ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz ป้ายแดง WISH กับCAMRY (ตาเหยี่ยว)มือ2 พี่ๆว่าคันไหนน่าสนครับ  (อ่าน 18623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
คือตอนนี้ ผมติดวิศวะ ม.ขอนแก่นครับ  พ่อผมเลยจะถอยรถให้

งบไม่เกิน 6แสน5หมื่น

ผมสูงประมาณ175 หนัก110Kg.

เดินทางไกลทุกอาทิตย์  ประมาณ 150-200 กิโล (บ้างครั้งกลับบ้านที่ กทม ประมาณ400กิโล)

ส่วนตัวผมชอบพวกรถใหญ่ๆมากกว่า เล็งCAMRYตัว2.4ไว้  แต่พ่อบอกจะถอยWish ให้ (Wish ประมาณ30000กิโลครับ)

Jazz แม่อยากได้เป็นการส่วนตัวด้วย (เวลากลับ กทม จาจิ๊กไปขับ)

คือไม่ต้องการให้ฟันธงครับ แต่อยากจะขอความเห็น ประสบการณ์ที่ใช้ครับ

ปล.Wish นี่เห็นคันจริง แล้วครับ เพราะเป็นรถของเจ้านายพ่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 22:06:48 โดย Okino »
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Camry ที่ว่า คงไม่ใช่ Camry ท้ายหงส์

แต่น่าจะเป็น Camry ตาเหยี่ยว (บอดี้ที่แล้ว) มากกว่า

ออฟไลน์ st_citroen

ขับทางไกลๆเป็นผมเอาช่วงล่างชัวร์ๆไว้ก่อน เล่นwishครับ

ขอโทษอย่างแรงครับ  จำโฉมผิด โฉมตาเหยี่ยวแบบที่พี่วุฒิบอกถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

ก่อนอื่นผมขอแสดงความยินดีด้วยละกันครับ ส่วนเรื่องรถผมไม่เชี่ยวชาญเลย ส่วนใหญ่ทำการบ้านจากพี่ๆในบอร์ดเอาอ่ะ(ดู review )

อ้อ มีรถแล้ว อย่าเที่ยวบ่อยนะครับ ยิ่งตอนนี้ เซ็นทรัลเปิดใหม่ๆ ด้วย อยากไปอ่ะ(สาวขอนแก่นน่ารักมั่กๆ)
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แคมรี่ มีครบครันนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมเลือกคัมรี่ครับ

แต่

ควรจะเป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ เพราะออปชั่นที่ให้มาดีกว่าเยอะ(มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะเคยไปส่องตัวไมเนอร์เชนจ์อย่างละเอียดราวกับแป้งบด เอาเป็นว่าที่เปิดประตูตัวไมเนอร์เชนจ์มีไฟส่อง ก่อนไมเนอร์ไม่มี และ เครื่องเสียงที่เล่น MP3ได้) และ มี Cruise Control ที่จะช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้

และ

ถ้าซื้อแล้วขอแนะนำให้แกะโช้ค TOKICO ไปใส่ที่ประตูบ้านหรือเครื่องออกกำลังกาย แล้วหาโช้คคุณภาพดีๆใส่แทน เพราะโช้คที่ใส่ในรถรุ่นนี้คุณภาพค่อนข้างนรกแตกแถมยังชอบม้วยมรณาคาฮอยท์ และ เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อดีหน่อย เพราะผ้าเบรคเดิมมันแค่สำหรับขับไปส่งลูกไปโรงเรียน

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ลักษณะการใช้งาน และขนาดร่างกายของคุณ

ตัด JAZZ ทิ้งไปได้เลยครับ

ส่วนที่เหลือ ก็แล้วแต่ชอบละแหละครับ รถมันคนละสไตล์

เชียร์คัมรี่ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
camry เถอะครับ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
ต้องถามใจคนใช้รถเป็นหลัก ว่า ชอบแบบไหน? และ อยากได้แบบไหน?
รถทั้ง 3 รุ่น ที่ว่านั่น .. แทบเป็นรถคนละกลุ่มกันเลย

