ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ผู้ผลิตรายใหม่ Eco Car โครงการ 2  (อ่าน 14844 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
5 ผู้ผลิตรายใหม่ Eco Car โครงการ 2
« เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:17:52 »
 รายใหม่ที่มีโรงงานในไทยอยู่แล้ว
  1. Mazda
  2. Ford
  3. Chevrolet

รายใหม่ที่กำลังจะเริ่มเข้ามาเป็นครั้งแรก
  1. SIAC
  2. VW

ด้วยระยะเวลายังอีกนานกว่าจะได้ทราบว่าผู้ผลิตแต่ละค่ายจะออกแบบหรือนำรุ่นใดเข้าโครงการบ้าง ตอนนี้ก็ได้แต่เดากันไปก่อน ลองคิดเล่นๆดูกันนะครับ
    - Mazda เอา New Mazda 2
    - Ford เอา Ford KA
    - Chevrolet เอา Spark
    - SIAC ?
    - VW ?

ผมขอโฟกัสไปที่ VW โดยเฉพาะนะครับ
     การเข้ามาตั้งโรงงานของ VW ในบ้านเรา เลือกใช้จังหวะเวลาที่นำโดย Eco Car มาเปิดตลาดก่อน ถือว่าใช้โอกาสได้ดีมากทีเดียว ถ้าทำรถออกมาดี มีคุณภาพ มีจุดเด่นเรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่าง สามารถตั้งราคาขายให้คนทั่วไปเข้าถึงได้ง่าย จากการส่งเสริมเรื่องภาษี งานนี้โอกาสขยับขยายโรงงานนำรุ่นอื่นๆเข้ามาประกอบเพิ่มในอนาคตก็เป็นไปได้สูง
     ถึงวันนี้ก็ยังไม่แน่ใจเลยว่า VW จะเลือกรุ่นไหนมาเข้าโครงการนี้ จะเป็น Polo อย่างที่หลายๆคนคิดเอาไว้หรือเปล่า น่าติดตามครับ
  ถ้าเป็น Polo จริง เหตุผลที่ส่งเสริมให้เลือก
    1. มีจำหน่ายอยู่แล้วในต่างประเทศ ไม่ต้องลงทุนทำใหม่ ประหยัดงบประมาณในการพัฒนา
    2. ถ้าเอา Polo อย่างน้อยก็ต้องเป็นรุ่น Minor Change เพราะรุ่นปัจจุบันได้ถูกนำเข้ามาจำหน่ายอยู่แล้ว ตามข้อกำหนด ต้องไม่เคยจำหน่ายมาก่อน
    3. เครื่องยนต์ที่น่าสนใจก็ 1.2L อาจจะพิจารณาเครื่องดีเซล 1.4L หรือเปล่า

ส่วนตัวผมแอบเชียร์ VW ครับ โครงการ Eco car ทำให้ VW มีโรงงานในไทยซักที รอมานาน ต่อไปก็ขยายเพิ่มรุ่นในอนาคต
    กระบะ Amarok
    PPV พื้นฐาน Amarok
    Golf
    Polo Crossover

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: 5 ผู้ผลิตรายใหม่ Eco Car โครงการ 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:34:01 »
ไม่ใช่โกหก 1 เมษาใช่มั้ยครับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Highway Star

Re: 5 ผู้ผลิตรายใหม่ Eco Car โครงการ 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:42:02 »
อยากให้้vwมาเหมือนกันว่าแต่มาแล้วvw จะเป็นบริษัทแม่เล่นเองหรือยนตรกิจมาทำ ถ้ายนตรกิจคงบ้ายบายเหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 22:05:55 โดย birmax »

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:44:53 »
โอว์ถ้า golf มาจริงๆนี่แจ๋วไปเลยครับ ในที่สุดก็มีรถยุโรปทำอีโค่คาร์ซักที ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:46:02 »
ว่าแต่ VV มาลงตลาด Eco car เนี่ย  ราคาจะ อยู่ 3-6 แสนบาทเหมือน ยาริส มิราถ มาร์ซ  ไรพวกนี้เหรอครับ
เพราะด้วยชื่อของแบรนด์  ยุโรป  ดูแล้วราคาน่าจะแพงพอตัวนะครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:49:33 »
ผมว่าน่าจะเป็น vw up! ;D  เพิ่งดูใน Topgear มา ประหยัดโคตรๆ จนไปน้ำมันหมดในเชอโนบิล :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 21:51:21 โดย Puitam »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:03:06 »
ข่าวออกมาวันนี้ผมไม่กล้าดีใจเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:07:25 »
VW มาจริง ที่น่ากลัว คือ ราคาครับ :D

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:08:43 »
4 ยี่ห้อแรกไม่แปลกใจ กลัวแค่ VW จะเป็น April Fool จริงๆ ขอรับ  :'(

