รสนิยมแปลกดีนะ พ่อไม่ค่อยเห็นคนอายุ 2x ขับรถประมาณนี้ ..อะไรนะ..อายุ
38 แล้วเหรอ..อืม..ลูกเอ้ย..(กระซิบ) ไม่คิดว่าเขาแก่ไปหน่อยสำหรับลูกเหรอ?

6. A45AMG - เอากุญแจมา ..เออ ใช่..ได้ยินไม่ผิดหรอก เอากุญแจรถมึงมา ..แล้วนี่จะไปเดทกับน้องแพรใช่มั้ย
ไปที่ไหน? อ๋อ ..อืมๆ นั่นแหละเอากุญแจรถมึงมา  หือ? จะไปยังไง? ถามทำไม จะพาน้องแพรไปเดทก็เอา CRV ตูไปซิ
เอ้านี่กุญแจรถ! หยุดถามมากมายแล้วเอากุญแจรถเธอมาได้แล้ว โอป่ะ? ไม่โอกลับบ้านได้นะ? โอป่ะ? โอป่ะ?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:55:25 »
555 ฮาคุณแพนอีกแล้ว สุดยอดเสมอ อ่านเพลินมากครับ ชอบมากเลย " เอากุญแจมา"

ทันทีทีได้มารู้เลย   เช็ค -  เช็ค - เอ้าท์!!!! 360 แรงม้าของ Benz วู้วววววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 11:10:55 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:59:37 »
ฮาคุณแพนมากมาย  คิดด้ายยยยย  ;D ;D ;D

เอากุญแจมา แล้วเดี๋ยวขอลองด้วยนะครับ   :D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:06:01 »
ให้ตายเหอะคิดเล่นๆแต่แอบปวดหัวจริงๆ คือตัวเลือกที่บอกมา 6 ข้อผมก็อยากจะให้ผ่านในระดับนึงล่ะนะ
แต่ถ้าถามว่าในบรรดารถทั้งหมด ผมรู้สึกดีกับใครมากที่สุด ก็มีสองคัน คือ MGB กับ Subaru
เหตุผล?

ถ้าคุณไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆแล้วแพลนว่าคืนนี้ฉันจะกลับบ้านพร้อมสาวสักคน
หรือไปตามคาร์มีตติ้ง หรือสนามแล้วพยายามจะจีบสาวสักคน คุณคิดว่าใน 6 คันนี้น่ะ มีคันไหนบ้างที่สาวๆไม่มอง?
BRZ, S2000, TTs รถพวกนี้ดึงดูดผู้หญิงได้มากกว่ารถบ้านทั่วไป ส่วน A45 นั้นทรงไม่ได้ดึงดูด แต่โลโก้มันดึงดูด

ส่วน MGB นั้นเก่าไปในสายตาของคนที่ไม่รู้เรื่องรถ และ Forester ก็ดูไม่เซ็กซี่ ไม่ดึงดูด และดูเหมือนคนที่มีครอบครัวแล้วด้วยซ้ำ
ถ้าคนประเภทขับรถอย่างว่านี้มาจีบลูกสาวผม ผมมองไว้ก่อนว่ามันสองคนนี้ไม่ได้ใช้เวลาว่างไปกับการเกี้ยวพาราสีสาวๆ
ตามสถานที่ท่องเที่ยวชุมนุมต่างๆแน่ๆ

แต่โน้ตไว้นิดนึงว่านี่คือแค่ความรู้สึกแรกพบนะ...ผมอาจจะโง่ก่อนแล้วฉลาดทีหลังก็ได้ ..ถ้ามีผู้ชายมาจีบลูกผมจริง
ผมไม่ดูแค่รถหรอกครับ ..ผมจะค้นมันทั้งคัน ในลิ้นชักมีถุงยางไหม ใต้เบาะมีปืนมั้ย ผมจะสั่งให้ลูกสาวย้อมสีผมให้แปลกๆ
อยู่ช่วงนึง หลังจากนั้นผ่านไปสักเดือนผมก็แอบขอกุญแจรถชายหนุ่มแล้วขับไปหาที่ลับๆ ไล่คีบเอาบรรดาขนและผมในรถ
มีผมยาวๆที่ไม่ใช่สีสันแบบผมของลูกตูอยู่บ้างมั้ย นั่นแหละ..ถ้ามีผมแปลกปลอม ผมอาจจะขอนัดกินข้าวกับครอบครัวฝ่ายชาย
แล้วถือโอกาสดูหน่อย ว่านี่ใช่ผมลักษณะความยาวสีสันเท่าของน้องสาว ของแม่มันมั้ย ถ้าไม่ใช่ เรามีเรื่องต้องคุยกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:30:54 »
ขนมดี ไม่จำเป็นต้องใส่เปลือกสวย แกะกิน ยังไงก็อร่อย