ถ้า Jazz ได้รถใหม่ป้ายแดง
ถ้า wish ก็ได้รถเก่า แต่ใหญ่กว่า .. เดินทางไกลดีกว่า Jazz
ถ้า camry ก็นั่งสบายกว่า นุ่มนวลกว่า image ดูดีกว่า ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2009, 00:40:40 โดย k.seng »

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ผมเลือกคัมรี่ครับ

แต่

ควรจะเป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ เพราะออปชั่นที่ให้มาดีกว่าเยอะ(มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะเคยไปส่องตัวไมเนอร์เชนจ์อย่างละเอียดราวกับแป้งบด เอาเป็นว่าที่เปิดประตูตัวไมเนอร์เชนจ์มีไฟส่อง ก่อนไมเนอร์ไม่มี และ เครื่องเสียงที่เล่น MP3ได้) และ มี Cruise Control ที่จะช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้

และ

ถ้าซื้อแล้วขอแนะนำให้แกะโช้ค TOKICO ไปใส่ที่ประตูบ้านหรือเครื่องออกกำลังกาย แล้วหาโช้คคุณภาพดีๆใส่แทน เพราะโช้คที่ใส่ในรถรุ่นนี้คุณภาพค่อนข้างนรกแตกแถมยังชอบม้วยมรณาคาฮอยท์ และ เปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อดีหน่อย เพราะผ้าเบรคเดิมมันแค่สำหรับขับไปส่งลูกไปโรงเรียน
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
โช้คมัน ม้วย ย้วย มรณา สุดๆ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ gatasila

ดูน้ำหนักแล้วคงพอๆกับท่านผู้เกิน ไม่ลองมองทีด้า5ประตูหรอครับเพิ่มงบนิดนึง ส่วนลดคงได้เยอะอยู่ ขับเดินทางไกลๆไม่ค่อยอยากแนะนำรถมือ2เราไม่รู้ประวัติมันด้วย เผื่องอแงขึ้นมาจะงานเข้าปล่าวๆครับ รอดูซักพักเผื่อท่านผู้เกินมาตอบครับ จะได้รู้ใจคนตัวใหญ่เหมือนกันควรใช้รถแบบไหนดี ส่วนแจ้สตัดไปเลยครับผมว่าไม่เหมาะกับคนเจ้าเนื้อซักเท่าไหร่ กลัวจะอึดอัดนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ 2k

เป็นผมเอาวิชครับ เดินทางไกลบ่อยๆเอาขนาดที่ัมันปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

เห็นด้วยกับคุณ gatasila อะครับ น่าจะมองทีด้าไว้ก็ดี

แต่ถ้าเลือกจนเหลือ3ตัวนี้แล้ว

ความเห็นผมนะ ผมว่าwish ถ้าขับคนเดียว มันไม่ค่อยจำเป็นอะครับ
อีกอย่าง จากเงื่อนไขที่คุณให้ ขับรถค่อนข้างไกล(ไกลมากกก)
มันค่อนข้างเปลืองน้ำมันกว่าตัวอื่นๆที่เทียบกัน

ถ้าให้เลือกจริงๆ ขับทางไกลอย่างนี้ ผมคงเลือกป้ายแดงอะครับ
ยกเว้นว่าสามารถเลือกรถมือ2สภาพดีได้จริงๆ อันนี้ก็น่าลอง

ออฟไลน์ roongkul

เครื่อง 2 พัน ขับคนเดียว

เอา tiida ดีกว่ามั้ยคะ ประหยัดกว่าอีก

ดูน้ำหนักแล้วคงพอๆกับท่านผู้เกิน ไม่ลองมองทีด้า5ประตูหรอครับเพิ่มงบนิดนึง ส่วนลดคงได้เยอะอยู่ ขับเดินทางไกลๆไม่ค่อยอยากแนะนำรถมือ2เราไม่รู้ประวัติมันด้วย เผื่องอแงขึ้นมาจะงานเข้าปล่าวๆครับ รอดูซักพักเผื่อท่านผู้เกินมาตอบครับ จะได้รู้ใจคนตัวใหญ่เหมือนกันควรใช้รถแบบไหนดี ส่วนแจ้สตัดไปเลยครับผมว่าไม่เหมาะกับคนเจ้าเนื้อซักเท่าไหร่ กลัวจะอึดอัดนั่งไม่สบาย

คือแบบว่า คุณพ่อผม เค้าเป็นโรคติดยี่ห้ออ่าครับ  -*-

ออฟไลน์ tabak

• Jr. Member
  • **
ผมแนะนำ แลนเซอร์แซยิด CNG ครับ
?????

