ผู้เขียน หัวข้อ: มินิคูเปอร์ เป็นแบรนด์ไฮโซ เฉพาะที่ประเทศไทยรึป่าวครับ  (อ่าน 23210 ครั้ง)

มินิคูเปอร์ ในตลาดโลก จัดเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์ หรือ ลักซัวรี่แบรนด์ไหมครับ

หรือว่าจริงๆแล้ว มินิในตลาดโลกก็คือแบรนด์ระดับปกติธรรมดาๆ ตลาดๆ แต่มาแพงแค่ในประเทศไทยที่เดียว

เพราะผมดูราคามินิคูเปอร์ที่อังกฤษ เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ได้ดังนี้

MINI Countryman ราคาอยู่ที่  £16,615 - £29,800

Honda CR-V ราคาอยู่ที่ £21,995 - £36,245

Mazda3 ราคาอยู่ที่  £16,695 - £23,345

Ford Focus  ราคาอยู่ที่ £13,995 - £33,580

BMW 3 Series ราคาอยู่ที่ £23,550 - £43,690

New Mercedes C-Class 2014 ราคาอยู่ที่ £26,855 - £30,345

จะเห็นได้ว่า มินิคันทรีแมนที่ขายในอังกฤษ ราคาเท่าๆกับโฟกัส และ มาสด้า 3 แถมถูกกว่า ซีอาร์วี
แต่ในบ้านเรา มินิคันทรีแมนกลับมีราคาแพงกว่า โฟกัส และ มาสด้า3 อยู่2เท่ากว่าๆ และ แพงกว่าซีอาร์วีอยู่เกือบ2เท่า

ในขณะที่มินิคันทรีแมนที่ขายในประเทศไทย ราคาตัวท็อปประกอบไทย 2.4ล้าน เกือบขึ้นไปชนกับ ซี่รี่ย์3 ประกอบไทยที่ 2.7ล้าน
แต่ที่อังกฤษ มินิกลับเป็นรถที่ถูกกว่าซีรี่ย์3 เกือบเท่าตัว

และผมได้ดูราคาของมินิที่อเมริกา ก็ปรากฏว่าไม่หนีจากรถญี่ปุ่น C-segment สักเท่าไร เรียกว่าราคาพอๆกันเลย

เลยเกิดความสงสัยว่า มินิคูเปอร์นั้นเป็นแบรนด์ที่ไฮโซ เฉพาะในประเทศไทยประเทศเดียวรึป่าว
และถ้าเป็นเช่นนั้น ผมถือว่าคนที่ทำตลาดมินิในไทยเก่งมากๆ ที่สามารถสร้างอิมเมจแบรนด์มินิให้คนไทยรู้สึกว่า มันพรีเมี่ยมกว่ารถญี่ปุ่นและยอมจ่ายในราคาแพงกว่ารถญี่ปุ่น2เท่าเพื่อได้ขับมัน
และสร้างอิมเมจมินิ จนคนไทยหลายๆคน รวมทั้งผมด้วย รู้สึกว่ามันอยู่ในระดับเดียวกับบีเอ็ม และ เบ็นซ์ เรียกว่าสามารถประชันกันได้เลยในเรื่องความพรีเมี่ยมของแบรนด์
แต่เมื่อมองออกจากประเทศไทยไป ทำไมไหงเป็นแบบนี้ 

ผมชอบอ่านนิตยสารของอังกฤษ ล่าสุดนิตยสาร Car หรือ autoblind ฉบับเดือนกุมภานี่แหละทดสอบคันทรีแมน1แสนโล เป็นลองเทอมเทส
ปรากฏว่า กองบก สรุปว่ามันเป็นรถที่ไม่น่าเชื่อที่สามารถขายในราคาแพงขนาดนี้แล้วยังมีคนซื้อ  ผมยิ่งตกใจ ขนาดราคาขายในอังกฤษมันถูกกว่าซีอาร์วีอีก เขายังบอกแพงเกินกว่าที่รถแบบนี้จะขายได้  แล้วราคาที่เมืองไทยแพงเทียบชั้นรถจากค่ายเยอรมัน  มันก็น่าจะยิ่งโคตรอภิมหาแพงแบบสุดๆ

