ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา  (อ่าน 132637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 22:51:30 »
ตอนที่จะซื้อรุ่นนี้หาข้อมูลยากมากๆ เลยครับ ดังนั้นพอได้รถมา(เมื่อไม่กี่วันนี้เอง)ก็เลยตั้งใจว่าจะทำ review เล็กๆ กระชับในแบบผู้ใช้งานจริง เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจสำหรับผู้ที่มองรถรุ่นนี้อยู่ แต่เนื่องจากผมมีเวลาค่อนข้างจำกัด จึงขออนุญาตทยอยเขียนวันละนิดนะครับ...To be continued
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2014, 13:44:36 โดย Smart »

Re: Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 23:27:51 »
อันดับแรกก่อนที่จะ review ต่อไป ผมต้องขอกราบขอบพระคุณงามๆ ไปถึงคุณ Jimmy แห่ง headlightmag นับเป็นรถคันที่สองที่ผมตัดสินใจซื้อเพราะ review อันสุดยอดของคุณ คันแรกก็คือ Pajero Sport ปี 2009 จำได้ว่าตอนนั้นผมอ่าน review “Pajero Sport สิ้นสุดกันทีกับการรอคอย” (ต้องขออภัยถ้าจำหัวข้อคลาดเคลื่อนไปบ้างมันนานมาแล้ว) ไปมาอยู่หลายรอบเลยทีเดียว ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ และนั่นก็ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังกับรถคันนนั้นเลยแม้แต่น้อยนิด
 และสำหรับเจ้า V40 คันนี้ก็เช่นกัน ... ถึงแม่คุณ Jimmy จะยังไม่มี review รุ่นนี้ตรงๆ แต่การที่ผมได้อ่าน review รถ Volvo รุ่นอื่นๆ ทุกฉบับใน web นี้ มันก็เพียงพอที่จะทำให้ผมได้พอรู้จักลักษณะอุปนิสัยข้อดีข้อด้อยต่างๆ ของรถ Volvo และบอกได้ว่ามันใช่รถที่ผมกำลังมองหาอยู่หรือไม่...ขอบพระคุณจากใจจริงครับ
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 23:37:13 โดย Smart »

ออฟไลน์ f1rstgot

Re: Volvo V40 Cross Country ...คุณภาพคุ้มราคา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 18:08:37 »
 ;D

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 18:59:08 »
.So Super car !!
I like this model alot but no have anought money to buy.
Same with me also got Pajero sport. because  this website review.

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:36:45 »
รถสวยมากครับรุ่นนี้ รออ่านต่อนะครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 13:15:32 »
ปาดๆรอขมคราบ อิ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 14:48:26 »
รออ่านครับผม
ชอบมากเลยรุ่นนี้ เพราะผมว่า V40 มันดูเตี้ยไป ยิ่งวิ่งบนถนน ยิ่งเหมือนรถโหลดติดพื้นถนน
แต่ Cross Country มันทำให้รถดูสมส่วนขึ้นมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 20:21:13 »
ก่อนที่จะ review ต่อไป ก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ผู้ที่มีหัวใจรักยานยนต์และการเดินทางเช่นเดียวกันกับผม ที่แวะเข้ามาแวะชมและให้กำลังใจนะครับ :D
มาดูกันต่อ...
บทที่ 1: Spec Vs. Price
เวลาที่ต้องเลือกซื้อรถซักคัน...สเปคและราคาเป็นสิ่งแรกที่ผมมอง คือถ้าทั้ง 2 สิ่งนี้ไม่ match กัน เรื่องอื่นๆ ก็ไม่ต้องไปดูกันต่อ และขอเรียนจากใจจริงว่าก่อนหน้านี้อ้ายความคิดที่จะเล่นรถหรูจากค่ายยุโรปอย่างพวก เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ หรือค่ายใดๆ ก็ตาม ไม่เคยอยู่มีอยู่ในหัวของผมเลย เนื่องจากในความคิดส่วนตัวมองว่ารถเหล่านี้ราคาสูงเวอร์เกินเมื่อเทียบกับสมรรถนะที่ได้มา ซึ่งสาเหตุหลักๆ มันก็มาจากภาษีนำเข้ารถที่สูงถึง 200% นั่นเอง ... แต่อุดมการณ์นี้ก็ต้องมลายหายไปเมื่อได้มาเจอกับเจ้า V40 คันนี้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 21:57:15 โดย Smart »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 21:16:28 »
ผมได้เจอ Volvo V40 ครั้งแรกที่งานโชว์รถที่ห้างเซ็นทรัลชลบุรีเมื่อเดือน ต.ค. 56 ที่ผ่านมา ในตอนนั้นสิ่งแรกที่ทำให้ผมต้องตะลึง อึ้ง ละก็ทึ่ง...(ก่อนที่จะเห็นหน้าตารถซะอีก) ก็คือ...ป้ายหน้ารถตัวโชว์ที่เขียนไว้ว่า
"V40 T5 ,1984cc, 213 hp, max speed 230 km/h, 0-100 km/h= 6.9 sec”
“Price range 1,680,000 – 1,920,000 Bt”