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ความเห็นผม jazz เหมาะกับการมุดมากกว่าสาดยาวครับ

ส่วนอีกสองตัว requirement ครอบคลุมพอสมควรทั้งคู่

wish ก็น่าสน เพราะใช้น้อย แถมเป็นรถเจ้านายพ่อ

ส่วน camry ก็ตามท่านอื่นว่า ถ้าเป็น minor ก็ ok แจ๋มแจ๋ว

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะคับ ^^'

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
LANCER CNG ก็น่าสนนะครับ คันใหญ่กว่า Jazz  แต่ราคาใกล้เคียง แถมได้ป้ายแดงอีกตั้งหาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ WishLimited

• Newbie
  • *
WISH ครับ
ในยามจำเป็น คุณสามารถพาเพื่อนๆไปได้ถึง 10 คน อัดๆกันไปแบบ 3+4+3 ทำได้แน่นอน ผมเคยทำมาแล้ว
ส่วน CAMRY ผมว่าอัดกันไปไม่ได้แน่ๆ
และคุณยังสามารถพับเบาะลงเพื่อขนอุปกรณ์หรือโต๊ะหรือเครื่องมือใหญ่ๆได้ด้วย
แต่มันกินน้ำมันพอสมควรนะครับ ถ้าทางใกลจะกิน 11-12 กม/ลิตร

ออฟไลน์ koruru

WISH ครับ
ในยามจำเป็น คุณสามารถพาเพื่อนๆไปได้ถึง 10 คน อัดๆกันไปแบบ 3+4+3 ทำได้แน่นอน ผมเคยทำมาแล้ว
ส่วน CAMRY ผมว่าอัดกันไปไม่ได้แน่ๆ
และคุณยังสามารถพับเบาะลงเพื่อขนอุปกรณ์หรือโต๊ะหรือเครื่องมือใหญ่ๆได้ด้วย
แต่มันกินน้ำมันพอสมควรนะครับ ถ้าทางใกลจะกิน 11-12 กม/ลิตร

ผมเคยถาเพื่อนนั่งได้ 13 คนอ่ะคับ เหอะๆ 3+5+3และก็+2(ท้ายที่เก็บของ)
แต่รถผม mitsubishi space wagon นะคับ ใหญ่กว่า WISH นิดหน่อย
แต่เครื่องยังเร่งได้สบายๆเลย อาจจะตื่อๆนิดๆ แต่ยังเร่งได้

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
เป็นผมเก็บตังอีกนิดไปซื้อcityไม่ก็civicดีกว่า(ใจเย็นดีที่สุดครับแต่ถ้ารีบก็ไม่เป็นไรครับ)ถ้าไม่อยากเอาจริงๆเป็นผมผมเอาcamryไม่ก็wish(การซื้อรถมือ2นั้นควรซื้อจากคนที่รู้จักหรือคนที่ไว้ใจได้และทดลองขับก่อนครับ)แต่ถ้าเน้นคุณภาพและดูจากสถานการณ์แล้วwishน่าจะดีกว่าแค่30000โลเองด้วยและก็เป็นของเจ้านายพ่อน่าจาไว้ใจได้  แต่ถ้าให้เลือกจริงๆwishครับเพราะเหตุผมข้างต้นและเคยนั่งของญาติแล้วดูกว้างพอสมควรเหมาะสําหรับขนของและคนนั่งเยอะๆ    (แถมอีกนิดcamryควรเป็นminorมากกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2009, 18:59:34 โดย HaMz »

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

ถ้าเป็นผม

ผมตัด camry ก่อนเลยอ่ะครับ

ผมว่ามันดูแก่ เทอะทะ อย่างไงก็ไม่รุอ่ะครับ ในรุ่นก่อนรุ่นใหม่เนี่ยนะครับ

เหลือ jazz กับ wish

แล้วแต่เลือกแล้วอ่ะครับผม

ถ้าเลือก wish

พี่จะได้สมรรถนะที่ดีกว่า นั่งได้เยอะกว่า รถดูมีอะไรมากกว่า jazz

และก็อีกเช่นเดียวกัน มันไม่นุ่ม แล้วก็ยังกินน้ำมันเอาเรื่อง และอีกอย่าง มันเป็นรถมือสองครับ