ผมเลยอยากทราบข้อเท็จจริงครับว่าแบรนด์มินิคูเปอร์ ในสายตาคนทั่วโลก เอาตลาดๆใหญ่ๆอย่างยุโรป กับ อเมริกาก็ได้ เขามองมันเป็นแบรนด์ระดับไหน

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
คหสต. ใช่ครับ. เพื่อนหลายคนไปเรียนต่อที่ UK ส่วนใหญ่ซื้อมินิขับ เพราะราคาถูก. จอดง่ายไม่เสี่ยงโดน ticket ด้วยครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่อื่นไม่รู้แต่ที่อังกฤษเป็นรถจ่ายกับข้าวที่ common มากๆ ไม่ต่างจาก Vios, City, Jazz หรือ b-seg อื่นๆในบ้านเราครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

แบบนี้ ถ้ามีงบสัก 2ล้านกว่า ในการซื้อรถ

การไปซื้อ ซีรี่ย์3 หรือ ซีคลาส  ดูจะคุ้มกว่าใช่ไหมครับ เพราะเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์จริงๆในระดับโลก
ไม่ใช่พรีเมี่ยมแค่ในไทยแบบมินิ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
แบบนี้ ถ้ามีงบสัก 2ล้านกว่า ในการซื้อรถ

การไปซื้อ ซีรี่ย์3 หรือ ซีคลาส  ดูจะคุ้มกว่าใช่ไหมครับ เพราะเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์จริงๆในระดับโลก
ไม่ใช่พรีเมี่ยมแค่ในไทยแบบมินิ
ถูกต้องครับ ;D
Miniจริงๆแล้วมันคือรถตลาดของBMWครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Nyquist

แสดงว่าต่อคันคงกำไรมากโข  :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นอินดี้คาร์ครับ

ออฟไลน์ dazetos

ผมว่าเป็นเกือบทั้งเอเชียนะ  ;)

ที่ญี่ปุ่นเอง mini ก็แอบแพง  ;D แต่ถามว่าพรีเมี่ยมไหม? ก็ไม่ แต่เป็น "รถนอก" อ่ะครับ ประมาณเดี่ยวกับ Golf นั้นล่ะครับ

แต่เวลาเจอสาวญี่ปุ่นขับมินิทีไร คนขับน่ารักมากทุกคน ;D แบบว่าเจอ 10 คันนี้น่ารัก 10 คนเลยอ่ะ :D

ออฟไลน์ decptt

MINI Countryman ราคาอยู่ที่  £16,615 - £29,800

Honda CR-V ราคาอยู่ที่ £21,995 - £36,245

Mazda3 ราคาอยู่ที่  £16,695 - £23,345

Ford Focus  ราคาอยู่ที่ £13,995 - £33,580

BMW 3 Series ราคาอยู่ที่ £23,550 - £43,690

New Mercedes C-Class 2014 ราคาอยู่ที่ £26,855 - £30,345

ผมว่า มันขึ้นกับตลาดในแต่ละประเทศนะครับ

อย่างในราคาพวกนี้ ทำไม CRV แพง Focus ตัวท๊อป แพงล่ะครับ

ทำไมจีน ถึงนิยม โฟล์ค
ทำไม ไทย โฟล์ค ถึงตกต่ำ โฟล์คคือเบอร์ 1 ของโลกนะครับ

มันก็เป็นเพราะการปั้นแบรนด์ไม่ใช่หรือครับ

การใส่อุปกรณ์ที่ประณีต ดูอลังการ หรูหรา ผิดแผกแตกต่างจากชาวบ้าน หรือไม่ครับ
ทำไม อีแค่ โตต้า Altis 2.0 ถึงราคาล้าน ทำไม BMWประกอบไทย ถึงราคา 2.5-3.5ล้าน