จริง ... แต่

จะดีกว่าไหม ถ้าเปลือกก็สวย ข้างในก็อร่อย

มันเป็นเรื่องของการตลาด ในชีวิตประจำวัน

คุณพยายามสร้างภาพให้ทุกคนประทับใจคุณแต่แรก

ส่วนเรื่องที่ว่า ตัวตนจริงๆ คุณจะดีหรือไม่ มันก็คือตัวตนข้างใน

ฉะนั้น ไม่ผิดหรอกครับ ที่ใครหลายๆ คน จะเลือกให้เปลือกนอกดูดีไว้ก่อน

จะมีสักกี่คนครับ ที่หยิบขนม ที่เปลือกดูไม่น่ากิน มาชิม แล้วประทับใจภายหลัง

นอกเสียจากว่า วันนั้น คุณจะไม่มีอะไรกิน จึงเผอิญไปได้กินขนมชิ้นนั้นเข้า

ออฟไลน์ PravitPP

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 13:11:55 »
ในแง่ของการตลาด ต้องใช้วัตถุนิยมมากระตุ้นความต้องการซื้อครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 13:34:06 »
ให้ตายเหอะคิดเล่นๆแต่แอบปวดหัวจริงๆ คือตัวเลือกที่บอกมา 6 ข้อผมก็อยากจะให้ผ่านในระดับนึงล่ะนะ
แต่ถ้าถามว่าในบรรดารถทั้งหมด ผมรู้สึกดีกับใครมากที่สุด ก็มีสองคัน คือ MGB กับ Subaru
เหตุผล?

ถ้าคุณไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆแล้วแพลนว่าคืนนี้ฉันจะกลับบ้านพร้อมสาวสักคน
หรือไปตามคาร์มีตติ้ง หรือสนามแล้วพยายามจะจีบสาวสักคน คุณคิดว่าใน 6 คันนี้น่ะ มีคันไหนบ้างที่สาวๆไม่มอง?
BRZ, S2000, TTs รถพวกนี้ดึงดูดผู้หญิงได้มากกว่ารถบ้านทั่วไป ส่วน A45 นั้นทรงไม่ได้ดึงดูด แต่โลโก้มันดึงดูด

ส่วน MGB นั้นเก่าไปในสายตาของคนที่ไม่รู้เรื่องรถ และ Forester ก็ดูไม่เซ็กซี่ ไม่ดึงดูด และดูเหมือนคนที่มีครอบครัวแล้วด้วยซ้ำ
ถ้าคนประเภทขับรถอย่างว่านี้มาจีบลูกสาวผม ผมมองไว้ก่อนว่ามันสองคนนี้ไม่ได้ใช้เวลาว่างไปกับการเกี้ยวพาราสีสาวๆ
ตามสถานที่ท่องเที่ยวชุมนุมต่างๆแน่ๆ

แต่โน้ตไว้นิดนึงว่านี่คือแค่ความรู้สึกแรกพบนะ...ผมอาจจะโง่ก่อนแล้วฉลาดทีหลังก็ได้ ..ถ้ามีผู้ชายมาจีบลูกผมจริง
ผมไม่ดูแค่รถหรอกครับ ..ผมจะค้นมันทั้งคัน ในลิ้นชักมีถุงยางไหม ใต้เบาะมีปืนมั้ย ผมจะสั่งให้ลูกสาวย้อมสีผมให้แปลกๆ
อยู่ช่วงนึง หลังจากนั้นผ่านไปสักเดือนผมก็แอบขอกุญแจรถชายหนุ่มแล้วขับไปหาที่ลับๆ ไล่คีบเอาบรรดาขนและผมในรถ
มีผมยาวๆที่ไม่ใช่สีสันแบบผมของลูกตูอยู่บ้างมั้ย นั่นแหละ..ถ้ามีผมแปลกปลอม ผมอาจจะขอนัดกินข้าวกับครอบครัวฝ่ายชาย
แล้วถือโอกาสดูหน่อย ว่านี่ใช่ผมลักษณะความยาวสีสันเท่าของน้องสาว ของแม่มันมั้ย ถ้าไม่ใช่ เรามีเรื่องต้องคุยกัน

