ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ความสำคัญกับการจอดรถในที่มีหลังคากันขนาดไหนคับ  (อ่าน 9874 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
อยากรู้ว่าเพื่อนๆน้องๆพี่ๆ ให้ความสำคัญกับการจอดรถใต้หลังคากันขนาดไหนคับ ส่วนตัวผม 99% ผมจอดใต้หลังคาหมดยกเว้นกรณีรีบ(รีบคือปวดท้องคับ 555) ถ้าไม่รีบผมไม่จอดตากแดดแน่นอนถึงจะวนนานขนาดไหนก้ตาม ถึงรถจะเคลือบไรมาเยอะแยะก้ตาม คือถ้าเป็นพวกห้าง siam paragon , central ladprao ไรพวกนี้คงไม่ต้องสนยังไงก้ใต้หลังคาหมด แต่ห้างที่ผมเห็นมีรถสวยๆแพงๆ จอดอยู่ในลานด้านนอกเยอะมากคือ mega bangna คับ ตอนกลางคืนผมเข้าใจไม่มีแดดไม่มีผลใดๆกับรถ แต่กลางวันยิ่งช่วงนี้แดดโหดๆ ก้เห็นจอดกันเยอะคับ คือใต้ห้างที่จอดได้ไม่น้อยเลยคับจอดได้เยอะมาก จะคิดว่าเต็มก้ไม่ใช่วันจัน-พฤหัส เที่ยงๆ ว่างเป็นพันคัน 555 ไม่ได้ว่าไรนะคับแค่อยากรู้ บางทีเห็นแล้วเสียดายรถคับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 14:43:41 โดย AkE »

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่ความสะดวกครับ ถ้ามีผมก็จอด แต่ถ้าไม่มี ลานโล่งๆก้จอดได้
รถมันไม่ได้บอบบางขนาดนั้น
ลองคิดดูครับ ตอนที่เอารถมาขับ มันก็วิ่งตากแดดตากฝนอยู่เเล้วครับ ไม่ได้วิ่งในร่ม

ออฟไลน์ mavin36

• **
แล้วแต่ความสะดวกครับ ถ้ามีผมก็จอด แต่ถ้าไม่มี ลานโล่งๆก้จอดได้
รถมันไม่ได้บอบบางขนาดนั้น
ลองคิดดูครับ ตอนที่เอารถมาขับ มันก็วิ่งตากแดดตากฝนอยู่เเล้วครับ ไม่ได้วิ่งในร่ม
ให้คุณใช้รถสองคัน คันนึงใช้ห้าปี แต่จอดในร่มตลอด อีกคันจอดตากแดดทั้งปี
รับรองได้ว่าคันที่จอดตากแดดผุก่อนครับ

ออฟไลน์ whoami

รถทุกคันประกอบเสร็จใหม่ๆก็จอดตากแดดตากฝนกันเต็มทุ่ง

พอถึงโชว์รูมก็จอดตากแดดตากฝน ฝุ่นเขรอะ พอมีคนซื้อค่อยจับมาอาบน้ำแต่งตัวให้ดูใหม่

แต่พอเจ้าของซื้อไปแล้ว ดูแลประคบประหงมกันเต็มที่ ตากแดดไม่ได้ โดนฝุ่น โดนโคลนต้องรีบล้าง  สีก็ต้องเคลือบกันทุกเดือน

สำหรับผม ถ้าเลือกได้ก็จอดในร่ม ไม่ใช่กลัวรถมีปัญหา แต่จอดตากแดดไว้พอขึ้นมาขับมันเตาอบชัดๆ ถ้าไม่มีที่ร่มก็ตากแดดได้ ไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
อันดับ1ในการหาที่จอดเลยครับ คือ ได้จอดในที่ร่ม แต่ต้องเดินไปจุดหมายไกลกว่า จอดตากแดด สัก 200 300 เมตร ก็ยอมครับ แต่ต้องจอดนานๆนะ ถ้าแปปเดียว ไม่ถึง ครึ่งช.ม. ก็ตากแดดครับ

ออฟไลน์ H.