ผมว่า มันก็คือ แบรนด์ กับการ"สร้าง"แบรนด์ไม่ใช่หรือครับ

ดูกระทู้ Lexus สิครับ ES 3ล้านกว่า 555+ เอา LS600hมาขายดีกว่าคับ

อย่างเพื่อนผม ซื้อมินิเพราะชอบ ก็แค่นั้น อย่างผม อยากได้มินิ แต่ทุนไม่พอ ออกCelerio ไปก่อน อิอิอิ

ออฟไลน์ Highway Star

ใช่แล้วครับ บ้านเรามันแพงเพราะภาษี

ออฟไลน์ legion

• Full Member
ใช่แล้วครับ บ้านเรามันแพงเพราะภาษี

ไม่เกี่ยวครับ เพราะคันทรีแมน ก็ประกอบในประเทศ เช่นเดียวกับ CRV แต่รุ่นท๊อป แพงกว่าซีอาวีถึงล้านบาท

แพงเพราะกำไรมาก ตั้งแพง แล้วยังมีคนซื้อ ต่างหากครับ

ออฟไลน์ ichok

เป็นประเด็นที่พูดถึงกันมากจริงๆครับ สำหรับผมก็ยังคิดว่ามันยังเหนือกว่าcเซกเมนท์เมืองไทยอยู่นะครับ ไม่ว่าวัสดุ การขับขี่ ช่วงล่าง มันเหนือกว่าแต่ไม่น่าต่างราคาขนาดที่เป็นอยู่นี้ครับ

ออฟไลน์ charlse

จริงๆแล้วในต่างประเทศเอง MINI ของถือว่าเป็นแบรนด์พรีเมี่ยมอยู่นะครับแต่่จะออกแนวอินดี้ไปซะหน่อย
เพราะเป็นแบรนด์ที่มีอายุกว่า 50 ปี มีรุ่นพิเศษที่ฉลองโอกาสต่างๆมากมาย (มีเวอร์ชั่นที่ RR มาตกแต่งภายในให้ด้วยนะ)
มาแต่ก่อนมินิทุกคันจะถูกผลิตที่โรงงาน MINI Plant Oxford UK จนพักหลังๆขยานไลน์การผลิตไปโรงงานอื่นๆมากขึ้นเช่น โรงงาน VDL Nedcar ประเทศเนเธอร์แลนด์ รวมถึงโรงงาน BMW ที่ระยองของเราด้วย

ก่อนหน้านี้ผมเคยถูกเพื่อนๆแซวว่ามินินี่ต่างประเทศราคาก็พอๆกับ Jazz ก็จริงของเพื่อนว่าครับ Jazz นี่นั่นรุ่น Top ก็พอๆกับมินิราคาเริ่มต้น
ดังนั้นจะเห็นว่าราคามันจะต่างกันนิดหน่อยแต่ไม่ก้าวกระโดดแบบประเทศไทยเพราะกำแพงภาษีของรถนำเข้ากับประกอบในประเทศครับ

ส่วนตัวมีความเห็นว่าทางศูนย์มินิประเทศไทยแต่ก่อนตั้งราคาได้แรงมากครับ เพิ่งจะมีช่วงหลังๆที่ลดราคา+เพิ่มออพชั่นมาสู้กับรถเกรย์
รวมถึงการนำ Countryman มาประกอบในประเทศ  :)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
นั่นสินะ
เนื่องจากแว๊บไปดูราคามา

Golf GTI ขายปลีกในเมืองไทยราคาพอๆกับ Cooper S
นำเข้าทั้งคันเหมือนกันแต่ขายปลีกเมืองนอก แพงกว่า Cooper S ตั้ง 10,000 ปอนด์

