ผู้เขียน หัวข้อ: (มีรูปเยอะ) ภายใน C classตอนนี้ทำวัสดุดีกว่า series 3 4 5 ecoupe slk อีกนะครับ  (อ่าน 10667 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
วัสดุภายใน C classตอนนี้สุดยอดจริงครับ หุ้มหนังเดินตะเข็บเลย คอนโซล แผงประตูหน้าหลังดูแล้วหรูมากๆน้องๆ S classจริงๆ
ผมรู้สึกว่ารถรุ่นไหนที่เดินตะเข็บคอนโซล กับแผงประตูมันดูหรูเหมือนพวก lamborghini  ยกเว้นcamryนะมีเดินตะเข็บคอนโซลแต่มันแข็งโป้กเลย
เหมือนไม่ได้หุ้มหนัง ไม่รู้สิแคมรี่ดูไม่ค่อยหรูเท่าไหร่

เรามาดูเริ่มจาก S class ก่อนเลยครับ

นี่ C classครับ เดินตะเข็บหุ้มหนังอย่างหรูเลย มีวีสดุอะลูมิเนียมลำโพงอีก
ในขณะที่รุ่นพี่อย่าง e slk ไม่มีหุ้มหนังด้านบนและคอนโซลเป็นแค่วัสดุบุนุ่มเฉยๆ

นี่3 ธรรมดามาก (สาวกBMWอย่าโกรธผมนะ)

นี่4 ดูดีกว่า3แต่ยังบุนุ่มธรรมดา

นี่5 ก็โอเคแต่ยังบุนุ่มเหมือนกัน มีแต่7กับ6มั้งครับที่เย็บตะเข็บคอนโซล

นี่E coupe ก็ยังไม่เย็บตะเข็บหนังยังบุนุ่มอยู่

นี่SLK ดูด้อยกว่าE coupeเยอะเลยครับ แทบไม่มีเย็บตะเข็บทำให้ดูไม่หรู สู้E coupeไม่ได้เลย

สรุปได้ว่าตอนนี้ระดับ 3 5 E นี่วัสดุคอนโซลหรือแผงประตูตอนนี้สู้ C ไม่ได้ครับ
C ยุคใหม่นี่ผมว่าก้าวกระโดดจริงๆนะ เลยเอามาแชร์ๆกันหวังว่าเจ้าของรถแต่ละคันด้านบนคงจะไม่โกรธผมนะครับ
ส่วนตัวผม C w204 วัสดุยังแค่บุนุ่มธรรมดาไม่มีเดินตะเข็บ

อ้อ ปล.  lexus is ก็ไม่เย็บตะเข็บประตู เย็บคอนโซลนิดเดียวแค่บนเรือนไมล์ ยังดูหรูสู้ C ไม่ได้

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
C-Class รุ่นประกอบในประเทศยังไม่ชัวร์ว่าจะมีหุ้มหนังคอนโซลหน้าและแผงประตูให้ไหม เพราะที่ต่างประเทศมันเป็น option ที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มครับ ใน E-Class กับ Series5 เมืองนอกก็มีแบบเย็บตะเข็บให้ แต่เป็น option ที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มเองเช่นกัน

ออฟไลน์ Carrera

ทำไมผมไปลองนั่งกับเพื่อนแล้วรู้สึกเฉยๆหว่า  

มันไม่ใช่ว่าหรูดูดีกว่าBMW อะไรนะ  แต่ดีไซน์มันตรงกันข้ามกันเลย

พูดถึง MB  ผมนั่งแล้วเหมือนอยู่ในบ้านแนวๆ  คฤหาส  ราชวัง   มันดูเยอะๆ เก่าๆ  วัสดุดูหรูหรา  ราคาแพง

แต่นั่งพวก   BMW  LEXUS  มันฟิลลิ่งคล้ายๆอยู่ในบ้าน/คอนโดที่ออกแบบแนวโมเดิร์นอะไรแนวนี้มากกว่า ส่วนวอลโว่มันดูอาร์ตๆ ติสๆ  เหมือนไปบ้านศิลปิน