ขอหลังคาครับ ถ้าไม่มีหลังคากลับมาเหมือนโดนย่าง
H.

ออฟไลน์ Buffy

มีหลังคาก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

บ้านเก่าผมเป็นตึกแถว จอดรถตากแดดหน้าบ้านเป็นเวลา 10 ปี ทำสีทั้งคันไปหนนึง โดยรวมก็ออกมายังดูดีครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ได้จอนใต้ร่มก็ดี ไม่มีกลางแดดก็จอดได้ ไม่แคร์ครับ
ผมรักเวลาที่จะต้องเสียไปกับการวนหาที่จอด มากกว่ารักรถอะครับ
(แต่โชคดี บ้านผมมีที่จอดใต้หลังคาบ้านครับ โดดแดดหนักๆก็เฉพาะตอน
ออกไปห้าง หรือ ขับอยู่บนถนนตอนกลางวันเท่านั้น)

ออฟไลน์ tosa

แน่นอนครับ...ในร่มอยู่แล้ว แต่ถ้าเลือกได้ผมขอด้านนึงต้องไม่มีรถจอดหรือมีเสาบัง กลัวคนอื่นเปิดประตูมาโดนรถเรามากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ค่อนข้างมากครับเพราะไปไหนทีไปกันทั้งครอบครัวไม่อยากให้เด็กๆโดนแดดมาก ไหนจะตอนขึ้นรถข้างในเป็นเตาอบอีกตะหาก นอกจากนี้ยังเน้นเรื่องการจอดซ้อนคันอีกครับไม่จำเป็นจริงๆผมไม่จอดซ้อนคันยอมวนหาครึ่งชั่วโมง ที่จอดรถที่บ้านก็ทำหลังคากันแดดกันฝน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XyteBlaster

แล้วแต่คนนะครับ

แต่ผมซื้อรถเพื่อให้ชีวิตผมดีขึ้นสบายขึ้น. มันต้องรับใช้ผม ไม่ใช่ผมรับใช้มันอ่ะ

ออฟไลน์ billups

• **
ครั้งคราว เลือกไม่ได้ ก็ต้องจอด ที่แต่เราควบคุมได้ที่บ้านที่ทำงาน ก็หาจอดร่มๆ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าให้เลือกได้ ผมก็อยากได้ที่จอดรถในร่มครับ ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ก็คิดเหมือนผม
แต่ถ้าที่จอดรถในร่มเต็ม จอดตากแดดก็ไม่มีปัญหาครับ

ที่ทำงานผม มีที่จอดรถในหลังคา และที่จอดรถกลางแจ้ง ปกติ ที่จอดรถในหลังคามักจะเต็มเร็ว แต่ก็จะมีพวก อยากจอดร่มแต่มาไม่ทัน ก็มาจอดขวางแล้วใส่เกียร์ว่างเอา
เคสนี้ไม่ว่าที่จอดรถกลางแจ้งจะเต็มหรือไม่ ก็จะมีคนจำพวกนี้จอดรถขวางเป็นประจำ
ซึ่งโดยส่วนตัวผม ไม่เห็นด้วยเลยกับคนจำพวกนี้ จริงๆควรจะจอดกลางแจ้งให้เต็มก่อน แล้วถึงจะมาจอดซ้อนคัน
บางครั้งจอดรถในร่มอยู่ดีๆ เจอจอดขวาง เสียแรงต้องเข็นอีก บางคันแค่เอามือไปแตะยังไม่อยากจะแตะเลย ฝุ่นเพียบ เฮ้อ

ออฟไลน์ AMG GT

มีหลังคาดีกว่านะ  เพราะว่าถ้าไม่มีหลังคานี้แรงร้อนๆประมาน 40 องศา  เข้าไปในรถเหมือนเตาอบเลยแหละ  ต้องเปิดกระจกวิ่งก่อนไม่งั้นโดนอบตายพอดี55555

