ผู้เขียน หัวข้อ: Colorado 2.8 200hp ทั้งแรง ทั้ง Options เยอะ ปลอดภัย แต่...ทำไมคนไม่ค่อยซื้อครับ  (อ่าน 7449 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ผมกำลังเล็งรถกระบะ 4 ประตู ขับ 4 อยู่น่ะครับ ณ ตอนนี้เห็นว่า New Colorado นั้น Specs สุดยอดมากๆ เหนือกว่ายี่ห้ออื่นเยอะ แต่ทำไมดูจากยอดขายแล้วขายได้น้อย? ทำไมคนไม่ชอบซื้อเหรอครับ? มันไม่ดีตรงไหน?

สำหรับผม(ไม่ได้เล่นรถเป็นอาชีพ) ผมว่าเอาตัว Top ของแต่ละยี่ห้อมาเทียบกัน Colorado มันได้เยอะกว่าเพื่อน, แรงกว่าเพื่อน, ประหยัดพอๆกัน, หน้าตาแล้วแต่คนชอบ(แต่ Isuzu เขาหล่อจริง), ราคาก็พอๆกัน(998,000), กว้างกว่าเพื่อน(อ่านใน Specs), เตี้ยกว่าเพื่อน(สำหรับผมถือเป็นข้อดี) และที่ชอบสุดก็คือ Options ภายในทั้งหลายครบครั้น

แต่...จะซื้อไหม? ก็กำลังลังเลครับ เพราะไม่เข้าใจว่ารถมันมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ทำไมหลายๆคนบอกว่ามันไม่ดีครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ justicjasper

• Newbie
  • *
น่าจะกลัว เรื่องศูนย์บริการครับ และปัญหาจากตัวรถของค่ายนี้ใน รุ่นอื่น ๆ น่ะ ครับ  :)

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ส่วนนึงคิดว่าน่าจะมาจากเรื่อง Defect เกียร์ของ Cruze ตัว 1.8 ด้วยแหละครับ ทำให้ Chev ตอนนี้ขายรถได้ยากหน่อย

คือรถกระบะเนี่ย ผมมองว่าถ้าคนเราจะซื้อกระบะสักคันเนี่ย (ไม่นับที่ไปแต่งต่อนะ) จุดประสงค์หลักๆเลยคือ
1. ไว้ขนของ ส่งของ
2. ไว้โดยสารทั้งครอบครัว ไว้ลุย

ซึ่งทั้ง 2 ข้อเนี่ย รถกระบะมันต้องทนทาน มีความ Reliable ได้สูง (คือใช้ได้นานๆ ทนมือทนเท้าหน่อย) และถึงแม้รถเสียก็ต้องซ่อมได้ไว (โดยเฉพาะที่ต้องไปส่งของ)

ฉะนั้นตอนนี้รถที่ตอบโจทย์ก็มี วีโก้ กะ D-max (ในแง่ของอะไหล่ และศูนย์บริการ) หรือถ้าเอาแค่ลุยก็ยังมี Ranger (ใหญ่ ทนทาน)

ถ้าโดยสารก็ยังมี Triton (รถมันยาวจริงๆนะ - -")

อีกอย่างคือ D-Max กับ Colorado ก็ยังคงเป็นฝาแฝดกันอยู่ ถ้าไม่ใช่คนที่แบบมาลองรถจริงๆว่า สองคันนี้เซตรถมาต่างกันยังไง คนก็คงเลือก D-Max อยู่แล้วในแง่ของ
ศูนย์บริการ และอะไหล่

คิดว่าน่าจะประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
กระบะเชพขายดีนะครับ
ยอดบางเดือนสูงกว่ามาสด้าอีกนะ
ที่ยอดตกช่วงที่ผ่านมามีคนรอเครื่องตัวใหม่ด้วย
และปัจจัยอื่นๆ เหตการณ์กลับมาปกติคาดว่า มันจะกลับมายืนบนมาสด้าอีกครั้งครับ
เอาใจช่วย

ออฟไลน์ Nyquist

ปัจจัยหนึ่งน่าจะเพราะชื่อเสียของ Chev ที่สะสมมานาน จนมีผลกระทบไปทุกรุ่น

ออฟไลน์ holahola66

ทำไมคนไม่ซื้อ ผมว่ามันไม่โดดเด่นแบบ Ranger ส่วนเรื่อง Reliability ก้อสู้แบรนด์ญี่ปุ่นไม่ได้