ไม่คิดว่าอันไหนดีกว่ากัน  แนวทางการออกแบบมันต่างกันชัดเจนมาก  

แต่ถามผม   ผมชอบภายใน  Lexus GS มากกว่า Benz BMW อยู่ดี  
ความเรียบๆ ง่ายๆ  ไม่เยอะ แต่วัสดุดี  กว้างพอประมาณ  อารมณ์สบายๆ  ไม่เยอะไป  ไม่น้อยไป  ให้นั่งไปไหนไกลๆ ไงก็ชอบ GS ที่สุดละ

วัสดุก็ไม่ได้ดีเด่นขนาดนั้นนะ  ยังชอบเบาะหนัง LEXUS  Volvo มากกว่าอยู่ดี

สงสัยผมจะชอบนั่งในห้องรับแขกบรรยากาศญี่ปุ่นๆ  มากกว่าห้องรับแขกตามคฤหาสหรูหรา :3

รู้สึกประมาณสามรูปนี้เลย   ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 14:41:14 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Highway Star

ก็จริงครับเรื่องดีไซน์c classทำมาดีมากแบบเอสคลาสย่อส่วนในขณะที่บีเอมยังใช้ดีไซน์เดิม แต่แอบผิดหวังเบาะหลังไปหน่อย

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
แต่ผมกลับไม่ได้รู้สึกว่านั่งอยู่ในวังหรือบ้านหรูๆเลยนะ สำหรับ C Class
กลับรู้สึกว่ามันเป็นความ Sport แบบ Vintage ดูคลาสสิค วัสดุเนี๊ยบ
ตอนนี้ถ้าภายในผมให้ C Class เป็นที่สุดแล้ว ยกเว้นเบาะหลังนะครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
เปิดหูเปิดตาหน่อยนะครับ รถรุ่นอื่นก็มีบุหนังนะครับ แต่พอมาเมืองไทยแล้วเค้าไม่ได้ใส่มาให้ก็เท่านั้น รอดูสเปคไทยนะครับ ไม่ได้แบบที่เค้าเอามาโชว์หรอก

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ภายใน C classตอนนี้ทำวัสดุดีกว่า series 3 4 5 ecoupe slk อีกนะครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 14:54:08 »
เอาหน้าปัด SLK แบบบุหนังมาให้คุณ cloud ดู เดาว่ายังไม่เคยเห็นนะครับ

ลองเข้าไปกด configuration ในเว๊บ Benz BMW ต่างประเทศดูได้ครับ ส่วนใหญ่จะเลือกได้ว่าจะบุหนังตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
ก็ไม่รู้สินะ... ;D

ผมบอกตรงเลยครับว่าผมเองเป็นสาวก BM ละยอมรับว่าวัสดุ MB ดูดีหรูหรามีราคาอย่างมาก

แต่เนื่องจากตามที่บอกว่าผมชอบ BM ก็เลยต้องชอบแบบ BM ถ้าเป็นแบบ MB ก็เลยไม่ค่อยถูกจริตผมซักเท่าไหร่หนะครับ

เอาเป็นว่าต่างคนต่างชอบ จะชอบอะไรก็แล้วแต่ ไม่มีใครผิดใครถูก...ตามนั้น

ออฟไลน์ ichok

วันนี้เพิ่งไปดูมา ดูสวยออกแนวคลาสสิคดี แต่มันไม่เข้ากับรถไซด์เล็กนะผมว่า ถ้าไปอยู่ในไซด์  e class นี่อลังเลย

ทำไมผมไปลองนั่งกับเพื่อนแล้วรู้สึกเฉยๆหว่า  

มันไม่ใช่ว่าหรูดูดีกว่าBMW อะไรนะ  แต่ดีไซน์มันตรงกันข้ามกันเลย

พูดถึง MB  ผมนั่งแล้วเหมือนอยู่ในบ้านแนวๆ  คฤหาส  ราชวัง   มันดูเยอะๆ เก่าๆ  วัสดุดูหรูหรา  ราคาแพง