ออฟไลน์ kati348

มีหลังคาได้ก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ จริงๆการตากแดดผมไม่ห่วงสีภายนอกเท่ากับอุปกรณ์ภายในนะ

ภายนอกเคลือบสีบ่อยๆ ช่วยได้เยอะ แต่จะให้วนหาที่จอดดีๆ แล้วต้องเสีย เวลาเสียน้ำมันผมไม่เอาด้วย

ออฟไลน์ aA

• **
ถ้าเลือกได้ก็จอดในร่ม แต่ถ้าไม่มีก็ตากแดดได้ครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
สำหรับผมถ้าที่ไม่มีหลังคาไม่เสี่ยงขี้นกหรือยางไม้ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
ผมทำงานในโลตัส แต่ดันเป็นโลตัสที่ไม่มีที่จอดใต้อาคาร มีแต่ที่จอดหน้าห้างมีหลังคา
เคยเอา Z4 ไปจอด พอเลิกงานออกมา ประตูข้างฝั่งคนขับ เป็นรอยบุบคับ (แบบโดนคันข้างๆเปิดประตูมาโดน)
เซ็งสุดอ่ะคับ เพราะเรารักรถมากกก
เลยขอโลตัส เข้าไปจอดกะโซนพนักงานห้าง แต่กลายเป็นต้องตากแดด เพราะในร่มมอไซด์พนักงานห้างเค้าจอดกันเต็มหมด
เฮ้ออออ ... ผมเลยต้องเลือกระหว่าง เสี่ยงรถบุบ กะ จอดปลอดภัยแต่ตากแดด
เลยเลือกตากแดดคับ T T
หลังๆมา 3 วัน ค่อยเอามาจอดตากแดดทีคับ เอาคันอื่นมาแทน สงสารรถ

ออฟไลน์ Sammy_

สำหรับผมมีก็ได้ ไม่มีก็ได้ครับ ไม่ซีเรียล อย่างที่ท่านข้างบนบอก ผมซื้อรถมาให้มันรับเรา ไม่ใช่ให้เรารับใช้่มัน ฮาๆๆๆๆ
 ;D

ออฟไลน์ IS2000

ผมทำงานในโลตัส แต่ดันเป็นโลตัสที่ไม่มีที่จอดใต้อาคาร มีแต่ที่จอดหน้าห้างมีหลังคา
เคยเอา Z4 ไปจอด พอเลิกงานออกมา ประตูข้างฝั่งคนขับ เป็นรอยบุบคับ (แบบโดนคันข้างๆเปิดประตูมาโดน)
เซ็งสุดอ่ะคับ เพราะเรารักรถมากกก
เลยขอโลตัส เข้าไปจอดกะโซนพนักงานห้าง แต่กลายเป็นต้องตากแดด เพราะในร่มมอไซด์พนักงานห้างเค้าจอดกันเต็มหมด
เฮ้ออออ ... ผมเลยต้องเลือกระหว่าง เสี่ยงรถบุบ กะ จอดปลอดภัยแต่ตากแดด
เลยเลือกตากแดดคับ T T
หลังๆมา 3 วัน ค่อยเอามาจอดตากแดดทีคับ เอาคันอื่นมาแทน สงสารรถ
เหมือนผมเลยครับ ถ้าให้เลือกจอดในร่มแต่ที่แคบติดกับรถคันอื่นกับจอดตากแดดแต่ไม่เลี่ยงโดดเปิดประตูใส่ ผมเลือกที่จะจอดตากแดด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ FyGI

จอดในร่มเป็น Priority แรกครับ

แต่ถ้าดูแววแล้วยากลำบาก

ก็จอดที่โล่งได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

แล้วแต่คนนะครับ

แต่ผมซื้อรถเพื่อให้ชีวิตผมดีขึ้นสบายขึ้น. มันต้องรับใช้ผม ไม่ใช่ผมรับใช้มันอ่ะ
5555 อันนี้ถูกกก