เอาจริงๆ แล้ว มันก็ตอบยาก อาจเป็นเพราะเค้าสร้างแบรนด์ในไทยไว้ดี
ที่รู้ๆคือ BMW คงฟันกำไรเสียเละ

แต่ถ้าผมกำเงินอยู่สามล้าน ผมก็เลือก Cooper S แทนที่จะเป็น 320d นะ
มันชอบมาตั้งแต่สมัยอ่านรีวิวพี่จิมมี่ตั้งแต่เว็บโน้น

อาจเป็นเพราะผูกจิตกับมันไปตั้งแต่ตอนนั้นแล้วว 555

แรง คล่อง เกาะแต่แข็ง และเท่

ปล. ถ้าฟอร์ดเอา Focus ST กับ Fiesta ST มาทำตลาดและผมยังไม่มีเงินมากพอ
ผมตัดใจจากมินิได้ไม่ยากเลยครับ

หรือเราจะชอบรถ เล็กแต่เผ็ด หว่า ?

ออฟไลน์ john

ผมว่าลองขับดูก็น่าจะรู้นะครับว่าคุณภาพไม่สมราคาเลยสำหรับบ้านเรา

ผมว่าลองขับดูก็น่าจะรู้นะครับว่าคุณภาพไม่สมราคาเลยสำหรับบ้านเรา

ผมลองขับดู ผมว่ามันก็โอเคนะ ถ้าสักล้านกลางๆ มันก็น่าซื้อ

แต่ถ้า2ล้าน ผมก็ว่าแพงไป

แต่ผมชอบดีไซน์ของมันมากเลย

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เคยเรียนโทการตลาดเมื่อหลายปีก่อน
มีคลาสนึงเค้าเชิญ CEO ของมินิไทยมาบรรยาย
เค้าพูดเลยว่ามินิเมืองไทย เป็นรถนำเข้าทั้งคัน ราคาโดดไปเป็นล้านบาท
ทั้งที่สเปคจริงๆที่เมืองนอกมันคือเท่าแจส ยาริส

สิ่งที่จะทำให้ขายได้คือการสร้างภาพลักษณ์
เท่านั้นเลย ซึ่งเค้าทำได้ดีมาก จนเป็นเคสในตำนานเลย

โอเคแหละเทียบกับแจสประกอบไทย มินิดีกว่าแน่ๆ
แต่ลองเทียบกับแจสนำเข้าตัว RS ราคาล้านกว่าๆเท่าๆกัน
ผมว่ากินกันไม่ลงนะ ว่ากันที่ตัวรถนะ ไม่ใช่ภาพลักษณ์

ออฟไลน์ panerai

Countryman 1.8-1.9ล แพงแบบพอเข้าใจว่าพยายามปั้นแบรนด์
แต่ตอน Countryman 3.2ล นี้จะว่าหลอกคนมีตังค์ซื้อก็ไม่ถือว่าใช่ แต่ขอชื่นชมที่ทำให้คนไทยเข้าใจว่ามันเป็นรถแพงจนยอมซื้อในราคาที่ over price มากๆ มาในช่วงระยะเวลาราวๆ10ปี ที่ผ่านมาได้สำเร็จ
 แต่พอถึงช่วงมือ2 CM แบบนำเข้า 3.2ล บาท กับ รุ่นประกอบไทยจะมีราคาคงจะใกล้เคียงกัน ซึ่งรถ CBU จะเสียเปรียบมากก้งานนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช่ครับ ตามตำแหน่งแบรนด์แล้วเป็นแบรนด์น้อง BMW