แต่นั่งพวก   BMW  LEXUS  มันฟิลลิ่งคล้ายๆอยู่ในบ้าน/คอนโดที่ออกแบบแนวโมเดิร์นอะไรแนวนี้มากกว่า ส่วนวอลโว่มันดูอาร์ตๆ ติสๆ  เหมือนไปบ้านศิลปิน

ไม่คิดว่าอันไหนดีกว่ากัน  แนวทางการออกแบบมันต่างกันชัดเจนมาก  

แต่ถามผม   ผมชอบภายใน  Lexus GS มากกว่า Benz BMW อยู่ดี  
ความเรียบๆ ง่ายๆ  ไม่เยอะ แต่วัสดุดี  กว้างพอประมาณ  อารมณ์สบายๆ  ไม่เยอะไป  ไม่น้อยไป  ให้นั่งไปไหนไกลๆ ไงก็ชอบ GS ที่สุดละ

วัสดุก็ไม่ได้ดีเด่นขนาดนั้นนะ  ยังชอบเบาะหนัง LEXUS  Volvo มากกว่าอยู่ดี

สงสัยผมจะชอบนั่งในห้องรับแขกบรรยากาศญี่ปุ่นๆ  มากกว่าห้องรับแขกตามคฤหาสหรูหรา :3

รู้สึกประมาณสามรูปนี้เลย   ;D

ผมชอบคอนโดโมเดิร์นครับ

เปิดหูเปิดตาหน่อยนะครับ รถรุ่นอื่นก็มีบุหนังนะครับ แต่พอมาเมืองไทยแล้วเค้าไม่ได้ใส่มาให้ก็เท่านั้น รอดูสเปคไทยนะครับ ไม่ได้แบบที่เค้าเอามาโชว์หรอก

ขอบคุณครับได้เปิดหูเปิดตา แล้วตอนนี้เบนซ์ไทยแลนด์ให้คอนฟิกทุกรุ่นเลยป่าวครับ

เอาหน้าปัด SLK แบบบุหนังมาให้คุณ cloud ดู เดาว่ายังไม่เคยเห็นนะครับ

ลองเข้าไปกด configuration ในเว๊บ Benz BMW ต่างประเทศดูได้ครับ ส่วนใหญ่จะเลือกได้ว่าจะบุหนังตรงไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pakojang

• Newbie
  • *
จากในรูปด้านแผงประตูถ้าดูความเนี้ยบเรียบร้อยงานตัว c class ยังห่างชั้นกับ s class เยอะเลยครับ  ;D

ก็ไม่รู้สินะ... ;D

ผมบอกตรงเลยครับว่าผมเองเป็นสาวก BM ละยอมรับว่าวัสดุ MB ดูดีหรูหรามีราคาอย่างมาก

แต่เนื่องจากตามที่บอกว่าผมชอบ BM ก็เลยต้องชอบแบบ BM ถ้าเป็นแบบ MB ก็เลยไม่ค่อยถูกจริตผมซักเท่าไหร่หนะครับ

เอาเป็นว่าต่างคนต่างชอบ จะชอบอะไรก็แล้วแต่ ไม่มีใครผิดใครถูก...ตามนั้น

ถูกที่สุดครับ

C-Class รุ่นประกอบในประเทศยังไม่ชัวร์ว่าจะมีหุ้มหนังคอนโซลหน้าและแผงประตูให้ไหม เพราะที่ต่างประเทศมันเป็น option ที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มครับ ใน E-Class กับ Series5 เมืองนอกก็มีแบบเย็บตะเข็บให้ แต่เป็น option ที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มเองเช่นกัน

ขอบคุณมากครับนี่ถ้า c บุมาให้จริงๆ แล้วมาเทียบกับค่ายอื่นประกอบในนี่สุดยอดเลย

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
C class ทำออกมาได้ดีใช้ได้อยู่นะเนี่ยครับ ;D