ออฟไลน์ veeraya

ที่บ้านมีหลังคาโรงรถ ที่ทำงาน ที่จอดส่วนตัวในร่ม ออกจากบ้านเช้ามืด ถึงทำงานก่อน 7 โมง
กลับบ้านแดดกลับบ้านไปแล้ว ทั้งรถทั้งคนเลยแทบไม่ถูกแดดเลยครับ มีเฉพาะวันอาทิตย์วันเดียวที่ออกสาย
แต่ถ้าหาที่จอดก็พยายามเข้าร่มครับ

ออฟไลน์ Highway Star

มากครับ  ถ้าจอดในร่มรถยี่สิบปียังดูไม่เก่าเลยครับ เลือกได้ก็เอาในร่มครับ เว้นแต่เดินไกลกว่าเดิมมากหรือเก็บค่าจอดแพงมหาโหดก็ไม่เอาครับ แต่ถ้าอยู่ในบ้านผมจอดในร่มตลอด

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
ที่ทำงานต้องจอดตากแดดเหมือนกัน ช่วงหลังๆเขามาขึงตาข่ายสีเขียวๆให้ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก สงสารรถ แต่ยังไงก็คิดว่าไม่มีผลอะไรอย่างมีนัยสำคัญครับ  รถญาติ ford feista รุ่น 4 ปนะตูตอนอยู่ทีาโชว์รูมเขาจอดในลานตากแดดไว้ร่วมปี (คงขายยากรุ่นนี้)  มารู้ทีหลังหลังจากซื้อแล้ว แต่ก็ใช้ปกติ ไม่มีอะไรกรอบหรือพัง ขัดเคลือบสีก็เงาเหมือนรถคันอื่นๆ   เลยคิดว่าหากจำเป็นต้องแดดก็คงไม่เป็นไร  จอดมาเป็นปีบางคันแบบไม่ติดฟิมไม่เคลือบสีไม่ล้างยังอยู่ได้เลย 55
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่ที่คนครับ  บางคนไม่สนใจ ........ ผม เลือกได้ จอดครับ โดยรวม 99ใน100 จอดในร่ม  .....ข้อแตกต่าง  เกินกว่า 10 ปี เห็นความแตกต่างชัดเจน....ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มีที่จอดร่มก็จอดครับไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่พยายามหาที่จอดร่มๆไว้ครับสงสารรถ คนยังกลัวร้อนรถก็คงเหมือนกันล่ะครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

ไม่สำคัญครับมีก็จอดไม่มีก็ไม่จอด เพราะจอดที่บ้านก็ไม่มีหลังคาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
ผมว่าคนที่ใช้รถ 3-5 ปีเปลี่ยนไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ  มันทำให้สภาพจิตไม่ดีไปเปล่าๆ และก็เพียงเพื่อรักษาให้เจ้าของคนต่อไปที่ส่วนใหญ่เราไม่รู้จัก ซึ่งรถตากแดดกับไม่ตากแดดก็ได้ราคาตลาดเท่ากันอยู่ดีครับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ Freekick042

ผมเนี่ยแหละไปMegabangna ทุกวัน ถ้าวันธรรมดาก็จอดในห้างครับหาที่ง่ายๆมีโซนประจำอยู่

แต่วันหยุดผมจอดตากแดดน่ะแหละ บางทีวนข้างในเป็นชั่วโมงหาที่จอดไม่ได้เลยไม่เอาแล้ว
แล้วอาคารมันขวางตะวันถ้าเลือกที่จอดดีๆหรือเหมาะสมกับเวลาออกมาที่รถแล้วรถอยู่ใต้ร่มเงาได้มันจะเย็นกว่าจอดใต้ห้างอีกนะครับ
เรื่องสีช่างมัน3-4ปีไม่ขายก็เปลี่ยนสีครับ

แต่ผมข้องใจบางคนมากกว่ามาตอน11โมงวันธรรมดาก็ยังจอดข้านอกแถมจอดริมนอกสุดด้วย แดดก็ร้อนเดินก็ไกล