ถามว่าตัวรถมีข้อดีข้อเสียยังงัย

ข้อดีคือมันค่อนข้างนุ่มนวลสำหรับรถกระบะ ผมใช้สลับกับ W211 ,Accord g8 วิ่งในเมืองนี่กระบะนิ่มกว่านะ แต่มันเสียเวลาขับเร็วๆ มันหนัก แน่น นึ่งจริงๆ
แต่เวลาลงสะพานหรือจั๊มคอสะพาน ไอ้โช๊คที่นิ่ม บวกะยางหน้าแคบแค่ 245 มันทำให้เด้งกันหลายที  คนขับรถเร้วคงไม่ชอบ แต่ถ้าขับแค่ 100 -120 ไม่มีปัญหา

อัตราเร่งดี เพียงพอตั้งแต่ตัว180ม้าแล้วครับ ไม่รุจะอัพเครื่องทำไม น่าจะอัพพวกช่วงล่างให้มากกว่า

กินน้ำมัน!! ถ้าวิ่งยาวๆ มันได้ถึง 14 กม.ลิตร นะ เครื่อง 2.8สี่ประตูยกสูง ออโต้ หนักสองตัน แต่ก้อยังแพ้ D-Max ,Vigo
ถ้าวิ่งนอกเมือง แต่ระยะสั้นๆ วิ่งไม่กี้่ กม.แล้วจอด แล้วก้อวิ่ง แล้วก้อจอด แบบนี้ได้ราวๆ 9-10 เอง
ถ้าวิ่ง กทม.รถติดๆ 5 -7 กม.ลิตร บอกเลย

ข้อดีอีกเรื่องคือเสียง ผมว่ามันเก็บเสียงลมจากภายนอกได้ดีนะ การประกอบภายในก้อดี ไม่มีเสียงก๊อกแก๊ก
อีกหนึ่งข้อดี Crash test ได้ 5ดาวนะครับ Ranger รุสึกว่าจะได้สี่ครึ่ง

ศูนย์ ผมใช้ศูนย์โพธิ์แก้ว ก้อปกติดีครับ มีจดหมายเรียกเคลมยางรองเบ้าโช๊ค ยังไม่ได้ไปเลย ไม่ว่าง แถมรถไม่ค่อยได้ใช้

ถ้าจะซื้อมาใช้เอง แนะนำว่าซื้อมาเปลี่ยนแม็กเลย เอาหน้ากว้างๆล้นๆหน่อย สวยขึ้นเยอะ ล้อที่ให้มาแม่งยังกะล้อรถกระป๊อ จะงกไปไหน Vigo ยังได้ล้อกว้างกว่าใหญ่กว่า
เปลี่ยนโช๊คด้วย ถ้าขับเร็ว

ชอบก้อจัดไปครับ รถสวย ขายไม่ดี ซื้อมาก้อคือได้รถ สวยเด่น
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Mortred

เมื่อไหร่จะมีรถที่คุณภาพดี ออฟชั่นดี บริการดี อะไหล่พร้อม ช่างเก่ง ครบๆ จบๆ

เฮ้อ

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่ามันสู้ ranger  ไม่ได้นะ  ขานั้นได้ครบกว่่านะ

Colorado 2.8 200hp ทั้งแรง ทั้ง Options เยอะ ปลอดภัย แต่...ทำไมคน$
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 15:08:43 »
ทำไมคนไม่ซื้อ ผมว่ามันไม่โดดเด่นแบบ Ranger ส่วนเรื่อง Reliability ก้อสู้แบรนด์ญี่ปุ่นไม่ได้

ถามว่าตัวรถมีข้อดีข้อเสียยังงัย

ข้อดีคือมันค่อนข้างนุ่มนวลสำหรับรถกระบะ ผมใช้สลับกับ W211 ,Accord g8 วิ่งในเมืองนี่กระบะนิ่มกว่านะ แต่มันเสียเวลาขับเร็วๆ มันหนัก แน่น นึ่งจริงๆ
แต่เวลาลงสะพานหรือจั๊มคอสะพาน ไอ้โช๊คที่นิ่ม บวกะยางหน้าแคบแค่ 245 มันทำให้เด้งกันหลายที  คนขับรถเร้วคงไม่ชอบ แต่ถ้าขับแค่ 100 -120 ไม่มีปัญหา