แต่ราคามันไปเทียบ BMW หลายๆคนเห็น BM MB เฉยๆ แต่พอเจอ Mini กลับมีอาการ ซึ่งมันก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
แฟนผมเคยซื้อ Mini S coupe มาใช้ .. ทีแรกเทอจะเอา cooper S look2 แต่ผมพาไปดู coupe เข้าไป เทอเปลี่ยนใจเลย ทรงสวย วัยรุ่นกว่าเยอะ (แต่นั่งได้แค่ 2 คนนะ)
แฟนขับด้วย แต่ผมได้ขับเยอะกว่าเทอ มันเป็นรถที่แรงคับ ออกตัวพุ่งมากๆ คล่องตัวสุดๆ และอินดี้ เป็นเป้าสายตาของผู้คนบนท้องถนน แต่สิ่งที่รับไม่ได้ และทำให้ต้องขายทิ้งไปคือ ช่วงล่างคับ ไม่รุจะแข็งไปไหน ตับไตไส้พุงสะเทือนมากทีเดียว รับรู้ความรู้สึกได้ทุกหลุม ทุกบ่อ ลูกระนาด .. ปวดตับฮะ

ซื้อมา 3 m แต่งแม็กไปอีกแสนนึง
ใช้ไป 5 เดือน ขายได้ 2.2 m ก็บุญแล้ว
... ไอคนที่ซื้อต่อไป ถึงกับโทรกลับมาบ่น "รถมันก็เท่ดีนะน้อง แต่ขับนานๆ พี่ไม่ไหวว่ะ นึกว่าขับกระบะ!"

ให้ผมมองย้อนกลับไป แฟนผมตังหายไปเฉยๆ 9 แสน
แลกกับการได้ขับมินิครั้งนึงในชีวิต
บอกเลยว่า .. จะไม่ไปยุ่งกะมันอีกแล้ว 555

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ตอนนั้น 3mเอา serie3 ดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ mxmx

คนชื้อต้องชอบคับ ใช้อารมณ์ รถมันเท่ห์ดี แต่ถามว่าคุ้มเงินไหม ไม่คุ้มเลยคับ อีกอย่างหนึ่งรถมันมีบุคลิกของมันอยู่แล้ว คนที่จะชื้อควรต้องรุ็ว่ารถมันกระด้าง ลองก่อน รับได้ไหม ตอนผมชื้อ มีงบสามล้าน เลือก สามตัว f30 ctm xc60  แม้รถคนละแบบแต่เอางบเป็นตัวเลือก สุดท้ายก็ ctm แม้รู้สึกไม่ค่อยคุ้มแต่ไม่ผิดหวังที่ชื้อคับ

ออฟไลน์ trumpetx

ทั้ง BMW MINI RR มันก็เครือเดียวกัน

แต่ราคาที่สมเหตุผลสุดก็ BMW

MINI แพงไป

RR ก็ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่

ถ้า RR Ghost ราคาแพงกว่าซีรีย์7ซัก 2-3 ล้านน่ะ วิ่งกันเต็มถนนชัวร์

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อยู่เมืองไทย กำเงิน 8 แสนได้ขับ mazda3 focus อัลติส ซีวิค แต่อยู่เมืองนอก ได้ขับมินิ ขับ golf gti  WTF!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   แล้วสรุป ราคา 8 แสนเท่ากันทำไมรถในไทยมันคุณภาพไม่เท่ารถ 8 แสนเมืองนอก ฟร่ะๆ

ออฟไลน์ 2k

ผมก็ว่ามินิเป็นรถที่ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นในระดับเดียวกันหากว่ามันไม่มีภาษีแต่คุณภาพเทียบกับราครที่สูงกว่านิดหน่อยนั้นคุ้มค่ามากเลยนะ คุณภาพเครืีองยนต์ ประสิทธิภาพช่างล่าง วัสดุที่นำมาใช้ดีกว่ารถญีีปุ่นเยอะเลย  :P  พูดถึงเรืีองประเด็นราคาภาษีรถในบ้านเราแล้วผมมองว่าคนไทยมีกำลังซื้อสูงมากนะ รถยุโรปที่โดนภาษีราคาโดดไปคันละสี่ห้าล้านยังมีกันเยอะแยะเต็มถนน ซึ่งราคานี้ในต่างประเทศก็แทบจะได้m5หรือc63amgแล้ว ถ้าราคารถบ้านเราภาษีไม่สูงขนาดนี้s classคงแทนที่ด้วยมาเซอราติหรือโรลส์รอยแทน ส่วนc classซีรี่3ก็จะกลายเป็นm3และพวกพ้องไปแทน  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ XL_SiZe