เฮ้ย! นี่มันสเปครถสปอร์ตชัดๆ ...มันใช่เหรอราคานี้??? ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจอะไรผิดไปหรือป่าวเกี่ยวกับราคา...จนต้องย้ำถามราคาเจ้าหน้าที่ขายถึง 2 ครั้ง... “น้องครับราคานี้ยังไม่ได้รวม Vat หรือปล่าว?”

เพียงแค่เห็นป้ายนี้เงินในกระเป๋าผมมันก็เตรียมพร้อมที่จะทะยานออกไปกับเจ้า V40 Cross Country ซะแล้ว! ;D

มาดูโบรชัวฉบับเต็มกัน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 21:58:46 โดย Smart »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 21:39:43 »
คำถามหลักก็คือ..."ทำไม Volvo Thailand ถึงทำราคาเจ้า V40 ได้สวดยอดขนาดนี้?" ... คำตอบที่กระจ่างแจ้งมันมีอยู่ ซึ่งหลายท่านในแวดวงยานยนต์ก็อาจจะทราบกันเป็นอย่างดีอยู่แล้ว... แต่ผมก็ยังอยากจะอธิบายให้กับเพื่อนๆที่ตกข่าวเหมือนกับผมในตอนแรก...ไว้ติดตามกันต่อนะครับ

To be continued... 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 21:59:50 โดย Smart »

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:27:33 »
เข้ามารออ่านครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:09:53 »
ติดตามชมครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ @!r

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:27:44 »
ชอบมากๆรถรุ่นนี้ ปูเสื่อรอชมอยู่นะครับ  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 22:35:32 »
เอาละครับมาว่าเรื่องของราคากันต่อ...แต่ก่อนอื่นเพื่อให้เห็นภาพชัดเจนกันมากขึ้นว่าทำไมผมถึงได้บอกว่า ..."ทำไม Volvo Thailand ถึงทำราคาเจ้า V40 ได้สวดยอดขนาดนี้?" ลองมาดูราคา vs สเปคในภาพรวมของรถยุโรปของค่ายชั้นนำอื่นๆ กันบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 23:40:14 โดย Smart »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 22:52:17 »
ผมก็ไม่ได้ถึงกับจะบอกว่ารถ Volvo ดีไปกว่า BMW หรือ Benz นะครับ ... เพราะการเปรียบเทียบรถรุ่นต่างๆ ต้องดูกันในหลายมิติ และรถแต่ละรุ่นนั้นก็มีทั้งข้อเด่นและข้อด้อยที่ต่างกันไป ที่สำคัญที่สุดคือมันตอบโจทน์ที่แตกต่างกันของแต่ละคนได้มากแค่ไหน ถึงกระนั้นจากตารางราคาเปรียบเทียบกับสเปคของรถทั้ง 3 ค่ายที่เราได้เห็นกันนี้... "ก็คงไม่มีใครสามารถปฏิเสธได้ว่าเจ้า V40 ตัวนี้ทำคะแนนได้โดดเด่นไม่แพ้ใครเลยจริงๆ เมื่อเปรียบเทียบกับเพื่อนๆ ต่างค่ายที่มีสเปคใกล้เคียงกัน"
และที่เหตุผลที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะว่า...
"เหตุผลหนึ่งที่ทำให้ S60 ใหม่ มีค่าตัวถูกขนาดนี้ ก็เพราะว่า Volvo ใช้วิธีการ นำเข้าชิ้นส่วน ไปประกอบยังโรงงานของ Volvo มา กัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย ซึ่งเปิดดำเนินการมาตั้งแต่ปี 1968 ปัจจุบัน มีพนักงานประมาณ 200 คน ประกอบรถยนต์รุ่น Volvo S40, S60, S80, V50 , XC60 และ XC90 ว่าง่ายๆ คือแทบทุกรุ่นที่มีขายอยู่ในเมืองไทยตอนนี้นั่นเอง"
ตามไปดูรายละเอียดกันในบท review นี้ของคุณ Jimmy ได้เลยครับ..."ทดลองขับ Volvo S60 1.6 DRIVe Turbo 6AT Power Shift (180 HP) : MAKE SENSE to BUY!"