อัตราเร่งดี เพียงพอตั้งแต่ตัว180ม้าแล้วครับ ไม่รุจะอัพเครื่องทำไม น่าจะอัพพวกช่วงล่างให้มากกว่า

กินน้ำมัน!! ถ้าวิ่งยาวๆ มันได้ถึง 14 กม.ลิตร นะ เครื่อง 2.8สี่ประตูยกสูง ออโต้ หนักสองตัน แต่ก้อยังแพ้ D-Max ,Vigo
ถ้าวิ่งนอกเมือง แต่ระยะสั้นๆ วิ่งไม่กี้่ กม.แล้วจอด แล้วก้อวิ่ง แล้วก้อจอด แบบนี้ได้ราวๆ 9-10 เอง
ถ้าวิ่ง กทม.รถติดๆ 5 -7 กม.ลิตร บอกเลย

ข้อดีอีกเรื่องคือเสียง ผมว่ามันเก็บเสียงลมจากภายนอกได้ดีนะ การประกอบภายในก้อดี ไม่มีเสียงก๊อกแก๊ก
อีกหนึ่งข้อดี Crash test ได้ 5ดาวนะครับ Ranger รุสึกว่าจะได้สี่ครึ่ง

ศูนย์ ผมใช้ศูนย์โพธิ์แก้ว ก้อปกติดีครับ มีจดหมายเรียกเคลมยางรองเบ้าโช๊ค ยังไม่ได้ไปเลย ไม่ว่าง แถมรถไม่ค่อยได้ใช้

ถ้าจะซื้อมาใช้เอง แนะนำว่าซื้อมาเปลี่ยนแม็กเลย เอาหน้ากว้างๆล้นๆหน่อย สวยขึ้นเยอะ ล้อที่ให้มาแม่งยังกะล้อรถกระป๊อ จะงกไปไหน Vigo ยังได้ล้อกว้างกว่าใหญ่กว่า

ชอบก้อจัดไปครับ รถสวย ขายไม่ดี ซื้อมาก้อคือได้รถ สวยเด่น

ตัว Top ได้ยาง 255/65 R17 นะครับ มันยังจะเด้งอยู่ไหมครับ แล้วมันจะเล็กไปไหมครับ

ผมว่ามันสู้ ranger  ไม่ได้นะ  ขานั้นได้ครบกว่่านะ

Ranger ไม่มีจอ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2014, 15:10:36 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ holahola66

Re: Colorado 2.8 200hp ทั้งแรง ทั้ง Options เยอะ ปลอดภัย แต่...ทำไมคน$
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 15:13:21 »

แต่เวลาลงสะพานหรือจั๊มคอสะพาน ไอ้โช๊คที่นิ่ม บวกะยางหน้าแคบแค่ 245 มันทำให้เด้งกันหลายที  คนขับรถเร้วคงไม่ชอบ แต่ถ้าขับแค่ 100 -120 ไม่มีปัญหา

ตัว Top ได้ยาง 255/65 R17 นะครับ มันยังจะเด้งอยู่ไหมครับ แล้วมันจะเล็กไปไหมครับ

เรื่องเด้งต้องเปลี่ยนโช๊คครับ ส่วนเรื่องยางหน้าแคบ เอาจริงๆก้อขับได้ครับ แค่รู้สึกไม่สวย เพราะผมก้อยังไม่ได้เปลี่ยนแม็กครับ ยางก้อของติดรถ เปลี่ยนแต่โช๊คอย่างเดียว

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภาพลักษณ์ของแบรนด์มีส่วนนะครับ

แต่ผมว่าส่วนที่สำคัญคือ รถรุ่นนี้มันไปอยู่ตรงกลางระหว่างการเลือกซื้อของคนทั่วๆไป

กลุ่มแรก 0บริการ ขายต่อ ความไว้ใจ Dmax

กลุ่มสอง มองแต่ตัวรถ ชอบขับขี่ อย่างอื่นไม่สน Ranger

แล้วคนกลุ่ม1และ 2 มีเยอะมากครับ มันเลยกระทบกับโด้พอสมควรเลย

ปล.โด้เป็นกระบะที่ผมชอบมากที่สุดนะ แต่ถ้าให้ซื้อกระบะจริงๆผมก็คงเป็นคนกลุ่มที่ 2 ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