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:13:57 »
ปกติพี่ จขกท ข้อมูลแน่น จริงจัง ไม่มีมุขมาอำ
แต่ผมกลัวจริงๆ ว่าจะอำกัน

มันเป็นกันไปหมด ขนาดอาจารย์ผู้ใหญ่ที่ค่อนข้างสุขุมในคณะผม ยังอำซะผมไปไม่เป็นเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:20:35 »
ไปมอเตอร์โชว์มาเจอน้องที่เป็นเซลล์บอกมาสด้าสองตัวใหม่จะเป็นอีโค่คาร์ ลงเครื่อง 1.2 สกายแอคทีฟครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 22:57:11 »
กลัวจริงๆ โดนอำ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 23:01:52 »
ไม่ได้อำครับ
ผมก็ลุ้นให้เป็น VW POLO เหมือนกัน

http://www.manager.co.th/Motoring/viewNews.aspx?NewsID=9570000036747

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 23:26:57 »
ถ้าโฟล์คมาจริง ก็เป็นข่าวดีที่ โฟล์คจะมาบริหารงานเองอ่ะสิ Audi, Volk ความคิดบรรเจิดเลย อยากเห็น Audi โลดแล่นมากกว่านี้แล้ว 555+

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 23:31:40 »
ผมว่าน่าจะเป็น vw up! ;D  เพิ่งดูใน Topgear มา ประหยัดโคตรๆ จนไปน้ำมันหมดในเชอโนบิล :P
เห็นด้วยครับชอบมาก น่ารักดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 23:44:01 »
นี้ไม่หลอกให้ดีใจใช่มั้ยครับ ผมอยากให้ VW มาตั้งนานแล้วเอาบริษัทแม่มาเล่นเองเลยนะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:50:36 »
ขอให้เป็น VW up! เท้อออ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 03:53:40 »
หวังว่า Ecocar จะเป็นใบเบิกทางให้โฟค มาจัดเต็มนะทั้งเปิดศูนย์เอง รุ่นอื่นๆเช่น Golf polo passat jetta และอื่นๆมาผลิตในประเทศ ผมแอบหวัง volkswagen touran
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 06:56:23 »
อย่างนี้น่าคาดหวังครับ เพราะกว่าที่รัฐฯจะรับรองเรื่องจริงๆ แล้วแต่ละเจ้าจะผลิตรถ ออกมาขาย
ก็น่าจะสัก2-3ปี กลุ่มคนที่ผ่อนรถคันแรกเมื่อปีกลายหมดพอดี :D
เหมาะอย่างยิ่งที่จะนโยบาย
รถคันแรกโครงการ2
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Auto_Bot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:04:45 »
เสียงแว่วๆว่าจะมีการติดตั้งเทอร์โบด้วย แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:33:36 »
 สำหรับ VW ตอนนี้กำลังหาทางออกกับยนตรกิจอยู่ครับ อาจจะออกมาในแนวทางไม่ต่อสัญญาเป็นตัวแทนจำหน่าย แต่รายละเอียดลึกๆจริงๆ เราคนนอกไม่รู้หรอกครับว่าตอนเซ็นต์สัญญาในตอนแรกมีเงื่อนไขการยกเลิกสัญญาหรือมีอายุหรือเปล่า
 เชื่อว่า VW หาทางออกที่ดีได้ครับ เดาเล่นๆดูนะ ผมว่าน่าจะออกไปแนว ให้ยนตรกิจ เป็นหนึ่งใน Dealer ที่จัดจำหน่าย ซึ่งเป็นไปในแนวทางเดียวกับหลายยี่ห้อที่จำหน่ายในไทย บริษัทหนึ่งๆ สามารถมีหลายสาขาได้
ดังนั้นก็จะเกิดการแข่งขันด้านตัวแทนจำหน่ายแทนที่ผูกขาดอยู่เจ้าเดียว เจ้าอื่นๆที่เข้ามาเป็นตัวแทนจำหน่าย ถ้ามีคุณภาพโดยรวมดีกว่า ยนตรกิจ เองก็ต้องปรับตัวแข่งขันเพื่อความอยู่รอดครับ

