ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ใช้เติมe85ได้ เติมe20หรือแก๊สโซฮอลผสม จะช่วยให้ระเหยช้าลงไหมครับ  (อ่าน 6882 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
หรือเติมอะๆรดีที่ทำให้ระเหยช้าลง แล้วรถจะมีปัญหาไหมครับ

ได้ยินมาว่าe85 ถ้าไม่ได้ใช้ทุกวันมันจะระเหยเร็วมาก

ออฟไลน์ billups

• **
ถ้าสองเดือนแล้วน้ำมันยังไม่หมดถัง ค่อยมากังวัลเรื่องพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
เรื่อง E85 ระเหยเร็วกว่าเบนซินธรรมดาหรือ E10 E20 เป็นความเชื่อที่ผิดครับ มีเวบไซต์นึงได้ทำการทดลองเอาไว้ สรุปว่า เบนซิล95 ระเหยเร็วที่สุดครับ ส่วน E85 หรือแอลกอฮอลล์100% จะรัะเหยช้าที่สุดครับ ดังรูปที่แนบไป 

ลองหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
เปนความเชื่อที่ผิด ที่มันหมดเร็วเพราะมันต้องจ่ายน้ำมันมากขึ้นครับ
ไม่ได้เกี่ยวกับการระเหยเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เออ ความเชื่อ เหนอความเชื่อ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ไปอยู่ไหนมาครับ เขาพิสูจน์กันมากี่รอบแล้ว e85 ระเหยช้าที่สุด

ออฟไลน์ Chris Evn

ถังน้ำมันรถยนต์เป็นระบบปิด
ไม่ว่าน้ำมันชนิดไหน ไม่มีการระเหย รั่วไหลออกมาครับ

ออฟไลน์ golf8023

ที่มีคนเชื่อแบบนี้เพราะมีคนให้ข้อมูลมั่วๆปากต่อปากไงครับ
คิดว่าน้ำมันที่มีส่วนผสมของเอทานอลจะระเหยได้เหมือนแอลกอฮอลล์
แล้วพอใช้งานจริง น้ำมันที่มีส่วนผสมของเอทานอลจะหมดเร็วกว่าน้ำมันปกติ คนเลยเชื่อกันหมด ว่ามันระเหยเร็ว
ทั้งที่E85ระเหยช้าที่สุด ช้ากว่าเบนซิน95เพียวๆอีก

เคยฟังรายการวิทยุของผู้จัดท่านนึง เคยให้ข้อมูลว่าที่น้ำมันE85 E20มันหมดเร็ว เพราะมันมีออกซิเจนมากกว่าน้ำมันธรรมดา เครื่องยนต์เลยฉีดน้ำมันเข้าไปมากกว่าน้ำมันธรรมดา ไม่ใช่หมดเร็วเพราะการระเหย รายละเอียดมากกว่านี้คงต้องรอผู้รู้ท่านอื่น  ;D

ออฟไลน์ MaiSki

ต่อให้เชื้อเพลิงระเหยเร็วยังไงแต่ถังน้ำมันเป็นระบบปิด มันก็ออกไปไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ warez

ถ้าถังน้ำมันเป็นระบบปิด แล้วน้ำมันจะถูกดูดไปจ่ายเครื่องยนต์ได้ยังไง

ลองเอาน้ำเต็มๆขวดคว่ำแล้วเปิดปาก ดูดจากปากขวดดูสิครับ กินน้ำได้ไหม

ออฟไลน์ AkE

เรื่อง E85 ระเหยเร็วกว่าเบนซินธรรมดาหรือ E10 E20 เป็นความเชื่อที่ผิดครับ มีเวบไซต์นึงได้ทำการทดลองเอาไว้ สรุปว่า เบนซิล95 ระเหยเร็วที่สุดครับ ส่วน E85 หรือแอลกอฮอลล์100% จะรัะเหยช้าที่สุดครับ ดังรูปที่แนบไป 

ลองหาข้อมูลดูครับ

555555 ช่ายคับ ผมไปต่างประเทศจอดรถไว้ 3 อาทิตย์ กลับมาก้เท่าเดิมคับ E85 ล้วน

ออฟไลน์ Freekick042

ถ้าถังน้ำมันเป็นระบบปิด แล้วน้ำมันจะถูกดูดไปจ่ายเครื่องยนต์ได้ยังไง

ลองเอาน้ำเต็มๆขวดคว่ำแล้วเปิดปาก ดูดจากปากขวดดูสิครับ กินน้ำได้ไหม

ลองรื้อมาส่องดูนะ เอาแรงดูดปากคนไปเทียบได้ไง

ออฟไลน์ sakchai1811

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ข้างล่างนี้เป็นคำตอบจากบริษัทน้ำมันเจ้าหนึ่งครับ

ถ้าปริมาณ Ethanol มากขึ้น อัตราการระเหยจะมากขึ้น (ความดันไอ)  แต่ก็ต้องไปดูถังน้ำมันและฝาปิดถังน้ำนัน ถ้าซีลดี ไอน้ำมันไม่รั่วซึมออกมา ก็ระเหยไม่มาก พอถึงจุดอิ่มตัวก็หยดระเหย