สุดท้ายก็ยังคงเป็นคุณ Jimmy และทีมงานอีกแล้วที่่ช่วยทำให้ผมได้มาถึงบางอ้อ...ต้องขอขอบพระคุณอีกครั้งอย่างมากมาย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 08:41:42 โดย Smart »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:21:32 »
ในที่สุดเราได้ได้เดินทางกันมาถึงตอนจบของ "บทที่ 1 Spec vs Price" ...ข้อสรุปของบทนี้ที่ผมอยากจะสื่อสารไปถึงเพื่อนๆ ที่กำลังมองๆ รถรุ่นนี้กันอยู่ก็คือ "ในมุมมองด้านสเปคและราคา...เจ้า Volvo V40 ตัวนี้ไม่เป็นรองใครอย่างแน่นอน และจากการใช้งานจริงที่ผมได้ลองมาด้วยตัวเองนั้น บอกได้เลยว่ามันก็ยังให้ความประหยัดน้ำมันในขนาดที่หลายๆ คนไม่คาดคิด ว่าจะพบได้ในความแรงระดับ 213 แรงม้านี้"...โปรดติดตามต่อไปใน "บทที่ 2 มาว่ากันเรื่องของศูนย์ Volvo" ... To be continued!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 22:41:27 โดย Smart »

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:34:29 »
รอยคอ รอคอย  ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ topus0230

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:28:36 »
เห็นด้วยครับว่า spec กับ price ของ volvo ทำได้ดีมากๆ รออ่านตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 15:17:52 »
รออ่านในสิ่งที่หลายๆคนกังวลใจกับ volvo

อะไหล่ กับศูนย์บริการ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ namliab

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:13:53 »
ติดตามด้วยคนครับ ชอบรุ่นนี้มากกกกก