ส่วนจะเลือกรุ่นใดนั้น เท่าที่พอมโนเอาก็มีอยู่แค่ 2 ตัวเลือก
  1. Polo ซึ่งผมมองว่าเหมาะสมกว่า เหตุผลใหญ่ๆเลยคือ พฤติกรรมผู้บริโภคคนไทย ขนาดตัวรถต้องกว้างไว้ก่อน บทเรียนที่ Honda ได้ถูกน้ำร้อนลวกเป็นกรณีศึกษาที่ดี และดูได้จาก Swift ที่ใช้ B-Segment มาตีตั๋วเด็ก ยอดขายถล่มทลาย เรียกว่าบริษัทแม่ไม่ได้เตรียมรับมือไว้เลย
   ตรงนี้เองที่ทำให้ Polo ซึ่งมีขนาดเป็น B-Segment และมีเครื่องยนต์ที่ดีอยู่แล้ว 1.2L เบนซินอัดอากาศ น่าจะตอบโจทย์ได้ดี
   เรื่องราคาขาย หลายๆท่านกลัวว่า ราคาจะแพงเกินไปหรือเปล่า ข้อนี้ถ้ามองแค่ต้นทุน ผมมั่นใจว่า VW บริหารจัดการได้ครับ ขนาดผลิตในยุโรป ค่าแรงสูงๆ ยังทำราคาขายได้ประมาณ 6 แสนบาท ถ้ามาลดต้นทุนอีกทั้งค่าแรงในไทย ราคาต้นทุน Supplier เมื่อบวกภาษี 17% เข้าไป ราคาก็คงจะประมาณเดียวกัน แตกต่างกันไม่มากนัก ผมเชื่อว่า VW จะเลือกลดต้นทุนลงอีก ถ้าไม่สามารถมำราคาขายให้แข่งขันกับคู่แข่งได้ มากกว่าการชูเทคโนโลยีแล้วตั้งราคาแพงกว่าแบบ Ford

2. UP 4 Door จริงๆเป็นรถที่ดีเลยครับ เพียงแต่ไม่น่าจะตรงใจลูกค้าส่วนใหญ่ในบ้านเราได้ ด้วยขนาดที่เล็ก ใช้ในเมืองเหมาะแน่ๆ แต่ลูกค้ารอบนอกซึ่งเป็นส่วนใหญ่ไม่ชอบรถเล็กๆเท่าไหร่ ถ้าเลือก UP มาเป็น Eco Car จริง ผมอดเป็นห่วงไม่ได้ กลัวจะถอดใจกลับบ้านไปคราวนี้ก็บอกลา VW แบบถาวรได้เลย ผู้บริหารค่ายนี้จะเป็นแนวไม่ชอบความเสี่ยงอยู่แล้ว ถ้าไม่มั่นใจว่าชัวร์จริงๆ จะเลือกที่จะไม่ทำนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:35:38 »
สอบถามหน่อยค่ะ
ถ้า VW มาตั้งโรงงานในจริง ราคาพวก passat,  golf หรือคันอื่นๆจะราคาเป็นไงคะ
เช่น passat จะเท่าๆพวก แคมรี่ แอคคอร์ด?? หรือมากกว่านิดหน่อยก็ยังดี

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:53:15 »
ถ้า VW มาตั้งโรงงานในจริง ราคาพวก passat,  golf หรือคันอื่นๆจะราคาเป็นไงคะ
เช่น passat จะเท่าๆพวก แคมรี่ แอคคอร์ด?? หรือมากกว่านิดหน่อยก็ยังดี

ขอบคุณค่ะ
ตามหลักการก็ควรจะเทียบได้กับรถใน Segment เดียวกันที่ประกอบในบ้านเราครับ เพราะภาษีเท่ากัน
 แต่ก็ยังมีปัจจัยอื่นๆที่เกี่ยวข้องอีกเหมือนกัน เช่น การหา Supplier ใหม่เลย ยังไงก็ไม่ถูกเท่ากับยี่ห้อที่ค้าขายกันมานาน , นโยบายบริษัทแม่จะเป็นแบบไหน ราคาถูกแต่ตัดออปชั่น หรือ อัดออปชั่น ชูเทคโนโลยี แต่ราคาแพง และสำคัญที่สุดคือ จะเลือกรุ่นไหนเข้ามาประกอบบ้าง ข้อนี้แหละที่ผู้บริหารต้องมองให้ขาด จะส่งลงมาสู้ Segment ไหนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 10:38:58 »
http://www.motortrader.com.my/news/volkswagen-approved-for-thai-eco-car-scheme/

VW นี่ี ข่าวเยอะเหลือเกินนะครับ อ่านมาหลายปีละ ไม่ได้เจอกันซักที

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 10:47:29 »
ถ้า vw มาตั้งโรงงานเอง หวังว่าคงพ่วงเอา audi มาประกอบด้วยนะครับ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 11:33:54 »

