ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องกล้องติดรถหน่อยครับ  (อ่าน 3109 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
มีงบประมาณ 10000+- ครับ ตอนแรกเล็ง  BlackVue DR550GW-2CH dual dash cam ไว้แต่เห็นซอฟแวร์เป็นภาษาเกาหลี

ตอนนี้เลยดู garmin gdr 35 กับ gbc 30 ครับ แต่เห็นมีความเห็นว่าฟังชั่นการใช้งานน้อยเมื่อเทียบกับตัวอื่นที่ราคาเดียวกัน

อยากได้เป็นแบบหน้าหลังครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องกล้องติดรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 10:37:34 »
ลอง GoPro ไหมครับ ใช้งานอย่างอื่นได้ด้วย เรื่องความชัดหายห่วง

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ขอคำแนะนำเรื่องกล้องติดรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 23:31:29 »
gopro ไม่ตรงวัตถุประสงค์เท่าไหร่ครับ มันต้องเสียบชาร์จ เมมมเต็มก็ต้องไปลบออก ซึ่งใช้งานจริงๆจะวุ่นวายมากๆ
กล้องพวกนี้ต้อง สะดวก ไม่ต้องยุ่งไรกะมันมากดีที่สุดละ แต่ gopro ต้องยอมรับมันชัดมากจริงๆ ออกกีฬา extreme ก็ดี

ส่วนกล้องติดรถผมหาพวกของจีนในเฟสที่เกรดดีดีมาใช้ครับ ราคาประมาณ 3000-4000 ผมซื้อจากในเว็ปใช้มาครึ่งปีได้แล้ว
ไม่มีปัญหาอะไร ภาพคมชัดมาก กลางคืนก็เบลอนิดหน่อย แต่ยังเห็นภาพได้ชัด ดีกว่ากล้องแบบ 1000+- มากๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 23:47:01 »
ของจีนเกรดดีๆเยอะแยะครับ รุ่นแพงๆ มันแทบจะแนบกับกระจก ไม่รบกวนสายตา ไม่มีปัญหาหรอกครับ ติดสองตัวแยกหน้าหลังเลยยังเหลืองบ ลองดู

ล่าสุดผมก็ใช้รุ่นนึงของจีน ที่ ถ้าซื้อในไทยก็ราคาประมาณ 4พัน    มุมมองกว้าง เห็นเสา A สองข้าง กลางคืนหายห่วง บันทึกความเร็วรถกับพิกัดด้วย  ไม่รู้สึกว่าของราคาเป็นหมื่นจะมีความจำเป็นอะไรนะครับ  (แต่ของจีนที่ผมลองมาหลายๆอัน พังๆไป รวมกันก็อีกไม่นานคงครบหมื่นละครับ T^T)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 00:06:37 »
น่าแปลกใจเหมือนกันที่กล้องงานประกอบละเอียดไม่เห็นมีแบบที่มีกล้องหน้าหลังเลยเจอแต่ของจีน ฮ่องกง เกาหลีทั้งนั้น  :P ของการ์มินก็ยุ่งยากต้องต่อบันทึกผ่านgpsอีก ถ้าเปลี่ยนใจจะลองดูกล้องที่บันทึกเฉพาะด้านหน้าลองดูยี่ห้อ papago กับ besta สองยี่ห้อนี้เป็นของไต้หวันที่มีบริษัทนำเข้าเป็นทางการมีศูนย์ซ่อม เวลาเสียหาคนรับผิดชอบง่ายดี  ;D ของผมซื้อ besta รุ่น crs01 มาคุณภาพถือว่าใช้งานได้ดี วัสดุและการประกอบเป็นพลาสติกดูเหมือนของจีนกิ๊กก๊อก ใช้งานมาห้าเดือนพบว่าเวลาใช้ติดต่อกันนานๆตากแดดที่กระจกหน้าจนร้อนจี๋4-6ชั่วโมงติดต่อกันก็ยังบันทึกภาพปกติไม่มีอาการรวนหรือค้างอะไร การถ่ายภาพกลางคืนในที่แสงน้อยๆเช่นไฟข้างทางสลัวกับไฟรถจัดว่าแย่มาก หากโดนชนแล้วหนีทำได้แค่บอกรุ่นรถกับสีและรายละเอียดเท่านั้น ถ้าจะบันทึกถึงทะเบียนรถต้องไล่ตามชิดท้ายพร้อมนาดไฟสูงเลยถึงจะบันทึกเลขทะเบียนได้ ส่วนการบันทึกตอนกลางวันชัดเจนแจ่มแจ้งเห็นทะเบียนง่ายดายจริงๆครับ ไมค์บันทึกเสียงจัดว่าดีในระดับเดียวกับโทรศัพท์น่ั่นแหละ แต่จะบันทึกเสียงข้างนอกได้ไหมขึ้นกับว่าคถคุณเก็บเสียงดีแค่ไหน ถ้าเก็บเสียงดีก็ยากหนีอยที่จะได้ยินเสียงรอบข้าง  :P ไม่ถึงกับคุณภาพยอดเยี่ยมจัดว่าอยู่ในระดับสมราคาใช้พึ่งพายามฉุกเฉินได้จริง  :) โดยเฉพาะพวกมั่วหาว่าเราเป็นฝ่ายไปชนกล้องนี้จะช่วยเป็นพยานได้อย่างดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 00:39:39 »
ุถ้าชอบแบบหน้า-หลัง ลองเสริทว่า "Fine Vu CR-2i Full HD" ดูนะครับ มีบ.นำเข้ารับประกันเป็นเรื่องเป็นราว

เสียเงินซื้อกล้องหลักหมื่นดูดีๆมีประกัน อุ่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 06:27:33 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 20:09:00 »
แนะนำ Garmin GDR-35 + GBC-30 ครับ ผมใช้มาเป็นปีละ