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:30:59 »
บทที่ 2: ว่าด้วยเรื่องของศูนย์ Volvo
เรื่องสำคัญอันดับสองรองมาจาก Spec vs. Price ก็คือเรื่องของศูนย์บริการที่ผมค่อนข้างที่จะให้ความสำคัญมากพอสมควร...มากยิ่งไปกว่าสมรรถของตัวรถเสียอีก... เหตุผลนะเหรอ? ก็เพราะว่าผมเป็นเพียง Car User ธรรมดาๆ คนหนึ่ง ...ไม่ใช่ Car Tester ระดับมืออาชีพอย่างที่เราเห็นกันตามนิตยสารรถ ที่มุ่ง test กันในเรื่องสมรรถนะของตัวรถเป็นหลัก... พวกเค้าอาจจะเชี่ยวชาญการทดสอบโดยการ... เหยียบเจ้า V40 ไปมิดไมล์ เพื่อดูหน่อยซิ ว่ามันทำความเร็วได้ถึง 230 อย่างที่ Volvo ประกาศไว้หรือเปล่า?(หรือแค่โม้)...หรืออาจจะลองขับสาดโค้งไปมาที่ความเร็ว 140-150 เพื่อดูว่ายังเอาอยู่กันหรือเปล่า?... หรืออาจจะลองเหยียบขึ้นไปที่ 140 แล้วกดเบรคจมมิดในทันทีทันใดเพื่อดูซิว่ามันจะให้ความรู้สึกอย่างไรในเจ้า V40 (ทุกชีวิตจะยังปลอดภัยใน Volvo สมดั่งสโลว์แกนที่ว่าไว้หรือเปล่า?)...หรืออาจจะลอง test ในแบบอื่นๆ ที่น่าใจหายใจคว่ำอีกมากมาย...  และนั่นก็เป็นสิ่งที่ Car Tester เค้ามักทำกันเมื่อได้มีเวลาอยู่กับเจ้ารถคันนั้นซัก 2~3 วันก่อนที่จะคืนกุญแจให้กับศูนย์ไปตามระเบียบ...
แต่ไม่ใช่ผมอย่างแน่นอน...เพราะผมเป็นเพียง Car User ธรรมดาๆ ที่ไม่ค่อยอยากจะรู้นักหรอกว่า “ทุกชีวิตจะปลอดภัยใน Volvo” สมคำร่ำรือหรือไม่ (ถ้าไม่ถึงคราวจำเป็นจริงๆ)...แต่สิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะรู้แน่ๆ ก็คือ...เจ้า V40 คันนี้มันจะได้อยู่กับผมในสภาพที่ดีไปตราบเท่านานแสนนานซักได้แค่ไหน ตามประสาคนรักรถคนหนึ่ง... ผมจึงเป็นคนหนึ่งที่มุ่งเน้นให้ความสำคัญกับเรื่องของศูนย์บริการเป็นอย่างมาก...ถึงมากที่สุดเลยทีเดียวเชียวก็ว่าได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2014, 18:58:28 โดย Smart »

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:58:09 »
ติดตามอ่านนะครับ ชอบรีวิวลักษณะนี้มากครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 13:39:52 »
พูดไปแล้วก็ทำให้ผมนึกไปถึงเจ้ารถยี่ห้อสี่ห่วง(ทนหายห่วง) คันเก่าที่บ้านคันหนึ่ง ที่มีอายุเกิน 20 ปีขึ้นไปแล้ว เจ้าสี่ห่วงคันนี้ที่ต้องพบกับความบอบช้ำมามากมายหลายครั้งกับศูนย์ซ่อมที่ไม่ได้มาตรฐาน จนทุกวันนี้ศูนย์ Audi ได้ปิดร้างราจากเมืองชลบุรีเป็นที่เรียบร้อยไปหลายปีแล้ว... แต่เจ้าสี่ห่วงนี้ก็ยังคงใช้งานได้ดีอยู่ในสองหน้าที่คือ...หนึ่ง เอาไว้ขับวนเวียนไปมา อยู่ในเมืองในระยะใกล้ๆ ไปตลาด ไปวิ่งจ๊อกกิ้ง ฯ (พูดง่ายๆ คือใช้แทนมอเตอร์ไซนั้นเอง) และอย่างที่สองก็คือไว้ให้แมวนอน...ซึ่งดูแล้วจะหนักไปในอย่างหลังมากกว่า... แต่ถ้ามองกันในเรื่องของตัวรถเพียงอย่างเดียวนั้น “รถ Audi ก็ถือได้ว่าเป็นรถที่มีสมรรถนะที่ดี ให้ความสุนทรีย์ในการขับขี่ มี design ที่สวยงาม เรียกว่าแทบจะ perfect ไปเสียทุกอย่างยี่ห้อหนึ่งเลยทีเดียวก็ว่าได้...”
ต้องขออภัยที่นอกเรื่องไปซะยาว...มาเข้าเรื่องของศูนย์ Volvo กันต่อดีกว่า...(แต่ขอเบรคก่อนชั่วคราว)
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2014, 13:51:56 โดย Smart »