เรื่องศูนย์บริการ เรื่องอะไหล่ เรื่องการซ่อม เรื่องการขนของ เรื่องการบรรทุก เรื่องการโดยสาร

สุดท้าย ไม่พ้นเรื่องราคาที่จะขายต่อครับ น้อยคนมากที่จะใช้รถเกิน 10 ปี จนเลขไมล์วกกลับมาเริ่มนับ 1 ใหม่

ออฟไลน์ puo

ที่ทำงานมี เจ้าโด้ตัวก่อนหน้านี้ เครื่องสองพันห้า  4 ประตู ตัวเจ็ดแสนห้า มีไฟตัดหมอกหน้า ซื้อมาปีกว่าเกือบสองปี ไมล์ สองหมื่นเจ็ด  พึ่งขับทางไกล เกือบพันโล รู้สึกว่าเจ้านี่ อัตราเร่งดี เร่งแซงได้ดังใจ ช่วงล่างดี การเกาะถนนดี แต่ตอนเข้าเกียร์1 และ2  รู้สึกเสียงเครื่องครางเข้ามาในห้องโดยสารมาก แต่พอเข้า3 4 5  เสียงเครื่องเงียบลงกว่าเดิม  (เป็นทุกครั้ง) ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุใด โดยรวมก็ดีครับ แต่ถ้าให้ซื้อผมคงขอบาย.... ;) ทางที่ดีควรลองขับเทียบกับยี่ห้ออื่นดูครับ

ที่ทำงานมี เจ้าโด้ตัวก่อนหน้านี้ เครื่องสองพันห้า  4 ประตู ตัวเจ็ดแสนห้า มีไฟตัดหมอกหน้า ซื้อมาปีกว่าเกือบสองปี ไมล์ สองหมื่นเจ็ด  พึ่งขับทางไกล เกือบพันโล รู้สึกว่าเจ้านี่ อัตราเร่งดี เร่งแซงได้ดังใจ ช่วงล่างดี การเกาะถนนดี แต่ตอนเข้าเกียร์1 และ2  รู้สึกเสียงเครื่องครางเข้ามาในห้องโดยสารมาก แต่พอเข้า3 4 5  เสียงเครื่องเงียบลงกว่าเดิม  (เป็นทุกครั้ง) ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุใด โดยรวมก็ดีครับ แต่ถ้าให้ซื้อผมคงขอบาย.... ;) ทางที่ดีควรลองขับเทียบกับยี่ห้ออื่นดูครับ

เหตุผลที่บายคืออะไรครับ?

ผมไตร่ตรองดูนะ คนเรามีของที่ชอบถูกใจมากๆ แต่หลายคนเลือกที่จะไปเอาอันที่ไม่ชอบเท่าไหร่ เหตุผลเพราะศูนย์บริการบ้าง ราคาขายต่อบ้าง อะหลั่ยหายากบ้าง.... อืม... ฟังดูเหมือนซื้อรถมาซ่อม นี่รถมันไม่ดีขนาดนั้นเลยเหรอครับที่จะต้องซ่อมกันบ่อยๆ แล้วเราต้องมาคอยบอกว่า"โอ้รถเพื่อนดีนะ คันนู้นคันนี้ดีนะ"แต่ของเราสู้ไม่ได้.... คือ...ผมก็ไม่ได้รวยอ่ะนะครับ เคยมีรถมาคันเดียว มีไรก็เข้าศูนย์ตลอด แต่ก็ไม่เคยเสียแบบต้องซ่อมขนาดนั้น รถใช้มาจะ 5 ปีละ หรืออาจจะเป็นเพราะผมไม่เคยเจอกับตัว แต่ที่แน่ๆเรื่องราคาขายต่อนี่....คันไหนมันก็ขาดทุนทั้งนั้นจะเครียดอะไรมากมายกัน ทุกวันนี้ผมก็ยกคันเก่าให้เมียใช้ แล้วก็เก็บเงินซื้อคันใหม่ และก็คงจะใช้มันจนเป็นเศษเหล็ก ผมว่าขายขาดทุนมันน่าเสียดายกว่าเก็บไว้งั้นหรือเอาให้คนอื่นที่เราอยากให้มากกว่านะครับ(มันเป็นคุณค่าทางจิตใจมากกว่าตัวเงิน)