อยู่เมืองไทย กำเงิน 8 แสนได้ขับ mazda3 focus อัลติส ซีวิค แต่อยู่เมืองนอก ได้ขับมินิ ขับ golf gti  WTF!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   แล้วสรุป ราคา 8 แสนเท่ากันทำไมรถในไทยมันคุณภาพไม่เท่ารถ 8 แสนเมืองนอก ฟร่ะๆ

ผมก็สงสัยครับ
เหมือนกับว่า ถ้าให้ทุน 800,000 มาผลิตรถ เป็นเงินทุน
ไม่เกี่ยวกับภาษีอะไรทั้งนั้น เอารถทุนการผลิต 800,000 บาทมาวัดกัน

รถยุโรปคงขายดีกว่าญี่ปุ่นมากแน่ ๆ การขับขี่เทคโนโลยี เฟิร์มกว่าแน่ ๆ

ออฟไลน์ IS2000

ที่อเมริกาถือว่าเป็นแบรนด์พรีเมี่ยมครับ ช่วง 3-4 ปีแรกรถมินิโดยเฉพาะ Cooper S หรือ JCW นั้นโดยมากขายบวกราคาไปอีก 15-20% ด้วยซ้ำ เมื่อสิบปีที่แล้วผมเคยไปออก R53 Cooper S ที่นั่น มีดีลเลอร์เดียวจาก 4-5 แห่งที่ยอมขายที่ราคาตั้งของ MINI USA
รถโดยมากถ้าไม่สั่งสเป็คเองจะมาแบบอ็อฟชั่นจัดเต็มมาก ส่วนใหญ่ราคาเฉลี่ยของ Cooper S จะพอๆกับซีรี่ย์ 3 รุ่นล่างครับ ผมเคยเห็น Cooper S เปิดประทุนมาแบบอ็อฟชั่นเต็มที่ราคาขายเท่ากับ BMW M3
ส่วนในไทยคิดว่ามินิแพงไปแน่นอนครับ แต่ยังพอรับได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ windrum31

• **
น่าจะอยู่ที่ ภาษี และการทำตลาดครับ ผมเคยไปเรียนและอยู่ที่อังกฤษมา mini วิ่งกันเป็นแค่รถบ้านธรรมดามากๆ ใช้จ่ายตลาด ไม่ได้มีความพิเศษอไรเลย

ออฟไลน์ cloud

โห เปิดหูเปิดตามากๆ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย   คนไทยสร้างแบรด์ได้เก่งมาก แต่จะว่าไปดีไซน์ของมันมันขายตัวมันเองได้ มันดูโดดเด่นกว่าjazzทั้งที่ราคาพอกัน

ออฟไลน์ legion

น่าจะอยู่ที่ ภาษี และการทำตลาดครับ ผมเคยไปเรียนและอยู่ที่อังกฤษมา mini วิ่งกันเป็นแค่รถบ้านธรรมดามากๆ ใช้จ่ายตลาด ไม่ได้มีความพิเศษอไรเลย

ตัว คันทรีแมน ประกอบใน ภาษีเสียเท่ารถญี่ปุ่น ประกอบใน เหมือนๆ กันครับ

ออฟไลน์ Nioka

อยู่เมืองไทยคุณกำเงิน 60 บาทก็ได้กินหมอนทองแล้ว

ไปเมืองนอก 60 บาท เปลือกหมอนทองยังไม่ได้เลย ครับ

เรื่องราคาสินค้าต่างสถานที่ต่างเมืองเป็นอะไรที่เข้าใจได้ครับ