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 14:05:46 »
ออกตัวก่อนว่าเรื่องที่เล่าเป็นเรื่องอดีตคือผมเคยใช้วอลโว่มาก่อน ต้องบอกว่าศูนย์วอลโว่ไทยห่วยมากขั้นเทพสมัยนั้นประมาณว่าเอารถเข้าไปซ่อมแล้วมีอาการเสียอาการใหม่ออกมา ซ่อมไม่จบวนไปอย่างนี้(อาจจะโชคร้ายเจอช่างไม่เก่งก็เป็นได้) หรือเอารถออกมาเบาะหนังเปื้อนรอยคราบน้ำมันบ้าง ลายไม้ที่ประตูมีรอยขูดจากเล็บคนรับรถบ้าง ทั้งที่เจ้าของรถรักษาแทบตาย แต่คนในอู่วอลโว่เอาไปปู่ยี้(ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ) ตั้งแต่วันนั้นมาก็เลยเข็ดกับวอลโว่ไทย (สมัยก่อนเข้าศูนย์ที่วอลโว่ท่าพระ กับซอยประมวล ปัจจุบันปิดไปแล้ว) และเคยไปอู่สีวอลโว่ที่บางนา เก็บงานไม่เรียบร้อยอีกด้วย

ยังจำขึ้นใจอีกเคสคือได้เอารถเข้าศูนย์เช็คระยะที่อู่วอลโว่ตลอด วิ่งได้ปีที่ห้า เกียร์พังพอดี ถามช่างทำไมพัง ช่างบอกรุ่นนี้ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยหน่อยเพราะเมืองไทยอากาศร้อน อยากจะบอกว่าแล้วทำไมตอนที่ผมเอาเข้าเช็คก่อนหน้านี้ช่างไม่แนะนำเปลี่ยนถ่ายนำมันเกียร์ให้ละคร้าบบรถก็เข้าเช็คศูนย์วอลโว่ไทยแลนด์ถิ่นแดนสยามตลอด แล้วให้ผมเสียเงินค่าเปลี่ยนเกียร์เกือบแสนบาท

ย้ำอีกครั้งที่เล่ามาเป็นเคสอดีต หวังว่าศูนย์วอลโว่ปัจจุบันนี้อาจดีขึ้นกว่าสมัยก่อนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2014, 14:08:58 โดย O_O »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 16:05:44 »
ดีครับที่ช่วยกันเข้ามา share … “เหรียญมีสองด้านเสมอ”… เคยได้ยินมาบ้างเหมือนกันว่ารถ Volvo รุ่นก่อนๆ มีปัญหาเรื่องระบบเกียร์ในบางคัน แต่ก็ไม่ชัดเจนนักเพราะว่ารถ Volvo มีคนใช้ค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม ไม่เป็นวงกว้างเหมือนอย่างเบ็นซ์กับบีเอ็ม... ส่วน Volvo รุ่นใหม่ๆ จะมีปัญหาบ้างหรือไม่นั้น? บอกตรงๆ ว่างานนี้ต้องวัดใจกันล่ะครับ เพราะมันจะเป็นเรื่องราวของอีก 5 ปีข้างหน้าหลังจากที่รถหมดประกัน...ตอนนี้ยังฟรีทุกอย่างอยู่... หุ หุ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2014, 18:46:08 โดย Smart »