โห อ่านอันนี้ เนี่ย จะจีบลูกสาวพี่แพนนี่ ต้องเป็นคนดีจริงๆ
หรืออีกทางนึง ก็ต้องเนียนจริงๆ ครับ ไม่งั้นรอดยาก
แซวนะครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 15:04:29 »
ของแพงยังไงก็ดีกว่าแทบจะแน่นอน นอนนิ่งอยู่แล้วครับ
กับบางกระทู้ที่เคยผ่าน ๆ ตาแบบคนรวยจริง บางคนยังขับรถเก่า ๆ ไม่เห็นต้องแคร์เลย

มันก็จริงครับ เป็นเพราะอะไร เพราะคนรวยคนนั้น เขาไม่สนใจรถมากกว่าครับ
ขับอะไรก็ได้ แต่...

คนเราเมื่อมีเงินล้น ๆ มันจะมีที่ลงกับอะไรซักอย่างทุกคนครับ รถก็เป็นอย่างหนึ่ง แต่ไม่ใช่อย่างเดียว
คนรวยคนนั้นอาจจะขับรถเก่า ๆ แต่บ้าพระเครื่อง องค์เป็น 10 ล้าน 20 ล้านก็ซื้อ ห้อยคอโชว์
หรือบ้าทอง ซื้อทีเป็นล้าน ใส่เต็มตัว

คืออยากจะบอกว่า ถ้าเขาบ้ารถแล้วรวย คน ๆ นั้นย่อมซื้อรถราคาแพงมาขับแน่นอนอยู่แล้วครับ
เพราะบ่งบอกฐานะ สร้างได้ มากทีเดียว

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 15:27:16 »
ที่บอกว่ารถสมัยนี้เทคโนโลยีแทบไม่ต่างกันแล้วนี่ ไม่ทราบใช้รุ่นอะไรอยู่บ้างเหรอครับ

บอกตรงๆว่า Accord G9 2.4 Tech ใหม่ป้ายแดงตอนนี้ เทียบ E60 แทบไม่ติดฝุ่นเลยนะครับ ถ้าไม่นับของเล่นอย่างกล้องหรือ Lane Watch

คุณมีรถยุโรปขับมั่งหรือป่าวครับถึงมาบอกแบบนี้

ผมว่าคนที่ขับรถยุโรปอยู่ เค้าแยกออกนะครับ ว่าดีกว่าญี่ปุ่นยังไง

มันดีกว่าทุกด้านอ่าครับ ในฐานะของรถยนตร์ ไม่ใช่ในฐานะของเล่น รถญี่ปุ่นปีใหม่ๆของเล่นอาจจะเริ่มเยอะ แต่สมรรถนะในฐานะรถยนตร์ก็ยังห่างไกลมากครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 16:17:21 »
ผมว่าไม่ใช่แต่เมืองไทยเท่านั้นครับ ในยุโรปรถหรูๆก็เป็นที่นิยมสำหรับผู้ที่สามารถมีไว้ครอบครองเช่นกันนะครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 16:18:55 »
อย่างมอนติคาร์โลก็จะเห็นรถระดับธงเยอะมาก

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 16:19:47 »
รถพวกนี้ขายดี

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 21:04:38 »

เข้าใจครับ ภาพลักษณ์ทางสังคมเจ้าก็อตมันสู็เค้าไม่ได้

:( :( :(

แต่ผมเฉยๆนะครับ เพราะชินซะแล้ว  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ pimmy

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 21:30:14 »
เราว่าแล้วแต่คนนะคะ รถมันก็บอกอะไรหลายอย่าง แต่ก็ไม่ใช่ทุกอย่างค่ะ อย่างใจเราชอบรถอีกคัน แต่ออกจริงก็เป็นอีกคัน

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 23:32:44 »
ผมว่าคนไทยมองจุดนี้มากๆ โดยเฉพาะภาพ ผมแอบสงสัยมาก คนไม่มีรถกายเป็นคนทีโดนมองอีกแบบไปเลย

ออฟไลน์ NPS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 14:59:48 »
ผมไม่ได้สนใจเลยครับเรื่องภาพลักษณ์ ไม่รู้ว่าคนอื่นเขาคิดยังไง แต่คิดยังไงก็ช่าง ผมไม่ค่อยแคร์คนอื่นอยู่แล้ว ซื้อรถเพราะชอบ แค่นั้นจริงๆ