ขอบคุณค่ะ

เดาว่าราคาคงมาแนว Volvo ครับเริ่มต้นกลางค่อนปลาย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:44:24 »
สำหรับ VW ตอนนี้กำลังหาทางออกกับยนตรกิจอยู่ครับ อาจจะออกมาในแนวทางไม่ต่อสัญญาเป็นตัวแทนจำหน่าย แต่รายละเอียดลึกๆจริงๆ เราคนนอกไม่รู้หรอกครับว่าตอนเซ็นต์สัญญาในตอนแรกมีเงื่อนไขการยกเลิกสัญญาหรือมีอายุหรือเปล่า
 เชื่อว่า VW หาทางออกที่ดีได้ครับ เดาเล่นๆดูนะ ผมว่าน่าจะออกไปแนว ให้ยนตรกิจ เป็นหนึ่งใน Dealer ที่จัดจำหน่าย ซึ่งเป็นไปในแนวทางเดียวกับหลายยี่ห้อที่จำหน่ายในไทย บริษัทหนึ่งๆ สามารถมีหลายสาขาได้
ดังนั้นก็จะเกิดการแข่งขันด้านตัวแทนจำหน่ายแทนที่ผูกขาดอยู่เจ้าเดียว เจ้าอื่นๆที่เข้ามาเป็นตัวแทนจำหน่าย ถ้ามีคุณภาพโดยรวมดีกว่า ยนตรกิจ เองก็ต้องปรับตัวแข่งขันเพื่อความอยู่รอดครับ

ส่วนจะเลือกรุ่นใดนั้น เท่าที่พอมโนเอาก็มีอยู่แค่ 2 ตัวเลือก
  1. Polo ซึ่งผมมองว่าเหมาะสมกว่า เหตุผลใหญ่ๆเลยคือ พฤติกรรมผู้บริโภคคนไทย ขนาดตัวรถต้องกว้างไว้ก่อน บทเรียนที่ Honda ได้ถูกน้ำร้อนลวกเป็นกรณีศึกษาที่ดี และดูได้จาก Swift ที่ใช้ B-Segment มาตีตั๋วเด็ก ยอดขายถล่มทลาย เรียกว่าบริษัทแม่ไม่ได้เตรียมรับมือไว้เลย
   ตรงนี้เองที่ทำให้ Polo ซึ่งมีขนาดเป็น B-Segment และมีเครื่องยนต์ที่ดีอยู่แล้ว 1.2L เบนซินอัดอากาศ น่าจะตอบโจทย์ได้ดี
   เรื่องราคาขาย หลายๆท่านกลัวว่า ราคาจะแพงเกินไปหรือเปล่า ข้อนี้ถ้ามองแค่ต้นทุน ผมมั่นใจว่า VW บริหารจัดการได้ครับ ขนาดผลิตในยุโรป ค่าแรงสูงๆ ยังทำราคาขายได้ประมาณ 6 แสนบาท ถ้ามาลดต้นทุนอีกทั้งค่าแรงในไทย ราคาต้นทุน Supplier เมื่อบวกภาษี 17% เข้าไป ราคาก็คงจะประมาณเดียวกัน แตกต่างกันไม่มากนัก ผมเชื่อว่า VW จะเลือกลดต้นทุนลงอีก ถ้าไม่สามารถมำราคาขายให้แข่งขันกับคู่แข่งได้ มากกว่าการชูเทคโนโลยีแล้วตั้งราคาแพงกว่าแบบ Ford

2. UP 4 Door จริงๆเป็นรถที่ดีเลยครับ เพียงแต่ไม่น่าจะตรงใจลูกค้าส่วนใหญ่ในบ้านเราได้ ด้วยขนาดที่เล็ก ใช้ในเมืองเหมาะแน่ๆ แต่ลูกค้ารอบนอกซึ่งเป็นส่วนใหญ่ไม่ชอบรถเล็กๆเท่าไหร่ ถ้าเลือก UP มาเป็น Eco Car จริง ผมอดเป็นห่วงไม่ได้ กลัวจะถอดใจกลับบ้านไปคราวนี้ก็บอกลา VW แบบถาวรได้เลย ผู้บริหารค่ายนี้จะเป็นแนวไม่ชอบความเสี่ยงอยู่แล้ว ถ้าไม่มั่นใจว่าชัวร์จริงๆ จะเลือกที่จะไม่ทำนะครับ

Like+1   :)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 16:24:03 »
ขอให้มาจริงๆ ละกันคับ รุ่นใดมาก็ได้คับ ซื้อคันนึงแน่นอน ;D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 19:52:34 »
ผมรอซื้อ VW Polo อยู่นะครับ VW แม่มาเองเหอะนะๆผมรออยู่ :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 20:01:08 »
สำหรับ โฟล์คสวาเก้น ไม่ต้องห่วงราคาครับ เพราะนี่คืออีโคคาร์ จะมีการกำหนดเพดานราคาขายปลีกไว้ และความจริงแบรนด์นี้เกรดแมสครับเหมือนโตโยต้า และคิดว่าถ้ามาจริง ค่าบำรุงรีกษาก็ไม่น่าหนีคู่แข่งมาก เพราะคืออีโคคาร์ให้ประชาชนทุกหย่อมหญ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 20:02:48 โดย Five P »