แต่ถ้าเป็น jazz

พี่จะได้ความอเนกประสงค์ในการเก็บของ ประหยัดน้ำมันกว่า wish เยอะคอดๆ ดูเท่ในแบบวัยรุ่น แถบยังเป็นมือหนึ่งอีกตะหาก

แต่มันก็ต้องแลกกับ สมรรถนะที่สู้ wish ไม่ได้แน่ๆ ออพชั่นน้อยกว่า ขนคนได้น้อยกว่า นั่งสบายน้อยกว่า (นิดนึง นิดนึงจิงๆครับ อันนี้ลองเองเลย)

สุดท้ายแล้ว ถ้าเป็นผม ตามวัยวุฒิ คุณวุฒิแล้วเนี่ย ผมเลือก jazz ครับ

(ปล.อันนี้ตามความคิดผมนะครับ คนอื่นอาจจะคิดไม่ตรงกันก็ได้ ถ้าผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยครับ)

ออฟไลน์ Northbridge

มาแสดงความเห็น

Wish ขับสนุกดีครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ akkavit

เคยขับของลุงนะครับ  ขนาดแค่ 2.0 ก็ไม่อืดนะ  ไปไหนมาไหนสบาย ไปเชียงรายมาแล้วขับง่าย สบายมาก ขนของหนักๆ ก็ไม่รู้สึกถึงความหนักของรถที่เพิ่มเลย  ส่วนเบรกอย่างที่พี่ๆกล่าวมา ว่าแค่เปลี่ยนผ้าเบรกก็ดีนะ แต่ที่ให้มาใช้ว่าแย่ เบรกได้ดีเหมือนกัน เพียงแต่ระยะความเร็วเกิน120ถ้าเหยียบเบรกแบบลึกๆ ก็มีการสะเทือนนิ่มๆที่พวงมาลัยเล็กน้อย  แอร์ เย็นดีมากชอบมาก 

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
ไม่ลองเพิ่มตัวเลือกอีกสักตัวคับ คือ accord 2.4 ปี2004-2005 งบประมาณนี้น่าจะได้สภาพสวยๆ ราคามือ2ตกมาพอสมควร ใช้อยู่แล้วดีเลยแนะนำคับ

ผมว่าวิ่งทางไกลดีกว่า 3ตัวที่คุณว่ามา ช่วงล่างแน่น อัตราเร่งดี ก็วิ่งสบายๆเลยคับ ภายในนอก ก็ยังทันสมัย ถ้าชอบการแต่ง ก็มีของแต่งเยอะพอควรเลย ของ

ผมขับเดิมๆก็ โอเคแล้ว  ถ้าสนใจรุ่นนี้มีจุดอ่อนเรื่องเกียร์ ต้องลองขับหรือให้ช่างไปช่วยลองน่ะคับ นอกนั้นก็บำรุงรักษาตามปกติ

เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งแล้วกัน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
วิ่งทางไกลยาวๆ รถใหญ่ได้เปรียบแน่นอน มันไม่เหนื่อย และ อยากให้มองที่แคมรี่มากกว่า ตัวอื่นๆ
เหตุผลคือ มันขับสบายครับ และอัตราเร่งน่าจะมีให้ใช้งานได้ดีกว่าตัวอื่นๆ

แจ๊สมองข้ามไปเลย รถใหม่ห่วยมาก ออกตัวท๊อปมาเจ็ดแสนกว่าบาท เหมือนได้รถกระป๋อง
แต่งบประมาณ 65++ ไ่ม่ลองดู ซีวิค อีกช๊อยหล่ะครับ มือสองปีสูงๆ สัก 2007(ยังเหลือประกัน) ยังพอจับได้ในงบเท่านี้นะ
ผมได้มา 6 ถ้วนๆ ปี 2007 วิ่งมาไม่เยอะด้วย ปิ๋งๆ เลย ยิ่งขับยิ่งชอบนะ แฮนด์ริ่งดีกว่าแจ๊ส นั่งสบายกว่า วัสดุดูดีกว่าครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011