เติม E20 หรือ E85 ผสมกันเองในรถ จะดูบ้านๆไปหน่อย

ถ้าคำนวณดีแล้วว่าอันไหนคุ้มกว่า เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งไปเลยครับ

ต้องดูจากค่าความดันไอ ซึ่งใน แล๊ป ไม่มีตัวอย่าง E85 ผม เลยเทียบได้แค่ base(RBOB) กับ Gasohol E10 พบว่า ค่าของ Gasohol E10 มีค่าสูงกว่า ซึ่งจะทำให้การระเหย เกิดมากขึ้นมีผลต่อการสิ้นเปลืองมากขึ้นครับ

เพิ่มเติม

ยิ่งมี ปริมาณ Ethanol มากขึ้น มันจะสามารถดูความชื้นได้มากขี้น และถ้ารถไม่ได้ใช้งานบ่อย อาจทำให้น้ำ และน้ำมัน แยกชั้นออกจากกัน นอกจากนั้น ethanol ยังกันกร่อนมากกว่าน้ำมัน ซึ่งถ้าสายยาง หรือ อุปกรณ์ ไม่รองรับ อาจทำให้ ชำรุดได้ครับ

ออฟไลน์ suksan4

• **
E85 ไม่ได้ระเหยเร็ว  ;D

1. กรณีรถที่ทำมาสำหรับ E85 ใช้ได้ตลอด คิดเป็นบาทต่อกิโลเมตร ถูกกว่าชัวร์
2. ส่วนรถที่ไม่ได้ทำมาจากโรงงาน แต่มาติดตั้งอุปกรณ์ให้ใช้ E85 อาจใช้สำหรับทางไกล ส่วนในเมืองผสมกับ E20 เพื่อป้องกันการกัดกร่อน

ออฟไลน์ khisiran

• Newbie
  • *
E85 ไม่ได้ระเหยเร็ว  ;D

1. กรณีรถที่ทำมาสำหรับ E85 ใช้ได้ตลอด คิดเป็นบาทต่อกิโลเมตร ถูกกว่าชัวร์
2. ส่วนรถที่ไม่ได้ทำมาจากโรงงาน แต่มาติดตั้งอุปกรณ์ให้ใช้ E85 อาจใช้สำหรับทางไกล ส่วนในเมืองผสมกับ E20 เพื่อป้องกันการกัดกร่อน

ตามนี้เลยครับ
1. ค่าใช้จ่ายเป็นบาทต่อ กม. ถูกกว่า โดยอยู่ในเงื่อนไขที่ว่า ราคาน้ำมัน e85 กับ e10 /e20 ยังคงแตกต่างในระยะห่าง เป็นแบบนี้เหมือนเดิม ในอนาคตด้วย
2. ส่วนตัวใช้ Jazz mc 2011 คู่มือแจ้งว่ารองรับ e20 แต่เท่าที่เติมมา สามารถใช้งานได้ โดยจะพยายามไม่เร่งให้รอบดีดสูงเกิน 3,000 rpm ครับ (เนื่องจากเคยอ่านเจอว่า ส่วนผสมที่เป็นน้ำมันบาง อาจจะทำให้เครื่องมีปัญหาได้)  ทีผ่านมาก็เคยเติม e85 เพียวๆ ใช้งานติดต่อกันได้รวมไปกว่า 4,000 กิโลเมตรอยู่ช่วงหนึ่ง และจะ เติมผสม/สลับกับ e20 เป็นส่วนใหญ่ ก่อนจะกลับมาใช้ e20 แบบเดิม

ช่วงหลังตอนนี้ใช้วิธีเติมสลับ กับ เติมผสมกับ e10 91 อยู่ แต่ก็ไม่ได้บ่อย เพราะเวลาที่ผ่านปั๊ม e85 ไม่ลงตัวที่จะสะดวกเติม ก็จะเป็น e10 เสียส่วนใหญ่

e85 ไม่แนะนำหากรถไม่ได้ทำมาให้รองรับการใช้งาน เพราะหากใช้ต่อเนื่องในระยะยาว หากมีผลอะไรตามมา ก็ยังคงเป็นความเสี่ยงอยู่ครับ ยกเว้นว่ามีการทดสอบ และตรวจสอบเพื่อรับรองการใช้งานต่อเนื่องติดต่อกันประจำเป็นเวลาหลายๆ ปี มายืนยันก่อน

ออฟไลน์ Chris Evn

เพลีย...

ออฟไลน์ warez

เพลีย...

ลองรื้อมาส่องดูนะ เอาแรงดูดปากคนไปเทียบได้ไง

ระบบปิด คือระบบที่ไม่มีการถ่ายเทเกิดขึ้นเลย เช่นปรอทในเทอร์โมมิเตอร์
ส่วนถังน้ำมัน มีการถ่ายเทให้อากาศ เข้า-ออก โดย
1.ฝาถังน้ำมัน เป็นวาล์ว ที่ยอมให้ลมเข้า หรือออกได้
2.Fuel Tank Pressure ที่จะไปบังคับ Vent Value ในการนำลมเข้า หรือออกจากถังอีกที

ลองศึกษาดูเอานะครับ