ที่กล่าวมาเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับผม เนื่องจากก็อยากฟังทัศนคติของเพื่อนๆที่ชำนาญมากกว่าผมด้วยครับ เพราะเห็นหลายยี่ห้อแล้วที่ถูกชมนักชมหนา แต่พอให้ซื้อไม่ซื้อ ไปซื้อรถคันอื่นแทนทั้งๆที่ไม่ได้มีอะไรดีกว่า

ออฟไลน์ recycleman

แถวบ้านผม ผมว่ามัน(น่าจะ)ขายดีสุดเลยน่ะครับในบรรดากระบะตัวเตี้ย ทั้งแค๊บทั้ง4ประตู ส่วนใหญ่เอามาแต่งซิ่งโหลดเตี้ยทำท่อดันรางกันให้ว่อน

ส่วนยกสูงไม่ค่อยจะเห็นเท่าไร

ออฟไลน์ Unisize

• Newbie
  • *
เอาจริงๆก็คือมันไม่แรงพอไงครับ สำหรับ200ม้าตัวนี้ผมไม่รู้ว่าบูสเท่าไรนะครับ แต่ตัว 180ม้าเก่านั้น บูสมา35แล้วครับ ในขณะที่ฝาเกือบแฝดบูสมาแค่ ราวๆ14-15 พอจัดกล่องไปขบัยบูสเป็น 20-25 นี้ก็แรงแบบกินขาดแล้วครับ เท่าที่อ่านมาถ้าบูสไป35 นี้ม้าก็มาแน่ๆ 300 ครับผม
แล้วพอมองรวมกับ 0 + บริการ + อะไหล่ ยอดก็เลยตามนั้นละครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ภาพลักษณ์ ครับ มีส่วน สำหรับกระบะ
เป็นที่ต้องตาสำหรับผู้คนพบเห็น ชื่นชม นิยม สวยงาม บึกบึน โก้ หรู
โคโรลาโด้ ภาพลักษณ์ยังไม่ชัดเจน ถ้าไม่ชอบสุดๆคงไม่เลือก หรือเป็นตัวเลือกสุดท้าย

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *

ผมไตร่ตรองดูนะ คนเรามีของที่ชอบถูกใจมากๆ แต่หลายคนเลือกที่จะไปเอาอันที่ไม่ชอบเท่าไหร่ เหตุผลเพราะศูนย์บริการบ้าง ราคาขายต่อบ้าง อะหลั่ยหายากบ้าง.... อืม... ฟังดูเหมือนซื้อรถมาซ่อม นี่รถมันไม่ดีขนาดนั้นเลยเหรอครับที่จะต้องซ่อมกันบ่อยๆ แล้วเราต้องมาคอยบอกว่า"โอ้รถเพื่อนดีนะ คันนู้นคันนี้ดีนะ"แต่ของเราสู้ไม่ได้.... คือ...ผมก็ไม่ได้รวยอ่ะนะครับ เคยมีรถมาคันเดียว มีไรก็เข้าศูนย์ตลอด แต่ก็ไม่เคยเสียแบบต้องซ่อมขนาดนั้น รถใช้มาจะ 5 ปีละ หรืออาจจะเป็นเพราะผมไม่เคยเจอกับตัว แต่ที่แน่ๆเรื่องราคาขายต่อนี่....คันไหนมันก็ขาดทุนทั้งนั้นจะเครียดอะไรมากมายกัน ทุกวันนี้ผมก็ยกคันเก่าให้เมียใช้ แล้วก็เก็บเงินซื้อคันใหม่ และก็คงจะใช้มันจนเป็นเศษเหล็ก ผมว่าขายขาดทุนมันน่าเสียดายกว่าเก็บไว้งั้นหรือเอาให้คนอื่นที่เราอยากให้มากกว่านะครับ(มันเป็นคุณค่าทางจิตใจมากกว่าตัวเงิน)

ที่กล่าวมาเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับผม เนื่องจากก็อยากฟังทัศนคติของเพื่อนๆที่ชำนาญมากกว่าผมด้วยครับ เพราะเห็นหลายยี่ห้อแล้วที่ถูกชมนักชมหนา แต่พอให้ซื้อไม่ซื้อ ไปซื้อรถคันอื่นแทนทั้งๆที่ไม่ได้มีอะไรดีกว่า