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 17:22:46 »
ใช้มาได้ร่วม 5 เดือนหมื่นโล V40 My13 ภาพรวมพอใจ แต่ที่จริงก็เริ่มมีปัญหาตั้งแต่วันแรกๆแล้ว รถขณะเคลื่อนตัวช้า(ตอนจอดรถ)ไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยจะมีเสียงดัง กึกกัก เข้าศูนย์ที่ซื้อรถ (ก็ได้คำตอบแนว classic)ช่างบอกว่าไม่ได้ยินเสียงที่ผิดปกติ  นี่ตั้งใจว่ารอให้อีกสักพักจะเอาเข้าที่ศูนย์เมืองชลนี่แหละ เพราะอยู่ชลบุรีเหมือนกัน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 20:05:36 »
ผมว่าช่างที่ศูนย์ชลเค้า O อยู๋นะ ได้คุยกันวันรับรถที่เค้ามาอธิบายระบบต่างๆ ให้ฟัง เค้าตอบคำถามได้ clear ทีเดียว...ลองดูครับ  :)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 21:08:04 »
เรื่องของศูนย์ Volvo (ต่อ...)
และสำหรับสิ่งที่ผมจะพูดถึงต่อไปในบทนี้ จะเป็นเรื่องราวของศูนย์ Volvo ชลบุรีแต่เพียงแห่งเดียวเท่านั้น... เพราะการใช้บริการต่างๆ ตั้งแต่ตอนหาข้อมูลก่อนซื้อรถ ไปจนถึงการบริการให้คำปรึกษาต่างๆ หลังจากที่ได้รับรถมาขับเป็นที่เรียบร้อย... ผมได้ deal กับที่ศูนย์ Volvo ชลบุรีเพียงแห่งเดียวมาตลอดจริงๆ… และมันคงจะเป็นการไม่แฟร์ถ้าผมพูดเพียงแต่คำว่า “ศูนย์ Volvo” เฉยๆ โดยเหมารวมว่าสิ่งที่ผมกำลังพูดถึงอยู่นี้มันคือของศูนย์ Volvo ทั้งประเทศไทย… จริงมั๊ยครับ?
ถ้าหาพิจารณาดูแล้วเห็นว่าศูนย์แห่งนี้ไม่มีมาตรฐานที่ดีพอ... ผมก็ยอมที่จะตัดใจจากเจ้า V40 รถในดวงใจของผมไป มีภาษิตจีนพูดไว้ว่า... “หากขุนเขายังอยู่ ไม่ต้องกลัวไร้ฟืน” ... มันก็ยังมีรถ model ใหม่ๆ จากหลายค่ายอื่นๆ อีกตั้งหลายรุ่นที่น่าเล่นหนิครับ... ไม่ว่าจะเป็น Masda CX5, Nisson Juke, ฯลฯ ทำไมจะต้อง “Volvo Only” ด้วย?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 21:04:59 โดย Smart »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 21:19:37 »
สิ่งต่างๆ ที่ผมได้นำมาพิจารณาในการประเมิณศูนย์ Volvo ชลบุรี ก็ตามนี้เลยครับ...
เรื่องที่ 1.การให้ข้อมูลของพนักงานขายเป็นอย่างไร?
สำหรับพนักงานขายหรือที่เรียกกันสั้นๆ ว่าเซลของผมนั้น ก็คือคุณ “คัทลียา คำภากุล” หรือผมมักเรียกชื่อเล่นเธอว่า “Kat” ...มีหลายสิ่งอย่างที่ผมประทับใจในการบริการของเธอ แต่ผมจะไม่ขอพูดยืดยาวเกี่ยวกับคุณ Kat… เพราะเดี๋ยวจะหาว่าเชียร์กันออกนอกหน้าเกินไป...แต่สิ่งหนึ่งที่ผมกล้าพูดได้แน่ๆ ก็คือ “คุณ Kat เป็นเซลที่มืออาชีพมากที่สุดคนหนึ่งเท่าที่ผมเคยพบมา” และสิ่งที่โดนใจผมมากที่สุดในการให้คำปรึกษาของเธอก็คือ “Kat ไม่สามารถตอบคำถามเกี่ยวกับรถ Volvo ได้ในทุกเรื่อง แต่เธอจะไปหาคำตอบกลับมาบอกผมภายใน 24 ชั่วโมงในทุกครั้งไป” และนั่นมันมากเกินพอสำหรับเซลมืออาชีพที่ผมต้องการจะซื้อรถด้วย… และถ้าให้ประเมิณคะแนน ผมให้เธอเลย 10 เต็ม 10 อย่างไม่ต้องคิดนาน…!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2014, 21:47:47 โดย Smart »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 21:32:04 »
ด้วยความเคารพนะครับ ผมได้ขออนุญาตคุณ Kat เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ในการนำรูปและช่องทางติดต่อของเธอมา post ลง...ถ้าอยากรู้อารัยเกี่ยวกับรถ Volvo ก็ลอง...ติดต่อเธอดูได้ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2014, 21:44:14 โดย Smart »