ออฟไลน์ Deaw

ผมกลับไม่ค่อยชอบบุหนังเยอะๆ รถมันจะมีกลิ่นหนังอ่ะครับ
กลับชอบวัสดุบุนุ่มแบบรถญี่ปุ่นมากกว่า

ออฟไลน์ IS2000

สวยดีครับ แต่วััสดุใน C-Class (และ S-Class รุ่นที่มาขาย) น่าจะเป็นหนังสังเคราะห์ artico นะครับ
ใจจริงผมชอบคอนโซลหุ้มหนังแท้เหมือนใน Range Rover Evoque หรือ Peugeot RCZ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมว่าบุหนังเดินด้ายเย็บขนาดนั้น มันทำให้ดูแก่ๆไปเลย
ยิ่งถ้าเป็นหนังออกแนวสีเบส หงำเหงือกชัดๆ

ถ้ามันอยู่ใน S-Class ก็ดูเหมาะสม ลงตัว
แต่ถ้าไปอยู่ใน C-class มันดูเหมือนเด็กหน้าแก่  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ bmwmania

E300 amg  ก็หุ้มนะครับผม

ออฟไลน์ trumpetx

เดี๋ยวก็รู้ผลิตไทยแล้วเจอกัน หายหมด เกลี้ยงเลย

ออฟไลน์ rocky55555

จริงครับ คันที่เห็นประกอบนอกอัดอะไรมาเยอะพอคันจริงขายหลายครั้งไม่เหมือนเดิมตัดนั่นออกบ้างนี่บ้างบางที่แอบเอาออกโดยเจ้าของไม่รู้

ออฟไลน์ TorTy

รูปลำโพงที่เป็นอลูมิเนียมเป็นออปชั่นครับยี่ห้อ burmester ราคาแพงกว่า Harman/kardon มาก
ขายจริงไม่น่ามีให้เลือกใน C-Class ประกอบในครับอย่างมากน่าจะได้ Harman/kardon ส่วน S-Class น่าจะมีในรุ่น AMG ครับ

เท่าที่ตามๆ porsche ก็มี   burmester ให้เลือกครับแพงกว่า Bose เช่นกันซึ่งส่วนใหญ่ Cayenne ในไทยจะเป็น Bose มีหลุดๆมาบ้างไม่กี่คันที่สั่ง burmester มา
น่าเสียดายเมองไทยเรายังเลือกออปชั่นไม่ได้มากจะมีเพิ่มได้นิดๆหน่อยๆรถเกร์ยละครับงานนี้ถ้าอยากได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ใช่ ตั้งแต่กล่าวถึง Camry แล้วครับ รายนั้นก็บุหนังมาอย่างหรูหราเลยทีเดียว
ที่แผงประตูดูดีก็เพราะอัดๆวัสดุวิ้งๆเข้าไปนั่นเองครับ

ส่วน Bee-Em นี่ก็ว่ากันตามตรง ไม่ได้เน้นความหรูเท่าไหร่
แต่ถ้าเอาหรูจริงๆ ยังไงไปลอง Lexus ครับแล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พูดถึงวัสดุทำแผงประตู Toyota Harier ก็ไม่แพ้รถยุโรปนะครับ  ;D
หนังนุ่มๆ เต็มเลย ตะเข็บเรียบร้อยสวยงาม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mick

พูดถึงวัสดุทำแผงประตู Toyota Harier ก็ไม่แพ้รถยุโรปนะครับ  ;D
หนังนุ่มๆ เต็มเลย ตะเข็บเรียบร้อยสวยงาม
ลองดูที่เปิดประตู กับ สวิสกระจกไฟฟ้าสิครับ หรูไหมครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

รอดูตัวขายในไทยครับ ว่ามันจะใช่สเป็กเราเหมือน F30 รึเปล่า

ออฟไลน์ gugnoidea

รอดูตัวขายในไทยครับ ว่ามันจะใช่สเป็กเราเหมือน F30 รึเปล่า
รอชมเช่นกันครับ