สำหรับผมที่คิดว่าไม่น่าซื้อมันเพราะ พี่ชายซื้อมาคันนึง ตัวเตี้ย4ประตู2.5L ขับๆอยู่บนพระราม2ขวาสุดตอนดึก อยู่ดับกลางอากาศไฟดับทั้งคัน รวมถึงไฟหน้าไฟท้ายด้วย สำหรับผมถือว่าต้องร้อง....เชดดด!!!น่ากลัวชะมัด ดีรถคันอื่นไม่ตามมาชนท้ายอีก....สรุปตามรถยก เข้าศูนย์ ช่างสรุปปัญหาว่า แบต  เสื่อมสภาพ ทั้งๆที่ซื้อมา4เดือน เมื่อเร็วๆนี้มีท่อลมบางอย่างแตกต้องเครมอีกแล้ว เสียเวลาเปล่าๆอีก 3 วัน แต่ที่บ้านมีวีโก้ส่งของ2คันใช้มา4ปี ไม่เคยพังกลางทางเลย คิดว่าผมควรจะคิดอย่างไรดี กับคำว่าขวัญใจรถยก

สำหรับผมที่คิดว่าไม่น่าซื้อมันเพราะ พี่ชายซื้อมาคันนึง ตัวเตี้ย4ประตู2.5L ขับๆอยู่บนพระราม2ขวาสุดตอนดึก อยู่ดับกลางอากาศไฟดับทั้งคัน รวมถึงไฟหน้าไฟท้ายด้วย สำหรับผมถือว่าต้องร้อง....เชดดด!!!น่ากลัวชะมัด ดีรถคันอื่นไม่ตามมาชนท้ายอีก....สรุปตามรถยก เข้าศูนย์ ช่างสรุปปัญหาว่า แบต  เสื่อมสภาพ ทั้งๆที่ซื้อมา4เดือน เมื่อเร็วๆนี้มีท่อลมบางอย่างแตกต้องเครมอีกแล้ว เสียเวลาเปล่าๆอีก 3 วัน แต่ที่บ้านมีวีโก้ส่งของ2คันใช้มา4ปี ไม่เคยพังกลางทางเลย คิดว่าผมควรจะคิดอย่างไรดี กับคำว่าขวัญใจรถยก

โอ้....ถ้าแบบนี้จริงก็ควรกลัวจริงๆครับ

ออฟไลน์ Siamtech

ผมใช้ 2.8LTZ A/T ตัว 180hp ไม่มีปัญหาใดๆครับ ขับดีมาก ไม่ค่อยจุกจิกเหมือน ครูซ เชฟเองที่เสียก็คงเสียเพราะครูซแหละครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
เยอะอยู่นะครับเจอบ่อย แต่อย่าไปเทียบกับเจ้าตลาดซิ
กับ Ford ผมว่าไม่หนีกันมาก
เจอทางโล่งๆต้องยอมหลบให้เขาไปก่อน ถ้าเจอโค้งค่อยพาทัวร์พอได้
แรงจริงยิ่งพวกล้อถ่างๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เป็นครั้งแรกที่ได้ยินโคโรราโด้ดับกลางอากาศ
เครื่องดีเซลโอกาสน็อคยากถึงยากมาก ขนาดน้ำปนน้ำมันเข้าเครื่องเวลากดคันเร่งยังแค่วูบๆ
ไม่ดับนะมันกระตุก พุ่งๆวูบๆ ควันออกท่อเยอะหน่อยขาวเชียว
มีครั้งเดียวที่ผมใช้รถกระบะจนน็อคคือ ขับจนดับ เครื่องดับไปเอง
นั่นคือหม้อน้ำรั่ว ขับจนน็อค สรุปว่าวิ่งไปเหยียบเส้นเหล็กที่ถนนมันง้างงอท่าไหนไม่รู้ทิ่มหม้อน้ำ
ไอ้เราก็ไม่รู้ขับไปเรื่อยๆชิวๆ จนรถวูบน็อค ควันที่กระโปรงหน้าขึ้นนิดเดียวเอง (รถบีที)
สรุปอุดรอยรั่ว วิ่งได้ปกติ ครั้งเดียวจริงๆที่ผมใช้รถจนวูบน็อค